ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญร่วมงาน รวมพลคนรักหลอด ภาคเหนือ ครั้งที่ 2/2551  (อ่าน 386027 ครั้ง)

ออฟไลน์ WIM

Re: เชิญร่วมงาน รวมพลคนรักหลอด ภาคเหนือ ครั้งที่ 2/2551
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 03:09:02 PM »
ใช่แล้วครับ วันนั้นเหลือ sotusกับเพื่อน+ อ.WIM+ คุณหนุ่ย ล่อแมวดาวซะเกือบหมดลังครับ
d_d
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ PINIJ

Re: เชิญร่วมงาน รวมพลคนรักหลอด ภาคเหนือ ครั้งที่ 2/2551
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 09:39:03 PM »
อ้างถึง
งานนี้สนุกครับ กิน คุย ฟัง ดื่ม ....คอเดียวกันทั้งนั้น
เข้าไปถึงได้รับการต้อนรับจากเจ้าของบ้านก็ชอบในอัชญาสัยมากๆ เลยละครับ กับความง่ายๆ คุยสนุก เป็นกันเอง  บรรยากาศจึงเป็นไปตามข้อความที่ผมยกมาละครับ และทุกๆ ท่านก็เป็นกันเองดีมาก  (ถึงว่าพี่มุมฯ จึงยอมเดินทางขึ้นมาจากโคราช) จนผมคิดว่าครั้งต่อๆ ไป หากไม่ติดภาระกิจสำคัญก็จะเข้าร่วมอีกครับ

เรื่องการปรับตำแหน่งลำโพงที่ท่านเจ้าภาพกล่าวชม ก็ไม่ได้ทำอะไรมากนัก ผมดูแล้วว่ามันวางชิดผนังด้านหลังมากไป จนไม่มีความลึกของวงดลตรี แค่จับยกมาข้างหน้าเท่านั้นเองครับ ห้องนั้นดีกว่าอีกห้องเพราะมีกลองหนังสือวางซับเสียงอยู่บ้าง น่าจะใช้เป็นห้องฟังประจำได้ครับ หากวันนั้นมีเวลาพอ (ก็ไม่รู้ว่าจะใช้เท่าไรด้วย)  ผมจะปรับให้คนยืนบังหน้าลำโพงข้างหนึ่งเวทีเสียงก็ยังเหมือนเดิมได้อยู่ (หากหลับตาฟังเพลงอยู่ ก็จะไม่รู้ว่ามีคนเดินผ่านหน้าลำโพง นี่ถึงจะเป็นการเซ็ทลำโพงเข้าที่เพียง ๘๐ เปอร์เซ็นเท่านั้นนะครับ)

วันนั้นปรับอาจลำโพงยังไม่เข้าที่ดีหรือเปล่าไม่รู้? ผมฟังแอมป์ของพี่มุมฯ จากเครื่อง ๖๓ บวกเด็คของพี่ รู้สึกเสียงมันแข็งกร้าวไปหน่อย (ฟังจากเสียงเปิดประตู ที่เราฟังกัน ผมไม่เคยได้ยิน มันกัดหูขนาดนี้ครับ และเห็นพพี่บอกว่าชอบเนียน นิ่มๆ แต่ที่ผมฟังมันตรงกันข้ามเลยนะครับ แต่อาจเป็นเพราะเครื่องยังไม่ได้เบรินมาด้วย) เรื่องโทนบาล้าน ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญ เสียดายมีหลายห้อง ผมเลยพลาดการฟังกับเพลงที่ทดสอบโทนบาลานไปซะ เห็นเปิดกันตอนลองเปลี่ยนมงกุฎกับ ๒๑๑ แอสอีแอมป์  ผมอยู่ซะอีกห้องหนึ่ง

และที่ผมได้ฟังอีกห้องหนึ่งที่ประทับใจคือ ยูบีแอล ๒๑  ครับ เสียงใสสะอาด โทนบานดีมากเลยครับ ยากได้หลอดไดว์บ้าง ยังพอหาได้อีกไหมครับ? ผมคงต้องตามไปเอา ยูบีแอล ๒๑ อีกคู่หนึ่งไว้ก่อนละครับ

ส่วนแอมป์ของตัวอื่นๆ ไม่ได้ฟังกับลำโพงอ้างอิงได้ผมไม่ขอกล่าวนะครับ

แต่ที่ผมเสียใจมากๆ คือ ผมคิดวางแผนว่าจะจับแอมป์ตัวที่มีแวว มาฟังกับลำโพงคู่เดียวกัน  ใช้แหล่งสัญญาณเดียวกัน จะได้เปลียบเทียบกันได้ แน่นอนและถูกต้องมากที่สุด เจ้า ซีดีตัวแสบ มันบูทซ์เสียงเบสซะร้อยเท่าระมัง? จนพี่มุมสรุปแอมป์คุณพริกไทตามตรงว่าดีกว่า มิดไฟ ผมจึงขอเรียนพี่มุมฯ อีกครั้งว่า แอมป์คุณพริกไทย แอมป์อาจารย์สิงห์คำ และของผมวันนั้น ให้ลืมเสียงมันไปก่อนนะครับ มันไม่ใช่ตัวจริง เสียงจริง มันเป็นพระสังค์ทอง ที่ยังสวมชุดเจ้าเงาะที่เรากินกันวันนั้นอยู่น่ะครับ ปรกติ ซีดี ตัวนี้ผมต้องเปิดเบาๆ ที่สุดเวลาใช้งานมัน และใช้กับเพลงคลาสสิกที่อัดมาก่อน คศ ๑๙๔๐ ซึ่งมันไม่มีเบส แล้วมันก็จะเพิ่มให้มีมาพอดีครับ เท่านั้นครับ เล่นเพลงอื่นๆ ไม่ได้เลยละ ก็ออกมาแบบที่ได้ยินกันนั้นแหละ ผมเห็นอาจารย์สิงห์คำเบือนหน้าหนีเลยเมื่อได้ยินแอมป์ของผม และแม้แต่แอมป์ของท่านเองก็ตาม ผมนึกถึงท่าทางท่านที่ไร ผมก็รู้สึกผิดไปเสียทุกครั้งละครับ ยิ่งพี่มุมฯ มาซ้ำว่า พีพี ใช้ไม่ได้ต้อง เอสอี เท่านั้น เอาอย่างนี้ก็แล้วกันในครั้งต่อไปผมจะเอาเจ้าตัวเก่านี่แหละไปให้ฟังกันใหม่  โดยทุกอย่างยังคงไว้อย่างเดิมครับ

ผมยากเสนอแนะหากมการพบปะกันครั้งต่อไปครับ คือถ้ามีได้หลายๆ ห้องแบบนี้น่ะ ดีแล้ว  แต่ควรจะมีสักห้องที่ให้แอมป์ที่มีแววเข้ามาฟังเปลียบเทียบกันอย่างจริงจัง เพื่อให้เจ้าของได้กลับไปปรับปรุงเสียงกัน ถ้าเรามีจุดประสงค์ที่จะให้ของเราทัดเทียมของคอมเมอร์เซี่ยนเขาบ้าง เราต้องกล้าติกันด้วยความจริงใจ  ทุกเครื่องที่เข้าห้องนี้ควรมีจุดติ ที่จะต้องกลับไปปรับปรุงอย่างน้องหนึ่งจุด (มันอาจเป็นความชอบของเจ้าของก็แล้วไป) นอกนั้นค่อยชมเพื่อเป็นกำลังใจกัน ไม่ควรชมกันตามมารยาทมากนัก คนที่รู้ว่าของตัวเองไม่ดีเขาอาจมองว่าเราไม่จริงใจได้เหมือนกันนะครับ

แต่ตอนนี้ผมอยากฟัง ๓๐๐ วัตต์ ที่มีเสียงกลางเพิ่มขึ้นมาซะแล้วละครับ ถ้ามาตอนนี้จะได้ฟัง เอาท์พุทลันดาวห์ เทียบกับซีบ้า กับพีพีแอมป์ ๗๐๒๗ แบบ เอบี เทสท์ ที่ลำโพงคนละข้างได้เลยละครับ เสียงห่างกันเยอะเลยละครับ
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

playshop

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 10:57:21 PM »
เรียน พี่ ๆสมาชิกคนรักหลอดภาคเหนือ ครับ
งานเลี้ยงแสดงความยินดีในความสำเร็จของ ดร.หมิง สมาชิกของเรา ถ้าจัดกัน วันเสาร์ที่ 24/05/51 พี่ ๆสมาชิกเห็นควรอย่างไรครับ
แล้วสถานที่ เป็นที่ไหนกันดีครับ...ขอความเห็นจากพี่ ๆสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ
d_d d_d d_d

