ผู้เขียน หัวข้อ: CNC ROUTER CUTTING MACHINE - Now is rifle stocks made-  (อ่าน 611049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • 086 7332905
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 27 เมษายน, 2008, 08:44:38 AM »
ระวังเครื่องตัวนี้จะกัดชิ้นงานนะครับ ท่าทางเครื่องจะแรง  อิอิอิอิอิ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 27 เมษายน, 2008, 08:51:29 PM »
ระวังเครื่องตัวนี้จะกัดชิ้นงานนะครับ ท่าทางเครื่องจะแรง  อิอิอิอิอิ

;D ;D ;D

นี้คุณ  metric  ครับ  เครื่องแรงมากวิ่งชนมุ่งลวดเข้าบ้านจะให้เล่นด้วยเมียโกรธเลือดขึ้นหน้าเกือบต้องเอาไปปล่อยซะแล้ว... :'( :'(   
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 27 เมษายน, 2008, 08:53:20 PM »
ของเก่าไปของใหม่มา.....(เฮ้ย...ถ้าเปลี่ยนที่ใช้มา 14 ปีได้เร็วแบบนี้ก็ดีซินะ.... ;D ;D 2f
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ tuksina55

« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 28 เมษายน, 2008, 05:58:09 AM »
ของเก่าไปของใหม่มา.....(เฮ้ย...ถ้าเปลี่ยนที่ใช้มา 14 ปีได้เร็วแบบนี้ก็ดีซินะ.... ;D ;D 2f
14 ปี.....ตู้เย็นใช่มั้ย คงไม่ใช่อย่างว่าละมั่ง.  ผมก็เคยคิดจะเอาไปคืนพ่อตา+ขอคนใหม่มาแทน.. ผลไม่อยากจะคิดเลย

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 28 เมษายน, 2008, 09:35:45 AM »

14 ปี.....ตู้เย็นใช่มั้ย คงไม่ใช่อย่างว่าละมั่ง.  ผมก็เคยคิดจะเอาไปคืนพ่อตา+ขอคนใหม่มาแทน.. ผลไม่อยากจะคิดเลย

ตู้เย็นนะ 20 ปีแล้วครับทำงานไม่เคยบ่นตลอด 24 ชม....   14 ปีนี้บนมากกว่าทำ... 2f 2f แถมต้องฟังด้วย :cry2

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 28 เมษายน, 2008, 10:43:08 PM »
ตอนนี้ก็อยู่ในขั้นตอนการปรับแต่งครับ..ผมเริ่มเข้าใจนัก CNC DIY แล้วว่าทำใมถึงได้เอา Roller Bering  และท่อกลม มาทำ CNC  เพราะมันปรับได้ครับมือใหม่ที่ทำมือขาดเครื่องมือที่เที่ยงตรงจะทำให้มันเปอะเลยคงลำบาก...ตัวนี้ของผมถ้าต้ดเหล็กผิดหรือเจาะรูไม่ตรงนิดมันก็จะติดขัดเนื่องจาก สไลร์ดลูกปืนไม่ได้ศูนย์..ผมโชคดีนิดหนึ่งที่ทำ CNC ก่อนตัวหนึ่งจึงทำให้ปัญหาแกน  Z  Y น้อย...แต่แกน X ที่ทั้งยาวและทำจาก เหล็กกล่องที่ไม่ได้ฉากเลยยุ่งนิดหนึ่งแต่ก็ผ่านมาได้ครับ... :yucky แบบหืดขึ้นคอ...และที่ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นจากการลองผิดลองถูกก็ไม่น้อยเลย.. :cry2
 ยังเหลืองานไฟฟ้า  จากนั้ก็จะทำฝันเมือตอนเล่นแอมป์หลอดใหม่ๆคือทำกล่องแอมป์ให้ได้อย่างนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน, 2008, 10:47:09 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 28 เมษายน, 2008, 11:09:22 PM »
เคยทำได้ที่พอใจสุดคือตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ XMan

« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 03:24:24 PM »
 0)] 0)] 0)]
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

« ตอบกลับ #308 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 05:28:03 PM »
คุณ Jay ครับ

ของผมไกล้เสรจแล้วครับ ตัวนี้ลงทุนทำสุดๆ น่าจะออกมาดีครับ

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #309 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 05:57:43 PM »

ของผมไกล้เสรจแล้วครับ ตัวนี้ลงทุนทำสุดๆ น่าจะออกมาดีครับ

เยี่ยมมากเลยครับ O0 O0 O0 O0 O0  CNCเราเห็นทีต้องแปลงร่างจากไม้เป็นอลูตามในไม่ช้านี้ เห็นแล้วน้ำลายไหล ยั่วมากๆ 0)] 0)] 0)] 0)] 0)]

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #310 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 08:57:16 PM »

แจ๋มเลยครับผลการทำงานเป็นอย่างไร...อย่าลืมเอามาเล่านะคร้าบ.....

