ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้เข้ามาซะนาน.อยากจะเปิดร้านรับทำเกี่ยวกับงานด้านตัดสติกเกอร์, ทำนามบัตร ฯลฯ  (อ่าน 10853 ครั้ง)

tuktamm

• บุคคลทั่วไป
อยากปรึกษาสมาชิกทุกๆท่านขอคำแนะนำด้วยคับ....

ทำงานเกี่ยวกับเครื่องเสียงมานานแล้ว..เลยคิดอยากทำด้านนี้บ้างด้วยพื้นฐานก็พอเป็นคอมฯอยู่บ้าง CarelDRAW,Photoshop,Illustartor...เพราะก็ทำ Ad. อยู่แล้วติดต่องานเตรียมงานเพื่อออกบูท ฯลฯ อนาคตก็พอจะมองออก...

อยากทำเป็นของตัวเองบ้าง
ทำเลร้าน ก็มีในใจแล้ว อยู่ในห้างฯ ยังไม่เคยมีร้านที่ทำด้านนี้เลย  คนเดินเยอะอยู่

เริ่มที่เครื่องตัดสติกเกอร์ มือสอง ก่อน..ราคา?  / มือหนึ่ง ราคา? ..ติดต่อซื้อที่ไหน
เครื่องปรินท์ เป็นเลเซอร์..หรือ อิงค์เจ็ต ดี ราคาประมาณ..
คอมพิวเตอร์..ประกอบเองงบไม่เกิน..30,000 บาท
สแกนเนอร์..ระหว่างแยกเครื่องกับแบบที่มีรวมในเครื่องปรินท์..ควรเลือกอย่างไหน

งบ..ซักไม่เกินสิบหมื่นเอาอยู่ไหมครับ...

รบกวนด้วยครับ..

tuktamm@yahoo.com

**เห็นมีสมาชิกถามหาขาตั้งลำโพงราคาเป็นกันเอง ผมเคยติดต่ออยู่..จะลองถามให้นะครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2006, 10:43:57 AM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ไมทราบว่าใช่คุณหมอที่เคยมาโพสขายชั้นวางแบบในรูปหรือเปล่าครับ

ไม่ทราบว่ามีขายหรือติดต่อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ถ้าไม่ใช่คนเดียวกัน ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
อ้อ...รู้สึกว่างานทางด้านนี้คุณ ple ที่อยู่ภูเก็ตแกจะทำอยู่นะครับถ้าผมจำไม่ผิด ยังไงเดี๋ยวรอแกมาตอบน่ะครับ

tuktamm

• บุคคลทั่วไป
คนเดียวกันอะคับ...

ผมเคยรับออเดอร์จากสมาชิก..แล้วไปสั่งที่โรงงานทำให้ครับผม ราคาก็ได้ต่ำกว่าตลาดแต่ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนคับ
** ชั้นวางแบบ 3 เสา 4 ชั้น, แบบ 4 เสา 3-4 ชั้น, แบบ 5 เสา 4 ชั้น (สีดำ/สีลายไม้ตาม คห.2)
** ขาวางลำโพงแบบ 1 เสา 24 นิ้ว, 4 เสา 24-30 นิ้ว, 4 เสา 24-30 นิ้ว (เสากลม/เสาแบน)
** ขาวางลำโพงเซอร์ราวน์ด, ลำโพงเซ็นเตอร์

ไว้ผมจะค้นรูปมาลงให้นะครับ... (ก็ประมาณเดี่ยวกับของคุณตั้มอะคับ) เด๋วจะไปกระทบกับสปอนเซอร์เอา ผมเลยห่างหายไปครับ...

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Natthaphol K.

• *
เริ่มที่เครื่องตัดสติกเกอร์ มือสอง ก่อน..ราคา?� / มือหนึ่ง ราคา? ..ติดต่อซื้อที่ไหน
เครื่องปรินท์ เป็นเลเซอร์..หรือ อิงค์เจ็ต ดี ราคาประมาณ..
คอมพิวเตอร์..ประกอบเองงบไม่เกิน..30,000 บาท
สแกนเนอร์..ระหว่างแยกเครื่องกับแบบที่มีรวมในเครื่องปรินท์..ควรเลือกอย่างไหน
งบ..ซักไม่เกินสิบหมื่นเอาอยู่ไหมครับ...

ไม่ได้ทำงานด้านนี้แต่พอทราบข้อมูลครับ ขายคอมอยู่ครับ
เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ มือหนึ่ง คงมีตั้งแต่ 5-6 หมื่น จนเป็นหลักแสนครับ ความแตกต่างก็คงอยู่ที่ความเร็วและ function ต่างๆ อันนี้ขอตอบแบบคลุมๆเพราะไม่ทราบข้อมูลเชิงลึก
แนะนำให้หาข้อมูลจากหนังสือ Shopping Computer ครับ ซื้อมาหนึ่งเล่ม มีโฆษณาจนตาแฉะ เกี่ยวกับเครื่องตัดก็น่าจะมีหลายร้าน มือสองไม่ทราบครับ แต่ก็น่าจะมีหาได้ในหนังสือเล่มเดียวกัน

