ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูมาแล้วครับ...Kingdom of Heaven  (อ่าน 4266 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
ไปดูมาแล้วครับ...Kingdom of Heaven
« เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2005, 05:16:36 PM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน เพิ่งดูจบมาเดี๋ยวนี้เอง วันนี้คนเยอะมากครับ ฝ่าแหวกคลื่นฝูงชนเกือบตาย ??? คงเป็นเพราะวันหยุดพิเศษด้วยครับ หลายๆครอบครัวพากันไปพักผ่อนด้วยการดูหนัง

kingdom of heaven เป็นเรื่องราวของช่างตีเหล็กคนนึงที่สูญเสียภรรยากับลูกไป วันนึงได้มีคนไปตามหาเขา และแล้วชีวิตของเขาต้องถูกดึงเข้าสู่สงครามศาสนาในดินแดนศักดิ์สิทธิ์ เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามเองครับ

ความรู้สึกของผมกับหนังเรื่องนี้

เป็นหนังฟอร์มยักษ์เรื่องล่าสุดของริดลี่ย์ สก็อต ผู้กำกับ แกรดิเอเตอร์ แบล็คฮอว์กดาวน์ มาถึงเรื่องนี้ก็ทำหนังตามสไตล์ถนัดของเขาครับ เล่าเรื่องราวของกลุ่มคน ที่เกิดขึ้นในประวัติศาสตร์ ผมว่าเขาเป็นผู้กำกับ หนึ่งในฮอลิวู๊ดที่ทำหนังประเภทนี้ได้เก่งมากคนนึงเลยทีเดียว

แต่พอมาถึงหนังเรื่องนี้ จุดด้อยข้อแรกที่เป็นความคิดส่วนตัวของผมก็คือ หนังค่อนข้างจะอิงประวัติศาสตร์มากไป ทำให้ดูยากไปหน่อย หลายคนอาจจะงง ( หรือบางคนอาจจะไม่รู้เรื่องเลยก็มี ) ทำให้ในด้านของความบันเทิงดูจะลดลงไป ผมเดินออกโรงมา ได้ยินกลุ่มวัยรุ่นกลุ่มใหญ่พูดคุยกัน บอกว่าหนังอะไรไม่รู้ ไม่เห็นสนุกเลย ( หนังสนุกกับหนังดีแตกต่างกันนะครับ ) หนังเรื่องนี้โอนเอนไปทางอย่างหลังมากกว่าอย่างแรก

การเดินเรื่องค่อนข้างจะอืดเหมือนกัน ทำให้หนังมีความยาวมากกว่าหนังธรรมดาทั่วไปพอสมควร ( ก่อนดูก็ควรเข้าห้องน้ำห้องท่าไว้ให้เรียบร้อยนะครับ ) ความน่าติดตามก็ไม่ถือว่าเด่นนัก ( ผมว่ากราดิเอเตอร์น่าติดตามกว่าเยอะ ) รวมไปถึงอารมณ์ร่วมของคนดู ในการลุ้นเหตุการณ์ต่างๆในตัวหนัง ส่งผลให้หนังดูเนือยๆ เป็นหนังดูเรื่อยๆไปซะงั้น

ส่วนที่ดีของหนังก็คือ ฉากต่างๆทำได้ดี ฉากรบ ฉากต่อสู้ เรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับสงครามศาสนาในครั้งนี้ อาจจะให้ความรู้กับใครบางคนได้ครับ

ออแลนโด บลูม เล่นได้แบบพอใช้ คาแรกเตอร์ผมว่ามาแนวๆกับ อเล็กซานเดอร์ ที่โคลินฟาเรล เคยเล่นเลย เรื่องนี้มามาดเข้มครับ ผิดกับทรอยแบบคนละคน

สรุป หนังให้ความบันเทิงน้อยไปนิด อิงเรื่องราวประวัติศาสตร์ ถ้าท่านชอบดูหนังแนวนี้ อาจจะถูกใจครับ แต่ถ้าไปตามหาความบันเทิง ผมว่ารอเช่ามาดูดีกว่า ผมให้ 8 คะแนนครับ

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
Re: ไปดูมาแล้วครับ...Kingdom of Heaven
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2005, 06:17:47 PM »
จากที่อ่านจาก คุณ โต้ง สงกะสัยจะเหมือน อเล็กซานเดอร์ ที่หนังอืดมากถึงแม้จะยิ่งใหญ่แต่ดูแล้วไม่มันส์ ครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: ไปดูมาแล้วครับ...Kingdom of Heaven
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2005, 07:20:17 PM »
คงต่างจาก Troy นะคับ

Troy เน้นไปที่ความสนุก อลังกาล และตื่นเต้น ... มากกว่าที่จะเน้นให้เหมือนในหนังสือ อ่ะคับบบ  :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2005, 12:48:34 PM »
ถ้าเทียบหนังเรื่องนี้กับอเล็กซานเดอร์ ผมว่าเรื่องนี้ยังมีภาษีดีกว่านิดหน่อยครับ ไม่ถึงกะอืดเป็นเรือเกลืออย่างอเล็กซานเดอร์ ที่ดูแล้วจะเผลอหลับลูกเดียว

แต่ถ้าเทียบกับ troy แล้ว ผมว่า troy กินขาดครับ troy เด่นมากตรงตัวนักแสดง ผมชอบ แบรดพิต กะอีริค บาน่าครับ เล่นได้เด่นจริงๆ รวมไปถึงด้านอื่นๆก็ทำได้อย่างลงตัว

ปล.เมื่อวานเพิ่งได้เห็นตัวอย่างเต็มๆของ War of the Worlds ครับ ระทึกสุดๆ แต่ในตัวอย่างไม่ยักกะโชว์ตัวหุ่นยนต์ให้เห็นเลย ยิ่งกระตุ้นความอยากดูครับ นับวันรอแล้ว

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2005, 01:58:01 PM »
แต่อย่างที่บอกอ่ะคับ .. Troy ดูหนังแล้ว อ่านหนังสือด้วย ... จะหงุดหงิดกับหนังมากเลย อุๆๆๆ

ตอนนี้รอ อีปิ๊3 คับ ... คนที่ได้รับเชิญไปดูก่อนบอกว่าเศร้าระดับ โรมิโอ แอนด์ จูเลียด เลยนะเนี่ยย  :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Ultra 2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2005, 05:52:02 PM »
ผมว่าจะไปดูวันอาทิตย์นี้ แต่แฟนอยากดู เจ็ท ลี ก็ไม่รู้ว่าผมจะได้ดูเรื่องไหน เพิ่งดู xxx2 next level ผมว่าหนังเว่อร์เกินจริงไปหน่อย เลยรู้สึกผิดหวังนิดๆ
ไม่เป็นไรผมรอดู star war III อยู่ แต่เดือนหน้านี้ มีแต่โปรแกรมเยอะมาก ไหนจะ bat man อีก 
Power isn't happiness