ผู้เขียน หัวข้อ: CD drive offsets setting สำหรับท่านที่ใช้โปรแกรม EAC  (อ่าน 3609 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
CD drive offsets setting สำหรับท่านที่ใช้โปรแกรม EAC
« เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2005, 05:04:04 PM »
เนื่องจาก สังเกตุว่ามีหลาย ๆ ท่านให้ความสนใจ ที่จะใช้โปรแกรม EAC สำหรับการ write เพลงเพื่อคุณภาพเสียงที่ดีกว่า แต่ผมคิดเอาเองว่าหลาย ๆ ท่านคงพบปัญหาเกี่ยวกับการ หาค่า drive offsets สำหรับเครื่อง CD-R แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่น และผมเกรงว่าถ้า เซทค่าผิดไป ก็อาจจะทำให้เสียงมันแย่ลงไปอีกนะครับ  ในฐานะที่ผมเคยศึกษามาก่อนนิดหน่อย ความรู้แค่หางอึ่ง ก็อยากแนะนำ ว่า การหาค่า offsets นั้นไม่หมูเลย ถ้าได้ลองเข้าไปอ่านดูอย่างละเอียดและทดลองทำดู แม้กระทั่งแผ่นต้นฉบับที่ใช้อ้างอิง ก็จะมีการระบุ ชื่ออัลบั้ม ศิลปิน และหมายเลยแผ่นมาด้วย และถ้าจะให้ชัวร์ก็ควรจะใช้หรือมีสองสามแผ่นขึ้นไป สำหรับการเขียนเปรียบเทียบ

ผมก็เลยอยากแนะนำเว็บที่เขาได้บอกค่า offsets ที่ว่าไว้จากผู้ใช้ทั่วโลก มีเพียบเลย ให้เลือกเอาให้ตรงกับเครื่องและรุ่น CD-R ของเรา ง่ายและชัวร์กว่าเยอะเลยครับ ผมได้ทดลองใช้แล้วทั้ง setting กับ external CD-R Lite-on และ DRIVE ที่ติดมากับ notebook IBM ก็ใช้ได้ดีมากเลยครับ เลยอยากเอามาบอกต่อ

เว็บที่ว่าก็ดูตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.accuraterip.com/driveoffsets.htm

ทราบแล้วก็บอกต่อ ๆ กันไปด้วยนะครับผม

ขาประจำ

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ lapath

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: CD drive offsets setting สำหรับท่านที่ใช้โปรแกรม EAC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2005, 05:31:26 PM »
Mine is NEC DVD+RW 2100 but the offset is 66, not what was posted. :(

The data is probably a good starting point.

However, I think you should try setting it by yourself as, like TV calibration via DVE or AVIA, it should depend on each set of computer.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม, 2005, 12:05:48 PM โดย lapath »

• *
Re: CD drive offsets setting สำหรับท่านที่ใช้โปรแกรม EAC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2005, 11:54:29 AM »
สวัสดีครับ คุณ Lapath

จากเว็บ Accuraterip ค่าที่ offset ของ NEC DVD+RW2100AD ที่ระบุไว้ คือ +48 จากจำนวนคนที่ submitted มาทั้งหมด 5 คน ตรงกันทุกคน 100 % ครับ
แต่ของคุณ ได้ +66 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับ ว่าเพราะเหตุใด ครับ   
ซึ่งผมหวังว่า ค่าอ้างอิง ในเว็บที่ว่านั้น อาจจะมีประโยชน์กันบางท่านครับ เพราะอย่างที่ผมได้เรียนให้ทราบแล้วว่า ในการหาค่า offset นี้ เราจะต้องมีแผ่นเพลงที่ใช้สำหรับอ้างอิง ตามที่ระบุไว้ในเว็บของ EAC ซึ่งจะต้องตรงกันทั้ง ซื่ออัลบั้ม ศิลปิน และหมายเลขแผ่นด้วยครับ และควรจะต้องมีแผ่นนั้น ที่เหมือนกันสองสามแผ่นด้วยครับ ถ้าผมจำไม่ผิด  ถ้าจำผิดก็ขออภัย  ผมคิดเอาว่าหลาย ๆ ท่านคงไม่มีแผ่นที่ตรงกับที่เขาระบุไว้ ทำให้การหาค่า offset เป็นไปไม่ได้หรือผิดพลาดได้ครับ ผมเคยลองค้นแผ่นซีดีที่ผมมีอยู่เผื่อจะตรงกับที่เขาระบุไว้ ปรากฏว่าไม่มีตรงกันทั้งหมดเลยซักกะแผ่นครับ