Printer แนะนำให้เป็น Laser สีไปเลยครับ เดี๋ยวนี้ราคาลดลงมามาก print สีได้ด้วย คุณภาพงาน ความเร็ว ต้นทุนต่อแผ่น เหนือกว่า inkjet มากครับ

Scanner ถ้าต้องการงาน Scan ระดับคุณภาพสูงก็ควรใช้ Scan แบบแยกครับ

งบประมาณ 100,000
Computer 30,000
Color Laser Printer 25,000
Scanner 10,000
เครื่องตัด Sticker อันนี้ไม่แน่ใจครับ ถ้ามี มือสองอาจลงในงบได้
หรือไม่งั้นก็อาจลดงบ Printer ลงเป็น Inkjet ก่อนก็ได้ ค่อย Up เพราะราคาถูกกว่ามาก
ถ้ามี Printer Size A3 ก็จะรับงานได้หลากหลายมากขึ้นคีรับ

ออกตัวอีกทีครับ ไ่ม่ได้ทำอาชีพนี้ครับ ในรายละเอียดจะบอกไม่ได้ แต่ขายคอม พอรู้ Spec+price

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
อ้างถึง
Laser เนี่ยเห็นเค้าบอกว่าเปลี่ยนหมึกทีเป็นหมื่นเลย จิงอ๊ะเป่าคับ

ที่ Office ผมใช้ HP Laser 2500 หมึกสี ตลับละ 3600 บาท ครับ 3 สี ก็เลยหมื่นอย่างที่ว่าครับ
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
อ้างถึง
** ชั้นวางแบบ 3 เสา 4 ชั้น, แบบ 4 เสา 3-4 ชั้น, แบบ 5 เสา 4 ชั้น (สีดำ/สีลายไม้ตาม คห.2)

สนใจชั้นวาง 4 เสา ครับ ยาวxลึกxสูง เท่าไหร่ครับ อยากได้ที่ลึกประมาณ 55 ซม. ครับ
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
เรียนถามคุณ Natthaphol K. ครับ
ผมสนใจสแกนเนอร์แบบที่สแกนสไลด์ 120 หรือ 4X5 ได้น่ะครับ ไม่ทราบว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าสนใจบ้างครับ ราคาเท่าไหร่ เอาแบบที่สแกนได้คุณภาพดีๆ หน่อยนะครับ จะเอาไฟล์ที่ได้ไปพิมพ์ Ink Jet ทำโปสเตอร์ขนาด 2X4 เมตรได้อ่ะครับ...ขอบคุณครับ

ลืมบอกไปว่า ปัจจุบันใช้บริการ ดรัมสแกน ตามร้านรับพิมพ์อยู่ครับ แต่ค่าสแกนเมกละ 5-10 บาทก็แพงใช่เล่น บางไฟล์ขนาด 300 เมก ค่าสแกน 1500-3000 บาท 10 ไฟล์ก็ร่วม 2-3 หมื่น น่าจะเอาค่าสแกนไปซื้อเครื่องได้เลย... :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม, 2005, 10:08:14 AM โดย ไท… »

ออฟไลน์ Litmanen

• **
ผมเพิ่งซื้อ Laser Printer HP 2550L มาเมื่อต้นปี 2 หมื่นมีทอนครับ เรื่องผงหมึกค่อยว่ากันตอนหมด   :-[
เรียนคุณไท
  สแกนสไลด์ ที่บ้านผมใช้ของ HP ครับ จำรุ่นไม่ได้ ลองดูไว้เป็นตัวเลือกก่อนตัดสินใจนะครับ

• *
Laser เนี่ยเห็นเค้าบอกว่าเปลี่ยนหมึกทีเป็นหมื่นเลย จิงอ๊ะเป่าคับ� ::)

จริงครับ แต่กว่าหมึกจะหมดก็พิมพ์ได้ 2-3000 แผ่นแล้วแต่รุ่นนะครับ หารเฉลี่ยต่อแผ่นแล้วถูกกว่า inkjet แน่นอนครับ

ความจริง inkjet คุณภาพงานพิมพ์โดยเฉพาะรูปถ่ายจะเหนือกว่า laser ครับ ความอิ่ม ความฉ่ำ สีสันสดใส เหนือกว่าครับ แต่ต้องพิมพ์ด้วยกระดาษพิเศษด้วย
ความเหมาะสมก็แล้วแต่งานครับ ถ้ามีงบก็ล่อไปทั้ง 2 เครื่องเลยครับ :)
laser จะเหมาะกับงานประเภท Graphic เน้นความคมชัด และพิมพ์ได้สวยบนกระดาษธรรมดาครับ

• *
เรียนถามคุณ Natthaphol K. ครับ
ผมสนใจสแกนเนอร์แบบที่สแกนสไลด์ 120 หรือ 4X5 ได้น่ะครับ ไม่ทราบว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าสนใจบ้างครับ ราคาเท่าไหร่ เอาแบบที่สแกนได้คุณภาพดีๆ หน่อยนะครับ จะเอาไฟล์ที่ได้ไปพิมพ์ Ink Jet ทำโปสเตอร์ขนาด 2X4 เมตรได้อ่ะครับ...ขอบคุณครับ