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 12:07:20 AM »
วันเสาร์ที่ 24/05/51 พี่ ๆสมาชิกเห็นควรอย่างไรครับ
แล้วสถานที่ เป็นที่ไหนกันดีครับ...ขอความเห็นจากพี่ ๆสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ
วันเสาร์นี้ดีที่สุดแล้วครับ คุนหมิงกลับประมาณปลายเดือน สถานที่ขอคิดก่อนอยากเป็นสัดส่วนเล็กน้อย.... ;D
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 12:39:19 AM »
ผมยากเสนอแนะหากมการพบปะกันครั้งต่อไปครับ คือถ้ามีได้หลายๆ ห้องแบบนี้น่ะ ดีแล้ว  แต่ควรจะมีสักห้องที่ให้แอมป์ที่มีแววเข้ามาฟังเปลียบเทียบกันอย่างจริงจัง เพื่อให้เจ้าของได้กลับไปปรับปรุงเสียงกัน ถ้าเรามีจุดประสงค์ที่จะให้ของเราทัดเทียมของคอมเมอร์เซี่ยนเขาบ้าง เราต้องกล้าติกันด้วยความจริงใจ  ทุกเครื่องที่เข้าห้องนี้ควรมีจุดติ ที่จะต้องกลับไปปรับปรุงอย่างน้องหนึ่งจุด (มันอาจเป็นความชอบของเจ้าของก็แล้วไป) นอกนั้นค่อยชมเพื่อเป็นกำลังใจกัน ไม่ควรชมกันตามมารยาทมากนัก คนที่รู้ว่าของตัวเองไม่ดีเขาอาจมองว่าเราไม่จริงใจได้เหมือนกันนะครับ
ผมเห็นด้วยแต่ไม่ทั้งหมดครับ ถ้าทำแบบนี้แอมป์ก็เสียงเหมือนกันทุกเครื่องซิ ผมว่าเสียงนี่แล้วแต่ชอบใครชอบมันดีกว่าเพราะซิสเต็มที่บ้านก็คนละอย่างอย่าบังคับกันเลยมันซีเรียสเกินไป เอาไว้เฉพาะกลุ่มที่ชอบแบบนั้นด้วยกันดีกว่าครับ ให้โทนบาลานซ์แฟลตเยี่ยมยอดบางคนอาจจะไม่ชอบก็ได้ ไม่งั้นไม่มีเครื่องเสียงหลายยี่ห้อมาขายได้อยู่หรอก งานดีไอวายนี่เป็นการปรุงแต่งให้เข้ากับรสนิยมของเราเองมากกว่า ขอแค่ช่วยกันวิจารณ์ช่วยกันให้ความรู้ว่าวงจรแบบไหนหลอดเบอร์ไหนเสียงอย่างไรการปรับแต่งตรงไหนเสียงเปลี่ยนอย่างไรอยากได้เสียงนี้เพิ่มต้องทำอย่างไรอย่างงี้น่าจะสนุกกว่านะครับ แล้วไม่ต้องห่วงว่าเราจะไปไม่ถึงไหนถ้าเราช่วยกันเชี่ยวชาญตรงโน้นตรงนี้คนละอย่างสองอย่างรับรองเราไม่ย่ำอยู่กับที่หรอกครับแค่ปีกว่าๆมาได้ขนาดนี้ก็เกินคาดแล้วครับ อย่างSqueezeboxนี่เมืองนอกเล่นกันมานานแล้วยังไม่มีใครเอาเข้ามาเล่น ที่ฟังขนาดเดิมๆไม่ได้โมยังน่ากลัวเลยครับ;D ;D

ออฟไลน์ คุนหมิง

• หลงรักหลอด
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 01:32:56 AM »
เรียน พี่ ๆสมาชิกคนรักหลอดภาคเหนือ ครับ
งานเลี้ยงแสดงความยินดีในความสำเร็จของ ดร.หมิง สมาชิกของเรา ถ้าจัดกัน วันเสาร์ที่ 24/05/51 พี่ ๆสมาชิกเห็นควรอย่างไรครับ
d_d d_d d_d
วันเสาร์ที่ 24/05/51 พี่ ๆสมาชิกเห็นควรอย่างไรครับ
วันเสาร์นี้ดีที่สุดแล้วครับ คุนหมิงกลับประมาณปลายเดือน สถานที่ขอคิดก่อนอยากเป็นสัดส่วนเล็กน้อย.... ;D

ผมพึ่งกลับมาถึงเชียงใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ ที่จัดงานเลี้ยงให้ผมครับ แค่ได้คุยและสนทนาเรื่องเครื่องเสียงกับพี่ๆทุกท่านผมก็มีความสุขเหลือคณาครับ ยิ่งได้ฟังบรรยากาศในงาน meeting ที่ผ่านมาผมยิ่งเสียดายใหญ่ คราวหน้าฤดูหนาวผมจะไม่พลาดแน่ (แต่สงสัยพี่พงษ์จะจำศีลเสียแล้วสิ)

หมิง

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 09:19:25 AM »
อาหารดี เพื่อนดี แอมป์ดี  d_d ร้อยจอกยังน้อยไปครับ

ถ้าผมกลับเย็น ๆ หน่อย สังสัยต้องมี  d_d  แน่ ๆ เลย ครับ  :)
ใช่แล้วครับ วันนั้นเหลือ sotusกับเพื่อน+ อ.WIM+ คุณหนุ่ย ล่อแมวดาวซะเกือบหมดลังครับ
เสียดายครับ แม่บ้านมาดักคอเสียก่อนไม่งั้นแมวดาวหมดลังแน่ d_d
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 09:36:35 AM »
......เข้าไปถึงได้รับการต้อนรับจากเจ้าของบ้านก็ชอบในอัชญาสัยมากๆ เลยละครับกับความง่ายๆ คุยสนุก เป็นกันเอง  บรรยากาศจึงเป็นไปตามข้อความที่ผมยกมาละครับ และทุกๆ ท่านก็เป็นกันเองดีมาก  (ถึงว่าพี่มุมฯ จึงยอมเดินทางขึ้นมาจากโคราช) จนผมคิดว่าครั้งต่อๆ ไป หากไม่ติดภาระกิจสำคัญก็จะเข้าร่วมอีกครับ...
........................เราต้องกล้าติกันด้วยความจริงใจ  ทุกเครื่องที่เข้าห้องนี้ควรมีจุดติ ที่จะต้องกลับไปปรับปรุงอย่างน้องหนึ่งจุด (มันอาจเป็นความชอบของเจ้าของก็แล้วไป) นอกนั้นค่อยชมเพื่อเป็นกำลังใจกัน ไม่ควรชมกันตามมารยาทมากนัก คนที่รู้ว่าของตัวเองไม่ดีเขาอาจมองว่าเราไม่จริงใจได้เหมือนกันนะครับ........

ขอบคุณคุณ PINIJ ที่ชี้แนะครับ ผมเห็นด้วยกับทั้ง อ.WIM และคุณ PINIJ คือใครที่เอาชิ้นงานมาทดสอบแบบสุดๆก็วิจารณ์กันเต็มที่อยู่แล้วครับ ส่วนจะเอาแบบถนอมน้ำใจกันก็ไม่มีปัญหาครับ เจ้าของฟังเทียบกับเครื่องอื่นปุ้บส่วนมากเอ่ยปากทันทีครับ ครั้งแรกๆที่บ้าน อ.สิงห์คำ ของเจ้าภาพครางเป็นนกถึดทือ โวลุ่มก็ครอกแครกท่าน อ.สิงห์คำก็ไม่เสียกำลังใจครับ มาร่วมงานกับน้องๆ ทุกครั้ง หมอต๊อบเสียงไม่ออก บัดกรีกันหน้างานเลย ในที่สุดก็ได้แต่ฟังของคนอื่นครับ ของผมครั้งแรกก็แหลมโด่งไปถึงยอดหิมาลัยเล่นเอาเพื่อนทำปากแบะเป็นแถวครับ  ;D  คุณ PINIJ ไม่ต้องห่วงครับ กลุ่มที่ทำแบบราคาประหยัดแบบผม หมอต๊อบ อย่าไปเทียบกับงานของระดับพี่มุมฯครับ ของผมมันดังก็เป็นความสุขเล็กๆละครับ ดังนั้นผมว่าให้เพื่อนวิจารณ์เต็มที่+ชี้แนะเต็มที่ไม่มีถือสากันครับเพราะทำมาฟังไม่ได้ทำธุรกิจ หลังจากนั้นใครจะปรับจูนอย่างไรในงานหรือหลังงาน ก็เป็นความสุขแต่ละท่านครับ สำหรับผมแค่ดูการจัดลำโพงของท่าน PINIJ ผมก็ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์ ฉะนั้นคราวหน้าคุณ PINIJ ฟังแล้วไม่ถูกใจจุดไหน เครื่องไหน บอกเต็มที่ได้เลยครับ ไม่ต้องห่วงครับว่าสมาชิกภาคเหนือจะเสียใจครับ แต่ละคนใจกว้างครับ :victory อีกประการอย่างที่ อ.WIMว่านั่นแหละครับ หลากสไตล์ เป็นสีสัน  :whistling และขอย้ำว่าผมดีใจที่รู้จักทุกท่าน คราวหน้าก็คงจะเจอกันพร้อมหน้าครับ แล้วอย่าลืมไปจัดลำโพงงานหน้าอีกนะครับ O0