..............................................................................................

วั่นนี้ทำชุด Drive ใช้แรงดัน 26v จำกัดกระแสที่ 1.7 amp ต่อมอเตอร์ ทดลองที่ทำงานแล้วกำลังสวยครับ

ออฟไลน์ นายป้อ

« ตอบกลับ #311 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 11:22:02 AM »

เพิ่งสังเกต cnc มีล้อด้วย เวลาทำงานเครื่องสั่นมากไหมครับ ผมว่าถ้ายึดมันให้ตายตัว ใช้ foot jack แทนล้อแล้วเอาระดับน้ำตั้งระดับน่าจะดีกว่านะครับ เพราะถ้าหากพื้นไม่เท่ากันจะทำให้โครงเหล็กบิดตัวเวลาแกน xyz เคลื่อนที่ อาจผิดตำแหน่งหรือฝืดได้ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบบบ) :)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 09:24:08 PM »

เพิ่งสังเกต cnc มีล้อด้วย เวลาทำงานเครื่องสั่นมากไหมครับ ผมว่าถ้ายึดมันให้ตายตัว ใช้ foot jack แทนล้อแล้วเอาระดับน้ำตั้งระดับน่าจะดีกว่านะครับ เพราะถ้าหากพื้นไม่เท่ากันจะทำให้โครงเหล็กบิดตัวเวลาแกน xyz เคลื่อนที่ อาจผิดตำแหน่งหรือฝืดได้ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบบบ) :)

ผมก็คิดอย่างนี้เมือนกันครับ...แต่ตอนนี้กำลังหาที่อยู่พอได้ที่ดีแล้วไม่ต้องปรับอะไรแล้วคงต้องทำเหมือนคุณ นายป้อ  หละครับ  ขอบคุณครับ :) :)

อย่างตัวนี้

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2008, 08:12:33 AM »
สุดยอดครับเครื่อง c jay 7
สงสัยจะดูหนังมากไปหน่อยอิอิอิ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2008, 09:08:55 AM »
สุดยอดครับเครื่อง c jay 7
สงสัยจะดูหนังมากไปหน่อยอิอิอิ

เอ้าได้ชื่อเครื่อง  C JAY 7  ขอบคุณครับ...... ;D ;D
ป้ายใหญ่ๆอย่างนี้ก็คือเป้าหมายครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #315 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2008, 08:58:50 PM »
เริ่มตัดงานชิ้นแรกครับ...กล่องแอมป์งานเสียงตามสายที่ทำงาน....ทำแอมป์เองเพราะกะอวดโลโก้   ;D  กับเพื่อนที่ทำงาน
งานตัดอะลูทำได้ดีผมตัดที่ 20นิ้วต่อนาที่แป๊บเดียวเสร็จ 2f 2f
อลูมิเนียมแบบอ่อนต้องใช้นำมันหล่อตลอดกระจายเต็มเลย :cry2 :cry2 ถ้าไม่หลอขี้มันติดหัวตัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม, 2008, 09:06:22 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #316 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2008, 09:03:42 PM »
เมื่อวานโดดงานไปหาลำโพงมาได้ห้าคู่ไม่รู้จะเวิคเปล่าครับ  ห้าห้องผมใช้แอมป์100วัตต์ต่อแบบขนานลำโพงแอมป์เป็นแบบ Mosfet น่าจะรับความต้านทานต่ำๆได้

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2008, 10:12:11 PM »
อลูมิเนียมอ่อนข้อเสียคือเศษจะติดดอกต้องหล่อน้ำมันครับแต่ถ้า หาเกรดแข็งมากัด ใช้พัดลมแรงๆเป่าจี้ก็พอได้ครับ แถมเศษขายได้อีกนะครับ กิโลละ หลายสิบอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม, 2008, 10:14:40 PM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2008, 11:08:47 PM »
ขอบคุณ  คุณนายป้อ สำรับดอกกัดครับ...ใช้การได้ดีมั๊กๆๆ........................ :clap

