ผู้เขียน หัวข้อ: 12ax7 กับ 12au7 ให้เสียงต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 7009 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
12ax7 กับ 12au7 ให้เสียงต่างกันอย่างไรครับ
« เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2005, 05:09:00 PM »
คือว่ากระผมเริ่มจะสนใจเรื่องหลอดน่ะครับ และผมก็เล่นดนตรีเป็นงานอดิเรกด้วย วันนึงก็เลยซนไปรื้อปรีแอมป์กีต้าร์เข้า เลยเจอเจ้าหลอด 12AX7 เข้า ผมเคยอ่านในหนังสือว่ามันมีหลอดที่คล้ายๆกันคือ 12AU7 ต่างกันก็เพียงกำลังขยาย เลยอยากถามผู้รู้ว่าถ้าผมจะทดลองเอา12au7ไปเปลี่ยนแทนจะมีผลกระทบหรือข้อเสียอย่างไรครับ อ้อแล้วเจ้า2ตัวนี่มันให้เสียงต่างกันยังไงครับ 

topp    pawint40@yahoo.com

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Karin Preeda

Re: 12ax7 กับ 12au7 ให้เสียงต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2005, 05:31:46 PM »
อัตราขยาย (gain) มันก็ลดลงครับ พูดง่ายๆคือเสียงเบาลง ส่วนคุณภาพเสียงคงบอกอะไรไม่ได้มากเพราะมีตัวแปรหลายอย่างครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: 12ax7 กับ 12au7 ให้เสียงต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2005, 05:51:28 PM »
ผมว่าแอมป์กีต้าร์...เหมาะกับ 12AX7 อยู่แล้วนะครับ......ขนาดที่เข้าเรียกหลอดเบอร์นี้ว่าหลอดแอมป์กีต้าร์
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Wasin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2005, 08:55:27 PM »
ถ้าเป็นแอมป์กีต้าร์ ก็ต้อง 12AX7 ล่ะครับ แต่เห็นบางคนก็ชอบเสียงของ 12AT7 เช่นกัน

ส่วนถ้าเป็นเครื่องเสียงแล้วแต่ความชอบล่ะครับแต่ก็มีตัวแปรอื่นๆมาเกี่ยวข้อง
อย่างพวกวงจร หรือพวกอุปกรณ์ต่างๆด้วยครับ

แต่ถ้าอยากลองทำปรีหลอดเล่นเอง ลองดูเว็บนี้หน่อยครับ

http://www.kitsparts.com/

คลิ๊กเลือกตรง HIGH END AUDIO

เห็นมีวงจรปรีหลอดยี่ห้อดังๆในอดีตอยู่เยอะเหมือนกัน  เผื่อจะสนใจครับ

ออฟไลน์ abmoggy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2005, 03:40:02 AM »
Hello,

12AX7 have higher gain (mu ~ 100)� http://hereford.ampr.org/cgi-bin/tube?tube=12ax7
12AU7 medium gain (mu ~ 17) http://hereford.ampr.org/cgi-bin/tube?tube=12au7

I think if you are going to be using this preamp for line stage, 12AU7 is plenty.� You should try building a preamp that uses these tubes.� I think they are directly interchangeable so you can try tube rolling to find the one you like.� Remember, you'll get less gain if you plug in the 12AU7.
Governments have a tendency not to solve problems, only to rearrange them.

RONALD REAGAN

"The point of living and of being an optimist, is to be foolish enough to believe the best is yet to come." - Peter Ustinov

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2005, 05:23:46 PM »
 :D อันนี้ผมเคยทำปรีหลอดครับ ใช้หลอดสองเบอร์นี้แหละครับ ลองเปลี่ยนสลับกันดูครับ เสียงที่ได้มันแตกต่างกันครับ ถ้าเป็น 12AU7 จะออกนุ่มๆครับ แต่ถ้า 12AX7 จะออกแข็งๆหน่อยครับ แต่เสียงกลางเปิดสว่างดีครับ แต่หากเป็น 12AU7 จะดูอัดอั้นไปหน่อยครับ แต่รายละเอียดดีเหมือนกัน.. อันนี้แล้วแต่ครับ ตอนที่ผมทำอ่ะ ผมใช้หลอดยี่ห้อ Golden Dragon ทั้งคู่ครับ แต่ยังไม่ลองปรับแต่งแรงดัน คิดว่าถ้าให้แรงดันกับ 12AX7 มากขึ้นก็อาจจะให้เสียงที่ดีกว่านี้ก็ได้นะครับ... ลองดูเอาครับ  ;D
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ harn

• ..ความแตกต่างคือความสวยงาม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 01:21:40 PM »
ผมก็เจอคล้ายๆคุณ Jakaman  ครับ 12ax7 เสียงแหลมพริ้วกว่าผมชอบมากกว่า 12au7 ครับ