ผู้เขียน หัวข้อ: CNC ROUTER CUTTING MACHINE - Now is rifle stocks made-  (อ่าน 605481 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายป้อ

• Super Star
  • *
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 03:16:04 PM »
ที่ทำงานผมมีดอกเก่าๆเยอะครับ ถ้าไม่รังเกียจเดี๋ยวเลือกให้ครับเป็น endmill carbide นะครับ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 04:03:18 PM »
ที่ทำงานผมมีดอกเก่าๆเยอะครับ ถ้าไม่รังเกียจเดี๋ยวเลือกให้ครับเป็น endmill carbide นะครับ
ขอบคุณครับ...ที่จับของผมขนาด 1/4นิ้ว   แรกกับหลอดผมก็ได้ครับ...

.........................................................

หลังจากแช่น้ำและถูๆก็เตรียมกัด...
นี้ครั้งแรกของผมนะครับ.... :'(  ไม่รู้จะออกหัวหรือก้อย.....
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 04:43:53 PM »
คุณ Jay ทำวงจรอะไรครับ  :D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 05:02:08 PM »
คุณ Jay ทำวงจรอะไรครับ  :D

อันเดิมครับ....297, 298
""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ได้มาอันแล้ว c) c)   งานออกมาดีใช้ได้.....ต่อไปไม่ต้องนั่งบัคกรีแผ่นอเนกประสงแล้ว ;D
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 06:05:50 PM »
ได้หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ XMan

• E29CRZ
    • รับออกแบบแผ่น PCB สนใจติดต่อมาได้เลยครับ
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 10:11:37 PM »
คุณเจย์ใช้วิธีปรินท์ลงอะไรก่อนเอาไปรีดครับเนี่ย
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 02 เมษายน, 2008, 10:34:17 PM »
คุณเจย์ใช้วิธีปรินท์ลงอะไรก่อนเอาไปรีดครับเนี่ย

กระดาษกอสซี่ปรินท์ด้วยเลเซอร์เจ็ทแล้วเอาไปรีดแช่น้ำถูเอากระดาษออกและเอาไปกัดครับ....ง่ายมากเลย ;D

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ตัวนี้ก็น่าก๊อป.......55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน, 2008, 10:45:31 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 03 เมษายน, 2008, 08:11:52 PM »
วันนี้ได้สกรูมาใส่แล้ว c)  เอาซ่อนไว้ด้านหลังละกัน

ติดมอเตอร์แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน, 2008, 08:13:30 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 04 เมษายน, 2008, 08:30:24 PM »
CNC ตัวเก่ายังทำงานได้อย่างดีวันนี้ได้ที่จับ NUT ออกมาพอดดิบพอดี...ต้องขอบคุณโปรแกรม CAM ด้วยครับ :clap ถึงแม้จะไม้มีปัญญาซื้อของแท้ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2008, 08:32:02 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 08:57:32 PM »
gantry ผมใช้ได้แล้วครับทำงานได้เร็วและดีกว่าตัวเดิมากไม่มี Blacklash ทุกอย่างแน่นหนึบ...แต่ :cry2 :cry2 สกรูที่ผมซื้อมาที่ถามเขาสองครั้งว่านิ้วหรือมิล..ผู้หญิงขายตอบว่ามิล...โถมันนิ้วซัดๆ...6 เกลียวต่อนิ้ว 1200 สเต็บต่อนิ้วตรงเปะ.... :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เมษายน, 2008, 08:33:14 AM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 08:59:57 PM »
โปรแกรม Mach3 ทำงานได้ดีกว่า Kcam มากเลยครับนิ่มนวลมอเตอร์ไม่มีคางที่สำคัญทำงานได้เร็วมักๆ

ออฟไลน์ อวยพร

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 10:41:57 PM »
พอดีไปเจอมาครับ ฝากรูปให้พี่ jay ดูกันครับ

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 10:48:47 PM »
   .

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 10:57:25 PM »
ลองดูที่ www.rcthai.net ครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 11:44:54 PM »
พอดีไปเจอมาครับ ฝากรูปให้พี่ jay ดูกันครับ

ขอบคุณครับ
ผมก็เคยเข้าไปดูครับ...ตัวแรกของผมทำงานโมเดล RC ได้สะบายเลย...แต่ผมต้องการให้มันทำงานเครื่องเสียงและดลตรีได้จึงต้องมีตัวที่สอง

.............................................

