ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น XRCD24 เสียงดีมากจริงๆ  (อ่าน 7939 ครั้ง)

ออฟไลน์ redbook

แผ่น XRCD24 เสียงดีมากจริงๆ
« เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2005, 05:42:14 PM »
ผมชอบเพลงของ Jheena Lodwick ซื้อแผ่นที่เป็น HDCD มา ผมเห็นว่ามีเวอร์ชั่นที่เป็น XRCD24 ด้วย ตัวเองยังไม่เคยฟังแผ่น XRCD24 ไม่ทราบว่าเสียงดีซักแค่ไหน ท่าทางจะดีมากๆๆๆๆเลย จากบทความวิจารณ์และบทความของ JVC คิดดูซิครับว่าใช้เครื่องมือวัดดูคลื่นไฟฟ้าและใช้หูคนช่วยฟังตอนทำแผ่นมาสเตอร์ (ถ่ายสัญญาณ) วัดไปฟังไปปรับไป ใช้นาฬิกาอะตอมมิกมาเขียนแผ่น CD ให้ความเที่ยงตรงจะเหมือนเสียงต้นฉบับอานาลอก แบบ 99.99999999% ที่ นักร้อง นักดนตรี และโปรดิวเซอร์ต้องการ ที่ซู้ด... มีโรงงานทำแผ่นได้ที่เดียวในโลกที่ JVC ญี่ปุ่น

http://www.xrcd.com/tech/xrcd24d_e.html
http://www.dagogo.com/Music/JVCXRCD24SAJLodwick03264.html

เพื่อนผมมีเครื่องเล่น SACD เขาบอกว่าที่ลอง XRCD ธรรมดา (ไม่ใช่ XRCD24) เสียงไม่ต่างจาก redbook audio CD ทั่วไปเท่าไร แต่เขาบอกว่าอาจเป็นที่เครื่องเล่นเขาก็ได้ที่ทำให้ไม่เห็นความต่างกันมาก มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ ผมอยากลองแต่แผ่นราคาสูงเหมือนกันประมาณ 1,300 ตัองอดข้าวหลายมื้ออยู่ ถ้าเสียงดีอย่างที่เขาว่ากันก็จะซื้อมาครับ เพราะชอบมั่กๆ� ผมใช้ Rotel CDP-1072 คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม, 2005, 08:45:28 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ lapath

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Re: แผ่น XRCD24 เสียงดีมากไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2005, 05:56:18 PM »
http://stereophile.com/musicintheround/1104mitr/

The above link may be helpful to you.

Re: แผ่น XRCD24 เสียงดีมากจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2005, 10:06:07 PM »
สงสัยไม่มีใครลงทุนเล่นแผ่น XRCD กันแน่เลย เลยไม่มีคนตอบกาทู้ผม  >:( ผมหาข้อมูลบนเน็ตได้ความว่าแผ่น XRCD24 "Super Analog" ดีๆเสียงดีกว่า SACD เสียอีก เล่นตัดใจไปถอยมาแผ่นนึงที่ cap.co.th แผ่น Jheena Lodwick "Feelings" ที่ผมมีเวอร์ชั่น HDCD อยู่คับ

ผลการฟังเทียบ A/B เป็นดังนี้คับ แผ่น HDCD ที่ผมว่าเสียงดีใช้ได้ชิดซ้ายไปเลย ไม่ได้โม้นะคับ เหมือนอย่างที่นักวิจารณ์เขาว่ากันไว้คับ เสียงเป็นแผ่น vinyl (LP) เลยคับ เสียงโดยรวมนุ่มมากๆ แต่มีไดนามิกสูงและชัดขึ้นมาก เครื่องดนตรีนี่ชัดมากๆ เป็นดนตรีสมจริงนะคับ อย่างเปียโนและกีต้าร์นี่ความเป็นเสียงเปียโนมากๆๆเลย หวาน กังวาลและทอดยาว ทุกโน๊ต ที่บ้านมีเปียโนจริงๆอยู่ เสียง XRCD24 ใกล้เปียโนจริงมากเลยครับ คือมันกังวาล ชัดตรงกลางของตัวโน๊ตครับ ไม่ใช่ชัดตลอดเวลา กลองลึกและชัดแบบแปลกใจเลย รายละเอียดมากแบบฟังอะไรก็ได้ทั้งนั้น ไม่เป็นฝุ่นตลบ แผ่น HDCD ช่วงที่เล่นกันหลายชิ้นและดังหน่อย เสียงเป็นฝุ่นตลบบ้าง 

