ผู้เขียน หัวข้อ: eac เลือกเพลงได้ไหมครับ  (อ่าน 1879 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช.ช.

• สมาชิกรุ่น Classic
eac เลือกเพลงได้ไหมครับ
« เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 09:48:20 PM »
eac เลือกเพลงได้ไหมครับ  หรือว่าต้อง clone ทั้งแผ่นเหมือนกันทุกเพลง

ออฟไลน์ Suaal

• *
Re: eac เลือกเพลงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 11:03:16 AM »
ทำได้ครับ เดี๋ยวรอพี่ไท อธิบายละกัน ผมอธิบายมะค่อยเป็นนะครับ แหะๆๆ

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 12:16:49 PM »
ทำได้ครับ  :)
โดยเราใส่แผ่นซีดีอัลบั้มที่ต้องการลงในเครื่อง
แล้วเปิดโปรแกรม EAC มันจะมี track01 ไปจนครบทุกเพลง
เราก็คลิก(กด Ctrl)เลือกเฉพาะเพลงที่เราต้องการในลิสนี้เลย
แล้วกดปุ่ม WAV (อยู่บนสุดซ้ายมือครับ) มันจะถามหาที่ ที่เราจะเก็บไฟล์ WAV ที่อ่านได้ โดยไม่ต้องตั้งชื่อไฟล์นะครับ (Filename will be ignored) กด OK แล้วรอมันอ่านไปจนเสร็จครับ กด OK อีกครั้ง
จบขั้นตอนการ ก๊อปปี้เป็นไฟล์ .wav ลงคอมฯ ครับ

เดี๋ยวมาต่อการไรท์นะครับ...

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 02:13:38 PM »
หลังจากอิ่มหนำข้าวกลางวัน... เรามาไรท์กันต่อนะครับ... :)

ก่อนอื่น ไฟล์ที่เราก๊อปมาจากตอนแรก ถ้าเราจะเรียงเพลงให้ถูกต้อง คงต้องทำการเปลี่ยนชื่อไฟล์ หรือใส่หมายเลข 1..2..3 ไปตามลำดับก่อนครับ...ก็โดยแก้ไขที่ตัวไฟล์ตรงๆ เลย

หลังจากนั้น ถ้าปิดโปรแกรม EAC ไปแล้ว ก็เปิดขึ้นมาครับ ใส่แผ่น CD-R เปล่าๆ ลงไป

ที่ปุ่มทางซ้ายมือ กดปุ่ม WRI เลยครับ จะเปิดหน้าต่าง CD Layout Editor ขึ้นมา

กด ที่ปุ่ม Layout แล้วไปติ๊กให้มีเครื่องหมายถูกที่ด้านล่าง Add 2 Second Gap on Append (เป็นการเว้นแต่ละเพลง 2 วิ)

เลือก Append Files As New Track

เลือกไฟล์ที่เราเตรียมไว้ โดยเลือกทีละไฟล์ (หรือเลือกหลายไฟล์พร้อมกันก็ได้ แต่สังเกตุว่าจะมีไฟล์แรก ไม่เรียงตามลำดับ-ยังไม่ได้ศึกษาทางแก้)

ทำซ้ำๆ จนครบไฟล์ที่ต้องการ (ให้ดูพื้นที่แผ่นซีดีด้วยว่าเต็มรึยัง โดยแผ่น Cdrv Pro ของผมจะใส่เพลงได้ราวๆ 799 เมก ควรใส่ไม่เกิน790 เมกก็พอครับ)

ไปเลือกที่เมนู CD-R เลือก write CD ...เลือก Speed ต่ำสุดครับ กด Make it so รอจนเสร็จ..เป็นอันจบ... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2005, 02:59:16 PM โดย ไท… »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 02:20:00 PM »
ส่วนการแปลง MP3 มาเป็นแผ่น CD Audio ก็ทำคล้ายกันนี้แระครับ โดยต้องแปลง .mp3 ให้เป็น .wav ซ่ะก่อน แล้วจึงใช้ขั้นตอนการไรท์ตามที่บอก แค่นั้นครับ

ผมใช้โปรแกรม CDex ในการแปลงไฟล์ .mp3 เป็น .wav ครับ... ใครทราบว่ามีโปรแกรมแปลงตัวไหนดีกว่านี้ก็แนะนำได้ครับ จะได้ลองดูด้วย  ;D

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 02:48:34 PM »
พี่ไท ครับ ช่วยแนะนำ DVD-R ที่ราคาประหยัดคุณภาพสมราคาให้หน่อยครับ พอดีเพื่อฝากถามมานะครับ จะได้ไปลองไรท์เล่นกับเพื่อน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 02:56:18 PM »
ง่า... ถ้า DVD-R ผมต้องขอความรู้แล้วล่ะครับ เพราะยังไม่มีเครื่องไรท์เล่นเลยครับ...  กำลังอยากได้เครื่องพอดี แนะนำเครื่องไรท์ก่อนก็ดีครับ 555

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 04:23:43 PM »
อ้าว.. ผมเองก็ไม่เคยใช้เหมื่อนกัลครับ แต่เห็นเพื่อนซื้อมายังไม่เคยใช้ เลยว่าจะไปช่วยใช้ซะหน่อย
ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมลองค้นดูกระทู้เก่าหรือไม่ก็ถามใหม่หน้าบอร์ดละกัน
ขอบคุณมากครับพี่ ไท

ออฟไลน์ ช.ช.

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 11:35:00 PM »
ขอขอบคุณคุณไทมากที่ได้กรุณาอธิบายให้อย่างละเอียด  คราวนี้ผมจะได้ไปไรท์ให้สะใจไปเลย

:)