ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนเพื่อนช่วยเลือกแอมหลอด TS 34.2 กะ แกรนิต stonehedge  (อ่าน 8337 ครั้ง)

ออฟไลน์ poppy

• life too short to do dislike thing........
ขอรบกวนเพื่อน ๆ ช่วยเลือกแอมหลอด TS 34.2 กะ แกรนิต stonehedge  ใช้กับ ลำโพง เวียนนา ฮาย เดน ซิงเกิลไว ครับ หรือถ้ามีตัวช่วยอื่นรบกวนเสนอแนะด้วยครับ  8)

ขอแนวเสียงหวานลื่น อิมแพคดี ๆ เสียงกลางเนียน ๆ งบ สองหมื่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ elec

• *
Re: ขอรบกวนเพื่อนช่วยเลือกแอมหลอด TS 34.2 กะ แกรนิต stonehedge
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2004, 05:52:36 PM »
ทั้งคู่เป็น Integrated amp แต่ผมไม่แน่ใจว่า stonehenge มีภาค phono หรือเปล่าครับ แต่ TS 34.2 มีแน่ เคยถามราคา น่าจะใกล้เคี่ยงกันประมาณ 19,000 บาท เป็น Parallel single ended ทั้งคู่ ใช้หลอด EL34 เหมือนกัน น่าสนใจทั้งคู่ครับ แนะนำให้ลองฟัง โดยนำลำโพงไปทดสอบด้วย  มีตัวเลือกอีกตัวที่แนะนำให้ลองฟังครับเป็นแอมป์ของ sacthailand.com 

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
Re: ขอรบกวนเพื่อนช่วยเลือกแอมหลอด TS 34.2 กะ แกรนิต stonehedge
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2004, 06:29:05 PM »
ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนว่าลำบากมากที่จะเลือกแทน...เพราะถ้าเรา

ยังฟังเพลงไม่เหมือนกัน มองผู้หญิงสวยไม่เหมื่อนกัน เราก็คงชอบเครื่องเสียงที่ต่างกัน>:(

Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 10:30:19 AM »
คุณดาวเหนือตอบได้เยี่ยมครับ เห็นด้วยสุดๆ... ;D
เรื่องรสนิยมการฟังเพลง เป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ การหาเครื่องเสียงให้ถูกใจ ย่อมต้องใช้รสนิยมส่วนตัวมาตัดสิน
เข้าใจว่าที่ถามมา อยากรู้ความเห็นของพี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์มากกว่า...
โดยส่วนตัวผมว่าทั้ง 2 เครื่องนี้คุณภาพหรือคุณค่าคงพอๆ กัน จะมีต่างกันบ้างในเรื่องน้ำเสียงซึ่งคุณต้องไปฟังเอง

นอกจากเรื่องน้ำเสียง (ที่ถูกรสนิยมผม) แล้ว ผมชอบ แกรนิต stonehedge มากกว่า ตรงที่รูปลักษณ์ภายนอกที่ใช้วัสดุประกอบกันได้ลงตัว สวยงาม ไม้กลึงขัดมัน+โลหะ ดูเข้ากันดีกับหลอดแก้วที่มีแสงเรืองรอง ซึ่งประกอบกันดูเป็นงานอาร์ตแบบแฮนด์เมดมากกว่า
แกรนิต stonehedge มีจุดเสียคือเรื่องช่องเสียบขั้วสัญญานที่คับแคบ เพราะเจาะไม้เป็นช่องเล็กไปหน่อย คนมือใหญ่ๆ อาจเสียบได้ไม่ถนัด แต่ถ้าคุณไม่ใช่คนชอบเปลี่ยนสายต่างๆ นัก คงไม่ได้เป็นปัญหาอะไร (ระยะหลังไม่ทราบว่า stonehedge ได้ปรับเปลี่ยนอะไรบ้างรึยัง)

ส่วน TS 34.2 ผมยังไม่เคยฟังแบบจะๆ นอกจากตามงานโชว์ (ซึ่งควบคุมสภาพแวดล้อมไม่ได้) แต่ตามคำวิจารณ์ที่รับรู้มา ถือว่าน้ำเสียงน่าติดตามฟังก่อนตัดสินใจเลือก...จริงๆ