เสียงร้องของ Jheena หวานและใสกว่าเดิม (กว่าที่เคยฟังในแผ่น HDCD เป็นประจำ งงจิงๆ) เรียกว่าหวานสุดๆ  แต่ไม่ใช้แบบที่หวานเครื่องหลอดนะคับ เป็นหวานแบบจากเนื้อเสียงและลูกคอ ให้คิดถึงเสียงสาวหวานๆ ทอดยาว กังวาลนุ่ม แบบนั้นนะคับ คิดว่าของเดิม (แผ่น HDCD) คงจะห้วนกว่า สำหรับในเรื่องอิมเมจ ทุกชิ้นชัดและแยกกันมากขึ้น สเตอริโอนี้มายังไงไม่รู้ซ้ายขวาสลับไปมาได้ด้วยแฮะ อันนี้ก็ไม่ได้โม้นะคับ  :)  หรือว่ามันชัดขึ้นกว่าเดิมเลยรู้สึกเป็นแบบนั้น นอกจากนี้น้ำหนักเสียงที่ต่างกันตามอารมณ์เสียงสามารถฟังได้จะๆเลย ได้รายละเอียดของอารมณ์เสียงในช่วงที่ไม่เคยได้ยินในแผ่น HDCD

คำเล่าของโปรดิวเซอร์อัลบั้มนี้ในตั้งแต่แผ่น HDCD ว่าเขาทึ่งกับแผ่น XRCD24 ที่ JVC ส่งกลับมาอย่างมาก ผมไปเจอบทความเกี่ยวกับ jitter ที่เป็นคำอธิบายว่าแผ่นที่ผลิตมาให้มี jitter น้อยที่สุดอย่าง XRCD24 จะให้เสียงที่ไม่ผิดเพี้ยนไปจากต้นฉบับอานาลอก คือใกล้กับแผ่น LP นั่นเอง

ผมได้คุยกับเพื่อนที่มีความรู้ในเรื่อง sound engineering เขาสามารถสร้างเครื่องเล่น CDP ได้เอง ได้ความรู้ว่า jitter เกิดได้จากทุกอย่างในเส้นทางของสัญญาณ การรับข้อมูลดิจิตตอลเข้ามาจากแผ่น CD มีผิดพลาดได้เพราะระบบตรวจสอบความถูกต้องไม่ดีที่สุด (เป็นเทคโนโลยี CRC-32 สมัย 20-30 ปีตั้งแต่เครืองเล่น CD ถูกคิดขึ้นมาแทนแผ่นเสียง ตอนนั้นความเร็วชิปไม่สูงที่จะคำนวนแก้ไขข้อผิดพลาดได้มากกว่า CRC-32) ความผิดพลาดจากการผลิตแผ่นจึงหลุดมาในแผ่นได้ นี่เป็นเหตุผลที่ JVC ไปแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช้ไปทำ format ใหม่ 