ก็ให้เอาไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งละกันครับผม

ขาประจำ

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2005, 12:26:59 PM »
...จากเว็บ Accuraterip ค่าที่ offset ของ NEC DVD+RW2100AD ที่ระบุไว้ คือ +48 จากจำนวนคนที่ submitted มาทั้งหมด 5 คน ตรงกันทุกคน 100 % ครับ
แต่ของคุณ ได้ +66 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับ ว่าเพราะเหตุใด ครับ ...
ขาประจำ

I have no idea why too.  However, if it works, ie sound better than before the adjustment, I think it's fine.  I think there's lots of factor including the CD-R that I use, the setup of my system, etc.

That's the reason why I believe if you're serious, you shouldn't just get the data and plug in.  Just run it by yourself to get the value.

อ้างถึง
ก็ให้เอาไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งละกันครับผม

I 'don't' mean that it's bad.   :)

but I think it's better to do it yourself.  ::)

ออฟไลน์ Stone Cold

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2005, 06:36:03 PM »
ขอบคุณนะคะ  :) เคยไปพบเหมือนกัน ตอนนี้นำไปใช้กับเครื่องที่ไม่สามารถ compare wav ได้ (ก็มันไม่รู้สาเหตุนี่นา  :-* )

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2005, 06:37:17 PM »
ที่มัน compare wave ไม่ได้มันบอกว่าอะไรครับ หรือว่ารอนาน ถ้ารอนานอาจเกิดจากการที่มีจุดที่แตกต่างระหว่าง file wave มากหลายจุดครับ ผมเคยเจอเนื่องจากแผ่น CDRW ที่ใช้มีปัญหา

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2005, 06:40:46 PM »
อีกอย่างหนึ่งที่ผมไม่เข้าใจเหตุผลคือทำไมต้องมีการระบุแผ่นที่ใช้ทดสอบค่า offset ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าการใช้แผ่นต่างๆกันจะได้ค่า offset ต่างๆกัน อย่างนี้จะมีประโยชน์อะไรในเมื่อเราตั้งค่า offset ไปแล้วแล้วไปใช้เขียนแผ่นอื่น ค่าที่ได้ก็ไม่ถูกอยู่ดี ไม่รู้ผมคิดถูกหรือเปล่า  :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2005, 07:35:28 PM »
อีกอย่างหนึ่งที่ผมไม่เข้าใจเหตุผลคือทำไมต้องมีการระบุแผ่นที่ใช้ทดสอบค่า offset ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าการใช้แผ่นต่างๆกันจะได้ค่า offset ต่างๆกัน อย่างนี้จะมีประโยชน์อะไรในเมื่อเราตั้งค่า offset ไปแล้วแล้วไปใช้เขียนแผ่นอื่น ค่าที่ได้ก็ไม่ถูกอยู่ดี ไม่รู้ผมคิดถูกหรือเปล่า  :D

I'm not a computer expert here but I always thought of it that to achieve the "best", we will need to set offset on each new disc before you make a copy and write.  To me, it sounds like you need to readjust/calibrate the TV anytime you change cable/DVD player, etc in the system.

However, I believe the one they said could be more or less a compromise and it could be fine for those who don't know/don't want to set it.  Of course, compromise is OK but the best is the best. :)

Anybody could elaborate more on this!