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2008, 08:02:32 AM »
ครับ ถ้ากัดพวกอลูมิเนียม ดอกนึงก็ใช้ได้นานเรยครับกว่าจะหมดคม หลอดที่พี่ให้มา 6bq7 เสียงดีมากๆ ขอบคุณเช่นกันครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2008, 08:04:41 AM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #320 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2008, 09:42:06 AM »
ขอบคุณ  คุณนายป้อ สำรับดอกกัดครับ...ใช้การได้ดีมั๊กๆๆ........................ :clap
ครับ ถ้ากัดพวกอลูมิเนียม ดอกนึงก็ใช้ได้นานเรยครับกว่าจะหมดคม หลอดที่พี่ให้มา 6bq7 เสียงดีมากๆ ขอบคุณเช่นกันครับ 
รบกวนช่วยลงรูปดอกกัดอลูมิเนียมหน่อยน่ะครับ ไม่ทราบว่าลักษณะเป็นอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #321 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2008, 09:59:16 AM »
ก็เป็นดอกเอ็นมิลที่มีขายทั่วไปใช้กัดเหล็กอ่ะครับ ดอก 2 ฟันจะคายเศษได้ดีกว่า 4 ฟัน แต่ใช้ความเร็วในการเดินช้ากว่า เลือกเป็นดอกคาร์ไบด์จะทนทานกว่าครับ ถ้าใช้ดอกที่กัดอลูมิเนียมโดยตรงก็ได้ครับแต่สำหรับงานนี้ใช้ดอกกัดเหล็กทั่วไปก็พอครับ มันต่างกันแค่มุมหลบมากกว่า มุมตักเยอะกว่าครับ
ลองอ่าน ลิ้งนี้ดูครับให้ความรู้เกี่ยวกับการ milling ได้ดีพอสมควรครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Milling_cutter
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2008, 10:01:10 AM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2008, 10:05:57 AM »
ก็เป็นดอกเอ็นมิลที่มีขายทั่วไปใช้กัดเหล็กอ่ะครับ ดอก 2 ฟันจะคายเศษได้ดีกว่า 4 ฟัน แต่ใช้ความเร็วในการเดินช้ากว่า เลือกเป็นดอกคาร์ไบด์จะทนทานกว่าครับ ถ้าใช้ดอกที่กัดอลูมิเนียมโดยตรงก็ได้ครับแต่สำหรับงานนี้ใช้ดอกกัดเหล็กทั่วไปก็พอครับ มันต่างกันแค่มุมหลบมากกว่า มุมตักเยอะกว่าครับ
ลองอ่าน ลิ้งนี้ดูครับให้ความรู้เกี่ยวกับการ milling ได้ดีพอสมควรครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Milling_cutter

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #323 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2008, 10:29:42 PM »
งานชิ้นแรกของ C-JAY-7   CNC  ครับ 2f 2f 2f   (ชื่อจากคุณ ลูกน้ำอิง )
ตรงดีกว่าตัดด้วยเครื่องกดตัดอลูมิเนียมอีกนะครับ...เพราะบางทีคนตัดใส่แผ่นไม่ตรง แต่เครื่องกัดออกมาตรงแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2008, 10:31:58 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #324 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2008, 10:47:58 PM »
100 watts เต็มๆครับขับ Avalon แบบมันมากๆร้องเพลงนึกว่าตัวเองเป็น พีสะเดิด ;D ;D
ยังทำสีไม่เสร็จเลยขอ Pretest ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2008, 10:50:43 PM โดย JAY »

« ตอบกลับ #325 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2008, 02:48:57 PM »
สวยจังครับ  ;) ข้างในดามไว้ยังไงอ่ะครับ  K)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #326 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2008, 07:18:09 PM »
สวยจังครับ  ;) ข้างในดามไว้ยังไงอ่ะครับ  K)