jitter ในเครื่องเล่น CDP เกิดจากการทำงานของวงจรทุกวงจร ตั้งแต่ transport วงจรที่ใช้รับข้อมูล  วงจรตรวจสอบความถูกต้อง วงจรเรียกข้อมูลซ้ำจากแผ่น (เมือเจอข้อมูลที่อ่านมาจากแผ่นผิด) ยังมีวงจรทำการหารข้อมูลให้สั้นลงเรื่อยเยอะไปหมดก่อนที่ส่งไป DAC เพื่อสร้างเสียง วงจรส่งไปยัง DAC วงจรทำงานของ DAC เองคับ ภายในวงจรทั้งหมดนี้มีการสั่นของสัญญาณไฟฟ้าให้เป็นดิจิตอลซึ่งจะมี spike ได้ (ไฟเกินจากจุดที่ต้องการ นึกภาพเป็นยอดแหลมๆเล็กแพลมขึ้นไป) พวกนี้ละคับสร้าง jitter ทั้งนั้น spike ที่มีจะแพร่ผ่านลายวงจรด้าน power supply ทำให้กวนกันไปทั้งหมด ดังนั้นถ้าทำให้ต้นทาง CD มีคุณภาพดีที่สุดที่จะเป็นไปได้ วงจรต่างๆก็ไม่ต้องทำงานหนักสร้าง jitter (แก้ข้อมูลให้ถูก หรือ มีข้อมูลที่ผิดผ่านเข้าไปใน DAC) jitter จึงมีน้อยที่สุด  เพือนผมบอกอีกว่า CDP แบบโคตรแพงจะแยกวงจร power supply หมดเลย อุปกรณ์ภายในก็มีวงจรสกัดพวก spike (ใช้คาปาคร่อมแหล่งจ่ายไฟทุกจุด) เกรดอุปกรณ์แบบทหารทั้งหมด ถ้าไม่อยากเป็นห่วงปัญหาพวกนี้ก็เล่นแผ่น LP คับ

โดยสรุปแผ่น XRCD24 ยอดเยี่ยมจิงๆเลย คงเก็บตังค์ซื้อชุดที่เหลือละคับ กว่าจะได้หมดหลายเดือนแน่  :D

อ่านเรื่อง cd mastering ได้ที่นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม, 2009, 08:12:16 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
Re: แผ่น XRCD24 เสียงดีมากจริงๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2005, 10:20:18 PM »
HDCD มันเทียบ XRCD ไม่ได้อยู่แล้วนี่ครับ ถ้าจะเทียบน่าจะเทียบกับ SACD

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2005, 11:33:12 PM »
แผ่น XRCD ผมได้ลองเล่นมาพักใหญ่แล้วครับ

แต่พอดีไม่ได้ชอบเจ๊ Jheena Lodwick ... แค่นั้นเองครับ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 12:03:44 AM »
แผ่น XRCD ผมได้ลองเล่นมาพักใหญ่แล้วครับ

แต่พอดีไม่ได้ชอบเจ๊ Jheena Lodwick ... แค่นั้นเองครับ ::)
เพ่กรอบ ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยสิคร้าบ แล้วมีของใครบ้างครับที่เป็น XRCD หรือมีอันไหนที่แนะนำเป็นพิเศษป่ะครับ ขอบคุณครับ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 12:18:54 AM »
http://www.cap.co.th/my/products_search_subresult.asp?mc=c&s_string=xrcd&s_type=All
=> มี XRCD ให้เลือกเยอะพอควรเลยครับ  ::)

ที่เคยลองคือ

ศิลปิน : มาริ นากาโมโต้
Artist : mari nakamoto
อัลบั้ม : มาริ (XRCD)
=> แผ่นนี้เคยยืมป๋า Rong SoundMap มาเล่นครับ .. คุณภาพเสียงดีมากๆๆๆๆ ... แต่ก็ไม่ใช่แนวที่ผมชอบ

ศิลปิน : อายาโกะ โฮโซคาว่า
Artist : ayako hosokawa
อัลบั้ม : ทู มิสเตอร์ วอนเดอร์ฟูล (XRCD)
Album : to mr. wonderful (XRCD)
=> อันนี้ก็เคยยืมเพื่อนมาลอง ... แต่ก็เช่นกัน ไม่ใช่แนวที่ผมจะเสียตัง  :-[

ศิลปิน : โรส
Artist : rose
อัลบั้ม : สโนว โรส (XRCD2)
Album : snow rose (XRCD2)
=> แผ่นนี้น่าสนคับ ... แต่ผมก็ยังกัดฟันไม่ลงเช่นกัน  :-[

ศิลปิน : อีเกิ้ลส์, ดิ
Artist : eagles, the
อัลบั้ม : เฮล ฟรีซเซส โอเวอร์ (XRCD)
=> อันนี้เคยยืมมาลอง .. เฉยๆ อ่ะคับ ... ไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าไร อาจจะเพราะเทียบกับแผ่น DTS CD ที่ครอบครองอยู่ก็เป้นได้  :-[

