ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยฟังหรือติดตั้งแผ่นอคูสติกบอร์ดของอุดมค้าไม้บ้างครับ  (อ่าน 16451 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
ช่วยแบ่งปันด้วยครับว่าคุณภาพในการเก็บเสียงเป็นยังไงบ้าง ดีกว่าฟองน้ำซับเสียงหรือไม่อย่างไรครับ
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ Kayhack

... น่าจะถูกที่แล้วนะครับ  :whistling

ออฟไลน์ BLUE GROW

ช่วยแบ่งปันด้วยครับว่าคุณภาพในการเก็บเสียงเป็นยังไงบ้าง ดีกว่าฟองน้ำซับเสียงหรือไม่อย่างไรครับ

ห้องผมใช้อยที่แผ่นเก็บเสียง และฟองน้ำผสมกัน ู่ติดมาได้น่าจะ 3 ปีแล้ว จำได้ว่าหลังติดแผ่นอคูสติกบอร์ดเข้าไปเห็นผลทางเสียงมาก เริ่มเลยผมติดที่บริเวณกำแพงข้างลำโพงรู้สึกได้เลยว่ารายละเอียดของเสียงชัดขึ้นตรงบริเวณที่ติดตั้งแผ่น จากนั้นก็เลยไปซื้อมาเพิ่มติดบริเวณด้านหลังกำแพงที่นั่งฟังทั้งหมด รวมทั้งกำแพงด้านข้างลำโพงร่วมกับแผ่นฟองน้ำ โดยผมติดของผมเองไม่ได้ใช้สูตรอะไรแต่มีสอบถามพี่ท่านนึงสำหรับคำแนะนำบ้าง ตอนนี้ห้องผมเข้าไปจะรู้สึกเงียบมาก เวลาตรบมือก็จะไม่มีเสียงสะท้อนเลย บางคนอาจจะไม่ชอบหรือบอกว่าไม่ดี อาจจะบอกว่าควรมีการสะท้อนของเสียงบ้าง แต่ส่วนตัวผมชอบครับ เสียงเครื่องเคาะ็ยังมีประกาย ได้ยินเสียงลม เสียงฮาโมนิคหรือบรรยายกาศในห้องอัด

สรุปว่าใช้มา 3 ปีกว่าน่าจะไ้ด้ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ตอนติดตั้งเปลืองกาวมาก ผมใช้กาวยางทาติดกำแพงเลย เวลารื้อถอนคงจะลำบากเหมือนกัน แล้วก็ระวังของมีคม หรือเล็บไปโดยเพราะตัวแผ่นจะลอกออกได้ง่ายถ้าผมจำไม่ผิดวัสดุที่ทำจะคล้ายกระดาษ แต่ทนไฟ และมีขนาดความหนา 2 ขนาด ผมเลือกขนาดหนาสุดครับ แนะนำให้ลองซื้อมาติดดูนิดหน่อยก่อน ...  :bye1

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ ว่าแต่ราคาแพงป่าวครับ...
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ 0

• http://cedgroup.tarad.com/
 :) ผมอยู่คอนโด ชั้น2 ครับเสียงค่อนข้างดัง เลยติดทั้งห้อง รอบด้านเลย ลดเสียงรบกวนได้ประมาณ 80-90% ฟังเพลงแล้วโอเคครับ ได้รายละเอียดดี
ราคาแผ่นละ 65 บาทครับไม่แพง  :)
ลิ้งสถานที่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=25150.msg277662#msg277662

http://cedgroup.tarad.com/

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
ข้างบ้านเป็นร้านคาราโอเกะ เลยติดทั้งห้องเลย เงียบขึ้นครับ ติดตรงกลิ่นของหญ้าที่ใช้ทำแผ่นอะคูสติคบอร์ด เป็นปีกว่าจะจาง  :)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ TaoTao

