ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้หลอด 6C45pi บ้างครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ใครเคยใช้หลอด 6C45pi บ้างครับ
« เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2005, 12:08:23 PM »
ใครเคยใช้หลอด 6C45pi บ้างครับ

เอามาทำอะไรกันบ้างครับ...

ผมเห็นในต่างประเทศใช้แค่ 1 หลอด/ข้าง ก็ทำ Amp ได้แล้ว....ไม่ทราบว่าแนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ::)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ tubeman

Re: ใครเคยใช้หลอด 6C45pi บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2005, 12:42:13 PM »
 :)ทำ Driver state เดียวก็ได้ครับ..เอาไปขับพวก 845,211,813 หรือหลอด Output อื่นๆได้อีกเพียบครับ ขึ้นกับว่าชอบแนวเสียงหรือเปล่าเท่านั้นครับ...สำหรับผมว่าเสียงมันคม แข็งไปนิดนึงครับ 8)
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ใครเคยใช้หลอด 6C45pi บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2005, 03:33:34 PM »
� � � � � � � � � ผมเคยเอา 6C45 มาทำแอมป์ "วงจรแบบหลอดเดียวก็เสียวได้"....เสียงดีครับ รายละเอียดดี Dynamic เยี่ยม แต่ไม่ค่อยหวาน ใช่ๆ...แต่..ปัจจุบัน..ผมก็ยังใช้มันเป็น Line Pre ให้กับแอมป์ 45 ของผมอยู่ ก็Okay นะครับ ยอมสูญเสียความ Romantic ไปเล็กน้อยเมื่อเทียบกับเสียงจาก Pre Ux-226 ของผม (จริงๆ ขี้เกียจ Charge Battery ให้มัน ;D)
� � � � � � � � � ผมว่า 6C45 มันเหมาะกับการเอามาทำ Line Stage Preamp หรือเอามันมาทำเป็นหลอด Drive หลอด OPT เล่นซะมากกว่า เสียงเท่าที่ผมฟังเทียบกันดูแล้ว แนวออกคล้ายๆ 5842/417A ปลายแหลมออกคมแข็ง หยาบกว่าเล็กน้อย เสียงสดใสแต่ไม่ค่อยหวานฉ่ำ ว่าจะลอง Choke Load ซักที ยังไม่ได้ไปสั่งทำเลย
                  ผมว่าเรื่องเสียง มันหากแต่ก็อยู่ที่เรา Bias จุดใหน และการเลือกใช้ Componant ประกอบวงจรมากกว่าด้วยครับ�ทำเป็น Driver เสียงก็อาจไม่จัดเกินไปก็ได้ เพราะมีหลอด OPT มาร่วมแจม จริงๆ แล้วผมว่าพวกบรรดาหลอด Drive แบบ Hi-Transconductance (>10000) กลุ่มไฟ Plate ต่ำ(<200VDC) แต่กระแสตอน Bias สูง(>15-30 mA) แนวเสียงก็ Style คล้ายๆ กันครับ สดใส หนักแน่น และรุนแรง >:(
                  มันคงเหมือนๆ กับ SRPP Circuit มั้งที่เหมาะกับหลอดพวก Hi-Mu และ Low Gm เช่น อย่าง 6SL7 ผมเคยลองเอา 6SN7 มาทำ SRPP เสียงรับไม่ได้เลย สู้ต่อแบบ Common ต่างๆ บ่ได้เลย
� � � � � � � � � จริงๆ บ้านเรามีแต่เขาก็ขายแพงมากกกก........ แนะนำให้สั่งเองตรงๆ จากเมืองนอกครับ รับรองได้เลยครึ่งราคาแน่นอน???�
                   �
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม, 2005, 03:45:57 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2005, 04:36:43 PM »

ขอบคุณมากครับ.....หลอดกำลังเดินทางมาครับ.... ;)

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5