ศิลปิน : รวมศิลปิน
Artist : various artists
อัลบั้ม : โอปุส ทรี เทสท์ ซีดี 4 (XRCD)
=> แผ่นนี้อยากได้มากๆ ... แผ่นเดิมที่มีรักมากๆ ... รอให้แผ่นเดิมเจ๊งก่อน แล้วสอยแน่  ;D

ศิลปิน : เอมิ ฟูจิตะ
Artist : emi fujita
อัลบั้ม : คาโมไมล์ เอ็กตร้า (XRCD2)
=> More than words คับ ... แผ่นนี้ไม่เคยลอง แต่ด้วยแผ่นเดิมที่มีเลยยังไม่กล้าลอง กลัวเสียตังอีกรอบ  :-[

ศิลปิน : ไช่ฉิน
Artist : chai chin
อัลบั้ม : เหล่าเกอ (xrcd)

สรุปเลยนะคับ ... ที่เคยยืมมาลองประทับใจมาก แต่แผ่นที่ผมชอบและยังไม่มีแผ่นธรรมดายังไม่เจอเลย ... เลยยังไม่เคยเสียตังให้กับ XRCD เลยคับ (ประกอบกับราคา .. ถ้าไมใช่่แผ่นที่รักจริงๆ ... ผมก็คงกัดฟันไม่ลงเช่นกันคับ อุๆๆ)  :P
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 12:23:11 AM »

อุ อุ .... ผมมีแต่ XRCD ธรรมดา รวมทั้งแผ่น ที่ 1,2 และ แผ่นสุดท้าย ที่คุณ Golf นำมาเสนอข้างบน ..... แต่แผ่น แบบ 24 ยังไม่เคยลองครับ

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 12:34:24 AM »
           เครื่อง cd player ธรรมดา เล่นแผ่น XRCD 24 ได้หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 01:05:24 AM »
เครื่อง cd player ธรรมดา เล่นแผ่น XRCD 24 ได้หรือเปล่าครับ
ได้คร้าบ บ่มีปัญหา
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 01:13:05 AM »
ผมมีแผ่นที่สามของพี่กอล์ฟ ครับ แต่ผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ ซื้อมาตั้งแต่ตอนเล่นเครื่องเสียงรถ ฟังแล้วเหมือนมีเสียงซ่าๆ เป็น noise กวนตลอดเวลา ก็เลยรู้สึกแย่มากครับ เสียตังก็แพงดันไม่ดีอีก เลยเก็บไว้ยาวไม่เคยฟังอีกเลย
จนมาอ่านกระทู้นี้ก็เลยไปหยิบมาเปิด เหมือนจะดีขึ้นไม่ค่อยมีเสียงกวน แต่ไม่แน่ใจว่าเพราะเปิดเบามากหรือเปล่าเพราะลูกนอนอยู่ เลยเปิดได้แต่คลอๆ ไว้พรุ่งนี้จะลองเปิดระดับธรรมดาดูครับ
แล้วก็ยังสนใจ emi fujita เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 01:30:52 AM »
ผมมีแผ่นที่สามของพี่กอล์ฟ ครับ แต่ผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ ซื้อมาตั้งแต่ตอนเล่นเครื่องเสียงรถ ฟังแล้วเหมือนมีเสียงซ่าๆ เป็น noise กวนตลอดเวลา ก็เลยรู้สึกแย่มากครับ เสียตังก็แพงดันไม่ดีอีก เลยเก็บไว้ยาวไม่เคยฟังอีกเลย
จนมาอ่านกระทู้นี้ก็เลยไปหยิบมาเปิด เหมือนจะดีขึ้นไม่ค่อยมีเสียงกวน แต่ไม่แน่ใจว่าเพราะเปิดเบามากหรือเปล่าเพราะลูกนอนอยู่ เลยเปิดได้แต่คลอๆ ไว้พรุ่งนี้จะลองเปิดระดับธรรมดาดูครับ
แล้วก็ยังสนใจ emi fujita เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