ก็  เคยใช้มาครับ กับที่หอพัก และห้องฟังเพลงที่บ้านเก่า

ส่วนตัวผมว่า เหมาะกับห้องที่มีขนาดเล็ก (เมื่อเทียบกับลำโพง)

เท่าที่สังเกตได้  มันมีเปอร์เซนการซับเสียงที่สูงมาก  และค่อนข้างตลอดย่านความถี่เสียง

เมื่อติดตั้งแล้ว  คล้ายๆ กะว่า ห้องเราใหญ่ขึ้นนะครับ

เสียงจะไม่บีบเค้น  แต่จะติดมากไม่ได้นะครับ  เสียงจะแห้งแล้งเลยแหละ

ปัจจุบันบ้านเพื่อนผมคนนึงก็ติดอยู่  โดยผมให้ไปเองแหละ(ให้ไปนานมากๆ ละ)

ลองเอาออก  ปรากฎว่า ฟังเพลงไม่เพราะเลยครับ เสียงตีกันมั่วมากๆ

เหมาะกับห้องฟังเพลงที่ไม่ใหญ่ครับ

ผมชอบมากกว่าฟองน้ำนะ  ฟองน้ำมีเปอร์เซนการซับเสียงน้อยกว่ามากๆ  เปลืองโครตรๆ

และซับได้ดีที่ความถี่ค่อนข้างต่ำ (แบนวิซ แคบกว่าล่ะมั๊ง)

ห้องที่บุฟองน้ำ เท่าที่ผมไปน่ังฟังผ่านหูมา  ไม่เคยมีห้องไหนประทับใจเลยครับ  กลางแหลมยังคงพุ่งๆ แต่เบสมันซอฟ พิกลๆ

อย่างนี้ล่ะมั๊ง  พวกลำโพงหลายๆ ยี่ห้อ จึงเอามาบุในตู้

ไปละครับ   มาแชร์ประสบกาม  เอ้ย ประสบการณ์ อิอิ....   :whistling :whistling :whistling

ออฟไลน์ GuideRod

:) ผมอยู่คอนโด ชั้น2 ครับเสียงค่อนข้างดัง เลยติดทั้งห้อง รอบด้านเลย ลดเสียงรบกวนได้ประมาณ 80-90% ฟังเพลงแล้วโอเคครับ ได้รายละเอียดดี
ราคาแผ่นละ 65 บาทครับไม่แพง  :)

รบกวนข้อมูลว่า แผ่นมีขนาดเท่าไหร่ครับ  และ หาซื้อได้ที่ไหนครับ จะลองดูบ้างครับ  :D

ขอบคุณครับ   :bye1
กิเลส มีมั้ง ก็ดี แต่อย่ามีมาก  ชีวิตนี้ ไม่มีกิเลส ก็คงไร้รสชาติ

ออฟไลน์ gai

• Super Star
  • *
อยากลองเหมือนกันครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ  และถ้าเป็นไปได้ ที่ไหนมีคู่มือเทคนิคการติดตั้งให้ได้ผลดีที่สุดครับ ขอบคุณมาก

อยากลองเหมือนกันครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ  และถ้าเป็นไปได้ ที่ไหนมีคู่มือเทคนิคการติดตั้งให้ได้ผลดีที่สุดครับ ขอบคุณมาก

ต้องลองเองแหล่ะครับ
เนื่องจาก  เท่าที่ผมเคยใช้มา มันฟังออกไม่ยากครับ

เพราะโดยหลักการที่ผมเข้าใจ
คล้ายๆ กะว่า มันเสมือนว่า "ยืด" ห้องฟังเราให้ใหญ่ขึ้น
เนื่องจาก เสียง.. พอตกกระทบที่รูบอร์ดแล้ว มันจะ Absorb ไป (คล้ายๆ BlackHole มั๊ง... ประมาณนั้น)
เล็ดลอดออกมาน้อยมาก  จึงเทียบกับว่า  ผนังด้านนั้น อยู่ไกลออกไปมากๆ
การสะท้อน  ทางเสียง ก็ลดน้อยลง

