ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนนอกเรื่องปรึกษาเรื่องการไฟฟ้าหน่อยครับ  (อ่าน 10041 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM333

น้องผมเค้าไปติดตั้งแอร์ เมื่อประมาณ ต้นปี 48 แบบที่เค้าโฆษณากันว่า แอร์ประหยัดไฟ ใน นสพ. เป็นแอร์โนเนมนะครับไม่มียี่ห้อ โฆษณาว่าค่าๆไฟถูกกว่า เบอร์ 5อีก เสร็จแล้ว
เมื่อเดือนเมษายน 48 นี้ มีเจ้าหน้าที่การไฟฟ้ามาตรวจ แล้วเค้าก็บอกว่ามีการแก้ไขมิเตอร์ ไฟ และมีการโหลดไฟไป 16A ต้องเสียค่าปรับ และโดนย้อนหลังด้วย

น้องผมก็บอกว่าเค้าว่าไม่รู้เรื่องช่างแอร์น่าจะเป็นคนทำ (ผมเขื่อว่าน้องผมไม่รู้จริงๆ เพระเค้าเป็นคนที่เชื่ออะไรแบบโง่ๆมาโดยตลอด และก็โดนหลอกคล้ายๆแบบนี้บ่อย)

อย่างนี้เราผิดด้วยเหรอครับทำไมไม่ไปจับคนทำ หรือว่า เข้ามาสอบสวนในบ้านหาสาเหตุให้แน่ชัดก่อนค่อยกล่าวหาว่าทำผิด

เสร็จแล้ว ผมก็ไปช่วยดูให้เค้า ทางการไฟฟ้าบอกเสียค่าเปลี่ยนมิเตอร์ 5,000.- และค่าปรับย้อนหลังตั้งแต่ปี 45-48 อีก ประมาณ 100,000.- ผมเลยกลับมานั่งคิดว่าจะเอายังไงดี
ตอนนี้ได้แต่มึนไม่รู้ว่าจะช่วยน้องมันยังไงดีครับ(เพราะมันต้องยืมตังค์ผมแน่เลย) เลยอยากถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าใครมีประสบการณ์คล้ายๆ อย่างนี้บ้างครับ ว่าควรทำอย่างไรดีครับ

และผมต้องเสียค่าย้อนหลังถึง 100,000 เลยเหรอครับ ถ้าเจรจากับเค้า จะยอมลดให้อย่างมากเท่าไหร่ครับ  หรือว่าไปหาเส้นสายผู้ใหญ่ในการไฟฟ้าให้ช่วยดีครับ

(ที่คิดอย่างนี้เพระวันศุกร์ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ข้างในเค้าเล่าให้ฟังว่า มีการโกงและจับได้เนี่ยทุกวัน  คุณดูเอกสารซิเยอะมั้ยละ และนี่เมื่อเช้าไปจับบ้านหลังใหญ่ในหมู่บ้านเสรี พอจับได้เค้าก็โทรไปหาผู้ใหญ๋ในบอร์ดการไฟฟ้า ผมรับสายคุยกัน นิดหน่อยก็ต้องปล่อย ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ไป กลับมา แล้วอย่างนี้มันจะหมดเหรอ ในเมื่อคนรวยยังโกง และมีผู้ใหญ่คอยช่วยอีก เค้าก็ถามผมว่า คุณมีมั้ยหละ เรื่องจะได้จบง่ายๆ ผมฟังแล้วงง เลยครับ แต่เค้าพูดแบบทำนองยิ้มๆ เหมือนหยอกนะครับ ผมเลยไม่รู้ว่าจริงมั้ย )

ตอนนี้ผมมึนไปหมดรบกวนเพื่อนๆชี้แนะหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

***"Pay iT ForwarD"***

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: ขอรบกวนนอกเรื่องปรึกษาเรื่องการไฟฟ้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 06:55:37 PM »
ผมว่า ถ้าคุยกันดีๆก็น่าจะมีการลดหย่อนได้นะครับ เอาใจช่วยครับ...

ก็เป็นอุทาหรที่ดีครับ เรื่องการทำผิด ไม่ว่าเราจะสมรู้ร่วมคิดหรือไม่ แต่ถ้าเป็นของที่เราต้องรับผิดชอบ ก็ต้องโดนเต็มๆหละครับ... แถมโทษปรับก็หนักใช้ได้เลยเพราะย้อนหลังตั้ง 3-4 ปี คงต้องระมัดระวังเรื่องใครจะมาทำอะไรแปลกๆที่บ้านของเราครับ...

