ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับปรุงชุดลำโพง สำหรับ A/V yamaha ครับ  (อ่าน 3473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ปรับปรุงชุดลำโพง สำหรับ A/V yamaha ครับ
« เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2007, 02:54:25 PM »
มีคำถามเกี่ยวกับการเลือกชุดลำโพงสำหรับ A/V Yamaha รุ่นเก่ากึ๊ก RX-V620 ครับ ปัจจุบันใช้ลำโพงของ yamaha เอง Front:NS45E / Rear:NS60?? / Center:จำรุ่นไม่ได้ครับ พบว่าเสียงค่อนไปทางแหลม บาดหู ถ้าต้องการให้ฟังสบายขึ้น ในงบ ~25,000 ควรจะเลือกข้อไหนดีครับ
1) Front/Rear : Wharfedale 9.1 / center : wharfedale
2) Front/Rear : PSB alpha B1 / center : alpha C1
3) หาซื้อ sub มาเพิ่มซักตัว
4) ผิดทุกข้อ กรุณาเสนอทางเลือกให้ผมด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Jackie
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ najan

Re: ปรับปรุงชุดลำโพง สำหรับ A/V yamaha ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2007, 03:52:10 PM »
เสียงของ yamaha กลางแหลมชัดเจนอยู่แล้วลองฟังคู่กับ Mission ตระกูล M ,Mordaunt-Short
แล้วก็ลองเปลียนสายลำโพงสายสํญณานดูสิคับอย่างเช่น Van Den Hul
ให้ดีคุณลองเอาหนังหรือเพลงของคุณนะเอาไปฟังที่ร้านดูนะคับแต่ลำโพงที่แนะนำนี้ให้ลองฟังก่อนนะคับ

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง
Re: ปรับปรุงชุดลำโพง สำหรับ A/V yamaha ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2007, 01:20:11 AM »
ต้องดูที่ความชอบส่วนตัวเราด้วยล่ะคับว่าชอบน้ำเสีบงแบบไหน หาให้เจอแล้วค่อยตามหาในแนวที่เราชอบ เช่น ถ้าชอบเสียงหนาๆก็ยกให้ Wharfedale เสียงกลางดีๆก็ Mordaunt-ShortกับMission เสียงเป็นกลาง ไม่จัดจ้านหรือนุ่มไปก็ Paradigm เป็นต้นครับ
  ผมว่าน่าหาโอกาสไปฟังเองดูก่อนน่ะคับว่าชอบแบบไหน อย่างParadigm ก็เสียงดีใช้ได้ที่เดียว ลองไปทดสอบฟังดูคับ
จุดเริ่มต้น และปลายทาง

ออฟไลน์ RUTch

• ใครๆก็เรียกผมว่า ป๋ารุจ
  • **
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นกล้อง คือ ความสุข
    • thaiDphoto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2007, 08:10:58 AM »
ผมเล็งๆไว้ยังไม่ได้ซื้อซักที  :'( แต่เดี๋ยวน้องโบออกเอาแน่ ว่าจะฟัง Jamo S606 HCS 3 ยังไม่ว่างไปฟังซักที จ :yucky ริงๆผมชอบ Mission เหมือนกันนะ แต่งบกระจาย  (( 25000 จะเอาอยู่หรือ? :giveup

ออฟไลน์ OASLEG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2007, 08:17:37 PM »
ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ เห็นด้วยกับทุกท่านนะครับที่พยายาม matching ลำโพงที่แนวเสียงนุ่มนวล และมวลเสียงหนา เพื่อให้ matching กับ AVR YAMAHA  สำหรับ AVR YAMAHA 620 นี้แนวเสียงค่อนข้างบางและแหลม อันนี้เป็นบุคลิก ของ YAMAHA จริงๆ
แต่ที่ผมอยากแนะนำอีกจุดคือ เรื่องของเครื่องเล่น DVD ที่ใช้ด้วยนะครับ เสียงบาดหูหมายถึงตอนดูภาพยนตร์หรือฟังเพลง
หากเป็นตอนดูภาพยนตร์ จุดที่ต้องสังเกตุคือสายสัญญาณ DIGITALและ สายลำโพงด้วย  ที่แนะนำควรเลือกสายที่ออกไปทาง FLAT
มากกว่าสายที่ออกไปทางนุ่มนวล เพราะหากคุณเลือกสายที่นุ่มนวล ก็จะมีข้อดีตรงเสียงแหลมบาดหูอาจจะลดลงแต่ก็จะลดทอนความใสและความกระชับลงด้วย อีกจุดคือเครื่องเล่น DVD โดยทั่วไป DVD ในปัจจุบันที่ราคาไม่สูงนักมักจะพบว่าเสียงเกร็งแห้ง ซึ่งตรงนี้ก็น่าลองพิจารณาในเรื่องของการขยับงบเพื่อเล่นในรุ่นที่สูงขึ้น สิ่งที่ได้มากขึ้นแน่ๆคือรายละเอียดเสียงที่มากขึ้น

แนะนำ webboard ใหม่นะครับ ผมเพิ่งทำฉลองคริสมาสต์ อย่างไรช่วยกันแจมๆนะครับ ตั้งกระทู้ได้ตามอิสระเลยนะครับ ผมและเพื่อนๆจะช่วยกันตอบ
   http://www.audiophile.ob.tc/

อย่างไรฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2007, 01:26:01 PM »
แนะนำParadigm อีกเสียงครับคุณภาพคุ้มเงินครับ
แถมตอนนี้ที่ร้านพี่ขุนจิต มีของเกรด B ขายอยู่ด้วยครับไปดูมาแล้ว
สภาพยังใหม่ๆทั้งนั้นเลยครับ ลองหาดูรุ่นที่อยู่ในงบครับ

ลองดู Atom 2 คู่ +เซ็นเตอร์ CC 170+ซับ PDR 10 
ราคา 4900x2=9,800+4,900+10,500=25,200 บาท

พอดีงบครับแถมเสียงดีมากลองไปฟังดูครับ

ออฟไลน์ คุเรไน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2008, 07:34:40 PM »
แนะนำParadigm อีกเสียงครับคุณภาพคุ้มเงินครับ
แถมตอนนี้ที่ร้านพี่ขุนจิต มีของเกรด B ขายอยู่ด้วยครับไปดูมาแล้ว
สภาพยังใหม่ๆทั้งนั้นเลยครับ ลองหาดูรุ่นที่อยู่ในงบครับ

ลองดู Atom 2 คู่ +เซ็นเตอร์ CC 170+ซับ PDR 10 
ราคา 4900x2=9,800+4,900+10,500=25,200 บาท

พอดีงบครับแถมเสียงดีมากลองไปฟังดูครับ

ร้านพี่ขุนจิตอยู่ตรงไหนครับ
เผื่อจะได้เป็นลูกค้า

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2008, 01:23:29 AM »
อ้างถึง
ร้านพี่ขุนจิตอยู่ตรงไหนครับ เผื่อจะได้เป็นลูกค้า

ร้านพี่เค้าจะอยู่ตึกไฟไฮเซ็นเตอร์ ราชดำริ(หลังบิ๊กซี ราชดำริ) ชั้น 1 ร้าน AV Paradise ครับ
อย่างไรลองไปดูได้ครับ

O0 O0 O0