ผู้เขียน หัวข้อ: CNC ROUTER CUTTING MACHINE - Now is rifle stocks made-  (อ่าน 608857 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 06:32:48 PM »
ไม่รู้ว่าจะต้องรอดูงานเท่าไหร่ครับ  พูดยากเนาะมนุษย์เงินเดือนอิอิอิ ขออยู่แนวหลังไปก่อนนะครับเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้แน่นก่อนครับ ขอบคุณครับดีใจมากที่เห็นคนที่คอยพัฒนาความคิดอยู่เรื่อยคอยจุดประกาย พอใจที่ได้มอง c) c) c) c) c) c) c) c) c) c)

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 08:35:10 PM »
ไม่รู้ว่าจะต้องรอดูงานเท่าไหร่ครับ  พูดยากเนาะมนุษย์เงินเดือนอิอิอิ ขออยู่แนวหลังไปก่อนนะครับเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้แน่นก่อนครับ ขอบคุณครับดีใจมากที่เห็นคนที่คอยพัฒนาความคิดอยู่เรื่อยคอยจุดประกาย พอใจที่ได้มอง c) c) c) c) c) c) c) c) c) c)

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
ผมก็มนุษย์เงินเดือนครับ...แบ่งจากค่าขนมลูกมาทำ.... ;D ;D ;D

.........................................................................................................................................................................

งานที่สองเริ่มจะเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ....ทำ aleph ไว้ฟังแก้เลี่ยนเวลาเบื่อหลอด... :D :D

เอ้....แล้วเวลาทำสีตัวอักษรให้คนละสีกับตัวหน้าปัดต้องมำยังไงหละครับ.... :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม, 2008, 08:37:24 PM โดย JAY »
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Southern man

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 08:38:30 PM »
ผม ติดตาม ชม นานแล้ว เหมือนกัน แต่ แอบๆ ดูคร๊าบ :secret ;D ;D ;D
ที่อยู่ครับผม http://www.htg2.net/index.php?topic=52401.0

EE56

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 08:45:57 PM »
ผม ติดตาม ชม นานแล้ว เหมือนกัน แต่ แอบๆ ดูคร๊าบ :secret ;D ;D ;D

ขอบคุณที่แสดงตัวครับ.... ;D 2f 2f    :drunk
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ นพดล

• ...Doll One Wheel Bike...
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 09:26:00 PM »

ขอบคุณที่แสดงตัวครับ.... ;D 2f 2f    :drunk

ผมก็เหมือนกันเป็น Sniper ดูทุกครั้งที่มีการ post ใหม่หาความรู้ครับ ยังไง CNC เป็นหนึ่งในโปรเจคแน่นอน  O0 O0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 09:31:15 PM »

ผมก็เหมือนกันเป็น Sniper ดูทุกครั้งที่มีการ post ใหม่หาความรู้ครับ ยังไง CNC เป็นหนึ่งในโปรเจคแน่นอน  O0 O0

เริ่มทำเมื่อไหร่อย่าลืมเอามาอวดกันบ้างนะครับ...คุณนพดล    :) :)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2008, 09:36:00 PM »
อีกวันเดียวลิงสองตนนี้ก็เปิดเรียนแล้ว...เฮ้ย.... :( :(

ออฟไลน์ นายป้อ

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 08:13:37 AM »
เอ้....แล้วเวลาทำสีตัวอักษรให้คนละสีกับตัวหน้าปัดต้องมำยังไงหละครับ.... :D :D

เอาสีสเปร์พ่นแล้วเอา ทินเนอร์เช็ดออกครับ.. :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม, 2008, 08:16:26 AM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 10:01:20 AM »
เอาสีสเปร์พ่นแล้วเอา ทินเนอร์เช็ดออกครับ.. :)

บอกรายละเอียดหน่อยซิครับ  ;)

• *
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 11:04:58 AM »

บอกรายละเอียดหน่อยซิครับ  ;)

พอเอาชิ้นงานที่เราขุดร่องตัวหนังสือเอาไว้แล้ว มาทำความสะอาดให้ไม่มีคราบน้ำมัน แล้วก็เอาสีสเปร์ สีที่เราต้องการพ่นลงไปในร่องอ่ะครับ แล้วเอาผ้าชุบทินเนอร์ เช็ดสีที่อยู่ตรงผิวงานด้านบนออก แต่ต้องระวังอย่าให้สีที่อยู่ในร่องมันหายไปแค่นั้นแล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 04:13:39 PM »

ขอบคุณครับผมจะรอให้สีหน้าปัดมันแห้งสนิดก่อนแล้วค่อยพ่นตัวหนังสือเวลาเช็ด สีเดิมมันจะได้ไม่ลอกออก..หวังว่านะ....

