ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณท่าน ทาโร่ ท่านดาวเหนือและอีกหลายๆท่าน  (อ่าน 2721 ครั้ง)

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
Re: ขอบคุณท่าน ทาโร่ ท่านดาวเหนือและอีกหลายๆท่าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 06:11:42 PM »
 ;) ขออนุญาตพี่ ๆ ออกความเห็นครับ  ผมเองก็แปลกใจเหมือนกันที่แอมป์หลอดซิงเกิ้ลเอนด์สามารถให้ลักษณะเสียงคล้ายแอมป์ทรานซิสเตอร์ขนาดใหญ่ ผมพบว่าแอมป์ซิงเกิ้ลเอนด์ขนาดไม่เกิน 5 วัตต์ที่ผมฟังอยู่ใช้ขับลำโพง พี ออดิโอ 2 ทาง เสียงเบส 15 นิ้ว เสียงแหลม ไททาเนียม PAD 34 ให้เสียงได้เพียงพอต่อการฟังของผม (ยกเว้นเสียงทุ้มลึก ๆ ครับ) ปกติผมฟังเบา ๆ ขนาด 9 นาฬิกา ก็พอครับ ดังหน่อย ก็ 12 นาฬิกา ถ้าขนาด 15 นาฬิกานี่ เริ่มรบกวนเพื่อนบ้าน แถมจะมีเสียงสอดแทรกจากผู้ทรงอำนาจในบ้านอันทำให้ต้องลดเสียงลงแล้วครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ขอบคุณท่าน ทาโร่ ท่านดาวเหนือและอีกหลายๆท่าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2005, 08:18:31 AM »
ในครั้งแรกที่ผมเริ่มสนใจลำโพง Full Range นั้นผมจะหาซื้อถูกๆมาทดลองก่อนครับ(ตอนนั้นยังใช้ทรานซิสเตอร์อยู่ครับ)...พอรู้สึกว่าเรายอมรับลำโพงประเภทนี้ได้ค่อยลงทุนเพิ่มทั้งลำโพง...และกล้าที่จะลงทุนสร้างAmp หลอดกำลังน้อยๆ....และยิ่งมั่นใจมากขึ้นเมื่อทำ 1626 แล้วสามารถขับได้ดี...ขับได้สบาย...ด้วยกำลัง 0.7W ของ 1626 ผมเร่ง Volume แค่ 9.00-9.30 ก็ดังในระดับที่ฟังเพลงปกติแล้ว(ผมฟังเพลงดัง) ถ้าถึง 11.00 น. ดังลั่นบ้านเลยครับ....ด้วยลำโพงที่ผมมีผมมั่นใจว่า Amp แค่ 1/4W ก็สามารถขับได้ครับ.... ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2005, 07:26:29 AM »
อ้างถึง
หรือแอมป์หลอดต้องการแต่ Fullrange

โดยความคิดส่วนตัวของผม เราไม่ควรไปยึดติดครับ มีลำโพงเสียงดีอยู่แล้วแต่กินวัตต์ ก็หาแอมป์ Push Pull มาใช้จะเหมาะสมกว่า หรือถ้ามีแอมป์วัตต์ต่ำๆอยู่แล้ว การหาลำโพง Fullrange ก็เป็นเรื่องที่เหมาะสมดี แต่ถ้ายังไม่มีทั้งแอมป์และลำโพง ผมว่าลองถามใจตัวคุณก่อนว่าชอบฟังเพลงแนวไหน แล้วหาลำโพงให้เหมาะสมกับสไตล์การฟังของคุณ จากนั้นค่อยหาแอมป์มาเข้ากับมันอีกทีครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2005, 04:12:33 PM »
ส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าจะเลือกลำโพงแบบใด น่าจะพิจารณาจากรสนิยมการฟังเพลงด้วยครับ ถ้าแนว Pop หรือ เพลงร่วมสมัย รวมทั้งลูกทุ่ง สมัยใหม่ ลำโพง Full Range เสียง Bass สู้ ลำโพงที่แยกเสียงไม่ได้ครับ อาจทำให้ขาดอรรถรสในการฟังเนื่องจากไม่ได้อารมย์เพลงครับ ถ้าอยากเล่น SE น่าจะหา ที่ได้หลาย Watt ซักหน่อยนะครับ น่าจะเล่นหลอดใหญ่ หรือ หลอด Pentode  ผมยังไม่มีลำโพง Full Range แต่เท่าที่ไปขอ เขาฟังมาก็ยังไม่ตรงรสนิยมครับ :)

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2005, 09:23:38 AM »
ของผมตอนนี้ก็มีทั้งลำโพง 2 ทางมี่ความไว 90 db กับ Fullrange ลองเอา SE1626 0.7W ขับดูทั้งสองตัวก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ปกติผมก็ฟังเพลงไม่ค่อยดังอยู่แล้วครับ แต่ถ้าให้ดีแนะนำ Fullrange ครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2005, 09:03:43 AM »
Amp หลอด...ไม่จำเป็นต้องเป็นลำโพง Full Range เสมอไปครับ....

ถ้า

1.Amp กำลังคุณมากพอ (ก็คงเกิน 10-20 W ขึ้นไป....)
2.ลำโพงคุณไวพอ...และค่าความต้านทานไม่แปรผันมากนัก....มีทำออกมาหลายยี่ห้อ...(ส่วนใหญ่ราคาหลักแสนและจะมีเลขข้างหน้าเกินเลข2 นะครับ :'()

แต่สำหรับผมและ DIY อีกหลายๆท่าน...
1.ส่วนใหญ่ทำ Amp กำลังขับไม่เกิน 3.5W
2.หาลำโพง...ความไวสูง...ไม่กินกำลัง...เสียงดี...และราคาไม่สูง.....ไม่ได้

เหตุนี้จึงชี้มาที่ลำโพง Full Range

ถ้าผมมีเงินเหลือๆซื้อลำโพงซัก 2-3 แสน ....ผมไม่ใช้ลำโพง Full Range หลอกครับ >:(
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2005, 08:22:45 PM »
เล่นแอมป์หลอด (ตัวเล็กๆ) ต้องใช้ Fullrange ครับ ผมก็เพิ่งเริ่มหัด DIY แอมป์หลอดครับ ได้ท่านๆ ที่เอ่ยนามนี่แหละครับ ที่คอยยุยง 555 อ้อ จะขาดคุณ Master at ไม่ได้ครับ ... :)
ผมจะเริ่มที่ Darling SE 1626 ครับ แล้วจะ DIY ลำโพงใช้ดอก Fostex 126E แต่ตัวตู้จะใช้แบบ Transmission Line ของ FE103E ครับ ดอกจะได้เดือนมิถุนายน กว่าจะเสร็จคงเลยสิงหาคมมั้ง 555
ผมทำช้าโคตะระเลยครับ นี่เพิ่งขยับ Gainclone ไปได้อีกนิด หลังจากดองมาเกือบปี 555  :P

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
ขอบคุณท่าน ทาโร่ ท่านดาวเหนือและอีกหลายๆท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2005, 07:26:07 PM »
ผมขอเป็นสาวกแอมป์หลอดสักคนครับ  ส่วนใหญ่พวกท่านทั้งหลายใช้ลำโพงแบบไหนกันครับ หรือแอมป์หลอดต้องการแต่ Fullrange

Bee      tanin501@xasamail.com

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...