Anti blacklash nut ของผมครับใช้ได้ดีกว่าตัวก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2008, 11:48:26 PM โดย JAY »

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 06 เมษายน, 2008, 12:13:03 AM »
ถามพี่ jay หน่อยนะครับ stepping motor ตัวที่ไว้ใช้ยกตัวเร้าเตอร์อ่ะครับ เวลาทำงานนานๆมันร้อนมากไหมครับ

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 06 เมษายน, 2008, 12:27:31 AM »
ใครชอบเบาๆลองดูตัวนี้ครับ ;D
แต่ว่าจะหาสว่านตัวเล็กแค่นี้จากไหนกันครับ 2f 2f

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 06 เมษายน, 2008, 12:34:47 AM »
ใครชอบของใหญ่ก็ดูตัวนี้ครับ 2f 2f

ออฟไลน์ Anode

• *
  • เก็บหลอด New วันนี้ อีก 10 ปีก็เป็น NOS
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 06 เมษายน, 2008, 11:01:08 PM »

ขอบคุณครับ
ผมก็เคยเข้าไปดูครับ...ตัวแรกของผมทำงานโมเดล RC ได้สะบายเลย...แต่ผมต้องการให้มันทำงานเครื่องเสียงและดลตรีได้จึงต้องมีตัวที่สอง

.............................................

Anti blacklash nut ของผมครับใช้ได้ดีกว่าตัวก่อน

ขออนุญาตถามครับ  Anti blacklash nut   ตัวนี้  ดีกว่าตัวก่อนที่คูณ Jay ใช้ สปริงดัน อย่างไรครับ   

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 07 เมษายน, 2008, 08:25:01 PM »
ถามพี่ jay หน่อยนะครับ stepping motor ตัวที่ไว้ใช้ยกตัวเร้าเตอร์อ่ะครับ เวลาทำงานนานๆมันร้อนมากไหมครับ

วงจรไดร์ฟของผมมันปรับกระแสสูงสุดตอน Holding ได้ครับมันก็เลยไม่ร้อนมากนัก

[/quote]

ขออนุญาตถามครับ  Anti blacklash nut   ตัวนี้  ดีกว่าตัวก่อนที่คูณ Jay ใช้ สปริงดัน อย่างไรครับ  

มันยังไม่ถูกใช้งานจริงๆเลยครับแต่ผมรู้สสึกว่ามันแน่นแต่ลื่นกว่า...สกรูที่ผมใช้อยู่ตอนนี้เป็นเกลียวเหลี่ยมเลยใช้นัทสองตัวดันไปคนละทาง

............................................................

ตอนนี้กำลังทำโต๊ะครับงงและหง่วนกับการหาเครื่องมือทำงานเหล็กเลยไปไม่ถึงใหน  ....ผมยังไม่เคยเล่นกับเหล็ก :-\
[/quote]

• *
  • เก็บหลอด New วันนี้ อีก 10 ปีก็เป็น NOS
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 12:10:36 AM »
คุณ Jay ครับ  วงจรDriver ของคุณ Jay ใช้ไฟเลี้ยง IC L298 ในส่วนที่ขับมอเตอร์กี่ โวลท์ครับ  คือผมสงสัยเพราะ เห็นมอเตอร์ ทั่วๆไป
 จะมี Name plate เขียนว่า 2.5 V/Phase  บ้าง  6 V/Phase บ้าง แต่ใน Data sheet ของ L298 มี VSS ถึง
46Volt  แล้วอย่างนี้ ขดลวดในมอเตอร์ ไม่ พังหรือครับ  ถ้าใช้ ไฟเลี้ยง ตาม Data sheet

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 07:51:10 AM »
ไฟเลี้ยง VCC 5 v ครับไฟสำหรับมอเตอร์ VSSตามที่มอเตอร์ต้องการที่คุณ Anode บอกมาคือสูงสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2008, 07:57:37 AM โดย JAY »

• *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 10:21:54 AM »
ไฟเลี้ยง motor ใช้ไฟสูงมากกว่า nameplate หลายเท่าได้ครับถ้าวงจรที่ใช้มีวงจร chopper  อย่างของผม motor 5V ผมใช้ไฟ 30V ขับ motor ครับ ข้อดีคือได้ความเร็วที่มากขึ้นมากๆครับ  d_d d_d