ใช้อะลูฉากรับที่มุมครับ...เศษจากทำ CNC ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #327 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2008, 08:00:41 PM »
งานเปิดหน้าไม้ขนาดกว้างๆ...ก็ลำบากต้องทำด้วนกบไฟฟ้ามือและต้องเป็นช่างที่ชำนาญมากๆ..เครื่องนี้ช่วยได้เยอะครับ...
เปิดหน้าไม้เตรียมกัด 3D...ไม้ขนุนใหญ่เนื้อสวยมาก

• **
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2008, 08:47:22 PM »
มาอีกแล้วครับติตามผมงานตลอดครับชักอยากจะทำเสียแล้ว :victory :victory :victory :victory
คูณ JAY ไม่ลองทำกล่องแอมป์แบบใช้เครื่องกัดจากท่อนไม้ให้เป็นกล่องสี่เหลี่ยมชิ้นเดียวเลยครับไม่ต้องนำไม้ 4 ชิ้นมาปะกบแล้วตอกตะปูยึดเหมือนกล่องทั่วไปครับ   ไม่ทราบว่าเครื่อง C-JAY- 7 ทำได้หรือป่าวครับ ผมว่าถ้าทำได้ต้องเป็นที่ฮือฮามากเลยครับ  กล่องแอมป์ไร้รอยต่อ ทอเต็มผืน   (ไปไกลแล้วเรา) อิอิอิอิอิ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2008, 08:57:35 PM »
มาอีกแล้วครับติตามผมงานตลอดครับชักอยากจะทำเสียแล้ว :victory :victory :victory :victory
คูณ JAY ไม่ลองทำกล่องแอมป์แบบใช้เครื่องกัดจากท่อนไม้ให้เป็นกล่องสี่เหลี่ยมชิ้นเดียวเลยครับไม่ต้องนำไม้ 4 ชิ้นมาปะกบแล้วตอกตะปูยึดเหมือนกล่องทั่วไปครับ   ไม่ทราบว่าเครื่อง C-JAY- 7 ทำได้หรือป่าวครับ ผมว่าถ้าทำได้ต้องเป็นที่ฮือฮามากเลยครับ  กล่องแอมป์ไร้รอยต่อ ทอเต็มผืน   (ไปไกลแล้วเรา) อิอิอิอิอิ

น่าจะทำได้ครับถ้าใช้ดอกกัดยาวๆ กัดขอบออกก่อนและกัดตรงกลางออก...แต่เสียดายไม้น้อ.... 2f

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 01:20:11 PM »
วันหยุดยาวนี้จะทำงาน  Wood Art เริ่มจากงานนี้ครับสดๆร้อนๆช่วยลุ้นหน่อยคร้าบ....งาน3D ตัวแรกสำหรับเมียร๊าก...

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 01:21:23 PM »
ใช้ Mach3 นะจะบอกให้ ;D ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 01:26:21 PM »
เสร็จแล้วงานออกมาน่าจะเป็นอย่างนี้

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 01:58:18 PM »
25 นาที่ผ่านไปครับรอบแรกจากสามรอบ...ยังไปได้สวย ^-^ ^-^

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 02:02:24 PM »
 :secret...ผมเข้ามาดูผลงานคุณJAY ทุกครั้งที่เปิดเวปเลย....ขอบอก มันยอดมั๊ก O0

• **
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 04:54:03 PM »
ว่าแต่ว่าบ้านอยู่ไหนครับอยากจะไปบุกถึงถิ่นเลย ไกลจากเมืองบางกอกมากไหมครับ :victory :victory :victory :victory

ออฟไลน์ tubeTronix

« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 06:32:48 PM »
 :o โอ้ว...พระเจ้ายอด  มันจอร์จมาก   :clap

:wacko อยากได้ซักตัว  0)]
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 06:37:07 PM »
:o โอ้ว...พระเจ้ายอด  มันจอร์จมาก   :clap

ทำเลยครับ ผมเชื่อว่าคุณเจย์ยินดีเป้นพี่เลี้ยง ให้คำปรึกษา อิอิ
ปล. กระทู้นี้ เหมาะสำหรับ ผู้ที่ต้องการกระตุ้นความอยาก (อยากจะทำ)

รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 07:39:03 PM »
:secret...ผมเข้ามาดูผลงานคุณJAY ทุกครั้งที่เปิดเวปเลย....ขอบอก มันยอดมั๊ก O0
ขอบคุณครับ....

