ผู้เขียน หัวข้อ: Ladder 49 ชีวิตของนักดับเพลิง  (อ่าน 5649 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
Ladder 49 ชีวิตของนักดับเพลิง
« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2004, 01:23:35 PM »
สวัสดีครับ อาทิตย์นี้มีหนังเข้าใหม่เยอะมาก หลายเรื่องเลยทีเดียว หนึ่งในนั้นก็คือ Ladder 49 หนังที่เล่าถึงชีวิตของนักดับเพลิงคนนึง งานของเขาเป็นงานที่เสี่ยงภัยและอันตรายมาก แต่เขาก็ภูมิใจที่ได้ทำ ได้ช่วยชีวิตคน และแล้ววันนึง ก็เกิดเหตุร้ายขึ้นกับเขาจนได้ เขาจะทำอย่างไร เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นเช่นไร ท่านต้องไปติดตามชมเอาเองนะครับ

หนังเรื่องนี้ทำเงินในบ็อคอ๊อฟฟิคได้ไม่เลวเลย ( ราวๆ 70 ล้านเหรียญสหรัฐ ถือว่าน่าพอใจกับหนังฟอร์มระดับนี้ ) หนังได้ดาราชื่อดังมาร่วมแสดงกันหลายคน อาทิ วาคิน ฟีนิกซ์ จอห์น ทราโวลต้า ( แมวเก้าชีวิตจริงๆ เรื่องนี้ได้รับบทดีทั้งเรื่อง นานแล้วที่ไม่ได้เห็นเขาได้เล่นบทแบบนี้ ) โรเบริต์ แพททริค ( สาวกดิเอ๊กไฟล์ คงจะคุ้นหน้าคุ้นตากันดี ) แต่ละคนฝีไม้ลายมือไม่ใช่ธรรมดาๆเลย จึงสามารถทำให้เราอินไปกับตัวหนัง ได้โดยไม่ยากนัก ทุกคนแสดงได้ดีมากๆ รวมไปถึงนางเอกด้วย หน้าตาน่ารักดีเชียว

หนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังแอ็คชั่นลุยไฟ อย่างที่หลายๆคนเข้าใจ ตรงกันข้ามหนังมาพร้อมกับอารมณ์ดราม่าล้วนๆ ( ใครที่คอหนังแอ็คชั่น คงจะผิดหวังเล็กน้อย ) หนังนำเสนอแบบตัดสลับกันไปมา ระหว่างอดีตกับปัจจุบัน ดูแล้วก็ไม่ถึงกับน่าเวียนหัวหรือสร้างความงุนงงแต่อย่างใด

จุดที่หนังทำได้ดีเกินคาดก็คืออารมณ์ดราม่า กับการแสดงของดาราแต่ละคนนี่แหละ ถ้าท่านเป็นคนที่เซ้นซิทีฟ หรือผู้หญิงที่ต่อมน้ำตาตื้นๆหน่อย เดินออกจากโรง อาจจะมีน้ำตาร่วงได้เหมือนกันนะ ( ผมเจอมาแล้ว รอบที่ผมไปดู ) หนังเล่าถึงชีวิตของนักดับเพลิงได้ดีมาก แต่ละวันเขาเหล่านั้นต้องเจอกับอะไรบ้าง ชีวิตของพวกเขาเหมือนแขวนอยู่บนเส้นด้าย ต้องช่วยเหลือชีวิตคน ดูๆแล้วไม่ใช่อาชีพที่ทำเงินซักเท่าไหร่ แต่มันน่าภูมิใจมากยิ่งนัก

ประโยคคำคมเด็ดๆในหนังก็มีมากพอดู ได้ยินได้ฟังก็ยิ่งทำให้เรารู้ว่า คนที่ทำอาชีพนี้ มีความรู้สึกอย่างไร

จุดด้อยผมมองหาแทบไม่มี สรุปว่า ถ้าคุณชอบหนังดราม่า อยากรู้เรื่องราวของคนในอาชีพนี้ หนังเรื่องนี้คุณไปดูได้เลยครับ ทำได้ค่อนข้างดีมากๆ ผมประทับใจ ผมให้ 9 คะแนนครับ

วันพุธเจอกันอีกที ผมจะมาพร้อมกับอภิมหาภาพยนต์ของโอลิเวอร์ สโตน นั่นก็คือ อเล็กซานเดอร์ครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
Re: Ladder 49 ชีวิตของนักดับเพลิง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2005, 04:25:27 PM »
ผมดูเรื่องนี้ในโรงแล้วเสียดายตังค์ครับ  ???