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2005, 06:35:11 PM »
Offset Technology

'Sample Offset' is another new feature of EAC, it will help to always get the same WAVs compared to a different reader and to prevent generation losses. Nearly all drives can not position the head correctly. That means if the program tells the drive to read block 10000 it will probably read data somewhere in block 9998 instead. But this is not visible to the reading program, it won't know if it is really the data it wanted. Usually the head will be set always to a fixed offset before or after the correct read position. So it is possible to detect this offset once and use it for all CDs coming afterwards. Because it is a hard task to determine the exact absolute offset for each drive, I determined it once on my Plextor 14/32. To find out the offset of any other drive the offset is calculated relative to that absolute offset. To implement an offset detection for other drives I took some bytes from some common CDs I and my friends own. These are the reference each CD-ROM drive has to compare with. Of course I have implemented only a limited selection of CDs that can be used to detect this offset, a list follows below. Sometimes there are different versions (releases) of the same CD, but only the same press like the one I used will work. That is why the table below shows a code, that is written on the inner ring of the music CD, that should identify the release of a CD. The red codes are from CDs which do not work with this test. In time I will add more CDs to test this offset. Furthermore, drives that have jitter are unable to position their heads correctly. So you should activate the secure or fast extraction method and moreover if your drive does caching, activate no-caching emulation. The 'Searching Track Start' algorithm tries to find the correct start position even if jitter occurs. But this is not always possible, mainly if the drive jitters too much. But it can be shown that nearly 80% of the reads will get the same results. A drive's characteristic offset can be found automatically from the CD from on the list of reference CDs. Because of the mentioned jitter error the value given back is also not 100% sure. You should start the test several times and remember to activate emulate no-caching if necessary. Then you should get one value that occurs more often than other values. YOU SHOULD USE THIS TEST ON TWO DIFFERENT CDS AT LEAST! BOTH TESTS SHOULD GIVE BACK THE SAME VALUE! My Plextor 14/32 has an offset value of +679 samples, that means that 679 samples usually are missing at the end of a wav file.
As different modells of common CD-R writer usually do not add the same offset on writing, it seems that also big CD manufactures also do not always press the same offset on their CDs. So I determined the most common offset of pressed CDs and integrated it into the offset detection routines.
Please help us measure more reference CDs. If you have a Plextor 14/32 32x CD-ROM drive, we know the offset. So all you have to do is run some popular disks from your own collection through it with a utility you could download here and send me the output.
http://www.exactaudiocopy.de/

FYI,

ขาประจำ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2005, 09:25:17 PM »
ช่ายค่ะมันนานมากๆๆๆๆ รอไม่ไหว  :-[ แผ่น Cd-RW เพิ่งซื้อมาใหม่เลยค่ะ เพื่อ set งานนี้โดยเฉพาะ

ที่มัน compare wave ไม่ได้มันบอกว่าอะไรครับ หรือว่ารอนาน ถ้ารอนานอาจเกิดจากการที่มีจุดที่แตกต่างระหว่าง file wave มากหลายจุดครับ ผมเคยเจอเนื่องจากแผ่น CDRW ที่ใช้มีปัญหา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 08:30:59 AM »
ช่ายค่ะมันนานมากๆๆๆๆ รอไม่ไหว :-[ แผ่น Cd-RW เพิ่งซื้อมาใหม่เลยค่ะ เพื่อ set งานนี้โดยเฉพาะ

ลองแบบนี้ดูนะครับ
1. ลองเปลี่ยนแผ่นต้นฉบับ
2. ลองเปลี่ยนแผ่น CDRW แผ่นอื่นหรือไม่ก็ยอมเป็น CDR สักแผ่นครับ

