ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงปิด กับแบบเปิด มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ  (อ่าน 20942 ครั้ง)

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
Re: ลำโพงปิด กับแบบเปิด มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2012, 06:02:07 AM »
ตามน้า Golf และน้า KJ เลยครับ บวกกับน้า koolsaph ด้วย อิๆๆ เล่นง่ายม่ะ  :yahoo

จากประสบการณ์นะครับ หลังจากย้ายมาใช้ NHT Classic Three สำหรับฟังเพลง 2 ch. อยู่ปีกว่า ๆ แล้ว  ตอนแรกใช้กับ NAD pre C162 กับ power 216 กำลัง 125Watts/ch หม้อแปลงใบเบ้อเร่อ หลงคิดว่า เพราะ (แต่ยังรู้สึกไม่หลุดตู้เท่าไหร่) อยู่นานครับ จนกระทั่งมาคันเอาตอนพี่ท่านนึงในนี้บอกไปลองยก mono block ข้างละ 200 watts มาลองดูไหม เผื่อพี่เค้าจะปล่อยให้ถ้าชอบ (คนรู้จักกันนะเนี่ยะถึงจะปล่อยให้) รีบตัดสินใจบึ่งรถไปเอาเลยครับ

ผลปรากฏ สรุปสั้น ๆ ครับว่า ผมปล่อย nad 216 ไปเรียบร้อย เทียบกันไม่ติดครับ เอาเป็นว่า ข้อเด่นของตู้ปิดคือ  ความสะอาดของเสียงทุกย่านครับ โดยเฉพาะเบส กับกลาง มันมีเสน่ห์สำหรับผมครับ ใช้ฟังได้หลายแนวครับ จัดวางง่ายไม่เรื่องมากนักครับ  ข้อเสียคือ  อย่างที่ทราบกัน รับประทานวัตต์ครับ เห็นตัวเลขความไว ในค่าเดียวกันเทียบกับยี่ห้ออื่น จะกินวัตต์มากกว่าครับ  ส่วนถามว่าคุ้มไหม ฟันธงสำหรับผม คุ้มครับ  ;D 

ส่วนจะตัดสินใจอย่างไร ต้องใช้หูตัวเองฟังและบอกตัวเองให้ได้ว่า ใช่ที่ชอบหรือเปล่าครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ koolsaph

• Freshy
Re: ลำโพงปิด กับแบบเปิด มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มกราคม, 2011, 04:15:18 PM »
จริงๆแล้วทั้งสองก้อมาสุดทางทั้งคู่ เนื่องจากลำโพง hi end ก้อใช้ทั้งสองระบบอยู่ แล้วแต่ยี่ห้อ ตลอดจนความชำนาญในการจูนเสียงของคนผลิต ดังนั้นการเลือกลำโพง อย่าสนใจเลยว่าตู้ปิดหรือเปิด สนใจที่เสียงที่เราฟังจะดีกว่า ใช้หูเราเป็น reference ดีที่สุด ผมว่า nhtก้อมีจุดเ่ด่นของตนเอง psb ก้อมีจุดเ่ด่นของตนเอง ฟังอันที่ชอบเป็นหลักนั่นแหละครับ เพราะเอาเข้าบ้านเราแล้วก้อคงพอกัน เนื่องจากเป็นลำโพงดี ราคาไม่แพงทั้งคู่

ออฟไลน์ kanit

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2009, 06:19:16 PM »
ใช้ nht absolute zero อยู่เป็นตู้ปิด เสียงที่ได้ จะได้เบสโฟกัสชัดกว่า นิ่งกว่า มีมิติดีกว่าครับ

ออฟไลน์ iAudio

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2009, 12:40:08 PM »
ลำโพงแบบปิดกินวัตต์กระจายเลยครับท่าน.. :cold
มันเป็นด้วยประการฉะนี้แล
ผมเองเคยฟังทั้งสองอย่าง
รู้สึกชอบแบบเปิดมากกว่า
มันดุดันกว่า อิอิ
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=91912.0