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 09:46:56 AM »
ผมเห็นด้วยแต่ไม่ทั้งหมดครับ ถ้าทำแบบนี้แอมป์ก็เสียงเหมือนกันทุกเครื่องซิ ผมว่าเสียงนี่แล้วแต่ชอบใครชอบมันดีกว่าเพราะซิสเต็มที่บ้านก็คนละอย่างอย่าบังคับกันเลยมันซีเรียสเกินไป เอาไว้เฉพาะกลุ่มที่ชอบแบบนั้นด้วยกันดีกว่าครับ ให้โทนบาลานซ์แฟลตเยี่ยมยอดบางคนอาจจะไม่ชอบก็ได้ ไม่งั้นไม่มีเครื่องเสียงหลายยี่ห้อมาขายได้อยู่หรอก งานดีไอวายนี่เป็นการปรุงแต่งให้เข้ากับรสนิยมของเราเองมากกว่า ขอแค่ช่วยกันวิจารณ์ช่วยกันให้ความรู้ว่าวงจรแบบไหนหลอดเบอร์ไหนเสียงอย่างไรการปรับแต่งตรงไหนเสียงเปลี่ยนอย่างไรอยากได้เสียงนี้เพิ่มต้องทำอย่างไรอย่างงี้น่าจะสนุกกว่านะครับ แล้วไม่ต้องห่วงว่าเราจะไปไม่ถึงไหนถ้าเราช่วยกันเชี่ยวชาญตรงโน้นตรงนี้คนละอย่างสองอย่างรับรองเราไม่ย่ำอยู่กับที่หรอกครับแค่ปีกว่าๆมาได้ขนาดนี้ก็เกินคาดแล้วครับ อย่างSqueezeboxนี่เมืองนอกเล่นกันมานานแล้วยังไม่มีใครเอาเข้ามาเล่น ที่ฟังขนาดเดิมๆไม่ได้โมยังน่ากลัวเลยครับ;D ;D
ที่คุณวิมว่ามานั้นก็ถูกต้องแล้วครับ เครื่องคอมเมอร์เซี่ยน ก็ยังมีหลายเสียงให้เลือก ปัญหามันอยู่ที่ตรงว่า พวกเราจะทำงานดีไอวายได้เหมือนเครื่องที่เราชอบตามมันได้หรือไม่น่ะครับ? :D เอาเครื่องคอมเมอร์เซี่ยนที่เราชอบมาเป็นตัวตั้ง หรือเสียงที่เราชอบมาเป็นตัวตั้ง :) แล้วเราทำเครื่องออกมาลองกัน ช่วยกันฟังช่วยกันคิด ผมก็ไม่ได้เป็นอะไรมากนักเกี่ยวกับงานดีไอวายหลอด ที่เอาไปวันนั้นก็ต้องการคนช่วยฟังและจะขอคำแนะแนะนำจากผู้รู้หลายๆ ท่านในวันนั้นเหมือนกันละครับ :wiggle แต่มันเกิดปัญหาจากเครื่องซีดีผมซะก่อน (( ก่อนไปผมปรับเครื่องหลายอย่างเสียงมันเลยฟังแย่กว่าเก่าจากทีฟังที่บ้าน พอไปถึงก็นึกว่าลำโพงคุณหลอดหัวแหลมมันขี้ฟ้องมากกว่าลำโพงที่ผมใช้อยู่ เลยทำให้นึกไม่ถึงว่าต้นเหตุมาจากเครื่องซีดี :P

การทำให้ได้เสียงตามจุดประสงค์และเหมาะกับชุดของเราได้สำเร็จนั้น ก็ต้องมีการมานั่งฟังมานั่งช่วยกันวิเคราะห์ในการปรับจูนเสียง สำหรับเครื่องที่ต้องการให้เราช่วยอย่างเต็มใจ ก็น่าจะเลือกไว้สักห้องหนึ่งเพื่อการณ์นี้ และควรจะมีการวิจารร์กันตรงๆ และบอกถึงแนววิธีการแก้ไขให้ด้วย ว่าทำอย่างไร? ถึงจะตรงกับความชอบของเจ้าเครื่องนั้นๆ  ส่วนเครื่องที่ทำเล่นสนุกๆๆ ไม่ซีเรียสกับเสียงมากนักก็เอาฟังกันสนุกๆ อีกห้องต่างหากตามที่คุณวิมว่ามาละครับ

แต่ถ้าเป็นการนัดพบกันเพื่อต้องการคุยกันสนุกๆ อย่างเดียวแล้วมีแต่ชมเครื่องทุกเครื่องออกมาดีทุกอย่าง ในความคิดผมมันอาจจะทำให้พวกมือใหม่ที่เข้ามาอ่านในนี้เข้าใจผิด ว่าวงจรที่เราทำนั้นมันดีอย่างที่ พวกเราบอกกล่าวกันไว้ แล้วอาจเอาไปทำตาม ซึ่งมันก็จะเกิดความผิดหวังแก่มือใหม่ที่ยังไม่ค่อยจะรู้เรื่องได้นะครับ อะไร วงจร ดี ไม่ดี อย่างไร? ว่ากันตรงๆ ผมเคยไปดูบางที่จัดกันแล้ว ทุกอย่างคุยกันออกมาภายหลังว่าดีหมด เช่นลำโพงนี้เบสเยี่ยม (ทั้งๆ ที่ไม่มีเลย) แบบนี้ผมไปครั้งเดียว เพราะมันไม่มีน่าเชื่อถือ น่าสนใจ สำหรับผมครับ

นี่คือประการณ์เล็กน้อยที่ผมเคยพบมาครับ  โดยปรกติผมฟังเพลงก็ฟังแบบสบายๆ เช่นชุดที่ใช้อยู่ในเมืองเหนือตอนนี้ แต่ก็มีบ้างครั้งผมก็ฟังเพลงอย่างจริงจัง ทุกอย่างต้องออกมาดี เผื่อมีคนใจตรงกันก็จะได้คุยกันต่อในช่วงที่อยากจะจริงจังกับเสียงเพลงบ้างเท่านั้นน่ะครับ ผมจะซีเรียสกับการฟังเสียงตอนทำแอมป์มากๆ แต่พอจบแล้ว ผมก็จะฟังอย่างเดียว ฟังเพลงอย่างเดียว ไม่ฟังเครื่อง เลิกปรับปรุง เสียงออกมาอย่างไร? ก็ปล่อยมันให้ออกมาอย่งนั้น แล้วก็อีกนานที่จะกลับมาปรับกันไหม่ เมื่อเบื่อเสียงเก่าๆ เต็มที่แล้วเท่านั้น :headphone
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 10:17:51 AM »
    โลกแห่ง Diy ไม่ตาย ๆ และไม่มีอะไรหยุดนิ่ง งาน Diy เป็นอะไรที่ต้องมีการพัฒนาตลอด หากหยุดพัฒนาชิ้นงานเมื่อไหร่ สิ่งที่เราทำมา จะล้าหลังทันที ผมเองก็ไม่รู้อะไรมากนัก  ดังนั้นสิ่งที่ทำได้คือการเรียนรู้ ด้วยการทำจริง การคิด และฟัง เท่านั้น

ในโลกแห่งความจริงอันหนึ่งคือ  ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบทุกเรื่อง ทุกอย่าง อยู่ที่ว่าเราจะรู้จักประยุคต์ใช้ และประณีประนอม ข้อดี กับข้อเสีย กันอย่างไร การพัฒนาชิ้นงานของผมบ้างครั้ง 1 ชิ้นงานใช้เวลาไม่น้อยกว่า 1  ปี บางชิ้นงานปรับปรุงไม่กี่ครั้งก็เข้าที่เข้าทางดีแล้วครับ ดังนั้นนัก Diy จะประสบความสำเร็จเพียงชิ้นงานเพียงชิ้นเดียวผมว่ายากมาก ๆ ครับ ความพยายาม และกำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ หลายคนเกิดความท้อแท้ ตั้งแต่คิดจะทำชิ้นงานแล้ว  เมื่อทำออกมาแล้วกลัวไม่ดีบ้าง กลัวสู่เพื่อน ๆ ไม่ได้บ้าง อันนี้คิดผิดครับ ชิ้นงานที่เราทำ เราสามารถพัฒนาให้ดีได้ทุกวงจรครับ ไม่ว่าจะเป็นวงจรใช้หลอดเพียงหลอดเดียว หรือ สองหลอดก็ตาม ความพยายาม และความตั้งใจตรงนี้ มีค่ามากสำหรับงาน Diy   :)

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 10:43:37 AM »
......เข้าไปถึงได้รับการต้อนรับจากเจ้าของบ้านก็ชอบในอัชญาสัยมากๆ เลยละครับกับความง่ายๆ คุยสนุก เป็นกันเอง  บรรยากาศจึงเป็นไปตามข้อความที่ผมยกมาละครับ และทุกๆ ท่านก็เป็นกันเองดีมาก  (ถึงว่าพี่มุมฯ จึงยอมเดินทางขึ้นมาจากโคราช) จนผมคิดว่าครั้งต่อๆ ไป หากไม่ติดภาระกิจสำคัญก็จะเข้าร่วมอีกครับ...
........................เราต้องกล้าติกันด้วยความจริงใจ  ทุกเครื่องที่เข้าห้องนี้ควรมีจุดติ ที่จะต้องกลับไปปรับปรุงอย่างน้องหนึ่งจุด (มันอาจเป็นความชอบของเจ้าของก็แล้วไป) นอกนั้นค่อยชมเพื่อเป็นกำลังใจกัน ไม่ควรชมกันตามมารยาทมากนัก คนที่รู้ว่าของตัวเองไม่ดีเขาอาจมองว่าเราไม่จริงใจได้เหมือนกันนะครับ........

