ผู้เขียน หัวข้อ: Amp หลอด วางใกล้ Plasma ,LCD ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 1313 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. One

Amp หลอด วางใกล้ Plasma ,LCD ได้หรือไม่ครับ
« เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2007, 03:45:50 PM »
Amp หลอด วางใกล้ Plasma ,LCD ได้หรือไม่ครับ  จะทำให้พังไวใหมครับ เพราะ แอป์หลอดหม้อแปลงเอย โช๊คเอย ปล่อยแม่เหล็กทั้งนั้น  ???

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: Amp หลอด วางใกล้ Plasma ,LCD ได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2007, 03:50:56 PM »
คำถามดีครับ ;)

แล้ว TV จอตู้ธรรมดา...ต้องว่างห่างๆเลยใช่เปล่าครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ ISOPHON

Re: Amp หลอด วางใกล้ Plasma ,LCD ได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2007, 04:06:38 PM »
ทีวีจอตู้ ใช้ สนามแม่เหล็ก เบี่ยงแบนลำแสงอิเล็กตรอน สนามแม่เหล็ก จากลำโพง หรืออื่นๆ มากวนได้ง่าย
LCDTV กับ Plasma TV หลักการณ์ทำงาน ต่างออกไป  วางใกล้ได้ภาพไม่เพี้ยน แต่ความร้อนจาก แอมป์ หลอด จะทำให้ อากาศ รอบๆ plasma ร้อนขึ้น plasma ระบายความร้อนยากขึ้น อายุก็น้อยลง ครับ