ผู้เขียน หัวข้อ: CNC ROUTER CUTTING MACHINE - Now is rifle stocks made-  (อ่าน 613528 ครั้ง)

agogo

• บุคคลทั่วไป
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2008, 01:11:46 AM »
คุ้มค่าเหนื่อยแล้วครับ...ได้ป้ายบ้านเลขที่แล้ว.... c) c)
ติดตามมาตลอดครับ...เยี่ยมจริงๆ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
  • Total likes: 0
Re: CNC ROUTER CUTTING MACHINE
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2008, 09:35:27 AM »
ติดตามมาตลอดครับ...เยี่ยมจริงๆ
[/quote]

ขอบคุณครับ....ต่อไปคิดว่าจะทำเครื่อง CNC winding machine เอาไว้พัน OPT ครับ

รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2008, 08:06:12 PM »
CNC coil winder ของผมเสร็จก่อนแล้วครับคุณ Jay  c) c) d_d d_d

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2008, 10:19:02 PM »
CNC coil winder ของผมเสร็จก่อนแล้วครับคุณ Jay  c) c) d_d d_d

สุดยอดเลยครับ....ใช้งานได้ดีมะครับ...
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2008, 10:28:46 PM »
ทดลองพันโดยใช้เอ็นตกปลา ผลได้ไม่เลวครับ ผมคิดว่าน่าจะต้องย้ายตัวเรียงเส้นเข้าไปให้ไกล้ bobbin ให้มากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ magneto

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2008, 09:44:58 AM »

:clap :clap :clap แจ่มเลยครับ

ถ้าเพิ่มจุดยึดโดยใส่ตลับลูกปืนอีก 1 จุด(ที่วงไว้) คงจะทำให้แรงตึงลวดสม่ำเสมอขึ้นพอสมควรเลยนะครับ

แล้วในส่วนของโปรแกรมเซ็ทยากไหมครับ  :)

ออฟไลน์ tewmax

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2008, 09:49:48 AM »
ผลงานน่าทึ่งจริงๆ นับถือๆ เรียนถามคุณ jay และคุณDIY Project seeker เกี่ยวกับ stepper motor หน่อยครับ  motor ที่ใช้เป็น uni polar ใช่มั๊ยครับ แล้ว step ละกี่องศาครับ ผมจะลองใช้ microcontroller 89C51 ตัวนี้แทนครับเรื่องกลไกลไม่ค่อยกระดิกเลย ;D จะคอยดูแบบอย่างไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2008, 09:43:46 AM โดย tewmax »
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2008, 12:41:37 PM »
ผลงานน่าทึ่งจริงๆ นับถือๆ เรียนถามคุณ jay และคุณ Project seeker เกี่ยวกับ stepper motor หน่อยครับ  motor ที่ใช้เป็น uni polar ใช่มั๊ยครับ แล้ว step ละกี่องศาครับ ผมจะลองใช้ microcontroller 89C51 ตัวนี้แทนครับเรื่องกลไกลไม่ค่อยกระดิกเลย ;D จะคอยดูแบบอย่างไปเรื่อยๆ

ของผมที่ใช้เดิมเป็น uni polar แต่ผมมาแก้เป็น bipolar เนื่องจากทำไดร์ฟเป็น bipolar ครับ 200 step/turn อยากหาตัวใหม่ครับ...
ผมกำลังคิดจะทำตัวนี้ไม่ทราบเคยเห็นสกรูที่ผมทำเครื่องหมายไว้ที่บ้านหม้อบ้างมะครับ...