แต่  ห้องที่กว้างใหญ่ไพศาลอยู่แล้ว คงไม่จำเป็นล่ะครับ

หากติดแถวๆ ด้านหลังลำโพง เวทีจะกว้างขวางยืดไปทางด้านหน้าของเราตอนนั่งฟัง
ระหว่างลำโพง โฟกัสเสียงจะแม่นมาก

แต่หาก ติดทางด้านหลังผู้นั่งฟัง  เวทีจะค่อนมาหาตัวเรา  และโอบล้อม

ผมชอบแบบผสมผสานครับ

อย่างเพื่อนที่ติดอยู่ รู้สึกว่ามันแบ่งครึ่งแผ่น และวางหลังๆ ระแวกลำโพง
เสียงน่าฟังมากครับ  ฟังแล้วเสียงหลุดตู้ แหวกว่ายมาจากอากาศ

ลองดูครับ  เนื่องจากผมเข้าใจว่า
รูปเสียง กลิ่น รส มันเป็นปัจเจก
เอาเข้าจริงๆ หลังจากคุณทดลองใช้จริงแล้ว

อาจชอบแตกต่างไปจากผม
ลองหาตำแหน่งวางๆ ดูครับ

:kicking :kicking :kicking :kicking :kicking

อ้อ... อีกอย่าง

เท่าที่ผมเคยปรับแต่งห้องฟังเพลงจนได้ผลลัพน่าพอใจ
ประกอบกับ ชิ้นงานวิจัยของเหล่า ออดิโอฟาย หลายๆ คน

ก็เห็นด้วยเลยนะครับในมุมมองนึง คือ

ห้องฟังที่ดี
ควรมีอัตราการสะท้อน และซับเสียง ประมาณ 50-50 ครับ
ซึ่งหน้าต่าง ประตูที่เปิดอยู่  ผมเข้าใจว่า เป็นการซับเสียงไปในตัวด้วยนะครับ
เพราะมันไม่สะส้อนกลับเข้ามา

หากสะท้อน 100% โดยไม่ซับเลย
มิติเสียง เข้าขั้น เลวร้าย
เสียงตีกันมั่วซั่ว และมักเจอความถี่เรโซแนนซ์ของห้อง  มาบดบังเสียงจากลำโพงจนมั่วซั่ว

แต่หากซับมากเกินไป
ผมว่า  เลวร้ายหนักกว่าเดิมอีกครับ
มันจะแนวแห้งแล้ง
เปิดโวลุ่มเท่าไหร่ก็ไม่ดัง  เสียงออกแนวตึงเครียด
ยิ่งถ้าใช้วัสดุจำพวกนิ่มๆ เช่น ฟองน้ำ

เสียงเบสจะหาย  ส่วนแหลมก็ยังคงพุ่งๆ
ฟังได้สักพัก ก็ล้าหูครับ
เพราะไม่บาลานซ์

ก็..... ใช้ไม่ต้องมากครับ
ผนังด้านไหนไกล้กันเกินไป ก็วางซับเสียงซะ
แล้วลองนั่งฟังความแตกต่าง

ส่วนสูตรสำเร็จ  มันไม่น่ามีหรอกครับ มันเป็นนามธรรมนะ.. ผมว่า
ถึงมี  อาจไม่ถูกใจคุณก็ได้  คล้ายๆ ปรุงอาหารตามตำราเป๊ะๆ คงไม่ถูกลิ้นน่ะครับ
แต่ก็คงพอเอาเป็นแนวทางได้แหละ

