ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อแปลงไฟเข้า 117V  (อ่าน 2959 ครั้ง)

ออฟไลน์ DuoBee

หม้อแปลงไฟเข้า 117V
« เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 05:22:53 AM »
มีหม้อแปลงจุดไส้หลอด ที่มีขดPrimary ใช้กับไฟ 117V ใคร่สอบถามว่าหากนำหม้อแปลงสองลูกมาใช้โดยต่อขด Primary อนุกรมกันแล้ว สามารถใช้กับไฟ 220 โวลท์ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ bird

Re: หม้อแปลงไฟเข้า 117V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 08:06:07 AM »
 :) ได๊คลับ.... O0

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 09:21:54 AM »
มีหม้อแปลงจุดไส้หลอด ที่มีขดPrimary ใช้กับไฟ 117V ใคร่สอบถามว่าหากนำหม้อแปลงสองลูกมาใช้โดยต่อขด Primary อนุกรมกันแล้ว สามารถใช้กับไฟ 220 โวลท์ได้หรือไม่ครับ

ได้ในกรณีที่...หม้อแปลงทั้งสองลูกจ่าย Load พร้อมกัน...ทั้งคู่เท่าๆกันนะครับ...แต่ถ้าเอาไปจุดไส้หลอดแล้วเสียบหลอดแค่หลอดเดียวไม่ได้ครับ  ;D
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 12:07:07 PM »

ได้ในกรณีที่...หม้อแปลงทั้งสองลูกจ่าย Load พร้อมกัน...ทั้งคู่เท่าๆกันนะครับ...แต่ถ้าเอาไปจุดไส้หลอดแล้วเสียบหลอดแค่หลอดเดียวไม่ได้ครับ  ;D

รบกวนช่วยขยายความหน่อยครับว่า หากหม้อแปลงลูกหนึ่งไม่จ่าย Load ขณะที่อีกลูกหนึ่งจ่าย Load แล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ อีกประเด็นครับหาก Load ของหม้อแปลงลูกแรกคือ 6.3V 3A ส่วนอีกลูกคือ 12.6V 1.5A ซึ่งถ้าคิดเป็น VA ของ Load หม้อแปลงแต่ละลูกจะได้เท่ากับ 18.9 กรณีเช่นนี้ใช้ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

• tubeman
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 04:07:33 PM »

รบกวนช่วยขยายความหน่อยครับว่า หากหม้อแปลงลูกหนึ่งไม่จ่าย Load ขณะที่อีกลูกหนึ่งจ่าย Load แล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ อีกประเด็นครับหาก Load ของหม้อแปลงลูกแรกคือ 6.3V 3A ส่วนอีกลูกคือ 12.6V 1.5A ซึ่งถ้าคิดเป็น VA ของ Load หม้อแปลงแต่ละลูกจะได้เท่ากับ 18.9 กรณีเช่นนี้ใช้ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

จะมองในแง่ของ VA ในแต่ละลูกถูกต้องแล้วครับ ถ้า VA ในแต่ละลูกเท่ากันก็ใช้ได้ครับไม่สนว่ากี่โวลท์ครับ
แต่อาจจะมีความแตกต่างกันเล็กน้อยเนื่องจาก DCR ของลวดบ้างแต่ไม่มาก :)

สาเหตุมาจาก การนำหม้อแปลงที่นำ Primary สองลูกมาอนุกรมกันนั้นมีเงื่อนไขดังนี้
1) วงจรอนุกรม กระแสไหลผ่าน Primary ทั้งสองลูกจะเท่ากันตลอด
2) ต้องทำให้แรงดันของแต่ละ Primary = 110V หรือครึ่งหนึ่งครับ  :)
3) ถ้า Load ทั้งสองลูกเท่ากัน Primary จะมีแรงดันตกคร่อมเท่ากันโดยอัตโนมัติครับ
4) ถ้า Load ถูกดึงไปลูกใดลูกหนึ่งมากกว่าจะทำให้ลูกนั้นมีแรงดันตกคร่อมที่ Primary ลดลง
    ส่งผลให้อีกลูกที่เหลือมีแรงดันเกินทันที เพราะแรงดันรวมจะต้องเท่ากับ 220V ตลอด
    ลูกที่แรงดันเกินอาจจะใหม้ได้ในทันทีถ้า Load ต่างกันมากๆครับ
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 07:17:38 PM »
ขอบคุณครับ เริ่มจะเข้าใจแล้วครับ แต่ก็ยังสงสัยอยู่บ้างครับ สมมุติว่าหม้อแปลงทั้งสองลูกนั้นทางด้านขด Primary มีค่าความต้านทานเท่ากัน เมือมีการดึงกระแสเนื่องจากหม้อแปลงที่มี Load กระแสดังกล่าวย่อมผ่านขด Primary ของทั้งสองลูกเท่ากันเพราะว่าต่ออนุกรมกัน ดังนั้นย่อมเกิดแรงดันตกคร่อมขดลวดPrimary ของทั้งสองขดเท่ากัน แม้ว่าหม้อแปลงอีกลูกจะไม่มี Load เลยทำให้คิดว่าไม่น่าจะทำให้เกิดแรงดันตกคร่อมขด Primary ของลูกใดลูกหนึ่งมากกว่า ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JUUD

