ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วม รวมพลฅนเมืองเหนือกับ Mini Meeting ที่เร้าร้อนแห่งสงกรานต์ลานนาไทย  (อ่าน 54459 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพดล

• ...Doll One Wheel Bike...
ถกกันเรื่องวงจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2007, 09:11:00 AM โดย นพดล »

ออฟไลน์ xa.10

• **
ติดใจขนมจีนครับ...รำดีเฮ้ย...

ติดใจขนมจีนครับ...รำดีเฮ้ย...

ลงมือ DIY เองครับ  ^-^ ^-^

ออฟไลน์ ริมยม

ต้องขอขอบคุณเจ้าบ้านด้วยครับที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี......ในการเปิดโลกทรรศน์ด้วยเสียงเพลง :headphone

พอเข้าไปในห้องก็เจอ 2A3 กำลังขับขานเพลงของพี่ป้างชุดดอกเดียวผ่านลำโพง JBL ซึ่งพอทราบราคาละก็..... :cold :cold :cold

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
ผมมีของถูก เสียง แพงไป ให้ ลองฟัง กันครับ เป็น ดิจิตัล แอมป์ เสียง รายละเอียด ดีมากถ้า ทำเสร็จ เหมือน เครื่องที่ผม ทำ ราคาไม่เกิน 2000 บาท ครับ เท่ากับ ซื้อหลอด 2A3 ได้ครึ่งหลอด แต่ถ้า เสียงได้ 80 % น่าคิดครับ
วันที่ 30 นี้ ลอง ฟังกันดูครับ ท้าพิสูจน์

คุณพริกไทย ลงวงจรตัวนี้ได้ป่าวครับ นิยมของถูกเสียงแพงครับ... เผื่อทำแล้วชอบจะทำให้พี่ชายใช้ด้วยครับ  :help

ถัดมาก็ถึงเวลาของ 45SE ผ่านปรี 6DJ8 กำลังขับขานเพลงของ คำหล้า ธัญพร บรรยากาศเข้ากับอากาศเย็นๆทางเหนือดีครับ....

หลังจากฟัง คำหล้า ธัญพร เธอเจื้อยแจ้วเพลงคำเมืองได้ซัก 2-3 เพลง พี่นิกร กับคุณ PokkyMan ก้อมาถึงพร้อมกับ VT-52 และ Passive Voloume :headphone

หลอดแต่ละเบอร์.....วงจรต่างกัน แนวเสียงก็แตกต่างกันไป :headphone

ฟังไปได้ซักระยะ....พี่นิกรอยากลองเปลี่ยน C ตัวแรกของภาคจ่ายไฟจาก Spague Atom เป็น C Oil ของ Spague และ Premium Oil Film ของ Obligato
ผลจากการเปลี่ยน Spague Atom เป็น C oil Type ลักษณะเสียงเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นรายละเอียดและตำแหน่งชิ้นดนตรี ชัดเจนขึ้นครับ :headphone

รูปที่ผมถ่ายไว้คงมีแค่นี้เพราะคุยกับเจ้าบ้านว่าจะไปไหว้พระแล้วจะกลับมาช่วงบ่าย...แต่มีธุระด่วนต้องรีบกลับต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ :headphone
เสียดายที่ยังไม่ได้ลองฟัง EL34 Push Pull ไว้โอกาสหน้าต้องขอรบกวนนะครับ :clap :clap :clap

playshop

• บุคคลทั่วไป
เสียดายที่ผมไม่ได้ไปร่วมงานด้วย... :'( :'( :'( ใกล้สิ้นปีงานเยอะมากครับ
ถ้าปีหน้าจัดอีก คงต้องเตรียมตัวไว้ล่วงหน้าครับ....ปีนี้ต้องขอโทษสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ :bowdown :bowdown