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 04:20:47 PM »
ด้านหลังก็ว่าจะรอให้มันแห้งสนิดแล้วค่อยทำตัวอักษรกัดแล้วเห็นสีอะลูมิเนียมน่าจะตัดกับสีพื้น

ออฟไลน์ rexking99

• Telefunken Lover
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 09:48:04 PM »
พอดีผ่านมาสังเกตว่าคุณ JAY ขุดร่องบนแผ่นอลูมิเนียม คำว่า ALEPH เป็น ALEHP น่าเสียดายจัง
ไว้แก้ตัวใหม่นะครับ

:headphone :headphone :headphone
สังคมไทยที่วุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะบูชาเงินเป็นสรณะ
จนลืมไปว่า  "เงินทองเป็นมายา ข้าวปลาเป็นของจริง"

ที่ติดต่อส่งของ

ออฟไลน์ tubeTronix

• *
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 10:10:18 PM »
พอดีผ่านมาสังเกตว่าคุณ JAY ขุดร่องบนแผ่นอลูมิเนียม คำว่า ALEPH เป็น ALEHP น่าเสียดายจัง

:headphone :headphone :headphone

แต่ผมกลับคิดว่า คุณ JAY ตั้งใจทำให้ผิดซะอีก  :D  เพราะเหตุผลเรื่องลิขสิทธิ์  :secret
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2008, 10:19:40 PM »

ขอบคุณครับ...ตั้งใจทำให้ผิดครับ... ;D ;D  เอาแบบขำๆครับฟังเอง.....หรือถ้าจะให้ถูกก็กลับอีกหน้าออกมาครับ..ผมทำให้สีอ่อนกว่าตัวเรือน...
ขอบคุณคุณ tubeTronix  ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม, 2008, 10:25:17 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2008, 09:38:56 PM »
แอมป์หลอดบ้างครับ...อะลูมิเนียมมันอ่อนคงต้องใช้กระดาษทรายขัดอีกหน่อย....
เจาะรูอีกรอบก็ได้แล้ว...

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2008, 10:00:55 PM »
คุณพี่ รูกลมๆอย่างนี้ก็เจาะได้ด้วยหรอ  แม่เจ้า  ต่อไปผมว่าต้องทำให้แกน Z เจาะเอียงได้ด้วยนะ เป็น Z+  Z-  เอียงซ้ายเอียงขวาด้วยเน้อ
 ;D ;D ;D 2f 2f 2f 2f ;D ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2008, 06:29:37 PM »
คุณพี่ รูกลมๆอย่างนี้ก็เจาะได้ด้วยหรอ  แม่เจ้า  ต่อไปผมว่าต้องทำให้แกน Z เจาะเอียงได้ด้วยนะ เป็น Z+  Z-  เอียงซ้ายเอียงขวาด้วยเน้อ
 ;D ;D ;D 2f 2f 2f 2f ;D ;D

แผ่นเดี้ยงไปแล้วครับ...ผมยังไม่เข้าใจโปรแกรมเขาดีพอ...ผมทำ spot drill พอมันเสร็จจะกลับโฮม อยู่ๆแกน Z ก็เลื่อนลงเฉยเลย :cry2 :cry2 ก่อนลองก็ตรวจG-Code ดีแล้วหนาๆๆ     แทนที่จะได้ทำ se-811 :(

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2008, 06:35:31 PM »
จะกลับไปใช้ Kcam ก็ :shutup :shutup 
วันนี้กลับหน้า aleph3  มันกลายเป็น aleph4 ไปซะแล้ว....นานแล้วที่ไม่ได้ฟังแอมป์ตัวนี้เสียงหวานสดใส..เมื่อได้  Sarah McLachlan - Live Acoustic  Angel
เสียงเธอดีจนขนลุก.. ;D ;D
อย่างนี้ต้องทำปรีให้เข้ากันอีกตัวหนึ่ง....ใหนก็ผิดหวังกับ SE-811a แล้ว :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม, 2008, 06:38:32 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ Anode

