ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันฟันธงให้หน่อยน่ะครับ ระหว่าง Panasonic Plasma vs Samsung Plasma  (อ่าน 11323 ครั้ง)

ออฟไลน์ Johnny'Depp

• |สืo โo ก๊าบบบบบบบบบ~*
  • Total likes: 0
  • อิชาบ็oด |คsu~*
ช่วยกันฟันธงให้หน่อยน่ะครับ ระหว่าง Panasonic Plasma vs Samsung Plasma

ฝ่ายแดง Panasonic Plasma TV 42 รุ่น TH-42PV70MT  กับ ฝ่ายน้ำเงิน Samsung Plasma TV 42 รุ่น PS-42Q91H ( รุ่น Q9 น่ะ ไม่ใช่ C9 )
โดยแบ่งเป็น 3 หัวข้อ น่ะครับ คือ
1-ภาพ
2-เสียง
3-ลูกเล่น
4-ความสวยงาม
5-คุณภาพสินค้าอุปกรณ์ที่เลือกใช้และความทนทานของชิ้นส่วนต่าง ๆ
6-การรับประกันสินค้า
7-ราคา

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ  O0

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
ภาพ-ลองไปเทียบเองครับ แต่ผมว่า pana ให้ภาพที่ดี คุ้มค่ากับราคาขนาดนี้แล้ว
เสียง-น่าจะพอๆกันครับ แต่ pana ที่ผมใช้ยังสู้ sony 25 นิ้ว ตัวเก่าไม่ได้เลย ( ตัวนั้นมีซับด้านหลัง ) แต่ยังไงก็มีชุดเครื่องเสียงต่างหากแล้ว
ลูกเล่น-ซัมซุงน่าจะได้เปรียบมั้งครับ พานารุ่นนี้ไม่มีลูกเล่นอะไรเลย เบสิคทุกอย่าง
ความสวยงาม-ซัมซุงเป็นสีดำเงาๆใช่เปล่าครับ ถ้าอย่างนั้น ซัมซุงชนะในข้อนี้
คุณภาพความคงทน-ลองไปค้นในพันทิปหรือ thaidvd ดูครับ โดยเฉพาะในพันทิป เรื่องเกี่ยวกับซัมซุงเยอะมาก
การรับประกันสินค้า-พานารับประกันคุณภาพทั้งจอและตัวเครื่อง 2 ปี มีปัญหาเรื่องเสียงจี่ด้านหลัง ช่างมาเปลี่ยนบอร์ดให้ถึงบ้าน ไม่ต้องรอนานครับ ( อันนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยน แต่ได้ข้อมูลจากผู้ใช้ pana ในเวป thaidvd.net ครับ )
ราคา-เห็นเพาเวอร์บายขายเท่ากัน 39900 ที่เชียงใหม่นะครับ ( ไม่แน่ใจว่าซัมซุงตรงรุ่นหรือเปล่า เห็นว่าเป็นพลาสม่า 42 นิ้ว ตัวเครื่องสีดำเงา สวยงาม )

ผมไม่ชอบซัมซุง ที่เครื่องไม่ค่อยทน อันนี้ไม่เคยเจอกับตัว แต่คนรู้จักใช้ทีวีซัมซุง ไม่ทันไร เสียซะแล้ว แล้วก็ซ่อมรอนานมากกกกก ( รออะไหล่ ) ซ่อมเสร็จเอามาใช้ไม่นานก็เสียอีก จนต้องเปลี่ยนมาใช้ sony ครับ แต่บางตัวก็น่าจะโอ.เค.อยู่(มั้ง???)ครับ :)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
ผมขอฝั่ง  Panasonic Plasma  ครับท่านดูจะสะอาดตาดีกว่า  แต่  Samsung Plasma ดูสว่างกว่านิดๆ
แต่ถ้าใช้เครื่องมือ set    สีคงจะดีพอๆกัน    :secret

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
อ้างถึง
ฝ่ายแดง Panasonic Plasma TV 42 รุ่น TH-42PV70MT  กับ ฝ่ายน้ำเงิน Samsung Plasma TV 42 รุ่น PS-42Q91H

ชื่อฝ่ายถูกต้องเป๊ะเลยครับ  ซัมซุงตัวนี้สีอมน้ำเงินอ่ะ  เชียร์พานาสีถูกต้องกว่าครับ ลองไปดูอีกทีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Pana อีกเสียงนึงครับ
เลือกเพราะผมให้ความสำคัญกับภาพมากที่สุด รองมาก็ราคา แล้วก็ประกัน 2 ปี
ความสวยงามแม้จะสู้ SS ไม่ได้แต่ก็ไม่ได้ดูโบราณมากครับ เรียบๆดี  ;)

ออฟไลน์ Johnny'Depp

• |สืo โo ก๊าบบบบบบบบบ~*
  • อิชาบ็oด |คsu~*
ถามต่ออีกนิดน่ะครับ หลังจากไปหาข้อมูล ตามลิงค์ ThaiDvd มาแล้ว ได้ความว่า เจ้า Pana มี 100 Mhz ด้วย แล้ว SS ล่ะครับ มีหรือเปล่าเอ๊ย  แล้ว  พอจะมีใครเคยใช้ รุ่นนี้บ้างไหมคร้าบบบบบบบบบบบ  SS สีขาวมันอม ฟ้า จริง ๆ ด้วยครับ ไปดูมาแล้ว อ่ะ แต่ ก็ ชอบดีไซด์ มันแวว ของเค้าจัง  :(

ออฟไลน์ Monster eye

-เรื่องSSดูออกไปทางฟ้าก้อไม่ต้องตกใจคับเพราะสามารถปรับแต่งอุณหภมิสีได้เพลอๆปรับออกมาจะดูสวยกว่าPanaด้วยนะ...
แถมSSเค้าดีไซด์กินขาดนะอิๆๆ(ความเห็นส่วนตัวนะคับ)
-เรื่องปรับอุณหภมิสีลองติดต่อทางPannet laserดูคับราคาไม่แพงคุ้มคับ...02-6891163

ออฟไลน์ พงษ์

บ้านเพื่อน SS เสียงทุกอย่างแล้วยกเว้นเครื่องซักผ้าครับ tv เสีย 2 ทีแล้ว

ออฟไลน์ 4uheart

เคยใช้ทีวีทั้ง2ยี่ห้อ
พานา16ปี ไม่เคยเสีย ยังใช้อยู่
อีกยี่ห้อ เลยรับประกัน1เดือน เสียแล้ว(บอร์ดภาพไหม้)
  เหมือนเลือกสาวๆหน้าตาแฉล่ม ดูภายนอกสวยๆ ลูกเล่นเยอะ แพรวพราว
แต่ไม่ค่อยทนอยู่กะเราไม่ได้นาน