ผู้เขียน หัวข้อ: blue ray vs DVD  (อ่าน 5081 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

blue ray vs DVD
« เมื่อ: 30 มีนาคม, 2008, 10:08:06 AM »
เดินดูในงาน ทุกเจ้าที่ขายเครื่องฉาย จะเน้นแสดงภาพจาก blue ray ดูแล้วมันก็ชัดมากกว่า DVD น่ะ แต่ ณ.จุดนี้คุ้มหรือเปล่าที่จะลงทุนเปลี่ยนจาก DVD ไป blue ray ผมยังไม่เปลี่ยน  เพราะดูแล้วยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไร  แต่เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไร

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: blue ray vs DVD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2008, 10:33:39 AM »
ณ ตอนนี้จะว่ากันจริงๆก็คือ การเข้าสู่ยุค HD แล้ว ซึ่งถ้าใครจะเล่นจริงๆก็คงต้องมีองค์ประกอบให้ครบก็คือ
- เครื่องเล่น ซึ่งก็มีหลากหลายทั้ง PC,media box และก็เครื่องเล่น Blu-ray
- จอภาพที่ควรจะเป็น full HD 1080P
- AVR ที่รองรับระบบเสียง HD
คราวนี้ใครจะมีทุนทรัพย์หรือจะปรับเปลี่ยนระบบเดิมของตัวเองอย่างไรก็แล้วแต่สะดวกครับ

ตัวผมเองก็เริ่มเปลี่ยนจาก AVR เป็นลำดับแรก โดยเปลี่ยนจาก Denon 3200 มาเป็น Denon 3808 ลำโพงยังเดิมๆมีการเพิ่มเติมจาก 5.1 มาเป็น 6.1 แค่นั้น
จอยังใช้ของเดิมที่รองรับ 720P,1080i
เครื่องเล่นก็เพิ่ม PS3 เข้าไป ก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมดทีเดียวเลย ก็ happy กับสิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นจากระบบ HD ครับ...

ออฟไลน์ tooss

• (TOO)
  • นกน้อย...ทำรังแต่พอตัว (",)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2008, 01:35:35 PM »

เครื่องถูก....แผ่นถูกเมื่อไร.....จะไปสู่ขอครับ   อิอิ c)

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2008, 07:21:09 PM »
ราคาเครื่องตอนนี้พอทนได้สบายครับ  แผ่นก็เช่าดูก่อนก็ได้ไม่มีปัญหา  แต่รับไม่ได้ก็ movement สิครับ  ดูทีไรเวียนศีรษะทุกทีไป  วันแรกที่ไปเดินงานดูมากไปหน่อยพอขึ้นรถต้อง Tylenol 2 เม็ดเลย  ถ้าไม่ปรับปรุง movement ยังเป็นอยู่อย่างนี้นานเท่าไหร่ผมก็ไม่ซื้อนานเท่านั้น

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2008, 06:59:11 AM »
ราคาเครื่องตอนนี้พอทนได้สบายครับ  แผ่นก็เช่าดูก่อนก็ได้ไม่มีปัญหา  แต่รับไม่ได้ก็ movement สิครับ  ดูทีไรเวียนศีรษะทุกทีไป  วันแรกที่ไปเดินงานดูมากไปหน่อยพอขึ้นรถต้อง Tylenol 2 เม็ดเลย  ถ้าไม่ปรับปรุง movement ยังเป็นอยู่อย่างนี้นานเท่าไหร่ผมก็ไม่ซื้อนานเท่านั้น

ครับ  แต่รับไม่ได้ก็ movement สิครับ 
ปัญหาส่วนใหญ่ยังคงมีที่  motion ของภาพ  ที่ไม่ไหลลื่นเท่าไร และการไล่มิติ  และตัวมาตราฐานของแผ่นที่ยังคงสอบไม่ผ่าน ในบางแผ่น  แต่หลังๆดีขึ้นมาก
ปัญหาดังกล่าวทำได้ดี    จำเป็นที่จะต้องมี scaler รุ่นสูงๆๆ  ที่มีการจัดการเรื่องภาพได้ดีมากๆๆ  แต่ราคาก็สูงไม่ถูกแน่นอน

นี่ถึงเป็น  นิยาม ได้
ของถูกมีดีแน่แต่ได้สูงสุดที่คุ้มทุน   ของดีไม่มีทางถูก   
ขอให้มีความสุขครับ
พิจิต 089-771-8895

ออนไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2008, 08:48:50 AM »
ถ้าเปรียบเทียบ % การลงทุนกับความแตกต่างจาก dvd ณ ตอนนี้ผมคิดว่ายังดีกว่าครับ มันก็เหมือนเครื่อเล่น dvd ที่เข้ามาใหม่ๆ รอให้เครื่องมีประสิทธิภาพดีกว่านี้ดีกว่า ผมคิดว่าภาพจาก hd blu มันชัดเกิดมาจากรูปแบบซะมากกว่าเครื่องมีหน้าที่รับกับส่งแต่ยังไม่ปรับปรุงมากเท่าไรรอให้เครื่องเล่นออกมาหลายๆเครื่องเพื่อเปรียบเทียบว่าเครื่องใหนคุ้มกับการลงทุน เราเห็นว่า HD BLU ภาพมันชัดดีมากก็เพราะเรายังไม่เคยเห็นภาพแบบนี้มาก่อนเท่า ที่ผมดูภาพ blu จากงานผมให้ว่าภาพดีกว่าที่ผมเล่นอยู่ 20-40 % แต่ผมเป็นคนไม่มีเงินมากพอจึงคิดกับความคุ้มค่าเงินซะมากกว่า จึงต้องรอให้เครื่องถูกลงมาอีกนิดนึงดีกว่า แต่ถ้าคิดจะเล่นก็ขอให้ลงทุนกับจอภาพเป็นอันดับแลกครับ ถ้าเราเปลี่ยนจอแล้วอาจจะเปลี่ยนแค่จออย่างเดียวก็ใด้ เหมือนผมตอนนี้ ที่ยังเล่น dvd อยู่ หรือรอให้ใกล้ๆสิ้นปีครับอาจจะมีอะไรดีๆก็ว่าใด้
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ johnny_kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2008, 04:18:54 PM »
สงสัยมานานแล้วครับว่า movement ที่กระตุกแบบต้องเจอ tylenol นะมันเป็นจากอะไร ทั้ง  DVD, blueray เพราะแผ่นเอง การ transform จาก 24 fps มาเป็น 25 30 หรือจาก hardware ของเครื่องกันแน่ เท่าที่พอสังเกตได้มันจะกระตุกตอน pan มากกว่า motion ของตัวละครครับ