• *
  • เก็บหลอด New วันนี้ อีก 10 ปีก็เป็น NOS
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2008, 09:53:58 PM »
 :)  รู้จัก CNC ก็เพราะกระทู้คุณ Jay     หน้าแรกของการเปิด Internet ทุกวันก็ต้องมาดูการเติบโต ของเจ้า C-Jay 7
ตัดสินใจว่าจะต้องมี เครื่อง CNC เป็นของต้วเองเมื่อต้นเดือน มีนาคม ด้วยแรงบันดาลใจจากบอร์ดนี้  ปัจจุบันวันนี้ 18 พค 51  เพิ่งได้แค่แกน  Z ครับ
เลยขออนุญาตส่งการบ้าน ให้อาจารย์ Jay ช่วยแนะนำ ครับผม   c)

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• *
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2008, 10:13:48 PM »
ดูดีใช้ได้เลยครับคุณ Anode  O0 O0 Y] Y]

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2008, 10:45:04 PM »
:)  รู้จัก CNC ก็เพราะกระทู้คุณ Jay     หน้าแรกของการเปิด Internet ทุกวันก็ต้องมาดูการเติบโต ของเจ้า C-Jay 7
ตัดสินใจว่าจะต้องมี เครื่อง CNC เป็นของต้วเองเมื่อต้นเดือน มีนาคม ด้วยแรงบันดาลใจจากบอร์ดนี้  ปัจจุบันวันนี้ 18 พค 51  เพิ่งได้แค่แกน  Z ครับ
เลยขออนุญาตส่งการบ้าน ให้อาจารย์ Jay ช่วยแนะนำ ครับผม   c)

ดูดีกว่าตอนผมทำตัวแรกอีกครับ... O0 O0   ตอนนี้มีคุณ Project Seeker  คุณนานป้อ...ช่วยแนะนำอยู่ครับมือโปร...ผมยังเริ่มหัดเล่น..
อย่าลืมเอาความคืบหน้ามาให้ชมนะครับ.....
..................................................................................................................................
กำลังสับสนว่า Kcam  หรือ hi class Mach3  ที่จะเหมาะกับเครื่อง...วันนี้ตัดแท่นปรีแอมป์ด้วย Kcam ไม่มีปัญหาเลย แต่ถ้าโหลด G-Code 3D นั้งรอจนหลับไปตื่นยังไม่มาเลย Mach3 ห้าวิก็มาแล้ว...แต่ก็ปัญหามากจริงๆเลยครับ ต้องอ่านอีกมากเลย

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• *
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2008, 10:48:16 PM »
ของผม EMC2 แน่นอน  d_d d_d d_d

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2008, 11:08:11 PM »
ของผม EMC2 แน่นอน  d_d d_d d_d
ถ้าไปเล่นตัวที่สามอีกผมคงสับสนอีกเยอะเลยครับ... :D

• *
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2008, 12:30:57 PM »
:)  รู้จัก CNC ก็เพราะกระทู้คุณ Jay     หน้าแรกของการเปิด Internet ทุกวันก็ต้องมาดูการเติบโต ของเจ้า C-Jay 7
เลยขออนุญาตส่งการบ้าน ให้อาจารย์ Jay ช่วยแนะนำ ครับผม   c)

ดูดีกว่าตอนผมทำตัวแรกอีกครับ... O0 O0   ตอนนี้มีคุณ Project Seeker  คุณนานป้อ...ช่วยแนะนำอยู่ครับมือโปร...ผมยังเริ่มหัดเล่น..
อย่าลืมเอาความคืบหน้ามาให้ชมนะครับ.....
..................................................................................................................................
กำลังสับสนว่า Kcam  หรือ hi class Mach3  ที่จะเหมาะกับเครื่อง...วันนี้ตัดแท่นปรีแอมป์ด้วย Kcam ไม่มีปัญหาเลย แต่ถ้าโหลด G-Code 3D นั้งรอจนหลับไปตื่นยังไม่มาเลย Mach3 ห้าวิก็มาแล้ว...แต่ก็ปัญหามากจริงๆเลยครับ ต้องอ่านอีกมากเลย