ไปละ  พิมจนเมื่อยละ  อิอิ

ไม่ได้เข้ามาอ่านนานเลย ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

ออฟไลน์ pont

มีอีกอย่างที่ผมใช้ซับเสียง  คือแผ่นกันความร้อนที่คล้ายๆโฟมครับซื้อที่โฮมโปร  10  แผ่น  ประมาณ 500  ผมซื้อมาใช้แล้วก็รู้สึก ok ครับ เสียงมันเป็นกลางๆดีครับ  แล้วไม่ช้า  ไม่ก้อง   ไม่ค่อยแพงครับ   ฟองน้ำผมมีใช้อยู่เหมือนความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ
แต่ยังไม่เคยลองของอุดมครับ  มาแชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
มีรูปไหมครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ poosb

• เริ่มต้นจาก WILKINSON
ผมซื้อไปติดตั้งในห้องคอนโทรลของสถานีวิทยุบ่อยครับ ที่อุดมไม้ไทย ใช้ดีครับเก็บเสียงได้ดีมากครับ ดีกว่าฉนวนเก็บเสียงยี่ห้อ MICEL เสียอีกครับลองมาแล้ว ไม่ติดไฟด้วครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=32846.0

มีอีกอย่างที่ผมใช้ซับเสียง  คือแผ่นกันความร้อนที่คล้ายๆโฟมครับซื้อที่โฮมโปร  10  แผ่น  ประมาณ 500  ผมซื้อมาใช้แล้วก็รู้สึก ok ครับ เสียงมันเป็นกลางๆดีครับ  แล้วไม่ช้า  ไม่ก้อง   ไม่ค่อยแพงครับ   ฟองน้ำผมมีใช้อยู่เหมือนความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ
แต่ยังไม่เคยลองของอุดมครับ  มาแชร์ประสบการณ์ครับ

เดี๋ยวไปซื้อมาลองเลย แล้วผมควรบอกกับที่ร้านว่าต้องการอะไรยังไงครับ ขอบคุณครับ

ด้ายนึงจะเป็นโฟมอีกด้านจะเป็นฟลอยครับ  มีแบบแผ่นกับแบบม้วนครับ

จะเอาด้านฟลอยออกก็ได้ครับเพิ่มบรรยากาศ  ยังไงถ้าเพื่อนท่านใดลองแล้วช่วยมาบอกด้วยนะครับว่าเป็นอย่างไรผมก็ไม่ค่อยมีโอกาสฟังซิสเต็มอื่นซักเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ ห้องสวยที่เดียวครับ

ล่าสุดไปซื้ออคูสติกบอร์ดแล้วครับ 12 แผ่นแค่ 750 บาทเอง แผ่นนึงกว้างxยาวเท่ากับ 60x60 เซนติเมตร ถือว่าใหญ่กว่าฟองน้ำซับเสียงที่ราคาแพงกว่ามันถึงสามเท่า

พอปิดไปปุ๊ปผลคือรู้สึกว่าเบสจะบางลงเห็นได้ชัดแต่แน่นกระชับขึ้น ที่เคยได้ยินเสียงบวมๆหายไป ส่วนรายละเอียดทางสูงจัดว่าดีขึ้น มิติความเป็นเวทีโดดขึ้นมาทันที ที่น่าตกใจคือลำโพงผมเป็นสเตอริโอธรรมดา แต่พอเอามาเปิดหนังในช่วงที่มันเป็นเซอร์ราวมันกลับมีเสียงออกมาจากข้างหลังด้วย ผลคือน่าพอใจมากครับ

ออฟไลน์ ไททิศ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ของดูห้องที่ติดแผ่นนี้ พอเป็นไอเดียบ้างได้ไหมครับ

วันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ...

ออฟไลน์ jaae

กาวทารองเท้าทั่วไปก็ติดได้ดีมากครับ O0 แต่เวลาฃื้อควรจะเลือกยี่ห้อที่กาวมีเนื้อมากๆกน่อย  คือเวลาแห้งแล้วเป็นก้อนเหนียวๆนั่นแหละครับดี c) c) c)

ออฟไลน์ TL 2

• *
วันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ...
               กี่ปีแล้วครับยังไม่ได้ดูเลย  55555