ออฟไลน์ tewmax

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2008, 01:29:18 PM »
อ้างถึง
[
ของผมที่ใช้เดิมเป็น uni polar แต่ผมมาแก้เป็น bipolar เนื่องจากทำไดร์ฟเป็น bipolar ครับ 200 step/turn อยากหาตัวใหม่ครับ...
ผมกำลังคิดจะทำตัวนี้ไม่ทราบเคยเห็นสกรูที่ผมทำเครื่องหมายไว้ที่บ้านหม้อบ้างมะครับ.../quote]

ขอบคุณครับ ถ้าไปบ้านหม้อจะมองๆให้ครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2008, 09:00:13 PM »

:clap :clap :clap แจ่มเลยครับ

ถ้าเพิ่มจุดยึดโดยใส่ตลับลูกปืนอีก 1 จุด(ที่วงไว้) คงจะทำให้แรงตึงลวดสม่ำเสมอขึ้นพอสมควรเลยนะครับ

แล้วในส่วนของโปรแกรมเซ็ทยากไหมครับ  :)

ขอบคุณที่แนะนำครับคุณ magneto เกลียวตัวนี้ไม่ทำให้ตัวดึงลวดแกว่งครับ มันแค่ทำหน้าที่ขับหน้าหลังเท่านั้นครับ แต่ถ้าเหมือนผมไม่ยึดฝั่งท้าย เวลามันเดินมาไกล้มอเตอร์ ด้านท้ายที่ไม่ได้ยึดกับอะไรจะแกว่งตัวค่อนข้างมาก แต่ตัวจัดลวดไม่เป็นไรครับ ไว้ทำเสร็จสมบูรณ์แล้วจะปรับปรุงตามที่แนะนำครับ
เกี่ยวกับโปรแกรม เซ็ทไม่ยากครับ เพียงแต่ต้องดัดแปลงการใช้งานนิดหน่อยครับ
เดี๋ยวผมจะทดลองพัน choke ให้คุณอุ๋ยเป็นหนูลองยาก่อนครับ  ;)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2008, 08:50:49 PM »
คุณ DIY Project Seeker  ได้ตัดแท่นแอมป์แบบประสานกันแบบนี้หรือยังครับ...ผมว่าจะลองพรุ้งนี้...

ออฟไลน์ หลอดกาแฟ

• นกน้อยทำรังแต่พอตัว
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2008, 09:15:49 PM »
 O0 O0 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2008, 09:49:00 PM »
คุณ DIY Project Seeker  ได้ตัดแท่นแอมป์แบบประสานกันแบบนี้หรือยังครับ...ผมว่าจะลองพรุ้งนี้...

เคยทำนานแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ  O0 O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์, 2008, 09:57:17 PM โดย DIY Project Seeker »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2008, 08:58:42 PM »

เคยทำนานแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ  O0 O0 O0

ผมเอามั่งครับ....ใช้ไม้แดงปาเก้..มันแข็งมากๆ...เร้าเต้อร์แทบกระอักเลือด.... :cry2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์, 2008, 09:16:46 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2008, 09:00:02 PM »
เครื่องที่ใช้แบรื้งแบบนี้ดีอย่างครับไม่กลัวเศษวัสดุเข้าไปติด c) c)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2008, 09:28:05 PM »
วันนี้ผมเริ่มทำชิ้นส่วนแกน Z ใหม่เนื่องจากต้องการพื้นที่ตัดแกน Y ให้ได้มากขึ้นตัวแกน Z ต้องเล็กลงครับ...น่าจะเพิ่มขึ้นมาสักห้าเซ็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์, 2008, 09:30:24 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ louis cm

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 09:19:48 AM »
สวัสดีครับทุกท่านผมติดตามกระทู้นี้มาสักพักแล้วครับ มีความสนใจ เครื่องCNC แบบDIY ครับ น่าทึ่งมากครับ

ผมเองซื้อมาใช้เครื่องหนึ่งครับ ทำงานเกี่ยวกับงานป้าย งานศิลป์ครับ

รบวนขอข้อมูล การ DIY cnc ด้วยครับ

* อยากทราบ ว่าการสร้าง แบรื้ง, โต๊ะ CNC ,การติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆ  แกนX,Y,Z  ทำอย่างไรถึงออกมาเที่ยงตรงครับ

