ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้กล้อง DSLR ของ Nikon บ้าง  (อ่าน 4317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superboy

• *
Re: ใครใช้กล้อง DSLR ของ Nikon บ้าง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2007, 12:40:12 AM »
แบบที่ป๋ารุจแนะนำอ่ะครับ ผมก็ได้ D80 จากคำแนะนำของป๋ารุจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: ใครใช้กล้อง DSLR ของ Nikon บ้าง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2007, 09:41:20 PM »
เพื่อนที่ผมรู้จักที่ใช้แคนนอนเนี่ย.  หน้าตาไม่เห็นจะดีซักคนเลยครับ.  :)
วันนี้ พี่เจออีก 2 ตอนนี้เปลี่ยนใจยัง :D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2007, 01:33:30 PM »
ใช้หนอนเหมือนกันครับ ว่ากันว่า คนหน้าตาดีมักจะใช้หนอน ไม่เชื่อดูอย่างผม คุณตั้งไข่ คุณพ่อลูกเจี๊ยบ คุณหมี คุณหมอทีเจ เป็นต้น

เพื่อนที่ผมรู้จักที่ใช้แคนนอนเนี่ย.  หน้าตาไม่เห็นจะดีซักคนเลยครับ.  :)

อันนี้เรื่องจริง อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2007, 10:13:48 AM »
อาจจะไม่ใช่แค่เพื่อนพี่เท่านั้นหรอกครับ 2f 2f 2f
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Excel

• Haru's Daddy
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2007, 09:57:27 AM »
ใช้หนอนเหมือนกันครับ ว่ากันว่า คนหน้าตาดีมักจะใช้หนอน ไม่เชื่อดูอย่างผม คุณตั้งไข่ คุณพ่อลูกเจี๊ยบ คุณหมี คุณหมอทีเจ เป็นต้น

09/09/07 Haru At Home
Photo by Excel, Haru's Daddy

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2007, 06:55:55 AM »
แบบที่ คุณ RUTch ว่าไว้อ่ะครับ คือ ต้อง D200 และ D300 ขึ้นไป จึงต้องวัดแสงได้ ..... แต่ที่จริงการวัดแสงเอง กะ กล้อง ดิจิตัล  จะสะดวกพอประมาณ เพราะ ลอง test shots สัก 2 - 3 ใบ ก้อได้ค่าที่ต้องการแล้ว แต่ถ้าต้องการความรวดเร็ว อาจจะไม่ work เท่าที่ควร เพราะ ต้องวัดแสงเอง + โฟกัสแบบ manual อีก

เลนส์ manual ของ Nikon บางตัว ถ้าคุณภาพดีๆ ยังใช้ได้กับ กล้องดิจิตัลครับ ..... ผมใช้เลนส์ AF รุ่นเก่าของ Nikon เช่นพวก AF 180/2.8, AF 105/2 DC และ AF 35/2D กะ D80 ภาพออกมาดี (สำหรับตัวผม)  เลนส์พวกนี้ เห็นพวกที่เล่นกล้องมานาน บอกว่า รุ่นที่เป็น Manual  คุณภาพใกล้เคียงกัน หรือ อาจจะีกว่าด้วยซ้ำ  ผมยังมองๆ 105/2.5 มือ 2 เอาไว้เหมือนกัน เพราะตัวเล็กดี  ^-^

อีกทางเลือกนึง อาจจะเป็น Olympus ครับ เพราะ เห็นหลายทั่น หา adaptor แปลงมาใส่ แล้วใช้กะเลนส์ Nikon ที่มีอยู่ ...... แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า พวกกันสั่น ใน E-510 จะ work กะเลนส์ Nikon หรือไม่นะครับ เพราะยังไม่เคยลอง  ;)

http://www.pantipmarket.com/view.php?id=H4904798

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม, 2007, 06:58:59 AM โดย Hidden RH1N0 »
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • JBC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 11:40:44 PM »
:crazy

ออฟไลน์ RUTch

• ใครๆก็เรียกผมว่า ป๋ารุจ
  • **
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นกล้อง คือ ความสุข
    • thaiDphoto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 10:40:51 AM »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมเขียนไว้นานแล้ว แต่ Update สุดที่ D200 ในห้อง Nikon น่ารู้ใน thaidphoto เพราะเป็นกระทู้ที่ถามกันบ่อยมาก ตาม Link นี้เลยครับ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=5828

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 10:32:46 AM »
ใช้ Canon ครับ ตอบไม่ได้ อิอิ แต่ก็เชื่อตาม ป๋า RUTch แกไปได้เลยครับ O0 ส่วนเรื่องกล้อง Digital ขี้ฟ้อง นี่จริงๆครับ สุดๆแล้ว เพราะส่วนใหญ่เวลาผม post process นี่ ผมชอบ zoom ดู 100% ด้วยครับ เห็นชัดเลย เลนส์ดี เลนส์ไม่ดี ต่างกันเยอะ Y]