ออฟไลน์ PajoneC

• Super Star
  • *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
 :cry2 พึ่งมีโอกาสต่อเน็ตได้ หลังจาก ถูกส่งให้ไปลอยเรือกลางทะเล มา  :cry2 :cry2
ต้องขอโทษ ขอโผยกันก่อนนะครับ ติดงานกระทันหันเลยไม่ได้กลับบ้าน ยังไม่พออดเที่ยวปีใหม่ บนฝั่ง ได้แต่ดูข่าวจากในทีวี
จากภาพบรรยากาศในงานผมอด ช้ำใจเล็กๆ ที่ไม่ได้มาร่วมงานครั้งนี้ แต่ก็ดีใจที่พี่ๆ น้องๆ ได้เจอและแลกเปลี่ยนประสบการณ์การทดลองกัน ไว้รอบหน้าสงกรานต์ ไม่ขอพลาดอีกแล้วครับ  :black_eye

ออฟไลน์ Davit

• *
ฟังไปได้ซักระยะ....พี่นิกรอยากลองเปลี่ยน C ตัวแรกของภาคจ่ายไฟจาก Spague Atom เป็น C Oil ของ Spague และ Premium Oil Film ของ Obligato
ผลจากการเปลี่ยน Spague Atom เป็น C oil Type ลักษณะเสียงเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นรายละเอียดและตำแหน่งชิ้นดนตรี ชัดเจนขึ้นครับ :headphone

สวัสดีปีใหม่ทุกคนครับ...พี่นิกรปิดร้านมานี่เองแฮะ

ออฟไลน์ พริกไทย

ผมมีของถูก เสียง แพงไป ให้ ลองฟัง กันครับ เป็น ดิจิตัล แอมป์ เสียง รายละเอียด ดีมากถ้า ทำเสร็จ เหมือน เครื่องที่ผม ทำ ราคาไม่เกิน 2000 บาท ครับ เท่ากับ ซื้อหลอด 2A3 ได้ครึ่งหลอด แต่ถ้า เสียงได้ 80 % น่าคิดครับ
วันที่ 30 นี้ ลอง ฟังกันดูครับ ท้าพิสูจน์

คุณพริกไทย ลงวงจรตัวนี้ได้ป่าวครับ นิยมของถูกเสียงแพงครับ... เผื่อทำแล้วชอบจะทำให้พี่ชายใช้ด้วยครับ  :help
ตามดูได้ที่นี้ เลยครับ http://ta2020.huuryuu.com/index_e.html    ทาง นัฐพงษ์ เอามา ทำชุดสำเร็จราคา 1300.- บาทน่าจะพอหาซื้อได้อยู่ ครับ แต่เฉพาะต้ว TA2020 chip ไม่มีขาย ครับ หากสนใจ DIY เอง ผมพอแบ่งให้ได้ ตัวละ 800.- บาทครับ สั่งมาเอง จาก USA  เป็น เกรด ทำใน USA  สนใจ PM สอบถามได้ครับ อยากแบ่งปันให้ทดลอง สร้างกัน ดู  รายละเอียด ตัว chip หาได้จาก www.tripath.com

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket

ตามดูได้ที่นี้ เลยครับ http://ta2020.huuryuu.com/index_e.html    ทาง นัฐพงษ์ เอามา ทำชุดสำเร็จราคา 1300.- บาทน่าจะพอหาซื้อได้อยู่ ครับ แต่เฉพาะต้ว TA2020 chip ไม่มีขาย ครับ หากสนใจ DIY เอง ผมพอแบ่งให้ได้ ตัวละ 800.- บาทครับ สั่งมาเอง จาก USA  เป็น เกรด ทำใน USA  สนใจ PM สอบถามได้ครับ อยากแบ่งปันให้ทดลอง สร้างกัน ดู  รายละเอียด ตัว chip หาได้จาก www.tripath.com