ออฟไลน์ หนุ่มมุก

Re: ขอรบกวนนอกเรื่องปรึกษาเรื่องการไฟฟ้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 07:15:14 PM »
สงสัยจะผิดอยู่นะครับ  ถึงเราจะไม่ได้เป็นคนทำก็ตาม  แต่เพิ่งติดแอร์ต้นปี 48  เค้าคิดย้อนหลังไป 3 ปีเลยหรือครับ  โหดจริง ๆ

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 11:31:11 AM »
เค้าก็ถามผมว่า คุณมีมั้ยหละ เรื่องจะได้จบง่ายๆ ผมฟังแล้วงง เลยครับ แต่เค้าพูดแบบทำนองยิ้มๆ

นั่นไงเขาเปิดโอกาสให้แล้ว.....case อย่างนี้ถึงเราจะไม่ได้ทำก็ถือว่าผิดครับ เพราะเป็นบ้านที่เราอาศัยอยู่ ต้องเจรจาต่อลองเพียงอย่างเดียวครับ
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 04:28:46 PM »
เค้าก็ถามผมว่า คุณมีมั้ยหละ เรื่องจะได้จบง่ายๆ ผมฟังแล้วงง เลยครับ แต่เค้าพูดแบบทำนองยิ้มๆ

นั่นไงเขาเปิดโอกาสให้แล้ว.....case อย่างนี้ถึงเราจะไม่ได้ทำก็ถือว่าผิดครับ เพราะเป็นบ้านที่เราอาศัยอยู่ ต้องเจรจาต่อลองเพียงอย่างเดียวครับ

ลองถามเค้าเลยสิครับ ... ปรับตรงนี้เลยได้เป่า ไม่สะดวกไปปรับที่สถานีตำรวจ .. อุ๊บบบ ที่การไฟฟ้า

:P
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ canan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 04:48:08 PM »
โดนหลอกให้จ่ายใต้โต๊ะหรือเปล่า ระวังโดนหลอกให้จ่ายโดยไม่จำเป็น ผมว่าปรึกษาทนายดีกว่ามั๊ง แต่ลองโทรถาม Call center การไฟฟ้าดูก่อนว่ามันมีระเบียบ มีอยู่ในสัญญาที่ทำกับการไฟฟ้าไหม สัญญาเป็นธรรมไหม คดีน่าจะสู่ศาลปกครองนะ รบกวนทนายความตัวจริงช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 08:13:12 PM »
เหตุเกิดในพื้นที่ กฟน. ใช่ไหมครับ
ผมไม่แน่ใจว่า หลักเกณฑ์ ของกฟน. มันเป็นยังไง
แต่จะลองเทียบ กับของ กฟภ. ที่ผมรู้จักนะครับ
กฟภ. ถ้าตรวจเจอมิเตอร์ที่มีการละเมิดการใช้ไฟ เค้าจะมีค่าปรับตามขนาดของแอมป์มิเตอร์
และเรียกเก็บค่าไฟย้อนหลังนับจากที่มีการใช้ไฟผิดปกติไป
คือค่าไฟลดลงจากที่เคยใช้ปกติ

ถ้าอย่างนี้ผมไม่รู้ว่ามิเตอร์เครื่องนี้ สถิติการใช้ไฟผิดไปตั้งแต่ 3 ปีก่อนเลยเหรอ
ลองขอสถิติการใช้ไฟเค้าดูสิครับว่า ค่าไฟมันเริ่มผิดปกติไปตั้งแต่เมื่อไหร่
แล้วการตรวจสอบมิเตอร์ของพนักงานนั้น ระบุสาเหตุว่าอะไร
ทางเราเซ็นต์ชื่อยินยอมรับทราบ กับทาง กฟน. แล้วหรือยังว่ามิเตอร์ของเราผิดปกติ
ถ้ายังโอกาสชนะของเรามีสูง หากสู้กันในทางกฎหมาย
เพราะจะทำให้น้ำหนัก อ่อนเอามากๆ ในรูปคดี

และอยากให้ลองคุยกับเค้าดูครับว่า เรายืนยันว่าไม่ได้ทำจริงๆ หากคุยกันรู้เรื่อง เข้าใจ
เค้าอาจจะหาทางออกให้เราเช่น ตีไปว่ามิเตอร์เกิดการชำรุดจากสาเหตุอื่นๆ
และให้เราชำระค่ามิเตอร์ชำรุดเพื่อนำมิเตอร์ใหม่ไปเปลี่ยนให้อีกที

ผิดถูกอย่างไรให้ผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วย
ขอให้โชคดีครับ
We Are Not Alone

ออฟไลน์ NooM333

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 10:19:03 PM »
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ

เกิดที่ กฟน. ครับ เรื่องการใช้ไฟก็ส่วนใหญ่ก็ไม่ขึ้นลนะครับ ประมาณ 4-5พันบาท/เดือนมาโดยตลอด ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเอาหลักเกณฑ์มากำหนดที่ 3 ปีนี่ละครับ
***"Pay iT ForwarD"***