ผู้เขียน หัวข้อ: +++เที่ยวพม่า+++  (อ่าน 3237 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cantona

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
+++เที่ยวพม่า+++
« เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 05:46:21 AM »
เมื่อ2ปีก่อนผมได้มีโอกาสไปเที่ยวประเทศเมียนม่าร์ หรือพม่าในอดีต  มีสถานที่น่าสนใจหลายๆแห่ง  จึงขอนำภาพมาให้ชมกัน   เพราะช่วงนี้ไปเที่ยวพม่าคงอันตรายจากการลอบวางระเบิดในย่างกุ้ง  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะผู้สูญเสียอำนาจจากการที่โดนทหารของท่านหม่องเอยึดอำนาจจากผู้มีอำนาจทางทหารเดิม หรือเพราะชนกลุ่มน้อยก่อกวนก็ไม่ทราบ   เอาเป็นว่าช่วงนี้อันตรายสำหรับคนไทยที่จะเข้าไปเที่ยวในพม่าละกัน   รูปแรกเป็นเจดีย์ชเวดากองที่คนพม่านับถือกันมากๆต้องไปไหว้ให้ได้    ต่อมาเป็นรูปเจดีย์ชเวดากองก่อนพระอาทิตย์ตกในช่วงเวลาต่างๆที่แสงน้อยลงเรื่อยๆ

Re: +++เที่ยวพม่า+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 05:49:28 AM »
พระอาทิตย์กำลังลับขอบฟ้า  แสงน้อยลงสีขององค์เจดีย์ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 05:53:50 AM »
พอมืดลงเขาเปิดไฟเล่นแสงสีที่องค์เจดีย์สวยงามมาก  ที่ปลายยอดเจดีย์มีเพชร72กะรัตติดที่ปลายยอดอยู่1เม็ด  อร่ามแวววาวมาก ต้องยืนมองเห็นสะท้อนแสงอยู่ที่จุดๆเดียว ไกด์พาไปชี้ให้ดูครับ     

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 06:03:14 AM »
วันรุ่งขึ้นได้เดินทางไปเที่ยวพระธาตุอินทร์ ลองชมจากรูปแล้วกันครับแขวน  ที่อยู่อีกเมือง  ห่างจากย่างกุ้งประมาณเดินทางจากกรุงเทพไปโคราช  แต่ถนนหนทางในพม่าแย่กว่าบ้านเรามาก  ระยะแค่นี้ต้องใช้เวลาเดินทางอยู่ในรถตั้ง6ชั่วโมง  แต่ไปแล้วก็ค้มค่า เพราะแปลกและสวยงามมาก  ว่ากันว่าคนเกิดปีจอต้องมาไหว้พระธาตุอินทร์แขวนนะครับ  เชื่อกันว่าพระอินทร์เป็นผู้ที่มาสร้างไว้  เพราะคนธรรมดาไม่น่าไปสร้างไว้อย่างนี้ได้  หินที่เป็นที่ตั้งขององค์พระธาตุไปแขวนไว้อยู่ที่ปลายหน้าผาได้อย่างไร  น่าจะหล่นลงมานะ  เพราะแนวของประเทศพม่าก็เป็นแนวที่ได้รับการกระเทือนจากแผ่นดินไหวบ่อยๆมาก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 06:09:52 AM »
พระธาตุอินทร์แขวนครับ    แปลกประหลาดไหมครับวางอยู่บนหน้าผาได้อย่างไรโดยไม่ตกลงมา    หมิ่นเหม่มากๆ  ไกด์ว่าเขาเคยทดสอบว่าไม่ได้เป็นหินที่ติดกับหน้าผาโดยใช้ทหารพม่าหลายๆคนไปโยกก็จะมีการเคลื่อนไหวได้   สังเกตไม้ไผ่เล็กๆที่ชาวพม่าไปสอดไว้ใต้หิน  เวลาลมพัดหินขยับจะมีเสียงไม้ไผ่ลั่นเป็นเสียงเอี๊ยดอ๊าต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 06:14:31 AM »
การเดินทางไปไหว้พระธาตุอินทร์แขวนต้องเดินขึ้นเขานะครับระยะทางประมาณ2-3กม.  ถ้าไม่อยากเดินเขาก็มีบริการนั่งเสลี่ยงขึ้นไปโดยมีคนพม่าแบกให้นั่งขึ้นดังภาพข้างบนครับ   ค่าบริการแบกขึ้นและลงเขารวม17เหรียญอเมริกันครับ     อีกภาพเป็นพระอาทิตย์กำลังตกดินที่พระธาตุอินทร์แขวนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 06:28:20 AM »
นอนพักที่โรงแรมระหว่างทางขึ้นเขา1คืนครับ  รุ่งขึ้นก็เดินทางกลับย่างกุ้ง โดยได้ไปแวะที่เมืองหงสาวดี  ได้ชมเมืองจำลอง เป็นที่ประทับของบุเรงนอง  และท้องพระโรงที่ว่าราชการของบุเรงนองครับ  โดยเขาจินตนาการสร้างขึ้นมาแถวกำแพงเก่าที่พบเป็นแนวคูเมือง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 06:35:50 AM »
ใกล้ๆกับพระราชวังจำลองของพระเจ้าบุเรงนองมีพระธาต์สำคัญอีกแห่งที่คนไปกราบไหว้กันคือพระธาตุมุเตาครับ   สวยงามและสงบเงียบมากครับ     อีกรูปเป็นเจดีย์ที่พระเจ้าบุเรงนองเคารพมาก   ว่ากันว่าก่อนไปรบทุกครั้งบุเรงนองต้องไปนั่งบริกรรมอยู่ที่วัดนี้เป็นเวลา3วัน3คืน   ผมจำชื่อวัดไม่ได้แล้ว  และรูปนี้ถ่ายย้อนแสงไปหน่อยครับ      จบสั้นๆของเที่ยวพม่าแค่นี้ละกัน   เพราะส่วนของพม่าที่เป็นเมืองพุกามและมัณฑะเลย์ผมยังไม่ได้ไปเที่ยวครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2005, 11:59:48 AM »
สวัสดีครับ อยากให้ช่วยแนะนำ กล้องดิจิตอลครับ
โดยมีข้อกำหนดตามนี้ครับ
4ล้านพิกเซล  , ใช้ถ่านขนาดAA , ขอภาพสีเหมือนจริง
จะเอาไว้ถ่ายรูปทั่วไปครับ แต่อยากให้มีฟังชั่นให้เลือกปรับเองได้ด้วยเผื่อจะจริงจังในอนาคตครับ
งบ 15000 ครับ
ถ้ายังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ผมไม่ค่อยปะรสาเท่าไหรครับ
ปล. คุณCantonaใช้กล้องอะไรถ่ายรูปครับ

มดเอ็กซ์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2005, 06:04:10 AM »
ผมยังไม่เชี่ยวชาญขนาดที่จะไปแนะนำเรื่องกล้องได้หรอกครับ  ในเวบนี้คงต้องถามน้องโย SD6210แหละครับ      ตอนไปพม่าผมถ่ายภาพด้วยCanon Powershot G2ครับ   ปัจจุบันมีCanon EOS300Dมาใช้เพิ่มอีกตัวเท่านั้นครับ