งั้นรบกวนสอบถามหน่อยสิครับ ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ lm3875/3886 แล้วเป็นยังไงมั่ง
1 ความคุ้มค่า price/quality
2 คุณภาพเสียง sound quality
3 ความยากง่ายในการสร้าง เช่น ฮัมง่ายมั้ย ต้องใช้เทคนิคพิเศษอะไรช่วยป่าว เห็นมีขดลวดต่ออยู่ด้วยอ้ะครับ
รบกวนหน่อยนะครับผม :help :help

งั้นรบกวนสอบถามหน่อยสิครับ ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ lm3875/3886 แล้วเป็นยังไงมั่ง
1 ความคุ้มค่า price/quality
2 คุณภาพเสียง sound quality
3 ความยากง่ายในการสร้าง เช่น ฮัมง่ายมั้ย ต้องใช้เทคนิคพิเศษอะไรช่วยป่าว เห็นมีขดลวดต่ออยู่ด้วยอ้ะครับ
รบกวนหน่อยนะครับผม :help :help
ตอบคำถามครับ ก่อนอื่น ตัว TA2020 เป็น Digital amplifier ครับ วิธีทำงาน จะรับ สัญญาณ จาก input ไป แปลงเป็น สัญญาณ ดิจิตอล แล้ว ส่งไปขยายสัญญาณ ดิจิตอลให้มีกระแสไหลผ่าน ลำโพง สูงขึ้น ซึ่งเป็น อีก เทคโนโลยี่ หนึ่ง ที่น่าสนใจ จะต่างกับ LM3875 ซึ่งเป็น การขยายสัญญาณ แบบ Analog ล้วน
1. ความคุ้มค่า ในวงเงิน ค่า chip 800 บาท รวมอุปกรณ์ R C แผ่นปรินท์ 200 บาท วงจร จ่ายไฟ รวมกล่อง ให้ modify ใส่ R C upgrade เต็มที่ ไม่เกิน 2000.- บาท
 แต่ควรใช้กับ ลำโพงที่มี ความ ไว 90 dB up นะครับ แนวเดียวกับ พวกหลอด SE
    ในราคานี้ ถ้า สร้าง แอมป์ หลอด อาจได้ OPT สักคู่ เดียว เท่านั้น
2. แนวเสียง คุณภาพ เสียง ให้ รายละเอียด ดีมาก เสียง แนว แอมป์หลอด ครับ แต่ไม่หวาน เท่า หลอด อย่างอื่น รายละเอียด มิติ เป็น audiophile ได้เลย ครับ ผมเตยดูถูก แอมป์ พวก solid state ไม่ฟัง ไม่สร้าง เลย แต่พอ มาฟัง ตัวนี้ เปลี่ยนความคิดเห็น เป็น อีกแนว ครับ
3. การสร้าง ไม่ยากครับ ใช้ปริ้นซ์ สำเร็จ เหมือนใน web  ก็http://ta2020.huuryuu.com/index_e.html ได้ หรือ หากมีคนสนใจมาก ผมอาจ groupbuy  pcb กันก็ได้ ตัว ขดลวดนั้น สามารถใช้ ลวด เบอร์ 18 พัน เป็น คอลย์ แกนอากาศ ได้เลย ทำมีสูตร พัน ให้ครับ

ออฟไลน์ นกสีเหลือง

• *
  • I love Phuket
น่าสนใจมั่กๆครับ ตั้งกระทู้กรุปบายขึ้นมาเลยครับ เพื่อนๆเอาด้วยเพียบแน่ๆครับ แฮะๆนับผมก่อนได้เลยค้าบบบ :whistling :whistling

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
สนใจด้วยครับ... 2000 บาทนี่หมายถึง ได้แอมป์ Stereo เลยใช่ป่ะครับ  :headphone

สนใจด้วยครับ... 2000 บาทนี่หมายถึง ได้แอมป์ Stereo เลยใช่ป่ะครับ  :headphone
stereo 2 channels ครับ ทำแบบ ไม่ mo ไม่ถึง ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ masterAT