ว่าแต่ว่าบ้านอยู่ไหนครับอยากจะไปบุกถึงถิ่นเลย ไกลจากเมืองบางกอกมากไหมครับ :victory :victory :victory :victory

ผมอยู่บ้านฉางระยองถิ่นคนฮิ.... ;D ;D ยินดีอย่างยิ่งครับ...
:o โอ้ว...พระเจ้ายอด  มันจอร์จมาก   :clap

ขอบคุณครับ.....

ทำเลยครับ ผมเชื่อว่าคุณเจย์ยินดีเป้นพี่เลี้ยง ให้คำปรึกษา อิอิ
ปล. กระทู้นี้ เหมาะสำหรับ ผู้ที่ต้องการกระตุ้นความอยาก (อยากจะทำ)

ถึงใหนแล้วครับ.....

..................................................................................
รอบแรกผ่านไป....จะขึ้นรอบสองที่ต้องกัดลึกลงไปเกิดผิดพลาดครับพอดีพาเมียไปซื้อกับข้าวกลับมา..เจอแกนเอ็กมันเลื่อนลงในยกสอง..เลยต้องกัดหน้าออกเล่นใหม่..

• **
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 07:53:25 PM »
ผมว่ามันเหมือนรูปของ นารีกำลังอุ้มลูก ในละครสวรรค์เบี่ยงนะอิอิอิอิ  ฉากจบเมื่อคืนซึ้งมาก :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2008, 08:42:38 PM »
:o โอ้ว...พระเจ้ายอด  มันจอร์จมาก   :clap

ทำเองเลยครับ ไม่ยากอย่างที่คิด หาดู plan สร้างได้จากที่นี่ครับ www.cnczone.com

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2008, 12:00:38 AM »

ทำเองเลยครับ ไม่ยากอย่างที่คิด หาดู plan สร้างได้จากที่นี่ครับ www.cnczone.com

ใกล้เสร็จหรือยังครับ.....

..............................................................................................................

ผมรอเครื่องนี้ก็ใกล้เที่ยงคืนแล้ว... :cry2 :cry2
ลองกัดรอบเดียวดูครับมันหยาบไปนิดแต่คงหาวิธี Finishing  ได้

« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2008, 08:13:33 AM »
ลองกัดรอบเดียวดูครับมันหยาบไปนิดแต่คงหาวิธี Finishing  ได้

สุดยอดมากเรยอ่ะครับพี่  :o ถ้ากัด finnish ลองหาดอกเล็กลง กัดให้ถี่ขึ้น น่าจะได้ครับเหมือนกระดาษทรายหยาบ/ละเอียด อ่ะครับ

« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2008, 08:26:00 AM »
คุณ Jay ใช้ดอกแบบใหนกัดครับ กี่มิลครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2008, 10:11:46 AM »

สุดยอดมากเรยอ่ะครับพี่  :o ถ้ากัด finnish ลองหาดอกเล็กลง กัดให้ถี่ขึ้น น่าจะได้ครับเหมือนกระดาษทรายหยาบ/ละเอียด อ่ะครับ

ขอบคุณครับตอนนี้ผมมีดอก Ball nose ขนาดเดียว.... :cry2 :cry2

......................................
คุณ Jay ใช้ดอกแบบใหนกัดครับ กี่มิลครับ

ใช้ดอก Ball nose ครับ  3/8 นิ้ว....ที่นี้มีขายขนาดเดียว....

..................................................................................................................................

พอได้ครับสำหรับงานแรกและโปรแกรมใหม่..ยังไม่ชินเหมือน Kcam ...ขัดทำสีแล้วคงสวยไม่เบา

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2008, 10:10:21 PM »
Ryobi ผมกลับบ้านเก่าแล้วครับ... :cry2 :cry2 ผมคงมีปัญหากับMach3 แน่เลยอยู่ๆแกนZก็เลื่อนลงตอนไม่อยู่ซะด้วย กัดลึกจนมันไปไม่ไหวควันท่วมเลย...ตอนใช้ Kcamไม่เคยมีแบบนี้...เอาไปซ่อมกว่าเดือนกว่าจะได้..เลยหาตัวนี้มาเพื่อกัดอะลูเพราะมันมีหัวจับขนาด 6mm จะได้ไม่ต้องลองเทบกับดอกที่คุณนายป้อให้มา 2f 2f

ออฟไลน์ GEN4

« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2008, 08:01:35 AM »
cnc ทำได้ทุกอย่างตามไอเดีย  O0 งบประมาณเท่าไรคับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2008, 08:27:23 PM »
cnc ทำได้ทุกอย่างตามไอเดีย  O0 งบประมาณเท่าไรคับ

คงประมาณ 30kครับ..................