ขอบคุณคุณ PINIJ ที่ชี้แนะครับ ผมเห็นด้วยกับทั้ง อ.WIM และคุณ PINIJ คือใครที่เอาชิ้นงานมาทดสอบแบบสุดๆก็วิจารณ์กันเต็มที่อยู่แล้วครับ ส่วนจะเอาแบบถนอมน้ำใจกันก็ไม่มีปัญหาครับ เจ้าของฟังเทียบกับเครื่องอื่นปุ้บส่วนมากเอ่ยปากทันทีครับ ครั้งแรกๆที่บ้าน อ.สิงห์คำ ของเจ้าภาพครางเป็นนกถึดทือ โวลุ่มก็ครอกแครกท่าน อ.สิงห์คำก็ไม่เสียกำลังใจครับ มาร่วมงานกับน้องๆ ทุกครั้ง หมอต๊อบเสียงไม่ออก บัดกรีกันหน้างานเลย ในที่สุดก็ได้แต่ฟังของคนอื่นครับ ของผมครั้งแรกก็แหลมโด่งไปถึงยอดหิมาลัยเล่นเอาเพื่อนทำปากแบะเป็นแถวครับ  ;D  คุณ PINIJ ไม่ต้องห่วงครับ กลุ่มที่ทำแบบราคาประหยัดแบบผม หมอต๊อบ อย่าไปเทียบกับงานของระดับพี่มุมฯครับ ของผมมันดังก็เป็นความสุขเล็กๆละครับ ดังนั้นผมว่าให้เพื่อนวิจารณ์เต็มที่+ชี้แนะเต็มที่ไม่มีถือสากันครับเพราะทำมาฟังไม่ได้ทำธุรกิจ หลังจากนั้นใครจะปรับจูนอย่างไรในงานหรือหลังงาน ก็เป็นความสุขแต่ละท่านครับ สำหรับผมแค่ดูการจัดลำโพงของท่าน PINIJ ผมก็ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์ ฉะนั้นคราวหน้าคุณ PINIJ ฟังแล้วไม่ถูกใจจุดไหน เครื่องไหน บอกเต็มที่ได้เลยครับ ไม่ต้องห่วงครับว่าสมาชิกภาคเหนือจะเสียใจครับ แต่ละคนใจกว้างครับ :victory อีกประการอย่างที่ อ.WIMว่านั่นแหละครับ หลากสไตล์ เป็นสีสัน  :whistling และขอย้ำว่าผมดีใจที่รู้จักทุกท่าน คราวหน้าก็คงจะเจอกันพร้อมหน้าครับ แล้วอย่าลืมไปจัดลำโพงงานหน้าอีกนะครับ O0

ความพิถีพิถัน ความละเอียดในความต้องการฟังเพลงของแต่ละท่านไม่เท่ากัน (ไม่เกี่ยวกับงบลงทุนนะครับ) ผมลำโพงที่ผมใช้อยู่ในระดับราคาข้อนข้างต่ำมากเมื่อเทียบกับของแพงๆ แต่ผมก็ภูมิใจที่ใช้มันได้ประสิทธิภาพเกิน ๘๐ เปอร์เซ็น (คิดเอง) ตอนแรกเหมือคุณหลอดหัวแหลมใช้งานลำโพงแค่ ๕๐ เท่านั้น ถึงเราจ่ายค่าลำโพงไม่เท่า แต่เราใช้มันยังไม่คุ้มแคนั้นเองครับ จริงๆ แล้วในการฟังเครื่องเสียง เรื่องการจัดวางลำก็มีความสำคัญไม่แพ้การทำเครื่องเลยนะครับ ผมได้ความรู้มาจากเพื่อนจากทางภาคใต้มาสอนให้ ถึงพอจะจัดได้บ้างแต่ความสามารถยังห่างเพื่อนคนนี้อยู่มากๆๆๆๆ....การจัดแบบเขานั้นเลื่อนลำโพงกันแค่ระดับเป็น มม. ครับ (ลองเข้าไปอ่านดูครับ แต่ขอบอกก่อนว่าความพยายามที่จะใช้ในการปรับลำโพงให้ได้แบบเขานั้น มากกว่าความพยายามที่จะอ่านกระทู้นี้ให้จบครับ  http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=4543.120  เพื่อนมาเซ็ทลำโพงให้ผม โดยมีนักเล่นจากร้อยเอดยอมนั่งเครื่องบิน มาศึกษากันเลยนะครับ) แต่มันต้องค่อยๆ เรียนรู้ไป ก็อย่างว่าแต่ละคน ฟังกันซีเรียส ขนาดไหน? ผมก็อยากจะได้พบและพูดคุยกับนักฟังที่ฟังแบบซีเรียสที่เมืองเหนือนี้บ้าง เพื่อแลกเปลียนประสพการณ์แบบ ซีเรียสๆ  ก็อย่างที่คุณหลอดหัวแหลมว่ามาแล้วละครับ ถ้าคุยกับคนคอเดียวกันมันก็จะคุยกันสนุกมากขึ้น

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 11:24:36 AM »
อ้างถึง
โลกแห่ง Diy ไม่ตาย ๆ และไม่มีอะไรหยุดนิ่ง งาน Diy เป็นอะไรที่ต้องมีการพัฒนาตลอด หากหยุดพัฒนาชิ้นงานเมื่อไหร่ สิ่งที่เราทำมา จะล้าหลังทันที ผมเองก็ไม่รู้อะไรมากนัก ดังนั้นสิ่งที่ทำได้คือการเรียนรู้ ด้วยการทำจริง การคิด และฟัง เท่านั้น
ต้องขอบอกพี่มุนก่อนว่า ผมไม่ได้ออกมาโต้แย้งพี่นะครับ แต่ละคนอาจจะมองกันคนละมุม คนละความคิด ที่แตกต่างกันออกไป ไม่มีผิดไม่มีถูก มันเป็นเรื่องของแต่ละคนมอง แต่ละคนชอบ ผมกลับมองว่าหลอดเป็นอะไรที่มีมานานแล้ว ไม่มีอะไรที่จะเป็นพัฒนาการไหม่ๆ มันจึงไม่มีความล้าหลัง วงจรต่างๆ ก็เป็นของเดิมที่เราเอามาลองทำกันเท่านั้นเองครับ  ที่จริงผมความชอบล้าหลังของมันมากกว่าสิ่งใหม่ๆ ซะอีกละครับ   ถ้าการทดลองคือความชอบจากการฟังเสียงของเครื่องเสียงที่เราทำเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ มากกว่าการฟังเพลง  นั้นคือความชอบของแต่ละคน แต่การปรับปรุงชิ้นงานให้ได้ตามความต้องการของเราอย่างที่สุด นั้นควรทำครับ ผมชอบพี่ที่มีความมุ่งมั่นให้ได้ชิ้นงานออกมาเต็มที่สุดๆ ก็ดีครับ แบบนี้ผมชอบมากๆ ถ้าอยู่ใกล้ๆ กัน ผมคงไปเยี่ยมพี่บ่อยๆ เป็นแน่ เพราะจากที่ได้พูดคุยกันวันงานแล้ว ประสพการณ์ที่พี่ได้ทำการทดลองมานั้น มีไม่น้อยเลยทีเดียว ผมยังอยากร่วมคุยกันต่อ ตอนแรกผมคิดว่าพี่ลาต่อทั้งอาทิตย์ จึงเขียนชวนให้มานอนที่บ้านผม จะได้คุยกันต่อน่ะครับ

สำหรับผมกับงาน ดีไอวาย คือทำให้เสียงเหมือนเครื่องคอมเมอร์เซียนในระดับไฮเอนด์ที่ผมแอบไปหลงชอบมัน (แต่ไม่มีตังค์ซื้อ) แล้วกลับมาทำให้ได้เสียงที่ใกล้เคียงเขาเป็นที่สุดแล้วก็ "จบ" ครับ ต่อไปก็หาความสุขกับการฟังเพลงอย่างเดียว เลิก หยุด ปรับปรุง ไปอีกเป็นหลายๆ ปี แล้วค่อยมาว่ากันใหม่อีกว่า จะปรับปรุงของเดิมหรือทำเครื่องใหม่?