ลืมบอกไปว่า ปัจจุบันใช้บริการ ดรัมสแกน ตามร้านรับพิมพ์อยู่ครับ แต่ค่าสแกนเมกละ 5-10 บาทก็แพงใช่เล่น บางไฟล์ขนาด 300 เมก ค่าสแกน 1500-3000 บาท 10 ไฟล์ก็ร่วม 2-3 หมื่น น่าจะเอาค่าสแกนไปซื้อเครื่องได้เลย... :'(

ขอหาข้อมูลก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมาตอบให้ อย่างที่บอกผมคนขายครับ ไม่ได้ใช้ :-[

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
รบกวนคุณ Natthaphol K. ถามราคาให้ด้วยนะครับ หรือจะเสนอราคาเครื่องมาเลยก็ยินดีครับ ผมจะลองเสนอ "ท่าน" ว่าจะซื้อเครื่องเลยดีไหม.... :D

ลืมอีกแล้ว... ว่าผมใช้ PC นะครับ ไม่ได้ใช้ Mac..
ต่อช่อง USB 2 จะดีมากครับ... :)

• *
รบกวนคุณ Natthaphol K. ถามราคาให้ด้วยนะครับ หรือจะเสนอราคาเครื่องมาเลยก็ยินดีครับ ผมจะลองเสนอ "ท่าน" ว่าจะซื้อเครื่องเลยดีไหม.... :D

ขอบคุณครับ แต่ผมขายอยู่ที่สุราษฎร์น่ะครับ ผมช่วยเลือกแล้วกันนะครับ
ลองดูเป็น Epson นะครับ hp ก็น่าจะได้ แต่เ่ท่าที่ดู Epson จะเน้นคุณภาพระดับ Hi-end graphics มากกว่า
ในงบหมื่นกว่า ลองรุ่น 4180 (12,500)
ในงบสองหมื่นกว่า ลองรุ่น 4870, 4990 ครับ (21,000)
รายละเอียดดูที่เว็บของ Epson ครับ http://www.epson.co.th

ขอบคุณ คุณ Natthaphol K. มากครับ
ผมจำได้ว่ามันมีเครื่องสำหรับสแกนสไลด์โดยเฉพาะ ยี่ห้อ Agfa หรือ Nikon นี่แหละครับ อยากได้แบบนั้นมากกว่า... แต่นานมากแล้ว เลยไม่ทราบว่าอัพเดทไปถึงไหน ในไทยมีขายรึเปล่าก็ไม่รู้ ไม่ได้ตามข่าวสารมานานมากแล้วครับ
จำได้ว่าเมื่อราวๆ 10 ปีก่อนก็ราคาแพงเอาการ ตอนนี้ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่ๆ ราคาจะลงมามากหรือยัง... :-\

ออฟไลน์ ple_premason

• สมาชิกรุ่น Classic
เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ เจาะจงใช้ Roland ครับ� เพราะมีโปรแกรมรองรับมากว่า สามารถตัดลายเส้นได้จากไฟล์ bitmap� ไม่แนะนำมิมากิ� เพราะอะหลั่ยแพง� บริการหลังขายไม่ทั่วถึง� แต่ถ้าเป็นเครื่องพิมพ์สติ๊กเกอร์� มิมากิ สีจะสดกว่า
ปกติผมใช้โปรแกรม corel draw10� กับ photoshop7� และโปรแกรม Dr. skita pluz ที่ตืดมากับเครื่องตัด Roland cx-24 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม, 2005, 09:22:42 PM โดย ple_premason »

• *
ตอบคุณไท... ครับ
เครื่อง Scan Slide โดยเฉพาะผมเคยเห็นครับ หลายปีแล้ว
คุณภาพงานที่ได้ ความละเอียดที่ได้ น่าจะดีกว่าพวก Flatbed แน่นอนครับ และราคาก็น่าจะแพงกว่าด้วย
เมื่อนานหลายปีที่ผมเคยใช้ ราคาก็หลายหมื่นแล้วครับ เดี๋ยวนี่ไม่ทราบข้อมูลเลย
ที่ผมเคยขายอยู่และมีข้อมูลก็เป็น Scanner ตลาดๆทั่วไปครับ hp Epson Canon พวกนี้ ไม่มีชนิด Scan Slide โดยเฉพาะเลยครับ มีแต่ Flatbed แล้ว Scan Slide ได้
คิดว่าน่าจะมีขายตามร้านที่ขาย Macintosh นะครับ ลองแวะไปดูที่พันทิพย์ก็ได้ครับ มี3-4 ร้าน อยู่ที่ ช.3

ขอบคุณ คุณNatthaphol K.  ครับ... :)
ผมเคยใช้ MAC จากตัวแทนจำหน่าย ชื่อ บ. ยูนิตี้ โปรเกรสฯ ครับ เดี๋ยวถ้าตัดสินใจได้ คงไปติดต่อร้านนี้ครับ... ;D