ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอนอกเรื่องแอมป์หน่อย) อยากได้ เสียงแหลม วีฟ่าจู๋ลูกแมว ซักตัวน่ะครับ...  (อ่าน 2976 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaoTao

ของ Scan จู๋มันแหลมจัง

ถ้าเด็กๆ เห็นนะ ผมว่า โดนคลึงจนจูหักแน่ๆ แฮ่ๆ

ครับ

เรื่องการลดความไวนี่ 

ผมก็เจอกะตัวมาเหมือนกันครับ

อย่างถ้าต่างกันมากๆ เป็นหลาย dB

ผมจัดการโดย ใช้เป็น R Network ร่วมกับ ไมล์โครโฟนที่ Flat จริงๆ
ทำงานร่วมกับ RTA แล้ววัดค่าการตอบสนองจริงเอาครับ
ซึ่งใช้เวลานานพอควร เพราะการวาง R แต่ละตำแหน่ง
มันจะลดแต่ละย่านความถี่ 

แต่ผมก็ยังรู้สึกว่า
มันก็ง่ายกว่าเอาดอกถูกๆ มาทำครับ
เนื่องจากดอกถูกๆ นั้น  หลายๆ ตัว ผลตอบสนองแย่เลย
ออกแแบบกว่าจะ Flat สนิท เหนื่อยสุดๆ เปลืองอุปกรณต่างหาก
และต้องมาเลือกเกรดอุปกรณ์ที่ถูกหูอีก  เหนื่อยหลายรอบ เปลืองเวลาด้วย
เปลืองเงินต่างหาก เพราะอุปกรณ์เยอะ

ออฟไลน์ AMP150

ของสแกนมีรุ่นจู๋แหลมซึ่งเป็นสุดยอดของเขา ตอบสนองความถี่ 85000 เฮิร์ททีเดียว เสียแต่ไม่มีมิทเร็นท์ หรือวูฟเฟอร์ตัวไหนไวทันมัน เลยทำคอรสลำบากมาก

แล้วเสร็จที่ สามพันก่า ต่อคู่ครับ ครับ

ออฟไลน์ joke44

ค่าตัวอยู่ที่เท่าไรครับ
ที่อยู่ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=28434.0

ยังไม่เคยฟังรุ่นนี้ครับ
เคยผ่านหูมารุ่นใหญ่กว่านี้ ประทับใจครับ
เสียงมีมวล โฟกัสแม่นมาก หางเสียงกำลังดี บรรยากาศเสียงดีมากเลย
ก็เป็นเสียงแหลมที่ถูกหูผมมากที่สุดตอนนี้น่ะครับ

คนที่ใช้รุ่นที่ลงรูปอยู่  ก็บอกว่า  เสียงแนวเดียวกันกับตัวใหญ่เลยครับ

ผมมองถึงทางการออกแบบก็คงเป็นเช่นนั้นนะครับ (เดาอ่ะครับ)

คือโดมเล็กลงมาหน่อยนึง มันจึงเบาขึ้น ความไวเลยสูงขึ้น แต่เรโซแนนซ์ก็สูงขึ้นมาบ้าง

แต่ที่แน่ๆ เอาทาง spec แล้วกันนะครับ

1. มีความไวมากกว่ารุ่นใหญ่อยู่  1 dB (เล็ก 92.5 dB, ใหญ่ 91.5 dB)

2. มีเรโซแนนซ์สูงกว่ารุ่นใหญ่อยู่  450 Hz (รุ่นนี้ที่ 950 Hz รุนใหญ่ที่ 450)

ซึ่งส่วนตัว ผมก็พอใจกับ 950 Hz แล้วครับ ผมว่ามันก็ต่ำมากแล้ว พอๆ กับสแกนหลายๆ รุ่นครับ
อีกอย่าง ผมตั้งใจตัด cross ความถี่ค่อนข้างสูงเลยครับ  และก็ออเดอร์สูง
รุ่นนี้ก็น่าจะเหลือๆ แล้วครับ effect ของ Resonance Freq จะน้อยมากๆ

จากประสบการณ์นะครับ ที่ทำมาหลายๆ คู่นะครับ
กับเน็ตเวิคหลายๆ แบบ รวมทั้งจับ SPL อย่างละเอียด และทดลองฟังความแตกต่าง

เรโซแนนซ์ยิ่งต่ำ(รุ่นใหญ่ๆ ทั้งหลาย) ยิ่งออกแบบ  Xover ง่ายกว่าครับ ซับซ้อนน้อยกว่า
การก้องกำทอนที่ความถี่ เรโซแนนซ์ จะน้อยกว่า ความถี่แถวๆ เรโซแนนซ์ จะสะอาดกว่าครับ

เพราะที่ความถี่เรโซแนนซ์ อิมพิแดนซ์จะสูงครับ และการสั่นจะรุนแรงผิดปรกติ
อาจเป็นผลมาบิดเบียนเสียงย่านอื่นๆ ที่ควรจะเป็น
ลำโพงนอกในตำนานหลายๆ เจ้าจึงลดมันลงด้วย NotchFilter ครับ
แต่ผมตั้งใจว่าออกแบบหนีไปเลย  พร้อมทั้ง effect  ทางเฟสที่กลมกลืน