ซ่าๆ มันเป็นอยู่แล้วครับ ... เครื่องยิ่งดี เสียงยิ่งชัด อุๆๆๆๆ  ;D

ใน XRCD ทั้งหมดแผ่นที่ผมโดนจริงๆ คงเป็น Opus3 TestCD4 ครับ .. รองมาก็ Emi Fujita ครับผม  :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 09:35:27 AM »
ซ่าๆ มันเป็นอยู่แล้วครับ ... เครื่องยิ่งดี เสียงยิ่งชัด อุๆๆๆๆ ;D

ใน XRCD ทั้งหมดแผ่นที่ผมโดนจริงๆ คงเป็น Opus3 TestCD4 ครับ .. รองมาก็ Emi Fujita ครับผม :)
สงสัยผมต้องอัพเครื่องต่อแย้วสิ เพราะไม่ได้ยินเสียงซ่าแล้วนะคร้าบ  ;D หาข้ออ้างไปเรื่อย  ;D
Opus3 TestCD4 ผมก็มีที่เป็น HDCD นะครับแต่ไม่ค่อยเข้าทางผม  :-[

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 11:29:23 AM »
เพ่กรอบ คร้าบบบ แล้ว Track ไหนใน Opus3 ที่พี่ชอบมากที่สุดครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 12:24:02 PM »
เพ่กรอบ คร้าบบบ แล้ว Track ไหนใน Opus3 ที่พี่ชอบมากที่สุดครับ

Test CD4 ผมชอบ Track 2 ครับ ... เป็น piano เบาๆ ... ฟังแบบเพลินๆ ผ่อนคลาย สบายๆ ไม่ค่อยต้องตั้งใจฟังเท่าไรคับบบ  ::)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2005, 06:16:12 PM »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2005, 09:42:26 PM »
วันนี้ได้ไปลองเทียบแผ่น Opus Test CD 4 แผ่น CD ทอง กับ XRCD24 ผล A/B test ก็เช่นเดิมครับ XRCD24 ชนะนะคับ เสียงที่บรรยายได้เป็นว่า เราได้นั่งใกล้วงดนตรีมากขึ้น เสียงเครื่องดนตรีชัดมากจิงๆ ใสนุ่มลึกและไดนามิกสูงกว่า ชิ้นเครื่องใหญ่ขึ้น และอยู่ (ยืน/ตั้ง) ห่างกันมากขึ้น เป็นวงที่เล่นใหญ่ขึ้น ไม่ใช่กระจุกกันเล่นคับ  เพื่อนเขาเทียบได้ดีว่าแผ่นธรรมดาเป็นการเล่นดนตรีในกระโจมให้คนนอกกระโจมฟัง แต่ XRCD24 เป็นคนฟังนั่งอยู่ข้างใน

ใครมีแผ่นนี้ถ้าได้ลองเวอร์ชั่น XRCD24 ละก็กลับไปฟังแผ่นเก่าไม่ได้แล้วละคับ  :) ลืมบอกไปว่าแผ่น XRCD24 มีจำนวนเพลงน้อยลง สงสัยเน้นคุณภาพ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2005, 10:59:41 PM »
วันนี้ได้ไปลองเทียบแผ่น Opus Test CD 4 แผ่น CD ทอง กับ XRCD24 ผล A/B test ก็เช่นเดิมครับ XRCD24 ชนะนะคับ เสียงที่บรรยายได้เป็นว่า เราได้นั่งใกล้วงดนตรีมากขึ้น เสียงเครื่องดนตรีชัดมากจิงๆ ใสนุ่มลึกและไดนามิกสูงกว่า ชิ้นเครื่องใหญ่ขึ้น และอยู่ (ยืน/ตั้ง) ห่างกันมากขึ้น เป็นวงที่เล่นใหญ่ขึ้น ไม่ใช่กระจุกกันเล่นคับ  เพื่อนเขาเทียบได้ดีว่าแผ่นธรรมดาเป็นการเล่นดนตรีในกระโจมให้คนนอกกระโจมฟัง แต่ XRCD24 เป็นคนฟังนั่งอยู่ข้างใน

ใครมีแผ่นนี้ถ้าได้ลองเวอร์ชั่น XRCD24 ละก็กลับไปฟังแผ่นเก่าไม่ได้แล้วละคับ  :) ลืมบอกไปว่าแผ่น XRCD24 มีจำนวนเพลงน้อยลง สงสัยเน้นคุณภาพ