สุดท้ายก็คือความคิดเห็นส่วนตัว รสนิยมส่วนตัว คุณต้องไปใช้สิ่งเหล่านี้ ตัดสินเอาเอง.... เลือกสวรรค์ของคุณเอง

:D ::) ::) ::) ::) ::) :D

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 12:45:27 PM »
ขอโทษด้วยครับจะตอบยาวกว่านั้นแต่ติดงานเสียก่อน

คุณ elec ได้ตอบไปกว้างๆแล้วนะครับว่า ถ้าคุณจะเล่นแผ่นเสียงด้วย 34.2 คุ้มมากกว่าครับ แกรนิตต้องหา Phono เพิ่มครับ

เท่าที่ฟังตัว 34.2 ผมว่าเข้าเน้นที่เสียงย่านกลางสูง-สูงเป็นพิเศษ ใสกว่าว่าง่ายๆครับ...แต่ผมว่าเข้าจูนเสียงไปทางเครื่องทรานซิเตอร์ครับ ถ้าชอบยี่ห้อนี้ขอให้ลองฟัง 300i ขอเขาดูครับผมจะชอบตัวนั้นมากกว่า 34.2 แต่ราคาก็สูงกว่าครับ (ประมาณ 27000-)

ส่วนแกรนิต จะมาเน้นที่เสียงกลางมากกว่า โดยให้โทนเสียงที่อบอุ่นมากกว่าครับ โดยเฉพราะรุ่น SE (แต่ราคาเกิน 20000) นะครับ

ผมหรือเพื่อนท่านอื่นๆคงไม่สามารถตัดสินใจให้คุณได้ คงจะให้ได้แค่ข้อสังเกตุครับ...ท้ายสุดคุณต้องฟังเองครับ....

แต่ถ้าถามในส่วนตัวผมพร้อมกับหู Nut Nut (ถั่วๆ) ของผมแล้ว ผมชอบ แกรนิต มากกว่า 34.2 ครับ แต่ถ้าเป็น TS KB 300i ผมกลับชอบมากกว่า แกรนิต อาจเพราะผมชอบเสียงจากหลอด 2A3 และ 300B ก็เป็นได้ครับ

ส่วนของ SAC Thailand นั้นผมว่าก็ดีนะครับติดที่ราคาเพราะราคาน่าจะเริ่มที่ 30000-ขึ้นไป (สำหรับ 2A3 และ EL34) ส่วน 300B คงเริ่มกันเกิน 40000-
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 01:09:36 PM »
คุณไท...ครับ

ผมได้ข้อสรุปเรื่องดอกลำโพง Rota Studio 66 กับ Rota Studio 66W แล้วนะครับ...เอาไว้ว่าถ้าคุณทาโร่ตั้งกระทู้ใหม่ผมจะเข้าไปตอบในนั้นครับ ;)

คุณไท...ผมจำไม่ได้ว่าคุณไทมีดอกลำโพง Rota อยู่รึเปล่าครับ...ผมได้ขนาดตู้ของเขาที่เป็นมาตราฐานมาแล้วครับ ::)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2004, 02:36:07 PM »
ขอแนะนำอีกตัวครับ...Viola pre+power ราคาน่าจะ 20000 ต้นๆนะครับ...เรื่องราคาม่ค่อยทราบครับ ;D ;D ;D

ควรไปลองฟังดูครับ...ผมว่าเจ้านี้ทำ OPT ดีมากครับ....แต่เป็น PP นะครับถ้าเป็น SE กลัวว่าคุณจะติว่ากำลังน้อย...

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2004, 05:35:47 PM »
เงิน 20000 ผมว่า..ทำIntegrated SE  2a3 + OPTดีๆ + สั่งทำแท่นดีๆ กำลังซัก 5-10W   15000 นี่น่าจะเอาอยู่นะครับ  คุณ Poppy ยังไงมาลอง DIY เหมือนพวกผมดีกว่ามั้งครับ  ;D ;D ;D
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0