ต้อง รุ่นใหญ่อย่าง D200 D300 ขึ้นไปถึงจะใส่เลนส์ MF แล้ววัดแสงได้ครับ ถ้ารุ่นเล็กลงมาอย่าง D80 D50 D40x จะใส่ได้ถ่ายได้ แต่วัดแสงไม่ได้ ครับ แต่เชื่อผมเถอะ กล้อง Digital มันขี้ฟ้อง ใช้ไปซักพักจะซื้อเลนส์ใหม่หมด ผมเคยคิดอย่างนี้แหละแต่สุดท้ายเลนส์เก่าๆแทบไม่ได้ใช้เลย ซื้อเลนส์ใหม่หมด จนหมดตัวแล้ว

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • Superstar...
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 09:37:49 AM »
อิ อิ สู้แป้นแตกไม่ได้ ใช้กับเลนส์เดิมๆ Work สุดๆ

:P
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 08:57:03 AM »
ใช้ D200 + lens kits ของ D70 + ฝีมือห่วยแตกครับ อิอิ  :yucky

เพิ่ม 70-300 sigma เข้าไปอีกตัว
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ pda1971

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 07:42:11 AM »
ใช้ D80 เหมือนกันครับแต่ว่าไมีมีความรู้เรื่องเลนส์แมนนวล เด๋วรอฟังคำตอบจากพี่จ้า 715 จะดีกว่าครับ อุอุ

ออฟไลน์ Excel

• Haru's Daddy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 12:29:35 AM »
ใช้ D80 อยู่ แต่ไม่มีความรู้พอที่จะแนะนำได้ ขอโทษด้วยนะครับ.  เดี๋ยวรอเพื่อนๆพี่ๆคนอื่นแนะนำนะครับ.  :'(

09/09/07 Haru At Home
Photo by Excel, Haru's Daddy

ออฟไลน์ audiofly

• Freshy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2007, 09:56:51 PM »
หุย...คิดหนักละซิ เล่นเครื่องเสียงก็หมดตัวแล้ว จะกลับมาเล่นกล้องใหม่ก็คงเหมดตัวอีก สงสัยต้องใช้กล้องคอมแพคเหมือนเดิม และลดระดับการเล่นเครื่องเสียงลงมาเป็นมินิคอมโปแทน

ออฟไลน์ RUTch

• ใครๆก็เรียกผมว่า ป๋ารุจ
  • **
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นกล้อง คือ ความสุข
    • thaiDphoto
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2007, 08:47:07 PM »
ต้อง รุ่นใหญ่อย่าง D200 D300 ขึ้นไปถึงจะใส่เลนส์ MF แล้ววัดแสงได้ครับ ถ้ารุ่นเล็กลงมาอย่าง D80 D50 D40x จะใส่ได้ถ่ายได้ แต่วัดแสงไม่ได้ ครับ แต่เชื่อผมเถอะ กล้อง Digital มันขี้ฟ้อง ใช้ไปซักพักจะซื้อเลนส์ใหม่หมด ผมเคยคิดอย่างนี้แหละแต่สุดท้ายเลนส์เก่าๆแทบไม่ได้ใช้เลย ซื้อเลนส์ใหม่หมด จนหมดตัวแล้ว

ออฟไลน์ audiofly

• Freshy
ใครใช้กล้อง DSLR ของ Nikon บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2007, 06:18:47 PM »
ขอความรู้ผู้รู้หน่อยครับ เพราะกำลังจะซื้อ DSLR พอดีในอดีตเล่นกล้องนิคอนอยู่ จึงมีทั้งเลนส์และบอดี้อยู่หลายตัว ว่าจะซื้อบอดี้ใหม่ แต่ไม่ทราบว่าจะนำเลนซ์เก่าที่มีอยู่มาใช้ได้หรือไม่ ถ้าได้ จะทำงานได้สมบูรณ์หรือไม่ กล้องรุ่นเก่าที่มีอยู่เป็นแบบแมนนวลล้วนๆ เช่น FM, FM2 ส่วนเลนซ์มีทั้งเลนซ์ฟิกซ์และซูม ทั้งของนิคอนและยี่ห้ออื่น

อีกเรื่องหนึ่ง เห็นสปอนเซอร์ของเว็บนี้จำหน่ายกล้องด้วย แต่เป็นประกันของร้านเอง มีใครเคยใช้บริการบ้าง น่าเชื่อถือหรือบริการดีหรือไม่ เพราะราคาถูกกว่ากันไม่มากนัก กลัวได้ไม่คุ้มเสีย