ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับรถยนต์ Ground, C-Filter, Regulator  (อ่าน 3046 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ถามเกี่ยวกับรถยนต์ Ground, C-Filter, Regulator
« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 12:06:43 AM »
1.ไม่ทราบว่าในรถยนต์ควรใช้สาย Ground กี่เส้นครับ
แล้วต่อที่จุดไหนบ้าง โดยไม่ทำให้เกิด Ground Loop
2.C-Filter ต้องใช้ค่าอะไรครับ ต้องต่อ Bi-Cap, Tri-Cap ไหม กรณีที่ใช้ระบบ Hi Power ลำโพง 4 ตัว และต่อที่จุดใด
3.Regulator ต้องใช้หรือไม่ ถ้าต้องใช้ควรใช้แบบไหน ต่ออย่างไร

สุดท้ายที่มาถามที่นี่เพราะคิดว่าน่าจะให้คำตอบได้ตรงกว่าถามที่บอร์ดรถยนต์

Joe
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ kitty_TAI

• ความคิดในสมอง ยากจะควบคุม
  • Super Star
  • *
  • เบื่อแล้ว....แต่เลิกไม่ได้
Re: ถามเกี่ยวกับรถยนต์ Ground, C-Filter, Regulator
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 12:26:50 AM »
ถ้าหมายถึงกราวด์ที่มีผลกับเครื่องยนต์นะครับ ผมไปถามน้องเค้ามาให้แล้ว ;D
เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง เดี๋ยวตูดจะแหก.......

ออฟไลน์ kitty_TAI

• ความคิดในสมอง ยากจะควบคุม
  • *
  • เบื่อแล้ว....แต่เลิกไม่ได้
Re: ถามเกี่ยวกับรถยนต์ Ground, C-Filter, Regulator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 12:30:42 AM »
 ;)
เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง เดี๋ยวตูดจะแหก.......

ออฟไลน์ dekdek

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 01:21:22 AM »
 แหม สงสัยน้องเค้าจะแนะกับ kitty เลยนะเนี่ย  ;D ;D ;D
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 05:10:31 AM »
ถ้าหมายถึง ground wire ในรถยนต์ที่เล่นๆกัน ผมว่าลองถามพวกที่รับทำดีกว่านะครับ http://rcweb.net ใน banner มีเยอะแยะครับ  :headphone

ถ้าหมายถึงเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

1 เดินกราวน์หนึ่งเส้นต่ออุปกรณ์หนึ่งตัวไปเลยครับ เดินมาจากขั้วลบของแบตฯ เลยครับ มาเข้าฟร้อนต์ เข้าแอมป์ อะไรก็ว่ากันไป

2 C-filter ตัวใหญ่ๆ ใช้ค่าเยอะที่สุดเท่าที่หาได้ครับ หรือถ้ารู้ว่าไม่ได้เล่นดังมากจะใช้ตัวน้อยหน่อยก็ได้ครับ bi-cap tri-cap เข้าไปได้ตามสะดวกครับ ต่อคร่อมไว้กับขั้วไฟบวกลบของแอมป์ครับ ถ้ามีงบเหลือซื้อมาต่อเพิ่มคร่อมฟร้อนท์หรือปรีด้วยก็ได้ครับ ใช้ตัวเล็กหน่อยได้ครับ ส่วนลำโพงเดินสายบวกลบมาเข้าขั้วลำโพงที่แอมป์ตามปกติครับ

3 regulator ใช้ที่จ่ายไฟได้ 14.4v นิ่งๆครับ เวลาต่อก็ต่อจากแบต ปรับโวลต์ให้ได้พอประมาณ เอาแคปใหญ่ๆลูกนึงคร่อมขั้วไฟเข้าบวกลบไว้ ตรงไฟออกก็แยกเป็นสายคู่ไปเข้าแอมป์ ฟร้อนท์ ปรี ตามปกติครับ แล้วก็หาแคปคร่อมเหมือนข้อสอง เปิดระบบ แล้วมาปรับโวลต์ให้ได้ตามต้องการอีกที

ผมไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้เค้าเล่นกันไปถึงไหนแล้วนะครับ รอพี่ๆเก่งๆมาตอบอีกทีละกันครับ  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 11:45:12 AM »
ถ้าเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์
ผมว่า คุณPongsakorn50 น่าจะตอบได้ดีที่สุด
เพราะว่า พี่ท่านเป็น..ร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ ..ครับ
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

