ผู้เขียน หัวข้อ: DV-400V ไม่ปล่อยสัญญาณ HDMI ซะแล้ว  (อ่าน 3410 ครั้ง)

ออฟไลน์ phued

DV-400V ไม่ปล่อยสัญญาณ HDMI ซะแล้ว
« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2008, 06:58:25 AM »
อยู่ๆ DV-400V ก็ไม่ปล่อยสัญญาณ HDMI ซะงั้นแหละ (ไฟแดงโชว์ด้านหน้าเครื่องดับ) แต่ปล่อยสัญญาณภาพทาง Component ได้ครับ   เข้าไปตั้งค่าในโหมดค่าเริ่มต้นก็ไม่ได้  ในแถบ HDMI จะเป็นเงาๆ ไม่ใช่ตัวหนังสือทึบดำ ปรับตั้งค่าไม่ได้  มีวิธีการแก้ไขเบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ

Re: DV-400V ไม่ปล่อยสัญญาณ HDMI ซะแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2008, 07:02:03 AM »
เพิ่มเติมครับ  ตรวจสอบสาย HDMI ปกติ  ผมต่อกับ Plasma  Panasonic  TH-42PV70MTA ครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: DV-400V ไม่ปล่อยสัญญาณ HDMI ซะแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2008, 09:26:50 AM »
ลองอ่านคู่มือดูครับ บางทีอาจจะต้องใส่แผ่นเข้าไปก่อน ถึงจะเข้า mode setup ได้ประมาณนั้นครับ...

ออฟไลน์ คุเรไน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2008, 12:16:05 AM »
ถ้าแต่ก่อนเคยใช้ได้ แต่ปัจจุบันใช้ไม่ได้แล้ว ผมว่า
1. สาย hdmi เสีย ลองเปลี่ยนสายใหม่ดู
2. ขั้วต่อ hdmi ที่ tv pana เสีย ลองเปลี่ยนขั้ว hdmi ให้เสียบเป็นช่องอื่นดู รุ่นนี้มีช่องเสียบ hdmi3ช่อง (ผมใช้อยู่เหมือนกันครับ)
แต่ข้อสันนิษฐานที่2นี้ค่อนข้างจะเกิดยากซักหน่อย
3. ระบบปล่อยสัญญาณ hdmi ของ dvd pioneer เสีย

คงต้องทำอะไรซักอย่างล่ะครับ
ไม่ก็ต้องเสียบช่อง composite หรือ component ใช้ไปพลางๆก่อน

อีกวิธีคือ ลองเข้าไป reset ค่อทุกอย่างให้เป็นค่า default ครับ เผื่อจะช่วยได้แบบฟลุ๊กๆ
ผมจำวิธีกดไม่ได้แล้ว ต้องกดปุ่ม power กับปุ่มอะไรอีกซักปุ่ม ที่ตัวเครื่องค้างไว้ซัก10-15วินาทีน่ะครับ
เคยอ่านเจอในเวบ thaiDVD.net

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2008, 08:38:52 AM »
Reseat ที่เครื่อง ก่อนเปิดเครื่องให้กด ปุ่ม BLACK ที่เครื่องค้างแล้วกด Power ค้างตามกดค้างไว้ซักจดเครื่องติด 5-10 วิ ครับ แต่ผมว่าลองเช็ค สายดูครับเพราะ ถ้าสายขาดหรือไม่ใด้เสียบสายไฟ HDMI จะไม่ติด แต่ถ้าสัญญาณไม่ออก มันจะกระพริบครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ CP

• สมาชิกอาวุโส
  • My Porsche Boxster Spyder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2008, 10:39:54 AM »
น่าจะเป็นยี่ห้อ ไพโอเนียร์ รุ่น DV-400V-S

หากตรวจสอบดูทุกประการแล้วตามคำแน่ะนำของผู้ตอบกระทู้หลายๆท่านแล้ว

อาการดังกล่าวก้อยังไม่หาย.....ผมขอสรุปได้เลยว่า ต้องส่งซ่อม เพื่อซ่อมช่อง Output HDMI

เนื่องจากผมมีประสบการณ์ จากเครื่องเล่นดีวีดี รุ่นนี้ดี .....แรกๆ ก้อเข้าใจว่า สาเหตุเสียงขาดๆ หายๆ เป๋นช่วงๆ มาจาก จอรับภาพ แอลซีดี 32" ยี่ห้อ JVC

ศูฯย์บริการ ก้อบริการดี มาตรวจสอบถึงที่บ้าน สุดท้ายต้องนำกลับไปตรวจสอบอีกครั้งที่บริษัทฯ พร้อมกับนำ เครื่องเล่นดีวีดี ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ไปด้วย

สรุปว่า....สาเหต เกิดจาก ช่อง OUTPUT HDMI รับสัญญาณ 1080 P เท่านั้นที่ เป็นตัวต้นเหตุของอาการผิดปกติ (720P & 1080 i รับสัญาณเสียงได้เป็นปกติ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2008, 08:50:22 PM »
Reseat ที่เครื่อง ก่อนเปิดเครื่องให้กด ปุ่ม BLACK ที่เครื่องค้างแล้วกด Power ค้างตามกดค้างไว้ซักจดเครื่องติด 5-10 วิ ครับ แต่ผมว่าลองเช็ค สายดูครับเพราะ ถ้าสายขาดหรือไม่ใด้เสียบสายไฟ HDMI จะไม่ติด แต่ถ้าสัญญาณไม่ออก มันจะกระพริบครับ

ผมมีสาย 2 เส้น  ลองสลับกันแล้วสัญญาณไม่ออกครับ  ไฟ HDMI กระพริบตอนเปิดเครื่องครับ  สักพักก็ดับไป  Reseat ที่เครื่องแล้วก็ไม่มีผล   คงต้องส่ง 0  แล้วล่ะครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2008, 11:23:33 PM »
รุ่นนี้ช่อง HDMI เสียง่ายจริง ๆนะ ครับ ของผมก็มีอาการเดียวกันเลยภาพไม่ยอมออก ต้องส่งไปศูนย์ซ่อม เห็นช่างบอกว่าเวลาจะถอดหรือใส่สาย สาย HDMI ทุกครั้งต้องปิดเครื่องแล้วดึงปลั๊กไฟออกก่อนเสมอ มิฉนั้นเครื่องอาจพังได้ครับ (ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า )

ออฟไลน์ คุเรไน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 10:57:37 AM »
คิดๆไปแล้ว เครื่องผมมันก็ชอบมีอาการแปลกเหมือนกัน
คือว่าผมจะตั้งใช้เครื่องมันปล่อยระบบภาพออกที่ความละเอียด 1080p
แต่พอใช้ๆไปซักพัก มันชอบเปลี่ยนกลับมาเป็น ระบบปล่อบภาพออกที่ 480p เอง เฉยเลย
อาการนี้จะเป็นตอนที่เปลี่ยนแผ่น หรือไม่ก็ตอนที่พึ่งเปิดเครื่อง แต่ไม่ใช่ทุกครั้งนะครับ
ไม่รู้ว่าเครื่องรุ่นนี้มันทำระบบมายังไง
ถ้าเจ๊งผมกะว่าจะเปลี่ยนไปใช้ philips เหมือนเดิม