* ตัววงจรถ้าใช้งานต่อเนื่องนานๆ (ประมาณ3-4 ชม) จะมีผลข้างเคียงหรือเปล่าครับ เครื่องของผมที่ซื้อมา
ทำไหมถึงมีอะไรต่ออะไรมากมายเหลื่อเกิน  แปลกใจครับ

(มีความรู้ด้านอิเล็ก น้อยครับ )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2008, 08:01:20 PM »
สวัสดีครับทุกท่านผมติดตามกระทู้นี้มาสักพักแล้วครับ มีความสนใจ เครื่องCNC แบบDIY ครับ น่าทึ่งมากครับ

ผมเองซื้อมาใช้เครื่องหนึ่งครับ ทำงานเกี่ยวกับงานป้าย งานศิลป์ครับ

รบวนขอข้อมูล การ DIY cnc ด้วยครับ

* อยากทราบ ว่าการสร้าง แบรื้ง, โต๊ะ CNC ,การติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆ  แกนX,Y,Z  ทำอย่างไรถึงออกมาเที่ยงตรงครับ

* ตัววงจรถ้าใช้งานต่อเนื่องนานๆ (ประมาณ3-4 ชม) จะมีผลข้างเคียงหรือเปล่าครับ เครื่องของผมที่ซื้อมา
ทำไหมถึงมีอะไรต่ออะไรมากมายเหลื่อเกิน  แปลกใจครับ

(มีความรู้ด้านอิเล็ก น้อยครับ )

ขอบคุณครับ

ความเที่ยงตรงคงแบบที่เขาขายสำเร็จน่าจะดีกว่าครับ..แต่แบบที่ผมทำมันออกแบบให้ปรับได้
ของผมมันทำงานช้ากัดทีห้าชม.ก็มี ยังไม่เป็นไรครับ...
คุณ  louis cm  เอางานมาโชว์ให้ดูหน่อยซิครับ......

..............................................................
ผมพยายามที่จะลง Mash3  ล้มเหลวครับมันinstall ไม่ผ่าน :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2008, 08:03:15 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ sawasdee

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2008, 09:08:55 PM »
เรื่องความเก่งและทักษะในการ apply อุปกรณ์ต่างๆมาใช้นี่ยอมรับเลยครับ...สุดยอด O0 O0 O0

แต่ที่ต้องชมอีกอย่าง...คือความขยัน O0...ซึ่งสิ่งนี้ผมไม่ค่อยจะมีเลย ;D .....นิ่งเป็นหลับ ขยับเป็นจิบ ;D ;D ;D
กุลวัฒน์ พรหมสถิต 4/222 ม.สหกรณ์4 ซ.11 คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม. 10240
Phone 0956378674

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2008, 09:11:50 PM »
อ้อ...ลืมไป ถ้า prototype เสร็จสมบูรณ์แล้ว...น่าจะผลิตออกมาจำหน่ายนะครับ คงลดการนำเข้าได้บ้างไม่มากก็น้อย

niche market นี่แหละ เจาะตลาดง่ายครับ...เอาใจช่วย :)
กุลวัฒน์ พรหมสถิต 4/222 ม.สหกรณ์4 ซ.11 คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม. 10240

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 10:42:21 PM »
เรื่องความเก่งและทักษะในการ apply อุปกรณ์ต่างๆมาใช้นี่ยอมรับเลยครับ...สุดยอด O0 O0 O0

แต่ที่ต้องชมอีกอย่าง...คือความขยัน O0...ซึ่งสิ่งนี้ผมไม่ค่อยจะมีเลย ;D .....นิ่งเป็นหลับ ขยับเป็นจิบ ;D ;D ;D
อ้อ...ลืมไป ถ้า prototype เสร็จสมบูรณ์แล้ว...น่าจะผลิตออกมาจำหน่ายนะครับ คงลดการนำเข้าได้บ้างไม่มากก็น้อย

niche market นี่แหละ เจาะตลาดง่ายครับ...เอาใจช่วย :)