มันนานขนานั้นเรยเหรอคับ 3d ผมยังไม่ค่อยได้เล่นเรยอ่ะ
แต่ถ้าให้เดาน่าจะกัดละเอียดมากๆ แต่ก็ไม่น่านานขนาดนั้นนะครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2008, 06:19:22 PM »
มันนานขนานั้นเรยเหรอคับ 3d ผมยังไม่ค่อยได้เล่นเรยอ่ะ
แต่ถ้าให้เดาน่าจะกัดละเอียดมากๆ แต่ก็ไม่น่านานขนาดนั้นนะครับ

จริงครับ...... :shutup :shutup  G code ขนาด 1.2mb

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

วันหยุดนี้ได้กล่องปรี aikido มาหนึ่งกล่องส่วนใหญ่ใช้เวลาลองผิดถูกกับโปรแกรมครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม, 2008, 06:21:58 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2008, 06:32:24 PM »
อยากทำปรีหลอดแบบกล่องปิดบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม, 2008, 06:35:15 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2008, 09:57:57 PM »
ว่าจะทำ Aikido Octal  ให้หลอดโพล่ฉะเพราะส่วนที่เป็นแก้ว  เอาใว้เล่นกับ Aleph
หลอดมันสวยดีเสียดายถ้าเก็บไว้ในกล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม, 2008, 10:03:10 PM โดย JAY »

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2008, 08:27:53 AM »
2 ดาวแดงแร้วครับพี่  c)

• **
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2008, 01:25:09 PM »
ยินดีกับดาว2ดวงครับ  :victory :victory :victory :victory c) c) :clap :clap c) c) :showoff :showoff :showoff :yahoo :yahoo :kicking

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2008, 09:33:19 PM »
2 ดาวแดงแร้วครับพี่  c)
ยินดีกับดาว2ดวงครับ  :victory :victory :victory :victory c) c) :clap :clap c) c) :showoff :showoff :showoff :yahoo :yahoo :kicking

ขอบคุณครับ.......
เทียบได้กับยศอะไรครับ...สองดาวร้อยโทเหรอ....

..............................................................................................................................................

วันนี้กัดแผ่นหลังของปรี Aikido เริ่มเข้าที่ไม่น่าจะพลาดอีกแล้ว..... ;D ;D 
ผมปรับแต่งมันเข้าที่เข้าทางแล้วก็ทำงานได้เรียบดี..ไม่ปืดป้าดแบบไร้เหตูผล....นิ่มๆแต่ทันใจ...

จะพยายามทำแบบใจเย็นๆ... ;D ;D กำลังกัดตัวหนังสือหลังเครื่องได้ไปสองแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม, 2008, 09:35:03 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 02:32:33 PM »
ได้ black panel มาแล้วครับ...

• **
« ตอบกลับ #392 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 04:38:08 PM »
เหลือร้ายจริงๆ  เหล็กก็ได้ อลูก็ดี  ไม้ก็เยี่ยม  ต่อไปคงแกะสลักน้ำแข็งแล้วล่ะครับ ขึ้น5ดาวแน่นอน อิอิ :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 05:22:31 PM »
รูตรง phono ไม่ตรงป่าวคับ   :D

ออฟไลน์ Southern man

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 05:26:18 PM »
สงสัย ต้องฝากทำกล่อง บ้าง แล้วคราบ  (ฝากไปก่อน ยังไม่มีเอง) พี่  อยู่ที่ไหน หรอครับ  ;D ;D ;D
ที่อยู่ครับผม http://www.htg2.net/index.php?topic=52401.0

EE56

ออฟไลน์ happy_tube

• 2A3SE กะเขามั่ง
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 05:31:09 PM »
รับเจาะแท่นเมื่อไหร่
จะไปอุดหนุนครับ   d_d O0
You'll never diy alone.