เขียนมาจนคันกระเป๋าเลยคับ ... ต้องท่อง นะโม นะโม หรือเปล่าน้าาา  :'(

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2005, 08:52:21 AM »
ต่ออีกนิด JVC ขนาดบอกว่า XRCD24 ทำให้ต้องเอาแผ่น vinyl ไปเก็บไว้ในตู้เซฟเลยยยย... อัลบัม Rossini Overtures : Pierino Gamba & the London Symphony Orchestra 1960+

"Re-mastered by JVC using their exclusive XRCD24 technology the sound quality of this release will make you want to put away your LP version for safe keeping! "� http://www.xrcd.net/Shopping/shopexd.asp?ccode=JVCXR-0229

".. know I have some of these in other versions on both SACD and LP but I found the xrcd such attractive listening I didn’t even both with a comparison. " http://www.audaud.com/audaud/MAY05/hires/hires2.php#ros

เป็นขนาดนั้นเชียว ต้องดีมั่กๆ� กาผมขอปาทานโทดด้วย ไม่ได้เจตานายั่วยวน แต่มันเป็นฉาน้านจีงๆ� ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2005, 11:31:30 AM โดย redbook »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2005, 11:24:24 PM »
ได้แผ่น emi มาแล้ว เสียงดีจริงๆ เพราะมากๆเยย  :D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 06:37:28 AM »
ยินดีด้วยคับ ค่อยๆสะสมน้า ผมแนะนำเจ๊ชีน่าอีกคน

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 10:26:10 AM »
ผมอยากได้แผ่นนี้ แต่หาซื้อไม่ได้ ใครเจอมีขายที่ไหนบอกทีนะคร้าบบ  :)
ผมเห็นที่ cap ซีคอนฯ ฝั่ง robinson ครับ จำราคาบ่ได้

ออฟไลน์ lapath

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 10:35:53 AM »
ผมอยากได้แผ่นนี้ แต่หาซื้อไม่ได้ ใครเจอมีขายที่ไหนบอกทีนะคร้าบบ  :)
ผมเห็นที่ cap ซีคอนฯ ฝั่ง robinson ครับ จำราคาบ่ได้
Saw this CD at HMV in Hong Kong and roughly HK$300 (Bt1,500)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2005, 10:53:30 PM »
ยินดีด้วยคับ ค่อยๆสะสมน้า ผมแนะนำเจ๊ชีน่าอีกคน
เจ๊ชีน่าไหนครับ  ???

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2005, 06:22:22 AM »
Jheena Lodwick คับ คลิกที่รูปดูชื่อเพลง

ที่งาน Bangkok Audio/Video Show 2005 แผ่นลดราคามากคับ โดยเฉพาะ XRCD กับ SACD บางแผ่นถูกกว่าเมืองนอกอีก ผมได้ของค่าย FIM มาหลายแผ่น ลองไปดูที่ชั้น 3 นะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2005, 06:24:02 AM โดย redbook »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2005, 10:39:10 PM »
ที่งาน Bangkok Audio/Video Show 2005 แผ่นลดราคามากคับ โดยเฉพาะ XRCD กับ SACD บางแผ่นถูกกว่าเมืองนอกอีก ผมได้ของค่าย FIM มาหลายแผ่น ลองไปดูที่ชั้น 3 นะคับ
แผ่นเท่าไรง่ะครับ ผมพึ่งซื้อมา lot นึงเหมือนกันจากนอก ตกแผ่นละ 1,100 บาทนะครับ

1. Sheffield Lab Drum & Track Disc XRCD24
2. Tsai Chin To Encounter Chris and Friends XRCD2
3. Treasures of Asia Pacific FIM XRCD24
4. James Newton Howard & Friends Legendary Sheffield XRCD24
5. EMI Fujita Camomile Extra XRCD2
6. Aaron Neville Warm Your Heart XRCD2
7. Tsai Chin - XRCD Special JVC XRCD2
8. Huang Hong Ying A September Story JVC XRCD24
แต่เพิ่งฟังไปได้สองแผ่นเองครับ (แผ่น 3,5) แต่ส่วนใหญ่จะฟัง Emi เยอะกว่าครับ
ของเจ๊ชีน่า เนี่ยผมดันมีแบบธรรมดาแล้วทุกชุดนะครับ เสียดายเงินเหมือนกันก็เลยซื้ออัลบั้มที่ไม่มีดีกว่านะครับ  :-[