ตอนที่เขียนแผ่น CDRW ตอนต้นๆก่อนเข้า track นานหรือเปล่าครับ ผมคาดว่าน่าจะมี error correction ลองสังเกตเวลาเขียนที่หน้าจอจะมีช่องสีแดงสีเหลี่ยมเล็กๆที่เขียนว่า error correction ขึ้นทีละช่องหรือเปล่า ถ้าตอนเขียนมันขึ้นเยอะ ตอน compare wave จะนานมาก ขึ้นอยู่กับ error ว่ามากน้อยแค่ไหน ถ้ามันไม่มี error จะไม่นานครับ แต่ถ้ามี error จะนานมาก ของผมตอนแรกก็นาน กดแล้วไปทำอย่างอื่นได้เลยแหละ ลองดูก็ได้ ถ้าเมาส์ยังขยับได้แสดงว่ามันกำลังคิดอยู่ รอมันหน่อย แล้วจะเห็นผลว่ามันแจ้ง error ว่าเยอะขนาดไหน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2005, 09:06:37 PM »
ทำได้แล้วค่ะ คุณพ่อลูกเจี๊ยบ แตะกะลังคิดว่าเครื่องมันติงต๊องรึเปล่า� ??? เมื่อตั้งค่า offset ได้ แล้วนำแผ่นต้นฉบับเดิม และแผ่นก็อปเดิม compare wave 2-3 ครั้ง เดี๋ยวก็ error เดี๋ยวก้ไม่ error เลยไม่รู้จะตั้งค่าดีหรือไม่� :P

อ้อ...ถามความเห็นหน่อยสิคะว่า แผ่น Cd-R เขียนไว้บนแผ่นว่า write ได้ที่ 2x-56x แล้วไม่เห็นมันไรท์ที่ 2x ได้เลย แต่เคยเอาแผ่น cd-rw รุ่นเก่ามาลองใช้ write ได้ถึง 2x แต่รุ่นใหม่บางตัว write ได้ช้าสุดตั้ง 8x แหน่ะค่ะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2005, 08:00:58 AM »
เรื่อง compare wave 2-3 ครั้ง เจอ error บ้างไม่เจอบ้าง ผมยังไม่เคยเจอครับ เรื่อง hardware ของคอมพิวเตอร์บางทีก็หาเหตุผลลำบากครับ แต่ CD drive ไม่ค่อยจะมีปัญหากับส่วนประกอบอื่นๆ นอกจากมีปัญหาในตัวมันเอง ผมเคยอดหลับอดนอนหาวิธีแก้ปัญหาเครื่องแฮงค์หลายๆคืนติดกัน สุดท้ายลองเปลี่ยนเกือบทุกชิ้นส่วน หาเรื่องอัพเกรดไปในตัว  ;D

กรณีนี้ไม่ทราบว่า CD dirve ใช้มานานหรือยังครับ ผมเดาว่าน่าจะมาจาก
1. คุณภาพในการอ่านการเขียนของ CD writer ไม่ค่อยจะเสถียร ผมเคยใช้ sumsung ที่ทำงานไม่ค่อยประทับใจครับ ทำแผ่นเสียบ่อย แต่ที่บ้านใช้ lite on
2. คุณภาพของแผ่น CD หรือ CDRW ที่ใช้

CDR ผมลองเขียนได้ต่ำสุดที่ 4x คุณไทเคยบอกว่าน่าจะถูกล๊อคโดยโปรแกรม
CDRW ผมเขียนต่ำสุดได้ที่ 2x ครับ แต่เป็นแผ่น CDRW ที่ซื้อมา 3 ปีกว่าแล้ว พอดีผมไม่มีแผ่นรุ่นใหม่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2005, 08:11:44 AM »
CDRW ผมเขียนต่ำสุดได้ที่ 2x ครับ แต่เป็นแผ่น CDRW ที่ซื้อมา 3 ปีกว่าแล้ว พอดีผมไม่มีแผ่นรุ่นใหม่ครับ
My Sony CD-RW can only be written at the lowest speed of 4x...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2005, 09:04:37 AM »
แผ่น CDRW ของผมของ TDK 1x-4x ครับ