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 07:42:00 PM »
อ้างถึง
ดังนั้นย่อมเกิดแรงดันตกคร่อมขดลวดPrimary ของทั้งสองขดเท่ากัน แม้ว่าหม้อแปลงอีกลูกจะไม่มี Load เลยทำให้คิดว่าไม่น่าจะทำให้เกิดแรงดันตกคร่อมขด Primary ของลูกใดลูกหนึ่งมากกว่า ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ ขอบคุณครับ

Load  ส่งผลต่อแรงดันตกคร่อมขดลวด Primary

ออฟไลน์ muck

• สูงสุดยอดคืนสู่สามัญ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 08:56:23 PM »
ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ O0
:starwars :starwars

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 09:29:36 PM »
ขอบคุณเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ JUUD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 10:20:09 PM »
อ้างถึง
Load  ส่งผลต่อแรงดันตกคร่อมขดลวด Primary

ขออภัยเขียนสั้นไปหน่อย เพราะเครื่อง PC อีกเครื่องไม่มีภาษาไทย ใช้วิธี cut&paste จากข้อความของเพื่อนๆที่ตอบในกระทู้

ผมไม่มีความรู้ด้านหม้อแปลง  แต่เคยทดลองแล้ว โดยใช้หม้อแปลงไฟออก 45V-0- 45 V  2ตัว spec เดียวกันเดะมา series ด้าน primary หวังว่าจะได้ไฟออก  24V-014V เอาไปใช้กับ clone passlabs ปรากฏว่าลองต่อ load ดู 1 ตัว ขณะที่ไฟออกจาก secondary อีกตัวไม่ต่อ load ปล่อย open ไว้ ไฟออกจากหม้อแปลงที่มีวิ่งปรู้ดเกิน 24V ไปเยอะมาก  ไม่เป็นไปตาม common sense   เพราะการทำงานของหม้อแปลงเป็นปฏิกริยาระหว่างสนามแม่เล็กใน primary + seconday???

• tubeman
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2008, 10:42:11 PM »
ขอบคุณครับ เริ่มจะเข้าใจแล้วครับ แต่ก็ยังสงสัยอยู่บ้างครับ สมมุติว่าหม้อแปลงทั้งสองลูกนั้นทางด้านขด Primary มีค่าความต้านทานเท่ากัน เมือมีการดึงกระแสเนื่องจากหม้อแปลงที่มี Load กระแสดังกล่าวย่อมผ่านขด Primary ของทั้งสองลูกเท่ากันเพราะว่าต่ออนุกรมกัน ดังนั้นย่อมเกิดแรงดันตกคร่อมขดลวดPrimary ของทั้งสองขดเท่ากัน แม้ว่าหม้อแปลงอีกลูกจะไม่มี Load เลยทำให้คิดว่าไม่น่าจะทำให้เกิดแรงดันตกคร่อมขด Primary ของลูกใดลูกหนึ่งมากกว่า ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ ขอบคุณครับ

เกือบถูกครับแต่ไม่ถูก  ;D

ที่คุณ DuoBee บอกว่า

สมมุติว่าหม้อแปลงทั้งสองลูกนั้นทางด้านขด Primary มีค่าความต้านทานเท่ากัน เมือมีการดึงกระแสเนื่องจากหม้อแปลงที่มี Load กระแสดังกล่าวย่อมผ่านขด Primary ของทั้งสองลูกเท่ากันเพราะว่าต่ออนุกรมกัน

ความต้านทานตัวที่บอกมานี้คือ DCR ของลวดใช่ไหมครับ?

