ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอถามความเข้ากันได้ของเครื่องเสียง NAD & ลำโพง KEF พร้อมขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆ  (อ่าน 3252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ผมเคยฟังเครื่องเสียงของคุณพ่อที่ท่านซื้อมาจากอเมริกา เป็น INTEGRATED+TUNER+TAPE DECK ของ HARMAN  + ลำโพง AR เป็นรุ่นอะไรก็ไม่ทราบ รู้แต่ว่าราคาแพงมากๆสำหรับสมัยนั้น เพราะมันตั้ง 20 ปีมาแล้ว เสียงดีมากๆเลยครับ ต่อมาเกิดน้ำท่วมที่ อ.กะทูน จ.นครศรี เครื่องชุดนั้นก็โดนน้ำไปด้วย ทำให้แนวเสียงเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือ อีกทั้งมีเสียงดังกรอกแกรกๆ แต่คุณพ่อก็ไม่ได้ซื้อให้ใหม่ เพราะท่านไปมีครอบครัวใหม่ครับ  นั่นเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมรักเครื่องเสียง ต่อมาเมื่อผมจบมาทำงาน  ผมก็ลงทุนซื้อเครื่องเสียงชุดใหม่โดยที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงมากนักแต่ก็พอฟังออกว่ามันโปร่ง สะอาด โดยใช้
1. CD-Magnet CD10
2. AVR TX-SR600
3. Speaker KEF Coda10
4. สายสัญญาณ SUPRA รุ่น classic 1.6
5. สายลำโพง MONSTER รุ่น Standard S16
แต่พอมาฟังตอนหลังๆ ก็ยิ่งไม่ชอบแนวเสียงที่มันเน้นเสียงกลางมากเกินไป
ปัจจุบัน  ผมใช้เครื่องเสียงชุดใหม่ เป็น
1. NAD C521BEE CD Player
2. NAD C372 Stereo Integrated Amplifier
แต่ลำโพงและสายสัญญาณตัวเดิมครับ ที่ใช้ลำโพงตัวเดิมก็เพราะว่าชอบแนวเสียงของมันคือออกไปในทางเสียงหวานฉ่ำ นิ่ง แน่น แต่นุ่มนวล รักษาดุลเสียงทุกเสียงได้ดีมากๆ  แต่ปัจจุบันผมรู้สึกว่าเสียงมันยังขาด เสียงทุ้มลึก และเสียงปลายแหลมพลิ้วน้อยไปนิดนึงครับ  ส่วนเสียงทุ้ม กลางและแหลมปกติก็พอใจมากแล้วครับ

ผมคิดว่าแหล่งโปรแกรม คือ CD ของผมน่าจะควรต้องเปลี่ยน  แต่ผมก็ชอบแนวเสียงเดิมๆของมันครับ เพราะผมเคยฟัง CD ของ
 Magnet CD11 ก็รู้สึกได้ว่า เสียงโปร่งใส แต่แฟล็ตกว่าเดิมมาก
NAD C521BEE ให้สมดุลเสียงทั้งสามย่านหลักเสมอกันดี เนื้อเสียงมีความนุ่มนวล ฟังสบาย รายละเอียดดี มีความจะแจ้ง แต่ก็ไม่ได้ออกไปในทางเปิดพุ่ง
CD Player NAD C525BEE ก็รู้สึกว่ามันจะซอฟกว่า C521BEE สักนิด  ปลายแหลมซอฟนิดหน่อย
ผมชอบแนวเสียงของ NAD C521BEE มากกว่าครับผมก็เลยเลือก C521BEE ครับ

คำถามมีว่า
1.ถ้าผมไม่เปลี่ยน CD ผมควรจะเปลี่ยนสายสัญญาณ และสายลำโพง  เป็นรุ่นและยี่ห้ออะไรครับจึงจะได้เสียงอย่างที่ต้องการครับ
2. ถ้าผมต้องปลี่ยน CD ด้วย ผมควรจะใช้ของอะไรครับที่ให้แนวเสียงแบบที่ต้องการครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Vtec Man   kornkitj@hotmail.com

---------------------------------------------------------
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...