ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง ป้ายทะเบียนรถเลขสวยและมีรูป graphic อีกต่างหาก...  (อ่าน 6151 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
พอดีเมื่อเช้าเห็นป้ายปิดประกาศ เรื่องประมูล ป้ายทะเบียนรถเลขสวยและมีรูป graphic ด้วย (ที่ นว.) ตามในใบประกาศมีรูปวิมานลอยสัญญลักษณ์ของจังหวัดด้วย ก็เลยอยากทราบว่า พวก graphic นี่ทำได้ด้วยหรือครับ แล้วจะเฉพาะพวกเลขสวยๆอย่างเดียวหรือเปล่า ถ้าเราจะทำเองมั่งจาได้ไหม หรือถ้าทำได้เค๊ามีเก็บค่าป้ายทะเบียนแพงกว่าป้ายแบบปกติธรรมดามากกว่ากันกี่มากน้อยครับ....

ออฟไลน์ นายป่วน

• สมาชิกรุ่น Classic
แหะๆ อย่าไปแตะต้องทำอะไรกับป้ายทะเบียนรถเลยยยยยเด้ดขาด....ป้ายที่ได้มาจากการประมูลเลขสวยๆ แล้วมีภาพเป็นกรณีพิเศษ .ผู้ที่จะทำได้ต้องเป็นทางราชการเท่านั้น.ขนาดว่าไปตัดให้มันเล็กลงใส่กรอบใสสวยๆยังโดนข้อหาดัดแปลง....แล้วก็เป็นการดัดแปลงจริงๆด้วย เพราะป้ายจะมีตราอยู่ด้วยหากให้ทำแบบนั้นได้จะตัดย้ายเอาไปใส่เลขทะเบียนอื่นกันได้..กระผมแน่ใจว่าไม่มีกรณียกเว้นให้ทำได้แม้จะขออนุญาตเป็นรายๆ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
อยากเพ้นท์รูปสวยๆเราก็เพ้นท์บนกรอบพลาสติกแล้วปิดไว้ซิครับ เราดัดแปลงกรอบ มิใช่ดัดแปลงแผ่นป้าย

แต่ถ้าโดนจับตัวใครตัวมันน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Natthaphol K.

อยากเพ้นท์รูปสวยๆเราก็เพ้นท์บนกรอบพลาสติกแล้วปิดไว้ซิครับ เราดัดแปลงกรอบ มิใช่ดัดแปลงแผ่นป้าย

แต่ถ้าโดนจับตัวใครตัวมันน่ะครับ� ;D

ก็ผิดอยู่ดีล่ะครับ เพราะป้ายทะเบียนต้องติดไว้ให้เห็นชัดเจน
ถ้าทำอะไรมาบัง หรือเห็นริบหรี่มัวซัวก็ไม่ได้ครับ
สรุปว่าต้องมีเงินครับ อยากทำอะไรก็ได้ตามอำเภอใจ
อยากได้ป้ายเลขสวย + สีสันสดใส ก็ไปประมูลเอา

ผมเห็นว่าประมูลเลขทะเบียนสวยนั่นก็เรื่องหนึ่ง มองว่าเป็นการหาเงินอย่างฉลาด บนความกระสันของคนรวย
แต่ไอ้อันหลังที่มีการทำ Graphic ใส่สีลงไปในป้ายนี่มันเกินไปหน่อยครับ
กฎหมายห้ามไว้ชัดเจน อย่างเราอย่างท่านไปดัดแปลงนี่มีความผิด
แต่ราชการทำออกมาให้คนประมูลไปใช้กลับทำได้
แล้วทำออกมาไม่มีเหตุผลสมควรเลย นอกจากล่อให้คนประมูลเยอะๆ ได้ราคาดี
อย่างนี้มัน Double Standard สองมาตรฐานชัดๆ

ออฟไลน์ meng

ผมเห็นว่าการประมูลเลขสวยเป็นเรื่องที่ดีครับ อย่างน้อยเงินส่วนนี้ก็เข้าคลังดีกว่าไปเข้ากระเป๋าคนบ้างคนครับ

ส่วนการทำกราฟิคนี่ก็เป็นแค่ทำให้ดูแตกต่างแค่นั้นเอง แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการทำแบบนี้ครับ มันดูแล้วเหมือนมีอภิสิทธิ์เหนือคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง

ก็ผิดอยู่ดีล่ะครับ เพราะป้ายทะเบียนต้องติดไว้ให้เห็นชัดเจน
ถ้าทำอะไรมาบัง หรือเห็นริบหรี่มัวซัวก็ไม่ได้ครับ

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ตอบประชดไปงั้นๆแหละ อย่าคิดมากเลยครับ ยังไงเมืองไทยก็ยังมีอะไรดีๆที่ทำให้น่าอยู่อีกเยอะ

ออฟไลน์ Tui

มาถึงตอนนี้ผมว่าน่าจะมาคุยกันว่า กราฟฟิคของจังหวัดไหนสวยกว่ากันนะครับ
We Are Not Alone