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 12:46:51 PM »
ขอบคุณคุณ Jay และ คุณ DIY Project Seeker สำหรับทางสว่างให้ผมเข้าใจเพิ่มครับ  c)  ขอถามต่อนะครับ  ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่

1.ในกรอบสีแดงนั้นใช่ วงจร Chopper หรือไม่ครับ
2.หน้าที่ของ Chopper คือ จำกัดกระแส ให้กับขดลวด ของ มอเตอร์  โดยคำนึง ที่ กำลัง (VA) ที่จ่ายให้ แต่ละ Phase ของมอเตอร์เป็นหลัก ใช่หรือไม่ครับ
  เช่น ถ้า spec  :  2.5 v / Phase   2 A     แต่เมื่อป้อนไฟเลี้ยงขดที่ 30 v กระแสก็จะไหลผ่านขด แค่ 0.16 Amp    ผมเข้าใจถูกไหมครับ

3.ไปเจอมาครับ  http://en.nanotec.com/steppermotor_animation.html   สำหรับผู้ที่ต้องการเข้าใจ มอเตอร์แบบผมคับ   :)

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 01:56:15 PM »
ขอบคุณคุณ Jay และ คุณ DIY Project Seeker สำหรับทางสว่างให้ผมเข้าใจเพิ่มครับ  c)  ขอถามต่อนะครับ  ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่

1.ในกรอบสีแดงนั้นใช่ วงจร Chopper หรือไม่ครับ
2.หน้าที่ของ Chopper คือ จำกัดกระแส ให้กับขดลวด ของ มอเตอร์  โดยคำนึง ที่ กำลัง (VA) ที่จ่ายให้ แต่ละ Phase ของมอเตอร์เป็นหลัก ใช่หรือไม่ครับ
  เช่น ถ้า spec  :  2.5 v / Phase   2 A     แต่เมื่อป้อนไฟเลี้ยงขดที่ 30 v กระแสก็จะไหลผ่านขด แค่ 0.16 Amp    ผมเข้าใจถูกไหมครับ

3.ไปเจอมาครับ  http://en.nanotec.com/steppermotor_animation.html   สำหรับผู้ที่ต้องการเข้าใจ มอเตอร์แบบผมคับ   :)

ขอตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผิดถูกอย่างไรช่วยผมด้วยนะครับ
ผมเคยใช้ driver ที่มีวงจร chopper และไม่มี chopper ทั้งคู่ก็สามารถต่อ ไฟที่สูงกว่า name plate ของมอเตอร์ได้ครับ กรณีที่ไม่มี chopper เราต้องต่อ R อนุกรมเข้ากับวงจรจ่ายไฟให้กับมอร์เตอร์ซึ่งมันจะทำหน้าที่จำกัดกระแสไม่ให้เกินตามที่เราต้องการ (current limit resistor) R ตัวนี้แล้วแต่ไฟที่เราป้อนเข้าไปนะครับ จะมีค่าแตกต่างออกไปครับ เวลาใช้งาน R ตัวนี้จะร้อนพอสมควร
สำหรับวงจร chopper มันจะเป็นวงจรตัดต่อไฟที่ความถี่สูงมากๆ ทำให้ motor ดูเหมือนเป็นไฟคงที่ ในวงจรที่ผมใช้มี VR อยู่ตัวนึงใช้สำหรับปรับค่าที่เหมาะสมสำหรับกระแสที่ถูกต้องกับมอเตอร์ที่ใช้งานครับ วงจรที่ใช้ chopper จึงไม่มี current limit resistor ครับ

• E29CRZ
    • รับออกแบบแผ่น PCB สนใจติดต่อมาได้เลยครับ
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 03:05:59 PM »
งั้นขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ (ทำ driver แล้ว แต่ก็ยังงงๆ กับวงจร chopper) เท่าที่ผมดูดาต้าชีตของ L297 กับ L298 มันบอกว่า R ที่ต่ออยู่กับขา sens1 กับ sens2 มันเป็น R ที่ทำหน้าที่เป็น current sens นี่ครับ ก็คืออาศัยการวัดแรงดันที่ตกคร่อม R ตัวนี้ เพื่อดูว่ากระแสที่ไหลผ่าน R ตัวนี้เป็นเท่าไรครับ แล้วสรุปว่ามันเป็นอย่างเดียวกันกับวงจร chopper หรือปล่าวครับ???

รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 06:13:57 PM »
งั้นขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ (ทำ driver แล้ว แต่ก็ยังงงๆ กับวงจร chopper) เท่าที่ผมดูดาต้าชีตของ L297 กับ L298 มันบอกว่า R ที่ต่ออยู่กับขา sens1 กับ sens2 มันเป็น R ที่ทำหน้าที่เป็น current sens นี่ครับ ก็คืออาศัยการวัดแรงดันที่ตกคร่อม R ตัวนี้ เพื่อดูว่ากระแสที่ไหลผ่าน R ตัวนี้เป็นเท่าไรครับ แล้วสรุปว่ามันเป็นอย่างเดียวกันกับวงจร chopper หรือปล่าวครับ???

เท่าที่ผมดูจาก datasheet มันรู้สึกว่ามี chopper ในตัวอยู่แล้วครับ แต่ก็แล้วแต่การออกแบบวงจรว่าจะปรับกระแสให้กับมอเตอร์ยังไง ซึ่งคงจะไม่เหมือนกันทุก board ครับ พอดีของผมใช้แบบ unipolar ครับ ซึ่งเป็นวงจรที่ไม่เหมือนกันครับเลยตอบไม่ได้ รอคุณ Jay มาตอบนะครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 08:11:10 PM »
ลองอ่านดูครับผมมีปัญหาเกี่ยวกับการจิ้มดีดมาก 2f  ยิ่งพิมพ์มากยิ่งผิดมาก....

......................................................
วันนี้โดดงานขับรถเข้า กทม.  ไปหาของเพิ่ม..ได้ Screw มาตัวเดียวที่เหลือจับไม่ลงครับ  สไลด์ลูกปืนยาว 1220 mm ที่ยังขาดอีกตัวไปถามแถวคลองถม 6000 บาท ต่อตัว  จับไม่ลงเลย  :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2008, 08:16:55 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 08:15:57 PM »
อยากได้ตัวขนาดเนี้ย....... :cry2   K]

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 08:57:10 PM »
พี่ JAY ครับ Ball Screw ราคาประมาณเท่าไหร่อ่าครับ แล้วเขาขายกันยังไงครับ
แล้ว Anti blacklash nut คืออะไรครับ
อุปกรณ์ในรูป แต่ละตัวมีชื่อเรียกว่าอะไรครับ ผมเรียกไม่ถูกอ่า อ่อ ราคาแต่ละตัวประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วเครื่อง CNC ที่พี่ JAY ทำแล้วเนี่ย ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ;D

« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 08:59:39 PM »
พี่ JAY ครับ Ball Screw ราคาประมาณเท่าไหร่อ่าครับ แล้วเขาขายกันยังไงครับ
แล้ว Anti blacklash nut คืออะไรครับ
อุปกรณ์ในรูป แต่ละตัวมีชื่อเรียกว่าอะไรครับ ผมเรียกไม่ถูกอ่า อ่อ ราคาแต่ละตัวประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วเครื่อง CNC ที่พี่ JAY ทำแล้วเนี่ย ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ;D

รูปครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 10:25:45 PM »
ที่ลงรูปไว้บ้านเราเรียกว่าสไล้ด์ลูกปืน  บอลสกรูขนาดที่ผมต้องการใช้วันนี้ถามที่บ้านหม้อพลาซ่าชันสอง 7000 ต่อตัว :cry2 มือสองนะ
ส่วนสไล้ด์แบริ่งก็ราคาโหดพอกันครับ  ของผมตัวแรกไม่แพงครับ ตัวที่สองนี้จะเข้า 20k แล้วยังไม่ถึงใหนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2008, 10:28:08 PM โดย JAY »

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 11:51:51 PM »
อุปกรณ์พวกนี้นี่ราคาโหดจัง :cry2
แล้วท่อโลหะกลวงๆ นั่นล่ะครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

• *
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 09 เมษายน, 2008, 12:15:04 AM »

เรื่อง Backlash ลองอ่านในนี้ครับ   http://liutaiomottola.com/Tools/Backlash.htm#mozTocId562119   ผมภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง  แต่เมื่อได้ดูรูปก็ทำให้เข้าใจว่า เทคนิค ของAnti-Backlash Nut ก็คือการลดความคลาดเคลื่อน ของการเคลื่อนที่ ของ Nut เมื่อ Screw  เปลี่ยนทิศทางการหมุน ครับ   ถาผิดพลาด คุณ Jay ช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 09 เมษายน, 2008, 09:14:27 AM »