• Super Star.
  • **
  • ส่งกำลังใจ
ผมดูจากในรูป แล้ว TA2020 ไม่ต้องระบายความร้อนเหรอครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ผมดูจากในรูป แล้ว TA2020 ไม่ต้องระบายความร้อนเหรอครับ
เนื่องจาก ภาคขยาย เป็น การขยายกระแส แบบ สวิทชิ่ง ตัว fet ภายใน ไม่ค่อยร้อน ครับ ในรูป มี แผ่นอลูมิเนียม ตัว L ขนาด เล็ก อยู่ ครับ

ออฟไลน์ Jansilp

• ผู้สนับสนุน web
  • *
พีนิกร กับ อ.สิงห์คำ

สวัสดีครับ
อ.สิงห์คำ เป็นอาจารย์ที่ตีนดอยรึเปล่าครับ  :victory
DIY CD-ROM PLAYER http://www.htg2.net/index.php?topic=26857.0

ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=52427.0

ตอบแทนครับ ใช่ครับ คุณ เจนศิลป์ เป็น ลูกศิษย์ หรือ เปล่า ไปทักทาย พี่ เขา ได้ที่ กระทู้ นัดmeeting เดือนกุมภา นี้ ได้ครับ ปกติ อ.สิงห์คำ จะ มอนิเตอร์ อยู่กระทู้ นั้น ตลอด

• *
ผมจบตีนดอยมา เคยเรียนกับท่านครับ ขอบคุณมากครับ  :bye1
DIY CD-ROM PLAYER http://www.htg2.net/index.php?topic=26857.0

ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=52427.0

เดือน กุมภา กลับมาเชียงใหม่ หรือ ไม่ครับ ถ้ามา เชิญร่วม meeting ที่บ้าน อ. สิงห์คำ ด้วย นะครับ

• *
เดือน กุมภา กลับมาเชียงใหม่ หรือ ไม่ครับ ถ้ามา เชิญร่วม meeting ที่บ้าน อ. สิงห์คำ ด้วย นะครับ

คงได้กลับตอนสงกรานต์นุ่นแหละครับ เสียดายจัง  :(

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
หาเรื่องเจอกันครับ สงกรานต์นี้ ไม่ติดธุระ ว่างจากพบปะ ขอพรจากผู้เฒ่าผู้แก่ ในวันสงกรานต์ มากินน้ำขาว กันครับ 2f แต่จะวันไหนพี่น้องใครสะดวกวันไหนช่วยกันกำหนดวันกันก่อนนะครับ อีกเดือนนิดๆ จะได้เตรียมตัวกันแต่เนินๆ ครับผม

2f 2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม, 2008, 04:53:39 PM โดย PajoneC »

สงกรานต์นี้ขอนัดพบกันวันที่ 13 เมษายน 2551 ครับ สถานที่เป็นที่บ้านผมเหมือนเดิม ยังไงก็เรียนเชิญนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน, 2008, 11:38:03 PM โดย นพดล »

• *
ป๋ารอบนี้เส้นทางปลอดโปร่งเจอกันได้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม, 2008, 04:53:17 PM โดย PajoneC »

• *
Up ครับ พี่น้องทางลำปาง และท่านที่สนใจพบปะกัน กับ Meeting เล็กๆ 13 เมษานี้ เจอกันที่บ้านป๋า นพดลนะครับ
บรรยกาศ เป็นอย่างไร ไว้จะ Up รูปอีกที วันที่เจอกันนะครับ

ปล. (ป๋านพ) เย็นนี้ผมออกเดินทาง สงสัยเจอรถติดแหงๆๆ  :black_eye หนังสือ 2 เล่มผมเตรียมไปให้แล้วนะครับ
เตรียม OB 12 นิ้วไว้รอด้วยนะป๋า

ตอนนี้มี 2A3 Grid Bias ไว้รอให้มาฟังครับ

และตอนนี้กำลังทำตัวนี้อยู่ 826 SE พรุ่งนี่น่าจะเสร็จ ท่านใดสนใจมาฟังเชิญนะครับ 13 เมษายน ตั้งแต่เช้า 9.00น.