ออฟไลน์ Planaria

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 เมษายน, 2008, 02:20:20 PM »
ผมว่าคุ้มนะครับ ราคาตอนนี้ก็ลดลงมาบ้างแล้ว คนเล่น BD Player ส่วนใหญ่ก็เป็นคนที่เล่น DVD Player รุ่นใหญ่ๆ อยู่แล้ว ซึ่งราคาก็พอกับ BD Player และส่วนใหญ่ก็เป็นนักเล่นที่ซีเรียสกับคุณภาพภาพ และมักจะเล่นแผ่นโซน 1  กันเป็นหลัก ตอนนี้ราคาแผ่น DVD Zone 1 กับแผ่น BD ก็ราคาพอๆ กัน ใครเล่นแผ่นโซน 1 อยู่แล้ว ขยับเป็น BD ไปเลยครับ คุ้มกว่ากันเยอะ ความชัดนี่คนละเรื่องเลย (โยเฉพาะถ้าเจอแผ่น BD แบบสองเลเยอร์นะ)

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 เมษายน, 2008, 10:53:40 PM »
ส่วนผม... :secret..Wait and See ไปก่อนครับอิๆ K)

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เมษายน, 2008, 04:12:04 PM »
ส่วนผมหาเครื่อง1080p ที่เล่นพวกไฟล์ .ts,tp.mkv. มาเล่นแก้ขัดไปก่อนครับ
เพราะยังไงเรื่องภาพ ผมว่ามันก็ยังชัดกว่า dvd + scaler อ่ะครับ
ที่เห็นแจ่มๆตอนนี้ก็มี popcorn extreme player , Tvix M-6500A
คิดว่าคุ้มกว่าและประหยัดกว่ากันเยอะครับ
เทียบกับความสามารถในการใช้งานก็ค่อนข้างหลากหลายกว่า
สำหรับคนงบน้อย

ล่าสุด popcorn ที่เมืองนอก ราคาเหลือประมาณหกพันบาท แล้วครับ :whistling
ถ้าสั้งทางหน้าเวบเอง
ตอนนี้คงต้องรอของนานหน่อย สงสัยคิวเยอะ
แต่ก็โคตรคุ้ม เป็นอีกทางเลือก สำหรับคนงบน้อยจิงๆครับ :victory
http://www.popcornhour.com/onlinestore/
http://www.popcornhour.com.my/Palvision%20Main.htm

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 เมษายน, 2008, 04:43:14 PM »
ไม่ทราบว่า ในไทยสามารถซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไรครับ
แล้วหนังที่มีจะโหลดมาจากไหนครับ ที่ร้านขายเลย
แล้วระบบเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

:showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ teerapong_ong

• มาฟังเพลงกัน ดีก่า... ฮ้าว.....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 เมษายน, 2008, 07:44:54 PM »
ไม่ทราบว่า ในไทยสามารถซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไรครับ
แล้วหนังที่มีจะโหลดมาจากไหนครับ ที่ร้านขายเลย
แล้วระบบเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ลงเข้าไปดูใน Thaidvd.net ครับ มีคุยกันหลาย กระทู้เลยครับ :)

ส่วนตัวก็ใช้อยู่ครับ โดยซื้อตรงจาก Popcorn Hour ครับ รอประมาณ 1 เดือนครับ
เรื่องเสียงยังไม่ทราบครับว่าได้ถึงระดับไหนเพราะใช้กับ AVR รุ่นเก่ามากๆ อยู่ครับ
ส่วนเรื่องหนังก็หาได้จากสมาชิกใน Thaidvd.net นั่นหละครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 02:10:15 PM »

ลองดูครับ
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=22814&hl=EXTREME+PLAYER
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=31044&st=0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 เมษายน, 2008, 02:18:29 PM »

ลงเข้าไปดูใน Thaidvd.net ครับ มีคุยกันหลาย กระทู้เลยครับ :)

ส่วนตัวก็ใช้อยู่ครับ โดยซื้อตรงจาก Popcorn Hour ครับ รอประมาณ 1 เดือนครับ
เรื่องเสียงยังไม่ทราบครับว่าได้ถึงระดับไหนเพราะใช้กับ AVR รุ่นเก่ามากๆ อยู่ครับ
ส่วนเรื่องหนังก็หาได้จากสมาชิกใน Thaidvd.net นั่นหละครับ

ล่าสุด หลังจากการอัพ firmware คือตอนนี้มันสามารถเล่นไฟล์ hd dvd แท้ได้ด้วย โอ้ววว... :yahoo

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=31044&hl=EXTREME%20PLAYER&st=40 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน, 2008, 10:26:49 PM โดย 1080p »