ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆซื้ออะไหล่กันร้านไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 2095 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: พี่ๆซื้ออะไหล่กันร้านไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2005, 07:34:26 AM »
ผมก็เคยเจอครับ บ่อยด้วย ตอนหลังเลยใช้วิธีให้เขาเอาอุปกรณ์มาวางแยกเป็นชุดๆก่อน ถ้าชุดไหนค่าถูกต้องก็ให้เขาเอาใส่ถุง เสียเวลาหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าเสียความรู้สึกทีหลังครับ พนักงานเองก็ว่าอะไรเราไม่ได้ เพราะมันก็ปลอดภัยกับตัวเขาเองด้วย ดีกว่าให้ลูกค้ามาว่าทีหลังครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
Re: พี่ๆซื้ออะไหล่กันร้านไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2005, 10:18:49 AM »
บางร้านที่บ้านหม้อเค้ายินดีที่จะใส่ถุงเล็กๆแยกมาให้เลย ลองบอกเค้าก่อนน่าจะพอช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2005, 09:15:21 AM »
อ้างถึง
ผมไม่บอกแล้วกันว่าร้านไหนแต่เป็นร้านใหญ่ในบ้านหม้อ

ผมก็เคยเจอมาแบบนั้นเหมื่อนกันครับ :'(

อย่าว่าแต่ R เลยครับ....ยังเคยหยิบ C ผิดมาให้ผมเลยครับ....โดยที่จ่ายเงินไปแล้วแล้วค่อยมานั่งดูเลยเจอ...พนักงานเปลี่ยนให้ครับ...แต่พูดแบบไม่พอใจว่าเราทำไมไม่ตรวจสอบก่อนจ่ายเงิน(ใช้เครื่องเก็บเงิน...แน่นอนหลายท่านทราบแล้วว่าร้านไหน ::))....มันน่าจริงๆครับ >:(
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
พี่ๆซื้ออะไหล่กันร้านไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2005, 09:09:11 AM »
พอดีวันนี้เพิ่งได้ไปซื้ออะไหล่ที่บ้านหม้อ(ห่างกันไปนานมาก) ก็สั่ง R ไปหลายตัว ตอนนั้นก็ไม่ได้เช็คดูเพราะมันเยอะ พอกลับมาดูที่บ้าน เซ็งเลยครับ มีค่า R ผิดไปตั้ง 9 ตัวแถมใช้แทนในวงจรไม่ได้เลย ตัวอย่างคือสั่ง 1Mohm ไปดันส่ง 1 ohm มา โอ้พระเจ้า คืนนี้ผมก็ทำงานไม่ได้เซ็งเลย ไม่รู้จะโทษร้านหรือตัวเองดี ใครเป็นแบนี้บ้างครับ ผมไม่บอกแล้วกันว่าร้านไหนแต่เป็นร้านใหญ่ในบ้านหม้อ บอกตรงๆว่าเซ็งมากเพราะนานๆผมจะไปซื้ออะไหล่ทีนึง ต้องเสียเวลาเสียเงินอีก พี่ๆพอจะมีร้านดีๆที่ไม่พลาดแบบนี้แนะนำกันบ้างไหมครับ (พวก R C ไดโอด ยี่ห้อดีๆ) ขอโทษนะครับที่บางคนอาจจะว่าเป็นเรื่องเล็กๆ แต่ถ้าบ่อยๆคงไม่ดีแน่ เพราะเราเอาเงินไปให้เขาเราเองก็ต้องการของดีๆแต่ต้องมาเสียความรู้สึกกับเรื่องเล็กๆแบบนี้ อยากDIY กับเขาบ้างก็เลยชักจะเบื่อๆจะแล้ว...

saxx
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...