• *
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 06:11:05 PM »
สงสัย ต้องฝากทำกล่อง บ้าง แล้วคราบ  (ฝากไปก่อน ยังไม่มีเอง) พี่  อยู่ที่ไหน หรอครับ  ;D ;D ;D

พี่เค้าอยู่ บ้านฉาง ระยองฮิ ครับ  ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #397 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 09:45:10 PM »
เหลือร้ายจริงๆ  เหล็กก็ได้ อลูก็ดี  ไม้ก็เยี่ยม  ต่อไปคงแกะสลักน้ำแข็งแล้วล่ะครับ ขึ้น5ดาวแน่นอน อิอิ :clap :clap :clap

;D ;D ;D    จตุคราม ลงบนหินอ่อนก็อยากทำครับ.....มั่วๆ...ไปเลื่อยๆครับ...

......................................

รูตรง phono ไม่ตรงป่าวคับ   :D

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 ตาดีจริงๆครับคุณป้อ...พอดีผมทำ spot drill แล้วใช้สว่านเจาะสว่างคงเหวี่ยงออก..ผลาดจนได้...ที่นี้ใช้ CNC คว้านเอาดีกว่า....

...................................................

กำลังทำ  Front  panel   ครับ  กำลัง Pocket ให้โวลุมฝังเข้าไปนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม, 2008, 10:06:25 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #398 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 09:51:10 PM »

รับเจาะแท่นเมื่อไหร่
จะไปอุดหนุนครับ   d_d O0

ผมก็ว่าจะรับทำเหมือนกันครับ...ลองส่งแบบมาดู  เป็นนิ้วนะครับ...

...........................................................................................................
ใช้โปรแกรมเก่าที่คุ้นเคย....เก่าแต่เราใช้ได้ก็ไม่เป็นไร... ;D ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 09:53:24 PM »
ไม่ใช้สว่านแล้วครับ ใช้ CNC คว้านเอา

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 09:58:36 PM »
เนียนมากครับ O0 O0 O0
ว่างเมื่อไรผมจะขอไปใช CNC ทำกล่อง CD Player แข่งกับของอาจารย์Mc รุ่น Mc CD-1 ซะหน่อย :secret :secret
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #401 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 10:21:36 PM »
ว่างเมื่อไรผมจะขอไปใช CNC ทำกล่อง CD Player แข่งกับของอาจารย์Mc รุ่น Mc CD-1 ซะหน่อย :secret :secret

ยินดีครับ..... :)

• **
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 05:37:00 PM »
ยินดีต้อนรับสู่หน้าที่ 9   หน้านี้ 5000 บาทครับ

ออฟไลน์ XMan

• E29CRZ
    • รับออกแบบแผ่น PCB สนใจติดต่อมาได้เลยครับ
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 05:19:31 PM »
ของผมเหลืออีกตั้งสองแกนเลยอ่ะ
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 09:43:04 PM »

ไงก็สู้ของฟรีไม่ได้หรอก  :whistling :whistling :whistling
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 08:44:28 AM »
สายโทรศัพท์ที่บ้านโดนรถสิบล้อเอาไปกินเข้าเน็ทไม่ได้..เหงามากเลยครับ... :cry2 :cry2
ทำปรี Aikido เกือบเสร็จแล้ว...

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 08:45:38 AM »
อีกรูป

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 08:47:15 AM »
เหลือเล่นกับไฟครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 08:50:17 AM »
ตอนออกแบบ Case คิดว่าจะใช้หม้อแปลงเทอรอยแต่ไปเห็นหม้อแปลงตัวนี้ไฟได้พอดีแต่มันสูงก็เลยต้องเจาะให้โพล่... :cry2 เดี๊ยวตัดแผ่นมาปิด

ด้านหลังครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม, 2008, 08:52:36 AM โดย JAY »

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 09:54:28 AM »
งดงามมากครับ :clap

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 10:43:46 AM »
งดงามมากครับ :clap

ขอบคุณครับคุณนายป้อ.....ตอนนี้กำลังคิดเรื่องค่า R ในวงจรอยู่ :) :)

ออฟไลน์ Aufklarung

• das Heimwerken.
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 10:45:29 AM »
โอ้ว สวยมากๆ  :D พร้อมรับออร์เดอร์หรือยังครับ  :whistling
die Aufklärung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ klär  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ
และเป็นชาว :D ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก :D ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30585.0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 01:36:34 PM »
โอ้ว สวยมากๆ  :D พร้อมรับออร์เดอร์หรือยังครับ  :whistling