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2008, 12:09:24 PM »
ผมถูกพาดพิงครับ........... :)  จากอาจารย์หลอดหัวแหลม ครับ

" อย่าไปเทียบกับงานของระดับพี่มุมฯครับ ของผมมันดังก็เป็นความสุขเล็กๆละครับ "

นี้คือพัฒนาการงาน Diy ครับ  :)

ผมเริ่มต้นด้วยหลอด EL34/EL84/6L6/2A3/300b/811a/807/6C33/GM70/100TH/845/211 กว่าจะมาถึงปัจจุบันนี้  :)

เดินทางมาไกลแล้วครับ และอีกไม่นานก็คงถึงเวลาที่ต้องหยุดครับ  :nonono

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 08:38:12 AM »
   ผมเริ่มต้นด้วยหลอด EL34/EL84/6L6/2A3/300b/811a/807/6C33/GM70/100TH/845/211 กว่าจะมาถึงปัจจุบันนี้  :)
.....เดินทางมาไกลแล้วครับ และอีกไม่นานก็คงถึงเวลาที่ต้องหยุดครับ  :nonono
   ผมและเพื่อนๆภาคเหนือ จะไม่ยอมให้พี่มุมฯ หยุดครับ หรือต่อให้หยุดทำ ก็จะไปอุ้มมาฟังอยู่ดีครับ  :whistling หากไม่มาจะรวมพลบุกโคราชครับ :yahoo

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 12:28:28 PM »
.....เดินทางมาไกลแล้วครับ และอีกไม่นานก็คงถึงเวลาที่ต้องหยุดครับ  :nonono
   ผมและเพื่อนๆภาคเหนือ จะไม่ยอมให้พี่มุมฯ หยุดครับ หรือต่อให้หยุดทำ ก็จะไปอุ้มมาฟังอยู่ดีครับ  :whistling หากไม่มาจะรวมพลบุกโคราชครับ :yahoo

เปิดร้านเมื่อไหร่  ผมเป็นลูกค้าประจำแน่ ๆ เลยครับ ไปนั่งจิบกาแฟตอนเช้า ตอนเย็น ฟังเพลงจากแอมป์หลอดไปด้วย  :)

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 02:28:58 PM »
 :victory โครงการนี้เกิดแน่ครับ  d_d

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 06:33:52 PM »
ไม่รู้ว่าจะเขียนลงที่ไหนดี ??? ขอเอามาให้อ่านกันในนี้ก็แล้วกัน :victory เพราะมส่วนเกี่ยวพันกันอยู่ d_d :drunk

วันนี้คิดว่าเบรินเอาท์พุทของลันดาวห์น่าจะเข้าที่เสียทีละครับ เลยขอรายงานเทียบกับเอาท์พุทของซีบ้า ของท่านอาจารย์สิงค์คำ (ซึ่งผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน เห็นพี่มุมฯ บอกว่าขายไปพันห้า ถ้ามีอีกบอกผมนะครับ) ที่เอาไปให้ฟังกันวันงาน ผมคิดว่ามวยคู่นี้มันดีคนละอย่างครับ ซีบ้าเสียงกลางมีเนื้อเสียงที่เข็มข้นอวบใหญ่อิ่มกว่าลันดาวห์ ซึ่งเสียงกลางจะออกบางๆ แต่มีรายละเอียดในเสียงกลางมากกว่า (แบบได้ยินการลากแซ่หางม้าไปบนสายของไวโอลินได้เลย) แต่ในความชอบของผมกับชอบเสียงกลางของซีบ้ามากกว่าในการฟังเพลงคลาสสิกครับ แต่ถ้าเป็นแจสก็คงชอบเอาท์พุทของลันดาวห์ครับ ถ้าจะให้เปลียบเทียบความคล้าย (ไม่ได้ยกตัวถึงเค้านะครับ) ก็คง ทามมุละ กับแทงโก้ ละครับ ก็แล้วแต่คนชอบ ผมคิดว่างานนี้ไม่มีใครเหนือใครมากนัก หรือจะเปลียบเทียบอีกอย่างหนึ่งก็คือฟอร์เมท สิปหกทับสี่สิบสี่ กับ ยี่สิบสี่ทับร้อยเก้าสิบสอง อันแรกเสียงอวบใหญ่อบอุ่นหนากว่า อันหลังรายละเอียดมากกว่าแต่เสียงบางกว่า (ผมพูดถึงฟังกับราคาเครื่องที่ใช้ในราคาพอๆ กันนะครับ) มันก็แล้วแต่คนชอบ เพราะถ้าเอาสองฝ่ายมาโต้เวทีกันก็คงไม่มีใครยอมใครละครับ สรุปแล้วใครเจอเอาท์พุทซีบ้ารุ่นนี้ในราคาพันห้าเก็บไว้ได้เลยครับ เพราะลันดาวห์ราคามันแพงกว่าสิบเท่าครับ ถ้าผมรู้มาก่อนหน้านี้ว่าผลมัน จะออกมาเป็นแบบนี้ ผมคงจะไม่ซื้อลันดาวห์มาใช้เป็นแน่แท้ละครับ เพราะผมฟังแต่เพลงคลาสสิก จึงรายงานมาเพื่อพิจารณากันเอาเองละครับ

ออฟไลน์ BLUEKITE

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 11:25:38 PM »
ผมว่ามันเป็นความสุขอีกรูปแบบหนึ่ง ที่มีทั้งศาสตร์และศิลป์ผสมผสานอยู่ในงานอดิเรกที่เราทำ  :pc :pc :pc
มีทั้งอารมณ์ หลักการ เหตุผล จิตวิญญาณ :drummer :guitarist 41_4
ได้รับรางวัลจากผลงานที่ทำ บทลงโทษจากไฟดูด ควันขึ้น :blowup :blowup :blowup
ผมเองไม่มีความรู้อะไรอาศัยสอบถาม อ่านและค้นหา จึงได้งูๆปลาๆ :fishing1 :fishing
มีความสุขที่ได้มาร่วมกิจกรรมและชื่นชมท่านผู้รู้ทุกท่านจะพยายามมาร่วมกิจกรรมทุกครั้งครับ :v :v :v :sun :sun

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 11:37:45 PM »
ลืมแนบรูปให้ดูรุ่น โอพีที ของ ซีบร้า รุ่นสี่สิบวัตต์ครับ และลันดาวห์รุ่น แอว แอว ๑๖๗๙ พีพีครับ

playshop

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 01:08:55 AM »
วันเสาร์ที่ 24/05/51 วันงาน กรุ๊ปบาย ร่วมแสดงความยินดีกับ ดร.คุนหมิง ที่สำเร็จการศึกษาแล้วครับ.. :clap :clap :clap(รอสถานที่ครับ)
ก็ขอแสดงความยินดีด้วย อย่างเป็นทางการเลยนะครับ.....จากที่ผ่านมา ชมรมคนรักหลอดภาคเหนือ ได้จัดงาน มีทติ้ง มาแล้ว รวมครั้งที่ผ่านมา 6 ครั้ง(ครั้งแรกกลุ่มกรุ๊ปบาย ไม่ได้เข้าร่วมครับ :cry2 :cry2) พี่ คุนหมิง มาร่วมสังสรร เฮอากัน ทั้งงานมีทติ้ง และ งานกรุ๊ปบายประจำเดือน(นับครั้งไม่ถ้วน) แทบทุกครั้งก็จะมี  พี่คุนหมิง มาร่วมด้วยช่วยกันแทบทุกงานไม่ขาด เฮไหนเฮกัน  d_d d_d d_d แต่แล้วด้วยภาระหน้าที่ ดังเช่น พี่มุมคนรักหลอด ทำให้ พี่คุนหมิง ต้องชีพจรลงเท้า เพื่อกลับไปทำภาระกิจงานของตัวเอง  แต่ถึงยังไงพี่คุนหมิง และพี่ มุมคนรักหลอดก็ยังคงเป็นสมาชิกคนรักหลอดภาคเหนือตลอดไปนั่นละครับ งาน กรุ๊ปบาย ร่วมแสดงความยินดีในความสำเร็จที่จะมีขึ้นนี้ ก็คงจะเป็นงานเลี้ยงส่งอำลา พี่คุนหมิง ที่ต้องเดินทางกลับไปทำงานตามภาระหน้าที่ของ อ.คุนหมิง ต่อไป งานกรุ๊ปบายประจำเดือนของพวกเรา พี่คุนหมิง คงจะไม่สะดวกมาร่วมงานเหมือนดังเช่นครั้งก่อน ๆ แต่งานกรุ๊ปบาย ก็จะยังคงจัดกันต่อไปครับ และจะยังคง คิดถึง พี่คุนหมิง เสมอ เหมือนมีพี่คุนหมิงมาร่วมงานด้วยเช่นเดิม และ คิดว่า พี่คุนหมิง ก็ยังคงจะเดินทางมาเชียงใหม่ เป็นครั้งคราวอยู่แล้ว(เดี๋ยวจัดกรุ๊ปบายนอกรอบได้ครับอิอิอิอ)ขอแสดงความยินดี และ ขออวยพร ให้ พี่คุนหมิงประสบความสำเร็จในทุก ๆ เรื่องของชีวิตนะครับ เดินทางกลับบ้านโดยปลอดภัยนะครับ  d_d d_d d_d มารายงานสถานการณ์ทางเวปด้วยนะครับ...
ปล.งานกรุ๊ปบายครั้งนี้ อยากให้ พี่ ๆ สมาชิก คนรักหลอดภาคเหนือ มาร่วมแสดงความยินดีในความสำเร็จ ของ น้องสมาชิก พี่สมาชิก คนหนึ่งนะครับ...คนหนึ่งที่เคยร่วมสังสรร เฮฮา ด้วยกัน เคยร่วมช่วยกันสร้างกลุ่มคนรักหลอดภาคเหนือ มาร่วมงานแทบทุกครั้งไม่ว่าจะงานเล็ก หรือ งานใหญ่แค่ไหน เป็นสมาชิกที่ให้ความสำคัญกับคำว่ากลุ่มจริง ๆ ครับ O0 O0... :headphone :headphone
 d_d d_dไม่สะดวกไปร่วมงานกรุ๊ปบาย ร่วมแสดงพลังคนรักหลอดภาคเหนือ กันบนเวปก็ได้นะครับ....ด้วยความเคารพครับ  play458   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 01:18:48 AM »
ได้ที่ยังครับ :kicking

