ผู้เขียน หัวข้อ: CDเพลงลูกทุ่งยุคต้นๆ ควรค่ากับการเก็บสะสม  (อ่าน 3098 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อม

ช่วงนี้เงียบๆกันจังเลย   วันนี้ผมทำความสะอาดเครื่องเสียงปัดฝุ่นเครื่องเสียงและลำโพง พร้อมกับเปิดเครื่องฟังเพลงไปด้วย ฟังเพลงลูกทุ่งที่ผลิตสมัยนี้มันยังไงพิกลเสียงมันไม่ละมุนละไมเท่าที่ควร ทำให้ใจคิดถึงCD เพลงลูงทุ่งค่าย RS ยุคที่ให้ solar house ทำCD ให้ยุคแรกๆราคาแผ่นหน้าปก450 ช่วงนั้นถือว่าราคายังแพงอยู่ พอดีคนดูผมมีอยู่ 4 แผ่นได้ ทดลองเปิดฟังอืม อะไรกันนี่เสียงคนละเรื่องเลย ต่างกันมาก ความนุ่มนวล โทนเสียงที่ต่อเนื่องน่าฟังมากๆ แปลกนะทั้งที่เทคโนโลยีสมัยนี้ ดีกว่ามากๆ หรือว่าลดต้นทุนการผลิตซะจนไม่มีคุณภาพ คิดแล้วเสียดายแผ่นรุ่นนั้นจังเลยครับ ผมว่าถึงราคาจะแพงกว่า แต่ก็น่าสะสมไว้มากๆ :D

Re: CDเพลงลูกทุ่งยุคต้นๆ ควรค่ากับการเก็บสะสม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2005, 04:04:30 PM »
รูปแบบปกแผ่นCD รวมทั้งกล่องใส่ ดูดีกว่ายุคนี้มาก :D

Re: CDเพลงลูกทุ่งยุคต้นๆ ควรค่ากับการเก็บสะสม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2005, 04:06:25 PM »
 :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2005, 04:14:16 PM »
เทียบกับรูปแบบปก CD ตอนนี้ นักร้องค่ายเดียวกัน คุณภาพกล่องรวมทั้งการออกแบบปก ผมว่าของเก่าดูดีกว่า

ออฟไลน์ ASA

ชอบเพลงลูกท่งครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2005, 12:04:02 AM »
..สวัสดีครับ..ผมชอบเพลงลูกทุ่งมากๆเช่นกันครับ..ชิ้นดนตรีมันเยอะดี ยังกะฟังเพลงคลาสสิคเลยครับ..

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2005, 09:38:26 AM »
ผมชอบยุคที่เก่ากว่านี้ไปอีกน่ะครับ ไม่ทราบว่ามีแผ่นไหนน่าเก็บบ้าง สมัย สมยศ ทัศนะพันธุ์. สุรพล สมบัติเจริญ, มนต์รักลูกทุ่ง อะไรพวกนี้อ่ะครับ  ???