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2005, 09:48:20 AM »
990 ครับ

ออฟไลน์ Glassear

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2005, 12:15:18 AM »
อ้างถึง
jitter ในเครื่องเล่น CDP เกิดจากการทำงานของวงจรทุกวงจร ตั้งแต่ transport วงจรที่ใช้รับข้อมูล  วงจรตรวจสอบความถูกต้อง วงจรเรียกข้อมูลซ้ำจากแผ่น (เมือเจอข้อมูลที่อ่านมาจากแผ่นผิด) ยังมีวงจรทำการหารข้อมูลให้สั้นลงเรื่อยเยอะไปหมดก่อนที่ส่งไป DAC เพื่อสร้างเสียง วงจรส่งไปยัง DAC วงจรทำงานของ DAC เองคับ ภายในวงจรทั้งหมดนี้มีการสั่นของสัญญาณไฟฟ้าให้เป็นดิจิตอลซึ่งจะมี spike ได้ (ไฟเกินจากจุดที่ต้องการ นึกภาพเป็นยอดแหลมๆเล็กแพลมขึ้นไป) พวกนี้ละคับสร้าง jitter ทั้งนั้น spike ที่มีจะแพร่ผ่านลายวงจรด้าน power supply ทำให้กวนกันไปทั้งหมด ดังนั้นถ้าทำให้ต้นทาง CD มีคุณภาพดีที่สุดที่จะเป็นไปได้ วงจรต่างๆก็ไม่ต้องทำงานหนักสร้าง jitter (แก้ข้อมูลให้ถูก หรือ มีข้อมูลที่ผิดผ่านเข้าไปใน DAC) jitter จึงมีน้อยที่สุด  เพือนผมบอกอีกว่า CDP แบบโคตรแพงจะแยกวงจร power supply หมดเลย อุปกรณ์ภายในก็มีวงจรสกัดพวก spike (ใช้คาปาคร่อมแหล่งจ่ายไฟทุกจุด) เกรดอุปกรณ์แบบทหารทั้งหมด ถ้าไม่อยากเป็นห่วงปัญหาพวกนี้ก็เล่นแผ่น LP คับ

เป็นการคอนเฟิร์มว่าCD player เป็นอุปกรณ์ที่สมควรแก่การทุ่มงบให้มากๆ   แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือแผ่นที่จะนำมาเล่น   ต้องเลือกสรรละเอียดละอออย่างเดียวกับท่านredbookที่เอาจริงเอาจังถึงขนาดเอาแผ่นมาทำa/b testเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2005, 08:40:54 AM »
ไม่กล้ารับคำนำหน้าว่าทั่นคับ ไม่ได้เป็นพระ (ตอนนี้)� ;D ขอไปตอบต่อที่กระทู้ข้างล่างนะคับ

แผ่น CD, XRCD, หรือ CD Layer ของ Hybrid SACD ดีกว่ากัน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2005, 02:44:34 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ Stone Cold

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 กันยายน, 2005, 09:15:29 AM »
ไปสอย Opus 3 Test CD 4 - XRCD24 มาแย้วววววว เสียงเยี่ยมเจงๆค่ะ ขนาดฟังกับ DVD นะเนี่ย
ทำให้อยากซื้อ CD Player โดยพลัน
  ;D

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 กันยายน, 2005, 09:23:32 AM »
ว่างๆ ไปฟังด้วยยยยยยยยยย.....อิ อิ  ;D

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 กันยายน, 2005, 09:34:15 AM »
ของดีๆ ช่วยๆกันแนะนำครับ  ;)

ออฟไลน์ PokkyMan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 กันยายน, 2005, 10:52:02 AM »
อยากฟังแต่ไม่มีตังค์ ซื้อแผ่นแท้  :'(