ขอบคุณครับ....อะลูมิเนียมอย่างเดียวก็ปาเข้าไปพันแล้วครับ... :( :(

• **
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 03:51:03 PM »
เหมือนของจริงมากๆ :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap

« ตอบกลับ #414 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 10:25:28 PM »
สวัสดีครับพี่ผมเป็นสมาชิกใหม่อ่ะครับแต่แอบอ่านเว็ปนี้นานพอควร   พอดีเข้ามาเจอกระทู้ของพี่อ่ะครับเลยเข้ามาดูผมได้มีโอกาสทำงานเกี่นวกับเครื่องcncอ่ะครับ(ทำประมาณ5เดือนอ่ะครับ)พอดีได้งานใหม่ก่อนเลยออก  ส่วนหน้าที่ของผมคือคุมเครื่องอ่ะครับเขียนโปรแกรมง่ายบ้างเล็กน้อยเลยพอจะรู้เรื่องนี้บ้างอ่ะครับ  ส่วนโปรแกรมที่ในโรงงานเค้าใช้คือโปรแกรมมาสเตอร์แคมครับ ดอกที่ใช้เค้าเรียกกันหลายแบบถ้าเจาะรู้เค้าเรียกดอกดิว โดยจะต้องใช้ดอกเซ็นเตอร์ดิวเจาะนำร่องก่อน ส่วนดอกกัดเค้าเรียกเอ็นมิลครับเอาไว้เดินกัดชิ้นงาน ไม่นิยมใช้เจาะ   เครื่องที่พี่ทำผมว่าไกลเคียงเครื่องจริงนะครับเรียกว่าดีใช้ได้เลยอ่ะครับผมขอชมเลย(คิดได้ไง)จะขาดก็แต่ระบบน้ำหล่อเย็น  ระบบเปลี่ยนทูลอัตโนมัติ ขอคอมเม็นแค่นี้อ่ะครับ O0 O0 O0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #415 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 08:52:39 AM »
สวัสดีครับพี่ผมเป็นสมาชิกใหม่อ่ะครับแต่แอบอ่านเว็ปนี้นานพอควร   พอดีเข้ามาเจอกระทู้ของพี่อ่ะครับเลยเข้ามาดูผมได้มีโอกาสทำงานเกี่นวกับเครื่องcncอ่ะครับ(ทำประมาณ5เดือนอ่ะครับ)พอดีได้งานใหม่ก่อนเลยออก  ส่วนหน้าที่ของผมคือคุมเครื่องอ่ะครับเขียนโปรแกรมง่ายบ้างเล็กน้อยเลยพอจะรู้เรื่องนี้บ้างอ่ะครับ  ส่วนโปรแกรมที่ในโรงงานเค้าใช้คือโปรแกรมมาสเตอร์แคมครับ ดอกที่ใช้เค้าเรียกกันหลายแบบถ้าเจาะรู้เค้าเรียกดอกดิว โดยจะต้องใช้ดอกเซ็นเตอร์ดิวเจาะนำร่องก่อน ส่วนดอกกัดเค้าเรียกเอ็นมิลครับเอาไว้เดินกัดชิ้นงาน ไม่นิยมใช้เจาะ   เครื่องที่พี่ทำผมว่าไกลเคียงเครื่องจริงนะครับเรียกว่าดีใช้ได้เลยอ่ะครับผมขอชมเลย(คิดได้ไง)จะขาดก็แต่ระบบน้ำหล่อเย็น  ระบบเปลี่ยนทูลอัตโนมัติ ขอคอมเม็นแค่นี้อ่ะครับ O0 O0 O0