เรื่อง Backlash ลองอ่านในนี้ครับ   http://liutaiomottola.com/Tools/Backlash.htm#mozTocId562119   ผมภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง  แต่เมื่อได้ดูรูปก็ทำให้เข้าใจว่า เทคนิค ของAnti-Backlash Nut ก็คือการลดความคลาดเคลื่อน ของการเคลื่อนที่ ของ Nut เมื่อ Screw  เปลี่ยนทิศทางการหมุน ครับ   ถาผิดพลาด คุณ Jay ช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ  ;D

ถูกต้องนะครับ...
เมื่อใส่ nut เข้าไปใน screw ลองขยับนัทซ้ายขวา ถ้าขยับได้มากก็มี Backlash มาก พวกสกรูเหลียมที่ผมเอามาใช้ยิ่งมีมากขยับได้กว่า  1mm
วิธีง่ายๆก็ใช้สปริงดันนัทสองตัวให้ชิดเกลียวคนละด้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน, 2008, 09:46:36 AM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 09 เมษายน, 2008, 07:23:50 PM »
หาของไม่ได้แกนเอ๊กต้องใช้แบริ่งลูกผมสมครับ ;D

• E29CRZ
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 11 เมษายน, 2008, 12:25:33 PM »
โอ้ว คุณเจย์จะเสร็จตัวที่สองแระ ของผมเพิ่งตัดอลูเสร็จเอง

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 12 เมษายน, 2008, 08:13:14 PM »
โอ้ว คุณเจย์จะเสร็จตัวที่สองแระ ของผมเพิ่งตัดอลูเสร็จเอง

เอารูปมาดูหน่อยดิครับ.....

..........................................
วันนี้ทำที่รองรับแบริ่งแกน X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน, 2008, 08:24:30 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 13 เมษายน, 2008, 08:02:09 PM »
ทำบุญเสร็จก็มาทำโต๊ะต่อครับ...งานเหล็ก   :nonono

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 14 เมษายน, 2008, 07:39:11 PM »
ก่อนวันทำงานน่าจะได้ลองครับ
เหลือเหล็กอีกสองชิ้นทำสีก่อนละกัน....ไม่มีร้านใหนเปิดเลย :(
พื้นที่ตัด  600 x 1110 x 70 mm   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน, 2008, 10:32:37 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 15 เมษายน, 2008, 07:07:48 PM »
พรุ้งนี้น่าจะยก Gantry ลงได้ครับ
วันนี้ติดล้อและที่ยึดสกรูกับกันทรี่

เห้ย.....เหล็กกล่องนี้มันไม่ได้ฉากเอาซะเลย.... :( ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน, 2008, 07:11:48 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 15 เมษายน, 2008, 09:18:43 PM »
สู้ต่อไปนะคับ :victory

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 16 เมษายน, 2008, 08:21:58 PM »
สู้ต่อไปนะคับ :victory

ขอบคุณครับ......

ตอนทำ Gantry ใช้ CNC ตัวเก่าทำมันตรงเปะๆ...แต่พอทำโต๊ที่ต้องทำด้วยมืออีกก็เหนื่อยเป็นสองเท่าของตัวเดิมครับ..และปวดหัวกับการปรับแบริ่งแบบลูกปืนที่ทำง่ายแต่ปรับอยากมาก K] K]

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 17 เมษายน, 2008, 08:09:29 PM »
ได้แบริ่งประคองด้านข้างมาครบคู่แล้วครับ...ก็พอใช้ได้ มันทำหน้าที่แค่ประคองกันที่ให้อยู่ในแนวระดับส่วนตัวบังคับการเคลื่อนที่อยู่ตรงกลาง  มีตั๊งค์ค่อยหามาเปลี่ยนใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2008, 08:13:41 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ นายป้อ

• *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 18 เมษายน, 2008, 08:14:03 AM »
อลังการมากเรยครับ  :o ผมยังไม่ได้หาดอกให้พี่เรยครับ K] พอดีกลับจากต่างจังหวัด เดี๋ยวจะรีบดูให้นะครับ  ;)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 18 เมษายน, 2008, 08:15:19 PM »
อลังการมากเรยครับ  :o ผมยังไม่ได้หาดอกให้พี่เรยครับ K] พอดีกลับจากต่างจังหวัด เดี๋ยวจะรีบดูให้นะครับ  ;)