ขอบคุณครับ...ผมก็กำลังใช้เครื่องนี้สร้างชิ้นส่วนตัวต่อไปครับ...กำลังสนุกเอาแบบไม้ก่อน...ต่อไปคิดว่าจะกัดอลูมิเนียม

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2008, 09:39:37 AM »
คุณ Jay ครับ
ทุกวันนี้ผมใช้หัว endmill แบบ carbine ตัดอลูมิเนียมได้สบายครับ เวลาตัดผมจะใช้น้ำมันหล่อลื่นเลี้ยงไว้ตลอดครับ มายืนยันว่าใช้ได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2008, 05:58:37 PM »
ทุกวันนี้ผมใช้หัว endmill แบบ carbine ตัดอลูมิเนียมได้สบายครับ เวลาตัดผมจะใช้น้ำมันหล่อลื่นเลี้ยงไว้ตลอดครับ มายืนยันว่าใช้ได้ครับ  ;)

ขอบคุณครับ....จะลองหามาทำดู..... :clap

แต่วันนี้ขอทำของไปเยี่ยมเพื่อซื้อบ้านใหม่ก่อน

เสียดาย..ทำไมไม่คิดทำเครื่องใหญ่ซะตั้งแต่แรก..ไม้ด้านหลังจะได้เข้าได้...ตัดทับหลังนารายณ์..ได้เลยนะครับ... 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม, 2008, 06:10:34 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ Ra-KMUTT

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2008, 12:26:15 AM »

:secret :secret :secret
ผมแนะนำนะครับ  ว่าปกติ การใช้ endmill แบบ carbide กับอลูมิเนียม จะไม่เป็นผลดีต่ออายุของดอกเอ็นมิลนะครับ เพราะจำทำให้สึกหรอไว
เนี่องจากปกติอลูมิเนียมเป็นวัสดุอ่อน จะทำให้คมตัดสึกหรอไวมาก เนี่องมาจากพวก endmill แบบ carbide จะมีมุมการคายเศษที่น้อย
เอ็นมิลที่ใช้ตัดเฉือนอลูมิเนียมแล้วจะต้องมีมุมคายเศบที่มากเพราะวัสดุอ่อนจำเป็นต้องมีมุมคายมากๆทำให้คายเศษได้ไวซึ่งถ้ามุมคายน้อยๆ 
จะทำให้เกิดการสึกหรอสูงกว่าการใช้กัดเหล็กอีกครับ  ปกติเรามักจะใช้ จำพวก เอ็นมิลไฮสปีดแล้วก็เป็นพวกสองคมจะทำงานได้ดีกว่าครับ
แล้วก็เวลาตัดเฉือนก็ให้ทำการตัดเฉือนแบบ up cut  หรือที่บางคนเรียกว่าป้อนงานสวนมีด เพราะจะทำให้ได้ผิวที่ดีกว่า   
ความเร็วตัดก็อยู่ที่ประมาณ 150-200 m/min  แล้วก็ใช้สารหล่อลื่น เป็นจำพวกน้ำมันก๊าดครับ หรือไม่ก็ wd40  รับรองเนียน  พวกน้ำมันเครื่องหนึดไปครับ

:secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2008, 11:29:26 AM »