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 01:33:56 AM »
ผมกับคุนหมิงได้มีโอกาสพบปะสังสรรค์กันมายาวนานมากตั้งแต่เรียนตรี โท จนมาถึงเอก และในที่สุดก็ต้องกลับไปปฏิบัติภาระกิจหน้าที่จริงๆจังเสียที ขอให้หนทางข้างหน้าได้พบแต่สิ่งดีๆหากเราคิดแต่สิ่งดีๆก็จะได้พบกับสิ่งดีๆ ขอให้ประสพความสำเร็จมีความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ขอให้สุขภาพแข็งแรง ครอบครัวมีความสุข  มีลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมือง c) ในวันเบื้องหน้าคงได้มีโอกาสไปมาหาสู่กันอยู่เรื่อยๆนะ  d_d

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 04:11:30 AM »
ผมกับคุนหมิงได้มีโอกาสพบปะสังสรรค์กันมายาวนานมากตั้งแต่เรียนตรี โท จนมาถึงเอก และในที่สุดก็ต้องกลับไปปฏิบัติภาระกิจหน้าที่จริงๆจังเสียที ขอให้หนทางข้างหน้าได้พบแต่สิ่งดีๆหากเราคิดแต่สิ่งดีๆก็จะได้พบกับสิ่งดีๆ ขอให้ประสพความสำเร็จมีความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ขอให้สุขภาพแข็งแรง ครอบครัวมีความสุข  มีลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมือง c) ในวันเบื้องหน้าคงได้มีโอกาสไปมาหาสู่กันอยู่เรื่อยๆนะ  d_d

พูดถึงเรื่องอำลา ผมรู้สึกใจหายครับ ครั้งหนึ่งเคยไปรับราชการที่ภาคเหนือ  มีความรู้สึกดี ๆ ในดินแดนภาคเหนือแห่งนี้ ได้รับความร่วมมือจากชาวบ้าน เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทั้งการงานในหน้าที่และความสนิทสนมเป็นการส่วนตัว  วันที่เดินทางกลับบ้าน ขับรถไปสายตาก็มองไปรอบ ๆ มีความรู้สึกว่า เรากำลังจะจาก ๆ สิ่งที่เราเคยอยู่ แม้ว่าจะเป็นช่วงระยะเวลาที่อยู่อันน้อยนิด แต่ก็ทำให้เรามีความรู้สึกดี ๆ ในสถานที่แห่งนี้ครับ  ผมคิดว่าวันหนึ่งในไม่ช้า  ผมจะกลับมาภาคเหนืออีกแน่นอนครับ ผมมีความตั้งใจอยากมาอยู่ด้วยจริง ๆ ครับ  :)

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 09:29:29 AM »
 :clapยินดีด้วยครับกับ ดร.คุนหมิง หากมีโอกาสมาร่วมงาน DIY ภาคเหนือ ปีละครั้งก็ยังดีครับ  O0 สะสมผลงานไว้แล้วเอามาอวดกันบ้างในเวปนี่แหละครับ  :victory ขอให้ประสพผลสำเร็จในหน้าที่การงาน ครอบครัว เป็นอธิการในเร็ววันครับ  :clap

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 09:39:55 AM »
    พูดถึงเรื่องอำลา ผมรู้สึกใจหายครับ ครั้งหนึ่งเคยไปรับราชการที่ภาคเหนือ .........  ผมคิดว่าวันหนึ่งในไม่ช้า  ผมจะกลับมาภาคเหนืออีกแน่นอนครับ ผมมีความตั้งใจอยากมาอยู่ด้วยจริง ๆ ครับ  :)
  ในชีวิตข้าราชการหลายคนไม่เคยย้ายไปไหนอาจไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้ครับ ....ผมเองรับราชการที่ขอนแก่นถึง 8 ปีเต็ม วันที่ต้องอำลาจากเพื่อร่วมงานก็รู้สึกใจหาย มีความรู้สึกผูกพัน ทุกปียังมีโอกาสไปเยี่ยมที่ทำงานเดิม ....ผมทำนายว่าพี่มุมฯและครอบครัว จะได้เป็นคนเชียงใหม่ครับ ลองให้คุณลูกชายมาทำงานหรือเรียนต่อในเชียงใหม่ก่อนครับ จะได้มีโอกาสมาดูทำเลในวันข้างหน้าครับ .....อ้อ..แม่ยายฝากบอกว่าส้มโออร่อยมากครับ .... O0

ออฟไลน์ พริกไทย

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 12:09:38 PM »
ได้ที่ยังครับ :kicking
ฟันธงครับ เป็น 360ํ ํ   คอนโด ข้าง monkey club นิมมานเหมินทร์ ครับ กดลิฟต์ ขึ้น ไป ชั้น 10 เลยครับ งานเริ่ม 19.00 น. ไปก่อนไปหลังกัน ตามสะดวกครับ

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 12:57:40 PM »
    พูดถึงเรื่องอำลา ผมรู้สึกใจหายครับ ครั้งหนึ่งเคยไปรับราชการที่ภาคเหนือ .........  ผมคิดว่าวันหนึ่งในไม่ช้า  ผมจะกลับมาภาคเหนืออีกแน่นอนครับ ผมมีความตั้งใจอยากมาอยู่ด้วยจริง ๆ ครับ  :)
 ผมทำนายว่าพี่มุมฯและครอบครัว จะได้เป็นคนเชียงใหม่ครับ ลองให้คุณลูกชายมาทำงานหรือเรียนต่อในเชียงใหม่ก่อนครับ จะได้มีโอกาสมาดูทำเลในวันข้างหน้าครับ .....อ้อ..แม่ยายฝากบอกว่าส้มโออร่อยมากครับ .... O0

กำลังยุเจ้าลูกชายอยู่ครับ ให้ไปหางานทำที่เชียงใหม่ หรือไม่ก็ไปเรียนต่อที่ มช. เลย พ่อจะได้ไปเยี่ยมบ่อย ๆ  :)

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2008, 01:28:26 PM »
ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จของอ.คุนหมิงด้วยความจริงใจครับ c) c) c) c)
วันนี้ไปร่วมงานไม่ได้เพราะต้องวางแผนนาน  :cry2 :cry2
ถ้ากระชั้นชิดจะแลกเวรไม่ได้ครับอาชีพผมต้องอยู่เวรครับ :v :v :v

playshop

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2008, 01:25:07 AM »
กลับมาแล้วครับ...เป็นงาน กรุ๊ปบายที่สนุกมากครับ สถานที่ ร้าน 360 องศา อยู่บนดาดฟ้าตึก 10 ชั้น มองเห็นวิวในเมืองเชียงใหม่ ได้ 360 องศา จริง ๆ ครับ
งานนี้ ต้องขอ ขอบคุณ อ.พริกไทย ที่เป็น ธุระจัดการ เรื่องสถานที่ให้ นะครับ พี่ ๆ สมาชิกมาร่วมงานกันเหนียวแน่น เช่นเคยครับ มัวเพลินไปกับ พี่ ๆ เลยเก็บ รูปมาได้แค่ภาพเดียวเองครับ  d_d d_d d_d

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2008, 06:28:19 PM »
ฟื้นแล้วครับ...สนุกมากยังกะไม่เจอกันมาแรมปี รู้สึกโต๊ะฝั่งตรงข้ามเขาย้ายหนีไปอีกฟากหนึ่งกันหมดเลย  ;D ;D

« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 07:56:44 AM »
ฟื้นแล้วครับ...สนุกมากยังกะไม่เจอกันมาแรมปี รู้สึกโต๊ะฝั่งตรงข้ามเขาย้ายหนีไปอีกฟากหนึ่งกันหมดเลย  ;D ;D
ต้องขอโทษเพื่อนๆ มากๆครับ ผมติดภารกิจเรื่องหลานเข้าหอพักที่ มช.ต้องเป็นธุระแทนพี่สาว สามวันนี้ต้องเป็นพ่อแม่แทนครับ... คิดถึงบรรยากาศวงสนทนาพวกเราแล้วแล้วก็น่าสนุกนะครับ ผมเห็นเวลาเจอกันแต่ละครั้งไม่มีครั้งใดงานกร่อย เอางี้ดีกว่าครับ มีมีตติ้งใหญ่หน้าหนาวเอาแบบกางเตนท์ไปเลยครับ เสนอให้จัดที่น้ำพุร้อนโป่งเดือดครับ หรือที่วัดจันทร์ แช่น้ำพุร้อนไปนอนฟังแอมป์หลอดไปด้วยได้ทั้งสุขภาพกาย สุขภาพจิตครับ  :victory เตรียมแบตเตอรี่ หม้อแปลงinverter หรือเครื่องปั่นไฟไปด้วย .โปรเจคละ 1 เพลง ..รับรองสนุกสนานยิ่งขึ้นครับ... :yahoo

« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 08:23:41 AM »
กลับมาแล้วครับ...เป็นงาน กรุ๊ปบายที่สนุกมากครับ สถานที่ ร้าน 360 องศา อยู่บนดาดฟ้าตึก 10 ชั้น มองเห็นวิวในเมืองเชียงใหม่ ได้ 360 องศา จริง ๆ ครับ
งานนี้ ต้องขอ ขอบคุณ อ.พริกไทย ที่เป็น ธุระจัดการ เรื่องสถานที่ให้ นะครับ พี่ ๆ สมาชิกมาร่วมงานกันเหนียวแน่น เช่นเคยครับ มัวเพลินไปกับ พี่ ๆ เลยเก็บ รูปมาได้แค่ภาพเดียวเองครับ  d_d d_d d_d

สนุกมาก ถูกเชิญกลับบ้านทุกครั้งไป เอกลักษณ์ DIY CM club c) c) :bye1
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2008, 05:35:35 PM »
เอางี้ดีกว่าครับ มีมีตติ้งใหญ่หน้าหนาวเอาแบบกางเตนท์ไปเลยครับ เสนอให้จัดที่น้ำพุร้อนโป่งเดือดครับ หรือที่วัดจันทร์ แช่น้ำพุร้อนไปนอนฟังแอมป์หลอดไปด้วยได้ทั้งสุขภาพกาย สุขภาพจิตครับ  :victory เตรียมแบตเตอรี่ หม้อแปลงinverter หรือเครื่องปั่นไฟไปด้วย .โปรเจคละ 1 เพลง ..รับรองสนุกสนานยิ่งขึ้นครับ... :yahoo
เห็นด้วยครับ แต่ไม่ต้องขนาดอินเวอร์เตอร์หรือเครื่องปั่นไฟดีกว่าครับ แค่แอมป์ก็ยกเจ็บหลังแล้ว... ;D ;D

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 09:13:42 AM »
เอางี้ดีกว่าครับ มีมีตติ้งใหญ่หน้าหนาวเอาแบบกางเตนท์ไปเลยครับ เสนอให้จัดที่น้ำพุร้อนโป่งเดือดครับ หรือที่วัดจันทร์ แช่น้ำพุร้อนไปนอนฟังแอมป์หลอดไปด้วยได้ทั้งสุขภาพกาย สุขภาพจิตครับ  :victory เตรียมแบตเตอรี่ หม้อแปลงinverter หรือเครื่องปั่นไฟไปด้วย .โปรเจคละ 1 เพลง ..รับรองสนุกสนานยิ่งขึ้นครับ... :yahoo
เห็นด้วยครับ แต่ไม่ต้องขนาดอินเวอร์เตอร์หรือเครื่องปั่นไฟดีกว่าครับ แค่แอมป์ก็ยกเจ็บหลังแล้ว... ;D ;D

เห็นที่แอมป์หลอดงานวัดจะมีประโยชน์แน่ ๆ ครับ สำหรังบงานกลางแจ้ง

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 03:48:25 PM »
   เห็นที่แอมป์หลอดงานวัดจะมีประโยชน์แน่ ๆ ครับ สำหรังบงานกลางแจ้ง
น่าจะมีแบบใส่ถ่านตรากบ 1 ลัง  O0

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 05:20:26 PM »
น่าจะมีแบบใส่ถ่านตรากบ 1 ลัง  O0

วิทยุสมัยเมื่อประมาณ 40 ปี มาแล้ว ใช้ถ่านไฟฉายนะครับ ผมจำได้สมัยเป็นเด็ก ๆ พ่อผมเปิดวิทยุเสียงดังลั้นบ้านเลยครับ วิทยุสมัยนั้นใช้ถ่านไฟฉาย  ไม่รู้ว่าเป็นตรากบหรือเปล่า เพราะยังเด็ก   :) 

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 05:48:29 PM »
ถ่านตรากบมาที่หลังตราแพะครับ ช่วงเป็นเด็กเคยซื้อให้ลุงครั้งละ 4 โหล ยุคนั้นเพลงแม่ศรีเรือนดังระเบิด :clap :clap

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2008, 06:57:07 PM »
ขอเสนอความรู้สึกส่วนตัวหน่อยครับ :) :) :)
ผมกลัวแอมป์ผมจะเป็นหวัดเพราะทื่อาจารย์หลอดหัวแหลมเสนอมาแต่ละที่ความชื้นสูงทั้งนั้นเลย :plane :plane :plane
บางที10โมงแล้วพระอาทิตย์ยังไม่มาทำงานเลย : :sleep :sleep :sleep
ยิ่งหน้าหนาวด้วยแล้วไม่ต้องนำแข็งเลยมันช่วยกระตุ้นระบบการไหลเวียนอย่างดีเลยครับ 41_2 41_2 41_2
แต่นึกถึงบรรยกาศแล้วเหมาะกับการสนทนากับสหายผู้ร่วมอุดมการณ์ท่ามกลางประจักษ์พยาน 811 211 845 มันอบอุ่นและสนุกสนาน :gathering :gathering
อีกอย่างก็คือหาโอกาสช่วยผู้อื่นที่ยังขาดเครื่องกันหนาวทำให้ผู้อื่นอบอุ่นเราก็น่าจะอบอุ่นไปด้วยนะครับ  :wub :wub :wub
สถานที่อาจไกลแต่สวย ผู้คนมีน้ำใจ ไฟฟ้าเข้าถึงทั้งสองแห่งครับ :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 01:10:45 AM »
นึกถึงบรรยากาศของชมรมต่างๆของพวกฝรั่ง ปีนึงเขาจะลางาน(หรือวันหยุด)พาครอบครัวไปมีตนิคกันได้สนทนาพูดคุยซักถามกันอย่างเต็มที่ คือให้หลุดจากงานมาสังสรรค์กันจริงๆ  :headphone d_dไม่มีคนนี้ไปคนนี้มา ก็อยากให้มีบรรยากาศแบบนี้บ้างไม่รู้จะมีโอกาศหรือเปล่า :headphone

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 08:34:55 AM »
นึกถึงบรรยากาศของชมรมต่างๆของพวกฝรั่ง ปีนึงเขาจะลางาน(หรือวันหยุด)พาครอบครัวไปมีตนิคกันได้สนทนาพูดคุยซักถามกันอย่างเต็มที่ คือให้หลุดจากงานมาสังสรรค์กันจริงๆ  :headphone d_dไม่มีคนนี้ไปคนนี้มา ก็อยากให้มีบรรยากาศแบบนี้บ้างไม่รู้จะมีโอกาศหรือเปล่า :headphone
ผมว่าจัดมีทติ้ง 3/2551 ไปที่ตามอุทยานแห่งชาติ ไปกางเต๊นท์นอน เช่น โป่งเดือด น้ำตกภูซาง ภูชี้ฟ้า ดอยหัวแม่คำ อินทนนท์ แม่ยะ ช่างเคี่ยน หรือจะไปดอยอมก๋อย  หน้าหนาวนี้แหละครับ ตอนปิดเทอมต้นแถวๆ ตุลาคม ทำหนังสือขออนุญาตเป็นเรื่องเป็นราวไปเลยครับ อยากไปอมก๋อยยยยยย.... :cry2 .อมก๋อย :cry2