ขอบคุณครับ....เที่ยวสนุกมะครับ...
.......................................................................
ได้อีกชั้นหนึ่ง.... ;D.....ว่ากันต่อไปครับ...  :yucky ต่อไปก็จะถึงขั้นที่อยากที่สุดคือปรับให้มันทำงานได้เที่ยงตรง ((

ออฟไลน์ Jazz_man

• **
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 19 เมษายน, 2008, 08:11:14 AM »
เป็นงาน DIY ที่ยอดเยี่ยมมากๆเลยครับ ถ้าคุณ Jay ทำ Logo Amp เสร็จ จะขอมาติดเจ้า 300B ที่ไปอุ้มมาจากบ้านคุณ Jay สักอันนะครับ Cheers ครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 19 เมษายน, 2008, 08:22:12 PM »
เป็นงาน DIY ที่ยอดเยี่ยมมากๆเลยครับ ถ้าคุณ Jay ทำ Logo Amp เสร็จ จะขอมาติดเจ้า 300B ที่ไปอุ้มมาจากบ้านคุณ Jay สักอันนะครับ Cheers ครับ
ขอบคุณครับ...ส่งของครั้งก่อนก็ไม่บอกจะได้ติดไปด้วย ;)

.......................................................................................................

วันนี้ใช้เวลาทั้งวันปรับแกน X ให้ทำงานได้เรียบและตรง..ยิ่งแกนยาวยิ่งปรับอยากครับ :'(....ท่านที่คิดจะทำใหญ่ๆเลยต้องเจองานหนักนะครับ..... 2f

• *
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 19 เมษายน, 2008, 10:53:06 PM »
คุณ Jay ปล่อยเกลียวด้านนึงลอยแล้วใช้ flexible coupling ต่อกับ stepper motor สิครับ เกลียวยิ่งยาวมันยิ่งมีโอกาสบิดงอ จำเป็นต้องมีตัวใดตัวหนึ่งที่ให้ตัวได้เล็กน้อยครับ   :showoff  ;)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 19 เมษายน, 2008, 11:54:55 PM »
คุณ Jay ปล่อยเกลียวด้านนึงลอยแล้วใช้ flexible coupling ต่อกับ stepper motor สิครับ เกลียวยิ่งยาวมันยิ่งมีโอกาสบิดงอ จำเป็นต้องมีตัวใดตัวหนึ่งที่ให้ตัวได้เล็กน้อยครับ   :showoff  ;)

ขอบคุณครับ.... :)  พรุ้งนี้จะลองทำดู.......ตัวก่อนผมใช้ท่ออ่อนใช้งานได้ดีครับ...ตัวนี้แกน X ผมใช้สกรูหนึ่งนิ้วแบบกลึงเอาจึงไม่อ่อนตัวมากนักผมลองใช้วิธีเอาสกรูขนาดเล็กยึดสเต็บมอเตอร์เขากับที่ลองรับแบริ่งให้มันโยกได้นิดหน่อยเวลามอเตอร์เดิน....แต่เนื่องจากใช้สกรูใหญ่นี้ละครับทำให้มันฝืดมอเตอร์ต้องออกแรงมากยิ่งพยายามปรับลดแบคแล็ดยิ่งฝืด..ตอนนี้น่าจะพอใช้ได้แล้วลองเดินหลายเที่ยวไม่สดุจแล้ว...ต้องลองทั้งระบบก่อน..วันนี้ลองแกน X อย่างเดียว..ของคุณ DIY Project Seeker เสร็จหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน, 2008, 12:33:02 AM โดย JAY »

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 20 เมษายน, 2008, 09:22:08 AM »
ของผมยังไม่เสร็จครับ ตอนนี้อุปกรณ์พร้อมหมดแล้วครับ อาทิตย์หน้าจะเริ่มประกอบแล้วครับ :)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 20 เมษายน, 2008, 08:51:09 PM »
ของผมยังไม่เสร็จครับ ตอนนี้อุปกรณ์พร้อมหมดแล้วครับ อาทิตย์หน้าจะเริ่มประกอบแล้วครับ :)

ขอชมบ้างนะครับ............................

........................................................................................................