ผมแนะนำนะครับ  ว่าปกติ การใช้ endmill แบบ carbide กับอลูมิเนียม จะไม่เป็นผลดีต่ออายุของดอกเอ็นมิลนะครับ เพราะจำทำให้สึกหรอไว
เนี่องจากปกติอลูมิเนียมเป็นวัสดุอ่อน จะทำให้คมตัดสึกหรอไวมาก เนี่องมาจากพวก endmill แบบ carbide จะมีมุมการคายเศษที่น้อย
เอ็นมิลที่ใช้ตัดเฉือนอลูมิเนียมแล้วจะต้องมีมุมคายเศบที่มากเพราะวัสดุอ่อนจำเป็นต้องมีมุมคายมากๆทำให้คายเศษได้ไวซึ่งถ้ามุมคายน้อยๆ 
จะทำให้เกิดการสึกหรอสูงกว่าการใช้กัดเหล็กอีกครับ  ปกติเรามักจะใช้ จำพวก เอ็นมิลไฮสปีดแล้วก็เป็นพวกสองคมจะทำงานได้ดีกว่าครับ
แล้วก็เวลาตัดเฉือนก็ให้ทำการตัดเฉือนแบบ up cut  หรือที่บางคนเรียกว่าป้อนงานสวนมีด เพราะจะทำให้ได้ผิวที่ดีกว่า   
ความเร็วตัดก็อยู่ที่ประมาณ 150-200 m/min  แล้วก็ใช้สารหล่อลื่น เป็นจำพวกน้ำมันก๊าดครับ หรือไม่ก็ wd40  รับรองเนียน  พวกน้ำมันเครื่องหนึดไปครับ

:secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret :secret

คนรู้จริงมาแล้วครับ  c) c) c) ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ   :)

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2008, 11:42:58 AM »
ใช้โปรแกรมอะไรทำแบบขึ้นมาครับ  แล้วหลังจากนั้นเอาไฟล์ที่สร้างแบบขึ้นมาไปเข้าโปรแกรม k cam เพื่อแปลงเป็น จีโค๊ท แล้วจึงสั่งกัดใช่หรือเปล่า ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2008, 10:11:10 PM »
ใช้โปรแกรมอะไรทำแบบขึ้นมาครับ  แล้วหลังจากนั้นเอาไฟล์ที่สร้างแบบขึ้นมาไปเข้าโปรแกรม k cam เพื่อแปลงเป็น จีโค๊ท แล้วจึงสั่งกัดใช่หรือเปล่า ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า

ผมใช้พวก อาร์ทแคม ในงานอาร์ทและ มาสเตอร์แคมสำหรับงาน CAD  มันจะเปลี่ยนแบบเป็น G-Code เลย Kcam แค่คอลโทลเครื่องครับ..

............................................................................................................................

วันนี้จะทำเคส Phono 12SL7 ครับเทียบกับที่ใช้อยู่คือ 6922 
ไม้ขนุนตัดง่ายกว่าไม้แดงเยอะเลย ;D ;D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2008, 06:49:21 PM »
พอขัดหน่อยก็ดูได้นะครับ.... :)

ออฟไลน์ Ultra 2

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2008, 10:02:47 PM »
 O0 O0เยี่ยมยอดมากครับ คุณJAY
จะรอชมผลงานเครื่องถัดไปครับ
Power isn't happiness

ออฟไลน์ YOD

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2008, 11:56:30 PM »

ออฟไลน์ YOD

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2008, 12:02:25 AM »
ขอความรู้คุณRa-KMUTT หน่อยครับเรื่องการเลือกชนิดดอกกัดแบบต่างๆนะครับ มีข้อมูลที่ไหนบ้างครับ Y]
ไม่ได้เข้ามาดูนาน ของคุณJayใช้งานได้ดีมากๆเลยนะครับ ต่อไปต้องกัดแบบ3Dแน่ๆเลย O0 O0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2008, 09:47:57 PM »
ไม่ได้เข้ามาดูนาน ของคุณJayใช้งานได้ดีมากๆเลยนะครับ ต่อไปต้องกัดแบบ3Dแน่ๆเลย O0 O0

......................................................................................