ยินดีมากครับที่มีผู้รู้เกี่ยวกับ CNC มาช่วยตอบอีกท่านหนึ่ง... :clap :clap โดยส่วนตัวผมไม่เคยทำงานกับ CNC มาก่อนเลยแต่ที่ทำงานบางแผนกมีเครื่องใช้อยู่แต่ราคาเป็นสิบล้าน..และเป็นเครื่องระบบปิดคือมีฝาครอบมีน้ำหล่อเย็นก็ได้ไปขอความรู้จากเจ้าหน้าที่เขาอยู่เสมอ...แต่เครื่องที่ผมเป็น CNC ROUTER คือเครื่องระบบเปิดครับ
แต่ก็ดัดแปลงมันให้กัดอะลูมิเนียมได้ด้วย..เรื่องโปรแกรมที่ใช้ควบคุมมันก็สำคัญมากครับ Mach3 ทำงานได้เรียบนุ่มนวล Kcam ทำงานได้ดีแต่ไม่เรียบเมื่อกัด file เดียวกันแต่ปัญหาน้อยกว่ามาก...ถ้าท่านใดคิดจะทำต้องศึกษาเรื่องนี้ด้วยครับ...และอยาคิดทำใหญ่ๆเป็นตัวแรก..อาจท้อได้ :shutup
งานแบบนี้ก็ใช้ CNC ได้
การใช้ลมระบายความร้อนก็พอได้ครับถ้าเป็นไม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2008, 08:55:41 AM โดย JAY »

• *
« ตอบกลับ #416 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 09:36:46 AM »
สวัสดีครับพี่ผมเป็นสมาชิกใหม่อ่ะครับแต่แอบอ่านเว็ปนี้นานพอควร   พอดีเข้ามาเจอกระทู้ของพี่อ่ะครับเลยเข้ามาดูผมได้มีโอกาสทำงานเกี่นวกับเครื่องcncอ่ะครับ(ทำประมาณ5เดือนอ่ะครับ)พอดีได้งานใหม่ก่อนเลยออก  ส่วนหน้าที่ของผมคือคุมเครื่องอ่ะครับเขียนโปรแกรมง่ายบ้างเล็กน้อยเลยพอจะรู้เรื่องนี้บ้างอ่ะครับ  ส่วนโปรแกรมที่ในโรงงานเค้าใช้คือโปรแกรมมาสเตอร์แคมครับ ดอกที่ใช้เค้าเรียกกันหลายแบบถ้าเจาะรู้เค้าเรียกดอกดิว โดยจะต้องใช้ดอกเซ็นเตอร์ดิวเจาะนำร่องก่อน ส่วนดอกกัดเค้าเรียกเอ็นมิลครับเอาไว้เดินกัดชิ้นงาน ไม่นิยมใช้เจาะ   เครื่องที่พี่ทำผมว่าไกลเคียงเครื่องจริงนะครับเรียกว่าดีใช้ได้เลยอ่ะครับผมขอชมเลย(คิดได้ไง)จะขาดก็แต่ระบบน้ำหล่อเย็น  ระบบเปลี่ยนทูลอัตโนมัติ ขอคอมเม็นแค่นี้อ่ะครับ O0 O0 O0

mastercam ผมก็ใช้งานอยู่ครับ แต่ใช้ยากนิดนึง มันมีลูกเล่นเยอะมากๆ มี ROUTER ด้วย แต่เครื่อง ROUTER ถ้าจะใส่ให้มันเปลี่ยน tool ได้ด้วยนี่คงอีกหลายหมื่นนะเนี่ย เครื่อง ROUTER ราคาไม่กี่หมื่นเหมาะกับทำงานเล็กๆเล่นๆ คงไม่ต้องลงทุนขนาดเครื่อง machining center ราคาเป็นล้านนะครับ แต่ถ้าทำได้ละก็ แจ่มเรยครับ tool 1 ปาด tool 2 center tool 3 เจาะ tool 4  tap เกลียว  :D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #417 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2008, 10:20:31 AM »
ขอบคุณนานป้อที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ........

...............................................................................................

ตอนนี้ผมกำลังเริ่มโปรเจ็คใหม่เครื่องที่อยากได้มากที่สุดครับ  CNC winding เอาไว้พันหม้อแปลง  กำลังหาข้อมูลอยู่ :) :)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #418 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2008, 10:23:04 AM »
ของนัก DIY ต่างประเทศ

ออฟไลน์ Aj

• *
  • Listen Music with Love
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2008, 10:33:08 AM »
Akido ของ คุณ Jay สวยมากๆครับ เป็น set กับ A-3 .....  0)] 0)] อยากฟังจังเลยครับ