วันนี้ผมทำ Pen test และปรับระดับโต๊ะ...............
ผมพอใจกับเครื่องนี้มากเลยครับ... c) ทำงานได้เรียบเดินได้เงียบนุ่มนวล....พื้นที่ตัด 40" x 20"x 4" เครื่องผมเป็นระบบนิ้วเนื่องจากซื้อสกรูผิดมา :( แต่ก็ไม่ซีเรียสอะไรนักเนื่องจากงานที่ทำคือป้ายและกล่องแอมป์ไม่ใช่ชิ้นส่วนเครื่องจักร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน, 2008, 09:48:49 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 20 เมษายน, 2008, 08:53:24 PM »
ไม่ได้ฉากนิดหน่อย ;D ;D พรุ้งนี้ค่อยปรับ...

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 22 เมษายน, 2008, 03:47:46 PM »
ตอนนี้กำลังจัดการเรื่องชุดคอลโทลอยู่ครับจะทำให้แม๊ทกับ Mach3 จะได้ Hi-End หน่อย... ;Dวงจรตามที่ลงไว้เวคร์ดีมาก....กะว่าจะมี Jog ไว้ที่แท่นเลยเพราะเครื่องใหญ่คอมอยู่ไกลไปใช้คีบอร์ดคงไม่สะดวก

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 23 เมษายน, 2008, 09:27:16 PM »
ทดสอบกัด file ทดสอบของ Kcam ออกมาดีมากครับ...แต่ผมไม่พอใจการเคลื่อนที่แกน X ที่ใช้ แบริ่งแบบผสมยังมีจุดที่มีปัญหาอยู่มากต้องหาตั๊งค์ไปหาสไลด์ลูกปืนมาให้ครบหละครับ...เพราะลงทุนไปเยอะแล้วต้องให้ดีสุดๆ :cry2

ที่สำคัญเร็วกว่าเครื่องครูของผม ห้าเท่าตัว..... :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2008, 09:32:56 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 24 เมษายน, 2008, 08:45:05 PM »
วันนี้โดดงานไป กทม ได้สไลด์ลูกปืนมาจนได้ ;D ;D ;D และของเตรียมทำเครื่อง CNC winding

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 25 เมษายน, 2008, 07:46:00 PM »
ชุด drive ของผมจะติดอยู่ที่โต๊ะเลย... K) wiring ด้วยสายเงินหุ้มเท็บล่อน..มันจะเสียงดี  เอ้ย..ทำงานดีเหมือนแอมป์ไมน้อ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2008, 07:48:42 PM โดย JAY »

• E29CRZ
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 26 เมษายน, 2008, 02:46:15 PM »
ถ้างั้นของผนคงทำงานดีกว่า เพราะอยู่บน PCB แผ่นเดียวกันทั้งหมดเลย 555 ขำๆน่ะครับ อย่าคิดมาก ของคุณ JAY จะเสร็จตัวที่สองแล้ว ของผมติดงานโน้นงานนี้อยู่ เพิ่งจะไปเอาเหล็กท่อกลมมาวันนี้เองครับ จะพยายามให้เสร็จทันเปิดเทอม เพราะเดี๋ยวเปิดเทอมแล้วเวลาจะหมดครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 26 เมษายน, 2008, 08:01:16 PM »
ถ้างั้นของผนคงทำงานดีกว่า เพราะอยู่บน PCB แผ่นเดียวกันทั้งหมดเลย 555 ขำๆน่ะครับ อย่าคิดมาก ของคุณ JAY จะเสร็จตัวที่สองแล้ว ของผมติดงานโน้นงานนี้อยู่ เพิ่งจะไปเอาเหล็กท่อกลมมาวันนี้เองครับ จะพยายามให้เสร็จทันเปิดเทอม เพราะเดี๋ยวเปิดเทอมแล้วเวลาจะหมดครับ

2f 2f ;D ;D ;D

เอารูปมาอวดกันบ้างเด้อ.....

....................................................................................

ทำงานหนักมาทั้งสองเดือน..ก็สมใจครับออกมาแบบหนึบไม่มีการโยกคอนทุกอย่างฟิดแน่นทำงานได้สมูท... c) c) เหลือ wiring  และตกแต่งโต๊ะก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 26 เมษายน, 2008, 08:03:41 PM »
มีคุณ monster คอยติชม   ;D ;D