ออฟไลน์ torsuke

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 10:35:04 PM »
เพิ่งจะเปิดหูเปิดตา

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 01:05:10 PM »
ลำโพงแบบปิดกินวัตต์กระจายเลยครับท่าน.. :cold

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ chalat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2004, 10:00:31 PM »
ตู้ปิดเช่น NHT ให้โฟกัสที่นิ่งครับ แต่กินกำลังแอมป์มาก (โดยเฉพาะ NHT เฉลี่ยมักจะความไวต่ำกว่ายี่ห้ออื่น) ถ้าใช้ดูหนังมาก ก็มีแนวโน้มไปทางตู้เปิด ผมขอเสนอ Mordaunt Short เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง  สำหรับตู้เปิด เพราะความไวดี ราคาไม่แพง ส่วนตัวผมใช้ทั้งสองยี่ห้อที่กล่าวมา  ซึ่งคาแร็คเตอร์เสียงต่างกันครับ ถ้าจะคุยกันก็ยินดีครับผม ..... 01-5416500 ;)

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2004, 04:15:43 PM »
เอาเท่าที่นึกออกนะครับ   ตู้เปิดมีข้อดีตรงไม่กินวัตต์   ส่วนตู้ปิดการจัดวางในที่จำกัดจะได้เปรียบกว่าเพราะผนังหลังจะมีอิทธิพลน้อยกว่าตู้เปิด   แต่กินวัตต์กว่าตู้เปิด.......  ตู้ปิดในด้านเสียงเบสมักจะมีลักษณะที่ลงได้ลึก  ในขณะที่ตู้เปิดอาจต้องอาศัยการออกแบบช่วยและการจัดวางโดยอาศัยผนังหลังที่จะทำให้เสียงเบสดี   ทีนี้หากพื้นที่ข้างหลังจำกัดวางได้ไม่ห่างพอดีๆสำหรับตู้เปิดเสียงเบสจะไม่ได้ที่ได้ทางตามที่ควรครับ   ชิดไปเบสอาจบูม   ห่างไปก็บางไปครับ

ออฟไลน์ idel_hand

• แฮะ แฮะ ^_^ อยากมีโฮมเธียเตอร์กะเค้ามั่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2004, 01:40:18 PM »
รู้สึกว่าห้องเล็กเหมือนกันนะครับ ถ้าจะเล่น nht ก็ลองดูที่ sb1 เป็นลำโพงเล็กที่ มิติดีมากเลยครับ และก็ไม่เกะกะด้วย ซื้อ sb1 หน้าหลังใช้เหมือนกันและก็ center อีกหนึ่งตัว และ sub ถ้าเล่น 6.1 ก็ซื้อ 3คู่ไปเลยครับ ประหยัดดีครับ เพราะ center ตัวนึงก็แพงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2004, 11:10:08 PM »
ถ้าเป็นช่วงนี้เฉพาะสินค้าของ Conice เองนะครับ

ตู้เปิด PSB Image (ตู้เปิด) ได้เปรียบ NHT SB Series (ตู้ปิด) เรื่องราคาคร้าบบบบ (กำลังลดกระหน่ำอยู่คับบบ)  8)

ส่วนเรื่องบุคคลิกเสียง โดยมากแล้วตู้ปิด (NHT) มักจะได้ความกระชับ และมิติตำแหน่งที่ค่อนข้างดีครับ (เทียบกับ PSB Image) แต่ก็มักจะต้องการกำลังจาก amp ที่สูงกว่าครับบ
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ลำโพงปิด กับแบบเปิด มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2004, 09:46:44 PM »
กำลังจะตัดสินใจ เอา NAD763 และชุดลำโพง NHTทั้งชุดครับ  ห้องปิด3x3.5มครับ  ขอบคุณมากครับ

kk
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...