ขอบคุณครับคุณ YOD  ตัวนี้เล็กเกินไปสำหรับงานที่อยากทำครับกำลังคิดจะทำตัวใหม่.....ให้มันตัดกีต้าร์ได้ทำกล่องแอมป์ได้และป้ายขนาดใหญ่และที่สำคัญลำโพงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม, 2008, 09:50:23 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ YOD

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 01:20:06 AM »
อะไรๆก็อยากทำเหมือนกันล่ะครับ ช่วงนี้ติดอยู่อย่างเดี่ยวละครับ เงิน เงิน เงิน แล้วก็เงิน N] N] เอาตัวใหญ่นะครับ 120X240 Cmm ตัดไม้ได้ 1 แผ่น Y] Y] Y] O0 O0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 10:53:30 AM »
พอดีมีพี่ที่นับถือขึ้นบ้านใหม่บ้านเขาเป็นบ้านไม้และอยากได้ทับหลังนารายณ์ติดบ้าน.....ผมก็เลยตัดสินใจจะทำ Machmate 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2008, 07:41:11 PM โดย JAY »

agogo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 07:05:36 PM »
พอดีมีพี่ที่นับถือขึ้นบ้านใหม่บ้านเขาเป็นบ้านไม้และอยากได้ทับหลังนารายณ์ติดบ้าน..แกบอกว่าถ้าทำได้จะยกหลอดที่เก็บสะสมมาให้ไปดูแลแทน...ผมก็เลยตัดสินใจจะทำ Machmate  :(  จะได้หลอดหรือจะลมใสก็งานนี้หละครับ 
เอาใจช่วยครับ...จะติดตามไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 07:50:20 PM »
เอาใจช่วยครับ...จะติดตามไปเรื่อยๆครับ
[/quote]

ขอบคุณครับวันนี้ลางานว่าจะเข้า กทม.ไปหาของพอดีฝนตกหนักเลย อด....ก็เลยไปหาไม้มาทำ Acoustic Board ให้ห้องฟัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2008, 07:55:46 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 1
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 07:55:27 PM »
ขอบคุณครับวันนี้ลางานว่าจะเข้า กทม.ไปหาของพอดีฝนตกหนักเลย อด....ก็เลยไปหาไม้มาทำ Acoustic ให้ห้องฟัง...

สำเร็จแล้วเหรอครับ  O0                        ทำ Acoustic ห้องฟัง  ใช้ไม้อะไรทำครับ
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 08:06:28 PM »

สำเร็จแล้วเหรอครับ  O0                        ทำ Acoustic ห้องฟัง  ใช้ไม้อะไรทำครับ

ไม้ลังนี้หละครับแถวบ้านมีเยอะหน้า10 หนานิ้ว...
เจ้านีก็ทำสวยแต่ผมต้องการให้มันซับเสียงก็เลยทำเป็นล่อง

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 09:11:27 PM »
เนื่องจากไม้มันอ่อนครับไฟเลยไหม้ก่อนที่มันจะเสร็จ...ไปกินข้าวแป็บเรียว :cry2 :cry2  นี้คือข้อเสียของ CNC ที่ใช้ Feed screw ครับทำงานช้าทำให้ชิ้นงานเกิดความร้อนสูง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2008, 09:13:03 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 09:18:47 PM »
เอาพัดลมเป่าไปด้วย  :whistling :whistling :whistling
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2008, 09:28:03 PM »
เอาพัดลมเป่าไปด้วย  :whistling :whistling :whistling

ใช่ครับผมเป่าพัดลมด้วย..จารแม๊ค..แต่มันกัดลึก 10mm ขี้ไม้มันไม่ออกมาตอนไปอยู่ช่วงกลางงานเลย.... :blowup

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2008, 10:57:43 PM »
วันนี้ไปจ่ายตลาดที่ กทม. มาครับ...ทีแรกว่าจะทำ Machmate แต่คิดอีกทีมัน too big และเป็นงานเหล็กที่ผมไม่เคยทำ..เลยหักลำเป็นงานที่ละเอียดขึ้นและให้มีขนาดที่คิดว่าใช้ได้จริง...เล่นเอากระเป่าฉีกเลยคร้าบ...