.....................................................................

Spindle ใหม่ครับ...จะตัดกล่องแอมป์อีกตัว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม, 2008, 08:37:28 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ YOD

« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2008, 11:59:51 AM »

Ryobi ผมกลับบ้านเก่าแล้วครับ... :cry2 :cry2 ผมคงมีปัญหากับMach3 แน่เลยอยู่ๆแกนZก็เลื่อนลงตอนไม่อยู่ซะด้วย กัดลึกจนมันไปไม่ไหวควันท่วมเลย...ตอนใช้ Kcamไม่เคยมีแบบนี้...เอาไปซ่อมกว่าเดือนกว่าจะได้..เลยหาตัวนี้มาเพื่อกัดอะลูเพราะมันมีหัวจับขนาด 6mm จะได้ไม่ต้องลองเทบกับดอกที่คุณนายป้อให้มา 2f 2f
mach3ใช้ยาแก้ไอไม่ค่อยดีครับ ของผมใช้งานชิ้นงานละเอียดเยอะต้องกัดหลายรอบ อยู่ๆResetเฉยเลยครับ แต่ยังไม่เคยเจอแกนZ เลื่อนนะครับ

• **
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2008, 05:57:33 PM »
ตื่นตามากครับรอลุ้นทุกครั้งที่กลับเข้ามาโพส :victory :victory :victory :victory :victory :victory

« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2008, 07:14:07 PM »
ใช้ยาแก้ไอที่เป็น exe หรือ dat ครับ?

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2008, 08:40:35 PM »

mach3ใช้ยาแก้ไอไม่ค่อยดีครับ ของผมใช้งานชิ้นงานละเอียดเยอะต้องกัดหลายรอบ อยู่ๆResetเฉยเลยครับ แต่ยังไม่เคยเจอแกนZ เลื่อนนะครับ

ขอบคุณครับ..คุณ YOD  มีอะไรดีๆบริจากหรือเปล่าครับ...ยาแก้ไอที่กินแล้วหายทันที.... :D ;D ;D  ขอดูงานที่ทำบ้างซิครับ Y] Y]

ตื่นตามากครับรอลุ้นทุกครั้งที่กลับเข้ามาโพส :victory :victory :victory :victory :victory :victory

ขอบคุณครับคุณ ลูกน้ำอิง  วันนี้ทำกล่องแอมป์ Aleph-3   ใช้อะลูหนา 5 มิล ถ้าใช้เครื่องกดตัวมันจะโกงเครื่องนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ...เสียอย่างเดียวผมยังไม่มีดอกปลายแหลมสำหรับกัดตัวอักษร ไม่รู้คุณนายป้อมีเปล่า... ; ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2008, 08:42:45 PM »
สี่เหลี่ยมเล็กๆอย่างนี้ก็ทำอยากแต่ใช้ CNC ก็ไม่ต้องตะไบให้เมื่อยมือแล้ว ^-^

• **
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2008, 09:08:23 PM »
สุดยอดครับเจ้านาย :victory :victory :victory

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2008, 11:08:02 AM »

ขอบคุณครับ..คุณ YOD  มีอะไรดีๆบริจากหรือเปล่าครับ...ยาแก้ไอที่กินแล้วหายทันที.... :D ;D ;D  ขอดูงานที่ทำบ้างซิครับ Y] Y]

ขอบคุณครับคุณ ลูกน้ำอิง  วันนี้ทำกล่องแอมป์ Aleph-3   ใช้อะลูหนา 5 มิล ถ้าใช้เครื่องกดตัวมันจะโกงเครื่องนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ...เสียอย่างเดียวผมยังไม่มีดอกปลายแหลมสำหรับกัดตัวอักษร ไม่รู้คุณนายป้อมีเปล่า... ; ;D

มีครับพี่ อยากได้ขนาดเท่าไร กี่องศา ปลายเท่าไรกำหนดได้เรยครับเด๋วสร้างให้ใหม่เรย

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2008, 12:13:20 PM »
อ้างจาก: นายป้อ link=topic=26606.msg347659#msg347659 date=1210651682