ความต้านทานไม่ใช่ตัวแปรของการทำให้เกิดการแบ่งแรงดัน เพียงอย่างเดียวนะครับ...นั่นหมายถึงคุณ DuoBee มองในเทอร์มของ Resistance ในลวดทาง Primary อย่างเดียวครับ
แต่คุณสมบัติของ Transformer จะมีเรื่องของ Power Transfer เข้ามาเกี่ยวข้องอีกครับ...ผมเข้าใจว่าที่คุณ DuoBee พูดมามันเหมือนกับการแทนวงจรทาง Primary ด้วย R สองตัวอนุกรมกันแทนหม้อแปลงสองลูกใช่ไหมครับ...แต่คุณสมบัติของหม้อแปลงคือ ถ้า Load จ่ายมาก Primary ก็จะดึงมากตามไปด้วยเป็นปกติ..ดังนั้นการแบ่งแรงดันกันของ Primary จะเกิดจากการส่งผ่าน Power เป็นส่วนใหญ่ครับสำหรับ DCR ของลวดน้อยกว่ามากครับ  :)

สรุป.. :D

มองง่ายๆตามนี้นะครับ...
หม้อแปลงสองลูกอนุกรมกันทาง Primary ให้แทนด้วย R สองตัวอนุกรมกันคือ R1 และ R2 ครับ..R สองตัวนี้คือ R ที่คุณ DuoBee มองเห็นอยู่ใช่ไหมครับแต่ในความเป็นจริงเวลาหม้อแปลงส่งถ่ายกำลังงานมันก็เหมือนกับมี R อีกสองตัวคือ Ra และ Rb โดย Ra จะขนานกับ R1 ไว้ และ Rb ขนานกับ R2 ไว้ครับ...คงพอจะนึกวงจรออกนะครับ...ดังนั้นเวลาที่ หม้อแปลง 1 จ่าย Load มากขึ้นก็เปรียบเหมือน Ra ลดลงครับส่งผลให้ R รวมระหว่าง R1 กับ Ra ลดลงทำให้แรงดันตกคร่อมตัวมันจะลดลงด้วยครับ...ที่ผมสรุปมาให้นี้คือจะให้มองเห็นว่าที่จริงมันไม่ได้มีแต่ R1,R2 เท่านั้นครับแต่มันมี Ra,Rb อีกครับอยู่ในเทอร์ม AC ซึ่งจะส่งผลโดยตรงอย่างมากกับหม้อแปลงมากกว่า DCR ของลวดซะอีกครับ.. ;D

ออฟไลน์ bird

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2008, 04:35:35 AM »
 :) ตามกฎของโอห์มครับ   V=IR   สมมติ ค่า R คงที่  แรงดันที่ขด sec. ก็จะแปรผันตามกระแสที่จ่ายออกครับ.... ;D

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 เมษายน, 2008, 03:19:08 PM »
งง เหมือนกัน :help :showoff :whistling :yahoo :yahoo :bye1

ออฟไลน์ GEN4

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 เมษายน, 2008, 03:29:24 PM »
 ตุนหม้อแปลง 110 ไว้เหมือนกัน พวกจุดใส้หลอด สงสัยต้องใช้หม้อแปลงstep down ช่วย  N]

ออฟไลน์ chalo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 เมษายน, 2008, 10:02:58 PM »
หม้อแปลงถ้า VA เท่ากันก็สามารถมาต่อขนานกันได้ ด้านPri.110 V มาต่ออนุกรมกัน ก็สามารถใช้ไฟ 220 V ได้ ถ้าด้าน Sec. ของหม้อแปลงทั้ง 2 ลูก มีแรงดันเท่ากัน ก็สามารถ ขนานกันได้  V เท่าเดิม แต่ VA เพิ่ม  แต่ต้อง  Check ต้น ปลายขดลวด ด้าน Sec.ดว้ย ถ้าต่อต้นปลายไม่ตรงกัน ก็จะหักล้างกัน เป็น 0 V    ถ้า Sec. แรงดันไม่เท่ากัน เรามาต่ออนุกรมกัน   Common ร่วม  ก็จะได้0V- 6.3 V  0V-12.6V( 0V อยู่กลาง)  ถ้า 0 V อยู่ิริมก็จะได้  0V-6.3 V กับ 0V-18.9V ทนกระแสได้ 1.5 A  ขอแจมดว้ยครับถ้าผิดโปรดชี้แนะ