ผมเดินไปคิดไปฟังแม่บ้านบนไป...ได้ของอย่างที่เห็นครับ... :(
ตัวนี้ผมใช้ส่วนประกอบมาตฐานเพราะจะเอาไว่ทำงาน CAD และกัดพวกโลหะอ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม, 2008, 11:17:24 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2008, 03:18:43 PM »
แก้ไขเอามั่วๆครับ.... ;D ;D

ออฟไลน์ นายป้อ

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2008, 05:33:52 PM »
แจ่มมากครับพี่ แต่ที่ทามงานผมมี cnc อยู่ 10 เครื่องละ เจออยู่ทุกวัน ถ้าจะทำคงไม่ไหวอิอิ แต่เห็นความพยายามของพี่แร้วนับถือเรยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม, 2008, 05:35:51 PM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 09:31:18 PM »
แจ่มมากครับพี่ แต่ที่ทามงานผมมี cnc อยู่ 10 เครื่องละ เจออยู่ทุกวัน ถ้าจะทำคงไม่ไหวอิอิ แต่เห็นความพยายามของพี่แร้วนับถือเรยครับ

ขอบคุณครับคุณป้อ...เขาใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับขอก๊อบหน่อย 2f 2f

.............................................................................................................

วันนี้กัดอะลูมิเนียมครั้งแรกครับไม่อยากเลยไม่มีฝุ่นให้เหม็นเหมือนไม้อีกต่างหาก...ผมกัดเบ้าแบริ่งมอเตอร์แกน Z ให้ CNC ตัวใหม่

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 11:11:08 PM »
 O0 O0 O0

เยี่ยมมากๆครับ :)

ติดตามดูอยู่เรื่อยๆ :D

คุณ jay เคยลองใช้ดอกเล็กๆในลักษณะ engraving พวก front/back panel ของพวก amplifier บ้างหรือยังครับ

ขอชมรูปหน่อย :)

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 11:28:45 PM »

O0 O0 O0

เยี่ยมมากๆครับ :)

ติดตามดูอยู่เรื่อยๆ :D

คุณ jay เคยลองใช้ดอกเล็กๆในลักษณะ engraving พวก front/back panel ของพวก amplifier บ้างหรือยังครับ

ขอชมรูปหน่อย :)

ยังเลยครับ กำลังจะทำกับแอมป์ตัวใหม่ได้เรื่องยังไงจะเอามาอวด.. :wiggle

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2008, 12:26:49 PM »

ขอบคุณครับคุณป้อ...เขาใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับขอก๊อบหน่อย 2f 2f

.............................................................................................................

วันนี้กัดอะลูมิเนียมครั้งแรกครับไม่อยากเลยไม่มีฝุ่นให้เหม็นเหมือนไม้อีกต่างหาก...ผมกัดเบ้าแบริ่งมอเตอร์แกน Z ให้ CNC ตัวใหม่

ปกติผมใช้ mastercam กำหนดเป็น G code อ่ะครับ แต่ของพี่นี่กำหนดจุด ref ยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ra-KMUTT

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2008, 08:33:12 PM »
ขอความรู้คุณRa-KMUTT หน่อยครับเรื่องการเลือกชนิดดอกกัดแบบต่างๆนะครับ มีข้อมูลที่ไหนบ้างครับ Y]

ขอโทษด้วยครับพอดีไม่ได้เข้ามาหลายวันพอดีติดสอบ เรื่องเอ็นมิลคงต้องรอนิดนะครับตำราละเอียดๆจะอยุ่ทีบ้านไว้กลับบ้านก่อนครับ
จะสแกนมาให้อ่านกันครับ  :victory :victory :victory :victory :victory :victory

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2008, 09:18:26 PM »

ปกติผมใช้ mastercam กำหนดเป็น G code อ่ะครับ แต่ของพี่นี่กำหนดจุด ref ยังไงอ่ะครับ