• *
 ;D กับงานรวมตัวกันเล็กๆ ที่ลำปาง เลยเก็บภาพมาฝาก DIY คนเรกที่มาถึงบ้านเจ้ารูป พี่สัญธาณ ครับ (กำลังเปิดหนังสืออยู่) คนนี้นักพัน OPT ตัวยง แห่งลำปางเลยครับ เรื่องเสียง และฝีไม้ลายมือ O0

• *
รูปบน
อีกท่านเป็นอาจารย์สอนวิทยาลัยการอาชีพ อาจารย์ทม (คนกลางครับ) ท่านนี้สุดๆ ครับ กับหลอดหลายๆ เบอร์ที่แกมี งานนี้มีเอาหลอดมาขู่ครับ เสียง ดีไม่ดีว่ากันอีกที่ เอาหลอดมาขู่ไว้ก่อน 
จากซ้างไปขวา คุณนพดล เจ้ารูปครั้งนี้ ครับ อาจารย์ทม และขวามสุดพี่สัญธาณ

รูปล่าง
พอช่วงบ่ายมีพี่ๆ มาเพิ่มอีก 2 ท่าน คุณ MasterTap (เสื้อเหลือง-ดำ) และพี่ Pok ครับ เริ่มมันๆ ตึ่งๆ กันหล่ะ เจ้ารูปเอาเจ้าแดงมาแกะกล่อง กลิ่นชื่นใจ ชื่นใจ   2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน, 2008, 08:51:16 AM โดย PajoneC »

• *
งานนี้มีแต่ Power Amp อย่างเดี๋ยวเลยครับ ส่วนแหล่งสัญญาณ ใช้ Marantz CD63MKII ครับ

สำหรับ System ใช้ฟังกันสนุกๆ วันนั้น
Transpot : Marantz 63MkII
สายสัญญาณ : Cadas Bule, Monster
สายลำโพง : Cadas
ลำโพง  : JBL 3 ทาง

• *
วันรวมตัวเจ้ารูปจัดชุดลำโพง JBL 3 ทาง 15 นิ้วไว้รอ ความไวกับแอมป์เล็ก นั้นเหลือๆ เลยครับ คิดว่าเกิน 100dB/W-m

5555 วันนั้น ผมว่าผมเหอ ไปไวแล้วนะ แต่มีพี่ชายท่านหนึ่งมาถึงก่อนผมอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน, 2008, 08:52:00 AM โดย PajoneC »

• *
ส่วนเครื่องที่มาเป็น Power Amp ล้วนๆ เลยครับทั้งหมด 6 คน 6 เครื่อง
เรื่มต้นที่ของเจ้ารูป Power 2A3 (RCA) กับ OPT Hashimoto ครับ

• *
ส่วนเครื่องนี้ของพี่สัญธาณ ครับ ก็ 2A3 เหมือนกัน แต่ OPT ฝีมือพี่แกพันเอง เสียงที่ได้น่าฟังมากเลยครับ  Y]

• *
เครื่องต่อมาเป็นของผมเอง 300B กับ OPT James   :)

• *
สองเคื่องถัดมาเป็นของอาจารย์ทม ครับงานนี้ มีเอาหลอดมาข่ม 555 เพราะแกได้มาคู่ละ 300฿ งานนี้มีคนแอบอิจฉาครับ  2f 
เครื่องแรก ก็ 2A3   ;D
ส่วนเครื่องที่สอง เป็น EL156 Tele