[/quote
มีครับพี่ อยากได้ขนาดเท่าไร กี่องศา ปลายเท่าไรกำหนดได้เรยครับเด๋วสร้างให้ใหม่เรย

ขอบคุณครับ  ผมไม่รู้ว่าจะเอาขนาดใหนบ้างคุณนายป้อช่วยจัดการให้หน่อยครับผมจะเอามาเขียนหน้าปัดแอมป์และกัดพิมพ์พระครับ...ช่วยหน่อยเดี๊ยวมีของดีให้...

.....................................................

วันนี้กลับมาทานเข้าเทียงเห็นดอกหนึ่งของนายป้อแปลกกว่าเพื่อนเลยลองเอามากัดตัวหนังสือดูต้องกัดหลายรอบถึงจะคม ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม, 2008, 12:20:34 PM โดย JAY »

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2008, 05:54:27 PM »
อ้างจาก: นายป้อ link=topic=26606.msg347659#msg347659 date=1210651682

[/quote

ขอบคุณครับ  ผมไม่รู้ว่าจะเอาขนาดใหนบ้างคุณนายป้อช่วยจัดการให้หน่อยครับผมจะเอามาเขียนหน้าปัดแอมป์และกัดพิมพ์พระครับ...ช่วยหน่อยเดี๊ยวมีของดีให้...

.....................................................

วันนี้กลับมาทานเข้าเทียงเห็นดอกหนึ่งของนายป้อแปลกกว่าเพื่อนเลยลองเอามากัดตัวหนังสือดูต้องกัดหลายรอบถึงจะคม ;D ;D

ดอกนั้นมันเป็น center drill กับใช้ทำ chamfer ตามขอบงานอ่ะครับ ไม่ได้ใช้เดิน engrave อ่ะถ้าเดินรอบเดียวมันจะเป็นขุยๆ อ่ะครับถ้าจะใช้ดอกนั้นต้องล้างหลายรอบครับ เด๋วผมจะลองดูให้นะครับ

• **
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2008, 07:33:41 PM »
เราสามคน  อีกแล้วครับ ดูทุกวันก็เพลินไปถึงจะไม่มีความรู้แต่ก็ชอบครับ :clap :clap c) c) O0 O0 :victory :victory

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2008, 07:52:03 PM »
เราสามคน  อีกแล้วครับ ดูทุกวันก็เพลินไปถึงจะไม่มีความรู้แต่ก็ชอบครับ :clap :clap c) c) O0 O0 :victory :victory
อิอิ ลองทำซักเครื่องซิครับ ถึงจะคนละแนวกับ diy audio แต่ก็เอามาทำอะไรด้ายหลายอย่างอ่ะ ผมยังเคยทำอะไหล่รถผมเรยอ่ะอิอิ  ^-^ แต่ผมคงไม่สร้างเครื่องเองหรอกครับ ที่ทามงานผมมีเยอะล่ะ เจออยู่ทุกวัน ว่าจะทำแอมป์แบบของพี่ TOM อยู่เหมือนกันตอนนี้มี อะลูมิเนี่ยมแร้วแต่ยังไม่มีเวลาทำไม่ได้เลย  K]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม, 2008, 08:41:58 AM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #359 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2008, 10:25:57 PM »
ขอบคุณนายป้อครับ... :)  รบกวนด้วยนะครับ.....

...........................................

เมื่อก่อนที่ผมได้เข้าเว็บนี้แรกๆก็แอบดูเขาครับคุณ ลูกน้ำอิง ดูมากชักอยากทำมีช่วงหนึ่งทำแอมป์เกือบเต็มห้องฟัง..เรียกว่าบ้าเลยละ... 2f 2f เครื่อง CNC ผมก็ไม่เคยคิดที่จะทำแต่เพราะดูเขามากนี้ละ...อดไม่ได้เลยต้องเสียตั๊งค์ :cry2 :cry2 

..............................................

ใช้ดอกกัดตัวหนังสือที่มีขนาดเล็กลง..ก็พอแก้ขัดครับ...มันก็คมนะครับที่เห็นคือเศษที่ยังไม่เป่าออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม, 2008, 10:51:08 PM โดย JAY »