ผมกำหนดจุดอ้างอิงผิดไป 0.2 มิลครับใช้ไม่ได้ :cry2 :cry2 ซื้อมาตั้ง450บาทใช้ได้แค่แท่งเลสกับลูกปืน.... :( :(  ตัวนี้กะว่าให้ใช้ได้ดีๆเลยต้องเน้นหน่อยครับ
ทำเองดีกว่า ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2008, 09:59:44 PM โดย JAY »

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2008, 08:31:52 AM »
คุณ Ra-KMUTT ขอด้วยครับ  :clap พอดีจบอิเล็คแต่มาทำงานกลโรงงานอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม, 2008, 08:34:38 AM โดย นายป้อ »

ออฟไลน์ XMan

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2008, 01:54:35 PM »
ขอถามคุณ JAY หน่อยครับ ตอนนี้ผมลองทำตัว drive ที่ใช้ L297 กับ L298 ดูโดยอาศัยตัวอย่างจาก Driver ของคุณ Jay ดู แล้วพอลองต่อ ปรากฏว่าที่ตัวมอเตอร์มีเสียงคล้ายๆจะหมุนแต่ดันไม่หมุน แกนล็อกแน่น (ลองด้วย Sample ใน KCAM) เลยอยากถามว่า ใน KCAM เราต้องปรับอะไรเพิ่มเติมเพื่อให้มอเตอร์หมุนหรือปล่าวครับ
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2008, 09:16:32 PM »
ลองตามนี้ดูนะครับ...

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2008, 10:09:57 PM »
ได้แกน Z ตัวใหม่แล้วครับ.... c) c)

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2008, 10:19:45 PM »
ผมลองปรับตามที่คุณ JAY บอกแล้วก็ยังไม่เวิร์ก อาการเหมือนเดิมเลยครับ เลยสงสัยว่า ผมจะต่อเฟสของมอเตอร์ผิดหรือปล่าว step ที่ใช้ เป็นของ Vexta รุ่น C6244-9212K คอนเน็กชั่นของมันเป็นตามในรูปที่แบบมาครับ เป็นตามรูป กลาง บนครับ ถ้าผมจะโพส สเคเมติกที่เขียนไว้จะเป็นไรไหมครับ?

รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2008, 10:33:41 PM »
ขั้วกลางไม่ใช้ครับไดฟร์ที่ทำเป็นแบบ bipolar ถ้าจะกลับทางหมุนให้กลับขัวแค่ข้างเดียวเช่น 1,3  หรือ 4,6

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2008, 03:49:03 AM »
ขบอคุณครับ ตอนนี้เกือบเวิร์กและ ทีแรกไม่ได้ไปตั้งค่าของแต่ละขาบน KCAM เลยทำให้มันไม่ทำงาน แต่พอแก้ได้ ก็ติดตรงที่แกน Z มันไม่หมุน ขยับกึกสองกึกเอง แล้วหยุด ทั้งๆที่ตัวเลขแกน Z เดี๋ยวคืนนี้ขอนอนก่อนล่ะครับ ไม่น่าเสียค่าโง่นอนดึกเลยเรา เส้นผมบังภูเขา

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2008, 11:32:07 PM »
มารายงานความคืบหน้า ขอบคุณ คุณ JAY อีกทีครับ ตอนนี้บอร์ด Drive เวิร์กแล้ว เป็นที่การปรับตั้งค่าของพอร์ตขนานในคอมจริงๆด้วย นั่งงงตั้งนาน

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2008, 11:44:49 PM »
ยินดีด้วยครับ...เอารูปมาให้ดูด้วยซิ :clap

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2008, 01:19:48 AM »
มือใหม่เพิ่งเคยออกแบบครับ มีจั้มเปอร์อยู่เกือบสิบตัว เอาไว้จะทำตัวที่สองค่อยแก้ไขอีกนิดหน่อย