ส่วน OPT ที่ใช้เป็นรุ่นไทยทำมือ ครับ Make in Lampang  O0

• *
ส่วนเครื่องสุดท้ายเป็นนางเอกของงานครับ เสียงโดนใจผู้รับฟัง จนใช้เป็นเครื่องอ้างอิงสำหรับทุกเครื่องในวันนั้ครับกับ 45 รุ่น Last Modify ก่อนจัด  ??? ???  ??    2f 2f

• *
ส่วนเครื่องนี้ ยังร้องพลงไม่ได้ ของเจ้าภาพ ป๋านพ เพราะยังไม่ได้ ต่อเส้นเสียงภายใน ไว้รอบหน้านะครับ จะไปฟัง   ;)

• *
เส้นเสียงของแต่ละเครื่องครับ ไม่ขอระบุว่าเป็นเครื่องของใครบ้าง ดูกันพอเพลินๆ นะครับ แต่ทุกเครื่อง ไม่มี Hum หรือจี่ๆ เลย ไม่รู้เป็นไปได้ไง มีผู้รู้วั้นนั้น บอกว่ามันคงหักล้างกันพอดีมั่ง ถ้าจะลือใหม่กลัวเสียงไม่เหมือนเดิม๐๐๐๐๐ ซะงั้น   :black_eye

• *
ไม่รู้เครื่องใครมั้ง เดี๋ยวเจ้าตัวมาเห็นคงมาบอก หรือรับสารภาพเอาเอง นะครับ  :shutup

• *

• *
ช่วงกำลังต่อฟังกัน เล่นเอาเครื่องล้นห้องเลยครับ แต่ว่าทุกเครื่องที่มาได้เปิด และเปรียบเทียบ ข้อเด่นข้อด้อย ของแต่ละเครื่องได้ชัดเจน งานนี้มีคนเสียหู และตัองทำบุญกันมากกว่าเดิม เพิ่มอีกหลายคน อย่างน้อยที่สุดก็สองคนครับ  ;D

• *
สองตัวนี้มีเด่นมีด้อยที่แตกต่างกัน แต่เสียงน่าฟังทั้งคู่ครับ โดยเฉพาะ ตัวล่างใครรัก 45 ก่ะ 2A3 น่ามีไว้ในกรุ ครับ  :secret

• *
บรรยากาศโดยรวม ครับ

• *
แผ่นเพลงที่ใช้ฟังมีมากันก็หลายชุด หลายอัลบัม แต่ถ้าสงกรานต์ ต้องเพลงไทยๆ เราครับได้บรรยากาศที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยเอามาแนะนำเผื่อว่าหลายๆ ท่านสนใจลองเอามาเปิดฟังเพลินๆ ส่วน Meeting ที่มุมสบายผมมีแผ่นพิเศษ ไทยทำมือ ที่หยิบมาจากลำปางครับ

• *
ส่วนนี้ก็หลอดสวยครับ เลยเก็บรูปมาฝากครับ

• *
งานนี้ต้องขอขอบคุณเจ้าภาพครั้งนี้มากๆ เลยครับ ทั้งอิ่มใจ และอิ่มท้องครับผม

• *
ไว้เจอกันรอบหน้าช่วงใกล้สิ้นปีนะครับ หลังจากมีข้อมูล กันกลับไปบ้าง ครั้งต่อไป ต้องมีดีกว่า เพื่อต่อยอดกันนะครับ เห็นกับข้าวแล้วหิวแล้วอ่ะ ไว้รอบหน้าจะเก็บภาพมาฝากอีกนะครับ   :)

แอบถ่ายพุ่งตอนไหน...ฟะ .....ยุ่ง ๆ  แบบนี้เสียง  O0 O0 O0  นะซิบอกให้...... ;D ;D

• *
 2f 2f ความไวเป็นของคนหน้าตาดีครับ  2f 2f
ไว้สินปีจะปั่น pp ไปให้ลองฟัง รวมถึง SE ? อันนี้ไม่บอกว่าหลอดอะไร ไว้ถึงเวลานั้น จะเอาไปให้ฟังนะครับ  :)