ผู้เขียน หัวข้อ: จนปัญญาแล้ว จาก sound card --> AVR ทำไมมันมองเห็นแค่ stereo  (อ่าน 2876 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
Re: จนปัญญาแล้ว จาก sound card --> AVR ทำไมมันมองเห็นแค่ stereo
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 08:24:17 PM »
ทำได้แล้วครับ ในที่สุดก็เจอ  c)

ขอบคุณทุกท่านครับ
 :pray

ออฟไลน์ หมี

• *
Re: จนปัญญาแล้ว จาก sound card --> AVR ทำไมมันมองเห็นแค่ stereo
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 08:01:00 PM »
ลองกับ powerdvd เล่นแผ่นดีวีดีเสียงมาแล้ว AC3

แต่ K-Lite ยังทำไม่ได้เลยครับ  :D

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 06:17:30 PM »
ผมใช้ X-Fi Elite Pro อยู่ น่าจะใช้Driverตัวเดียวกัน ลองดูที่Control Panel ของwindows จะมี Icon ของCreative ต้องเข้าไปset ไม่ให้การ์ดDecode AC3 ให้ปล่อยเป็น SP-dif out ถ้าเล่นDVD ผมใช้Theater Tek ,ZoomPlayer ไม่มีปัญหาครับ ถ้าเล่นFile Hidef บางอัน Theater Tek ก็ม่Detect ต้องเล่นในMplayer และติดตั้งAC3 filter เพิ่ม

อีกอย่างผมก็มีปัญหาเวลาSet ที่SoundCard เป็น24bit Preผมก็ไม่Detect เหมือนกัน

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 06:09:24 PM »
เซ็ตเอาไว้ดู DVD หรือพวก HD Rip ครับ

จริงๆ ไม่แนะนำ K-lite มันให้ codec มาเยอะไปหมด (เยอะเกินจำเป็น) เซ็ตแล้วมันจะมั่วๆ ครับ แนะนำให้ลงเป็นตัวๆ ไปเลย เอาเฉพาะที่จำเป็น
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 11:19:18 AM »
ในไดรเวอร์ของการ์ดมีใ้ห้เซ็ตเสียงออกทาง spdif ครับ

เมื่อเซ็ตทางไดรเวอร์แล้ว ยังต้องเซ็ตจากทางโปรแกรมที่ใช้เล่นอีกที ก็จะมีให้เซ็ตว่า สัญญาณเสียงออกทาง spdif เหมือนกัน แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลองหาอีกทีครับ 

ผมใช้ K-Lite พอจะทราบไหมครับว่าต้องเซตตรงไหนบ้าง ผมเซต AC3Filter
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม, 2007, 11:21:16 AM โดย Mii »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2007, 08:42:00 AM »
ในไดรเวอร์ของการ์ดมีใ้ห้เซ็ตเสียงออกทาง spdif ครับ

เมื่อเซ็ตทางไดรเวอร์แล้ว ยังต้องเซ็ตจากทางโปรแกรมที่ใช้เล่นอีกที ก็จะมีให้เซ็ตว่า สัญญาณเสียงออกทาง spdif เหมือนกัน แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ หมี

• *
จนปัญญาแล้ว จาก sound card --> AVR ทำไมมันมองเห็นแค่ stereo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2007, 11:55:06 PM »
มีใครทำได้บ้างครับ ให้ sound card มันออก 5.1 ครับ ทางช่อง digital out

ลงทุนเล่นการ์ด X-fi Xtreme Gamer FATAL1TY  ที่บอกว่า Digital Out support stereo SPDIF out and pass throuhg of multichannel DVD Sound ก็แล้วมันก็ยังเป็น stereo เหมือนเดิม  :cry2

ใครทำเป็นสอนทีครับ

หรือต้องใช้ไม้ตายสุดท้าย ให้การ์ดถอดรหัสแล้วลากอนาล็อคมาเข้า AVR มันไปเรยยย   :crazy