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 08:39:28 AM »
ผมว่าจัดมีทติ้ง 3/2551 ไปที่ตามอุทยานแห่งชาติ ไปกางเต๊นท์นอน เช่น โป่งเดือด น้ำตกภูซาง ภูชี้ฟ้า ดอยหัวแม่คำ อินทนนท์ แม่ยะ ช่างเคี่ยน หรือจะไปดอยอมก๋อย  หน้าหนาวนี้แหละครับ ตอนปิดเทอมต้นแถวๆ ตุลาคม ทำหนังสือขออนุญาตเป็นเรื่องเป็นราวไปเลยครับ อยากไปอมก๋อยยยยยย.... :cry2 .อมก๋อย :cry2

ถ้าเป็นช่วงหลังตุลาคม น่าสนใจครับ  :)  ผมอาจจะหาเวลาไปร่วมด้วยครับ  ;)

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 10:59:33 AM »

ถ้าเป็นช่วงหลังตุลาคม น่าสนใจครับ  :)  ผมอาจจะหาเวลาไปร่วมด้วยครับ  ;)
ผมไปทุกปีครับประมาณเดือนธันวาคมเลือกช่วงที่วันหยุดติดกันหลายวัน ใกล้ๆบ้าน สถานีวิจัยเกษตรหลวงขุนวาง ขึ้นทางลัด อ.แม่วาง-แม่วิน-ขุนวาง ไม่ต้องไปทางจอมทอง ย่นระยะทางได้เกือบร้อยกิโล  บรรยากาศดีเหมาะ d_d :drunk ถ้าช่วงปีใหม่ คนเยอะ c)

ออฟไลน์ อ้วน

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 11:03:00 AM »
เก็บตกงาน  รวมพลฯ  เห็นสาย Power ขอพี่มุมคนรักหลอดใช้แล้ว  :cold  :cold ทำเอาผมนี้  :'(  :'(

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 11:19:24 AM »
เก็บตกงาน  รวมพลฯ  เห็นสาย Power ขอพี่มุมคนรักหลอดใช้แล้ว  :cold  :cold ทำเอาผมนี้  :'(  :'(

เป็นสายไฟคอมพิวเตอร์เม็นท์เฟรม ไอ บี เอ็ม ครับ ให้เสียงดีราคาถูก กก.ละ 30 บาท ซื้อที่ห้าง....รีไซเคิ้ล (รับซื้อของเก่า)  ผมเอามาใช้ทั้งสายไฟเข้าเครื่อง สายลำโพง และสายสัญญาณอื่น ๆ   :)

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 02:37:18 PM »
เป็นสายไฟคอมพิวเตอร์เม็นท์เฟรม ไอ บี เอ็ม ครับ ให้เสียงดีราคาถูก กก.ละ 30 บาท ซื้อที่ห้าง....รีไซเคิ้ล (รับซื้อของเก่า)  ผมเอามาใช้ทั้งสายไฟเข้าเครื่อง สายลำโพง และสายสัญญาณอื่น ๆ   

ไม่บอกที่ซื้อกลัวคนเชียงใหม่ไปเหมาซื้อหรือครับ รับลองเราไม่ทำแน่ จะรองให้พี่มุมฯ เอามาฝาก  2f

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 03:08:52 PM »
เป็นสายไฟคอมพิวเตอร์เม็นท์เฟรม ไอ บี เอ็ม ครับ ให้เสียงดีราคาถูก กก.ละ 30 บาท ซื้อที่ห้าง....รีไซเคิ้ล (รับซื้อของเก่า)  ผมเอามาใช้ทั้งสายไฟเข้าเครื่อง สายลำโพง และสายสัญญาณอื่น ๆ   

ไม่บอกที่ซื้อกลัวคนเชียงใหม่ไปเหมาซื้อหรือครับ รับลองเราไม่ทำแน่ จะรองให้พี่มุมฯ เอามาฝาก  2f

กระซิบครับ  :secret  ที่อาจารย์หลอดหัวแหลมมีครับ สายไฟที่ใช้กับ........ ของอาจารย์  เป็นสายทองแดงเกือบ ๆ บริสุทธิ์ เนื้อทองแดงชั้นดี ผมทดลองเอามาเล่นเป็นสายลำโพง โอ้โอ้.... O0 

« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 03:14:29 PM »
ผมเห็นแล้ว อาจารย์แหลมคุยให้ฟังเหมือนกันเป็นสายไฟในเครื่องมือแพทย์ชนิดหนึ่ง ที่ทำงานของผมมีกำลังถูกจำหน่ายหมดสภาพการใช้งาน เป็นของ TOSHIBA & PROFLEX c) c)

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2008, 03:18:52 PM »
ผมเห็นแล้ว อาจารย์แหลมคุยให้ฟังเหมือนกันเป็นสายไฟในเครื่องมือแพทย์ชนิดหนึ่ง ที่ทำงานของผมมีกำลังถูกจำหน่ายหมดสภาพการใช้งาน เป็นของ TOSHIBA & PROFLEX c) c)

เอามาถักเปีย เป็นสายลำโพง  O0 สายไฟ เอ ซี  O0 ถ้ามีโอกาสก็ประมูลภายในมาเลยครับ หาสมาชิกหลาย ๆ คน แบ่ง ๆ กันเล่นครับ ของดี ๆ แบบนี้หาไม่ได้ง่าย ๆ ครับ ผมขอแบ่งสัก 10 กก. ครับ  :)

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2008, 09:11:57 AM »
  :drive1 ต้องหาโอกาศไป  d_d  :drunk บ้านท่านหลอหัวแหลมอีกสักครั้ง  0)]   0)]
 :secret ขอผมสองเส้นนะครับ

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 01:40:43 AM »
เห็นชั้นวางแล้วสงสัยผมต้องหามาใช้มั่งแล้วเริ่มไม่มีที่วาง ;D ;D ไม่รู้มีที่ไหนถูกๆดีๆมั่ง(ไม้สัก)

playshop

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 10:47:07 PM »
เงียบกันจัง....โครงงานใหม่ไปถึงไหนกันบ้างแล้วครับ :showoff :showoff

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 11:25:08 PM »
เงียบกันจัง....โครงงานใหม่ไปถึงไหนกันบ้างแล้วครับ :showoff :showoff

:) ไม่ได้เงียบหายไปไหนครับ บ้านเมืองกำลังร้อนแรง ติดตามสถานการณ์ตลอดครับ เปิดโทรทัศน์ ASTV มา 7 วัน ติด ๆ ต่อกันครับทั้งวันทั้งคืน เสาร์ - อาทิตย์ นี้ ดูการประท้วงไป มือก็ทำโน้น ทำนี้ จึงเกิดเป็นเจ้านี้ขึ้นมา เป็นปรี Phono ใช้หลอดถึง 5 หลอด 6922 จำนวน 4 หลอด 12AX7 จำนวน 1 หลอด ทำวันเสาร์ ทั้งวัน ได้ฟังวันอาทิตย์ครับ

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 11:31:03 PM »
ปัญหาของปรี Phono คือ สัญญาณลบกวนต่าง ๆ ตั้งแต่อุปกรณ์หลอด R C และที่สำคัญคือเพาเวอร์ซับพลาย ผมจำเป็นต้องแยกชุดซับพลายออกไปอยู่ข้างนอก คือ แยกกล่องกันเลย ปรากฎได้ผลครับเงียบสงัดพอสมควร

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 11:37:54 PM »
หลังจากทุกอย่างเรียบร้อยแล้วก็ทดลองฟังล่ะครับ สุ่มเสียงที่ได้ออกมาใช้ได้ทีเดียว นานแล้วไม่ค่อยได้ฟังเพลงจากแผ่นดำ เสียงที่ได้รู้สึกรื่นหูดีกว่า CD ครับ

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 11:43:25 PM »
 :)  เก็บไว้นาน ทั้งหนูกัดสาย ความชื่นเกาะ  สนิมกิน

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 11:48:23 PM »
 :) และได้ทดลองหัวเข็มตัวใหม่ด้วยครับ รายละเอียดดีพอสมควร เบรินสักระยะหนึ่ง น่าจะเห็oอะไรดี ๆ เพิ่มขึ่นอีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2008, 11:50:01 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 11:52:56 PM »
 :) สถาพทั่วไปของโทนอาร์มยังดีอยู่คับ

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2008, 12:02:30 AM »
   หลังจากเบรินไปประมาณ 7-8 ชั่วโมง ผมสังเกตุเริ่มมีเสียงฮัมเกิดขึ้น อาการแรกคือ จากหลอดเอง คือ เกณฑ์หลอดค่อนข้างสูง ถ้าเราเอามือไปใกล้ ๆ หลอด จะมีเสียงฮัมขึ้น ผมก็เลยจัดการแด้มหลอดด้วยการชิลล์ อาการฮัมหายไปครับ และที่สำคัญคือการกราวด์ระหว่างแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับปรี และเพาเวอร์ซับพลายด้วย ตอนนี้เงียบสนิทเลยครับ  :)

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2008, 12:19:51 AM »
 :)  ถือโอกาสเบรินเจ้า SE 845 ไปด้วย อาทิตย์หน้าผมจะลองปรับจูนปรี Phono ให้เข้ากับ pp amp