ก็ตอนนี้ ฝากคน (ซื้อ) เข้ามาได้แล้วน่ะครับ
ถ้าคุณ SuperPong  อยู่ไม่ไกลจากผม
ก็ลองมาฟังบุคลิกมันได้ครับ  แต่บ้านผมค่อนข้างรกหน่อยนะครับ อิอิ

ผมคาดว่าจูนเสียง และลงตู้ TML แล้วเสร็จ คงแถวๆ สิ้นเดือนน่ะครับ (ในรอบแรก)
เปิดเบิร์นต่อเนื่อง สัก 5 วันก็น่าจะเข้าที่เข้าทางบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
รุ่นนี้แนวเสียงแตกต่างจาก จู๋แมว (XT25TG) ยังไงบ้างครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ AMP150

ร้านสายพิณค่อนข้างแพงครับ ลองไปดูร้านสหลำโพง ราคาถูกกว่าร้านอื่น หรือไม่ก็เฟิร์สทในเคี้ยงหลี ถ้าอยากได้ถูกกว่านี้ต้องสั่งเอง ลองสอบถามไปที่ร้านโพเอ็มที่ซอยกันตนาครับ เขามีบริการสั่งของพวกนี้ อย่างดอกสแกนรุ่นท๊อปๆ ที่ใช้ในโซนัสก็มี

ออฟไลน์ 1st class

ที่กะ ไว้ คู่ละประมาณ เท่าไหร่ละครับ งบประมาณเผื่อเพื่อนๆพี่ๆ จะได้ ตอบได้ง่ายขึ้นครับ

(ขอนอกเรื่องแอมป์หน่อย)
อยากได้ เสียงแหลม วีฟ่าจู๋ลูกแมว ซักตัวน่ะครับ...
เอาแบบราคายอมรับได้ ไม่ ชาร์จจนโอเวอร์
หรือ วีฟ่ารุ่นอื่นๆ ก็ได้ (ขอโดมใหญ่น่อย หวังผลทางด้าน Resonance ที่ค่อนข้างต่ำ
เพราะว่าจะตัด Xover ค่อนข้างต่ำครับ และจะตัดชันมากๆ ครับ)

ก็ จะ DIY ลำโพง TML มาใช้งานน่ะครับ
ศึกษา จาก TextBook (Anatomy of TL LoudSpeaker) และเทคนิคลำโพงนอกหลายๆ ตัว หลายยี่ห้อ
จำพวก TL อยู่นานพอควรแล้ว แต่ยังหาแหลมถูกใจไม่ได้เลย

ที่สนใจ Vifa เนื่องจาก 
เคยใช้แล้วเสียงถูกใจครับ เป็นรุ่นกลางๆ  แต่ขายเพื่อนไปแล้ว (ขายทั้งตู้)
ผมจับวัด SPL แบบ Near Field ปรากฎว่า เรียบมาก แทบจะทับกันกับ DataSheet ของเขาเลย
ออกแบบ Cross ง่ายมากๆ ครับ  และค่อนข้างถูกใจ (หู) มากกว่า Seas (ก็ขายเพื่อนไปแล้วเช่นกัน)

เมืองนอก มัน ตัวละ 33 us ไม่ทราบว่า เมืองไทยมีขายที่ไหนบ้างน่ะครับ
(ก็  ผมไม่มีบัตรเครดิดครับ เลยสั่งด้วยตัวเองไม่ได้
สั่งตัวเดียว ก็แพงอีก)

อาทิตย์ที่ผ่านมา  ผมไปด้อมๆ มองๆ ที่สายพิณ บ้านหม้อ

รู้สึกว่า ลำโพงนำเข้า ราคาสูงมากจัง 
(ของเก่ามากๆ อีก ส่วนประกอบจำพวก ยางฯลฯ น่าจะเสื่อมไปบ้างแล้ว)

มันแพงกว่า web ที่เมืองนอก เป็นเท่าตัวเลยครับ

แถมบางรุ่น ก็แพงมากกว่าเท่าตัวซะอีก

อย่างเช่น รุ่น AC25SG05-04_Vifa (ไม่ใช่สายพิณ นะครับ ขายที่ ซอย บ้านหม้อ ร้านนึง)
เมืองนอกลดราคา ขายกันที่ 11 us มาไทยกลายเป็น 1500 จะบ้าตาย 5 เท่าตัว
อ้างว่าค้างสต๊อกไม่ได้ครับ  เพราะเขาก็บอกเอง ล็อตใหม่ๆ หมาดๆ (สภาพใหม่สุดๆ)
ทดลองฟัง เสียงก็งั้นๆ ครับ (ถ้าเทียบกับราคาไทย แต่กูถูกมาก หากคิดจากราคา sell แล้ว)
เพราะเป็นรุ่น เล็กๆ ของวีฟ่า แต่ราคาโดนใจมากๆ (ทั้งไทย ทั้งเมืองนอก)

ใครพอรู้ที่ซื้อบ้างครับ

ข อ บ คุ ณ ล่ ว ง ห น้ า ค รั บ