ออฟไลน์ ลูกนุ่นTw.audio

• DIY ไม่เลิกจ้า!
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 03:01:36 PM »
1.ไม่ทราบว่าในรถยนต์ควรใช้สาย Ground กี่เส้นครับ
แล้วต่อที่จุดไหนบ้าง โดยไม่ทำให้เกิด Ground Loop
2.C-Filter ต้องใช้ค่าอะไรครับ ต้องต่อ Bi-Cap, Tri-Cap ไหม กรณีที่ใช้ระบบ Hi Power ลำโพง 4 ตัว และต่อที่จุดใด
3.Regulator ต้องใช้หรือไม่ ถ้าต้องใช้ควรใช้แบบไหน ต่ออย่างไร

Joe
1.กรณีของคุณใช้แค่front Hı power ตัวเดียว Ground เดิมที่ติดมากับรถก็พอแล้วครับแต่ถ้าจะให้ดีก็เพิ่มตรงขั่วลบของแบตเตอรี่ลงGroundตัวถังรถในห้องเครื่องฃักหนึ่งเส้นก็พอขนาดประมาณ 12 มิลลิเมตร  (ไม่ควรลากจากขั่วลบของแบตเตอรี่ไปต่อตรงขั่วลบของตัว front เพิ่มเพราะจะทำให้เกิด Ground Loop ได้ 
            2.ถ้าคุณจะใส่ C Fılter คุณต้องลากสายไฟใหม่จากขั่วบวกของแบตเตอรี่ขนาดประมาณ  6 มิลลิเมตรไปต่อตรงขั่ว B+ ของตัว front แต่ต้องตัดสายไฟ B+ เดิมออกก่อนแล้วจึงต่อสายที่เดินมาใหม่เข้าไปแทนและตรงจุดนี้ก็นำ C ชัก 6,800 ไมโคร/16 โวลท์ มาต่อคร่อมโดยที่ขั่วบวกของ C ต่อตรงขั่ว B+ส่วนขั่วลบของ C ก็ต่อลงตัวถังรถได้เลย
            3. Regulator ไม่ต้องใช้หรอกครับถ้าระบบมีแค่ front Hı power เพียงตัวเดียว

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2008, 04:32:07 AM »
ถ้าเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์
ผมว่า คุณPongsakorn50 น่าจะตอบได้ดีที่สุด
เพราะว่า พี่ท่านเป็น..ร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ ..ครับ

อ่า ดีเลยครับ เดี๋ยวจะได้ปรึกษาพี่ท่านบ้าง  :headphone

1.กรณีของคุณใช้แค่front Hı power ตัวเดียว Ground เดิมที่ติดมากับรถก็พอแล้วครับแต่ถ้าจะให้ดีก็เพิ่มตรงขั่วลบของแบตเตอรี่ลงGroundตัวถังรถในห้องเครื่องฃักหนึ่งเส้นก็พอขนาดประมาณ 12 มิลลิเมตร  (ไม่ควรลากจากขั่วลบของแบตเตอรี่ไปต่อตรงขั่วลบของตัว front เพิ่มเพราะจะทำให้เกิด Ground Loop ได้ 
            2.ถ้าคุณจะใส่ C Fılter คุณต้องลากสายไฟใหม่จากขั่วบวกของแบตเตอรี่ขนาดประมาณ  6 มิลลิเมตรไปต่อตรงขั่ว B+ ของตัว front แต่ต้องตัดสายไฟ B+ เดิมออกก่อนแล้วจึงต่อสายที่เดินมาใหม่เข้าไปแทนและตรงจุดนี้ก็นำ C ชัก 6,800 ไมโคร/16 โวลท์ มาต่อคร่อมโดยที่ขั่วบวกของ C ต่อตรงขั่ว B+ส่วนขั่วลบของ C ก็ต่อลงตัวถังรถได้เลย
            3. Regulator ไม่ต้องใช้หรอกครับถ้าระบบมีแค่ front Hı power เพียงตัวเดียว

อืมม ใช่ครับ ลืมบอกไป ถ้าเดินสายแบบที่ผมบอกต้องลองเช็คดูครับว่ามีเสียงรบกวนมั้ย ถ้ามีก็ต้องพยายามลอยฟร้อนท์ ปรี และแอมป์ไว้ครับ แต่ส่วนมากจะไม่มีปัญหาครับ แต่รับรองเสียงดีแน่  O0  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download