ผู้เขียน หัวข้อ: >>> TDA1543 (NOS DAC) ปล้ำขึ้นไหมครับในความเห็นคุณ หากถูกออกแบบอย่างสุดขั้ว...  (อ่าน 11745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Withaya

• Super Star
  • *
เอาสวนมาอยูาในห้องฟังเพลงสิ :whistling

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
เอา chip ไปฝังไว้ในต้นไม้ที่มี liquid flow สูงไหม  ให้มันทำหน้าที่เป็น natural heatsink ไปในตัว  ต้นกระบองเพชรเป็นไง

ต้องไปฟังเพลงในสวนซิอย่างนี้  ;D

• *
เอา chip ไปฝังไว้ในต้นไม้ที่มี liquid flow สูงไหม  ให้มันทำหน้าที่เป็น natural heatsink ไปในตัว  ต้นกระบองเพชรเป็นไง

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
อันนี้ก็น่าสนุกดีครับ  เพราะของ 47labs ใช้ภาคจ่ายไฟที่ 8V  หรือเพราะญี่ปุ่นหนาวกว่าเลยเล่นหนักกว่า
แต่ต่อไปพอโลกร้อนขึ้น ก็ต้องมาปรับกันใหม่ละสิ

ถ้างั้นเราทำตัวควบคุมอุณหภูมิกันดีไม๊พี่? ใช้พวก Peltier Module เล็กๆ มาปรับอุณหภูมิ Chip เล่นกัน บางทีเราอาจจะลอง Run TDA1543 ที่ซัก 9V ไปเลย แต่ @ -10C ก็ได้นะครับ ตา John เจอ Sweet spot ต้องเจอพี่ไทยเรา Cool Spot เจ๋งกว่าอีก  2f 2f 2f

• *
ตามที่คุณ analoque เข้าใจนั่นแหล่ะครับ คุณ John เค้าทดลองปรับแรงดันจ่ายไฟจาก 3.0-8.0V และบอกว่าที่ 4.0-4.63V เป็น Sweet Spot ของ TDA1543 ครับ และอย่าให้แรงดันที่ขา Output เกิน 480mV เพราะ CCS ใน 1543 จะถูก Bias มากเกินไป ใน TDA1541A ก็มีข้อกำหนดทำนองนี้ครับ ถ้าเกิน Limit ปั๊ป THD จะพุ่งปรี๊ดเลย ใครที่ใช้ 1541A แล้วเสียงแข็งๆ ก็ลองวัดดูครับ อาจจะมาจากสาเหตุนี้ อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าเราก็ต้องเอามาทดลองเองอีกที หลายคนที่เล่น 1543 มาแล้ว จะเห็นว่าอุณหภูมิของ Chip มีผลต่อ Tonal พอสมควร เค้าทดลองที่ Holland แต่ที่นี่ประเทศไทย สภาพแวดล้อมมันต่างกันครับ แต่พอใช้เป็นแนวทางให้เราทดลองเองได้

อันนี้ก็น่าสนุกดีครับ  เพราะของ 47labs ใช้ภาคจ่ายไฟที่ 8V  หรือเพราะญี่ปุ่นหนาวกว่าเลยเล่นหนักกว่า
แต่ต่อไปพอโลกร้อนขึ้น ก็ต้องมาปรับกันใหม่ละสิ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
ขอบคุณพี่ Mr.Tube มากครับ เดี๋ยวจะช่วยๆเล็งครับ  :headphone  d_d
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• Admin
กลับไปอ่านดูใหม่พอเข้าใจแล้วครับ คือ Riv ปกติต่อลงกราวน์ ก็ต่อเข้ากับ reference voltage แทน ส่วน Vref pin ก็ปล่อยลอยๆไว้ ไม่มี Ibias  Y]

แล้วพี่ Mr.Tube พอทราบมั้ยครับว่า reference voltage ที่เค้าใช้ค่ากี่โวลต์ครับ แล้วที่ว่า clean นี่แค่ไหนครับ เค้าจัดวงจรอย่างไรครับ  :help

Vref ประมาณ 1/3 - 1/2 ของ Supply Voltage ครับ ต้องใช้ Supply เดียวกับที่จ่ายให้ 1543 มาเป็น Vref ด้วยนะครับ เพราะ Output ของ 1543 จะมาวิ่งบน Vref นี้ คุณ John ไม่ได้บอกว่าใช้อะไรมาทำ Vref ดูจากแนวคิดแล้วก็ต้องเป็น Low Noise Voltage Reference แน่ๆ พวกที่ Stable สูงๆ ต่อสภาวะภายนอกทั้งแรงดันและอุณหภูมิ หรือจริงๆ แล้วอาจจะเป็น TL431 ก็ได้ครับ ถ้าป้อนไฟให้ 1543 สูงพอ แต่ถ้ามองอีกแง่หนึ่งว่าคุณ John ใช้ Supply 4.6V Vref ก็น่าจะอยู่ระหว่าง 1.5-2.3V ซึ่ง TL431 ตกไป เพราะ Min 2.5V ผมยังไม่ได้ค้นคว้าเรื่อง IC Voltage Reference รุ่นใหม่ๆ ดูครับ ถ้าคุณ analoque เจอเบอร์ไหนน่าจะเข้าแก๊บ ก็บอกกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ  ;)

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
ขอบคุณคุณ PV / Analoque ที่ช่วยท้วงครับ Datasheet ผมเก่าไปหน่อย เลยเห็นแต่ DIP8 น่ะครับ ลองดูรูปที่คุณ analoque แสดงไว้อีกที ตำแหน่งต่อขาต่างๆ น่าจะเป็น TDA1543 ครับ ไม่ใช่ TDA1549T อย่างที่ผมเดาไว้ครับ

เท่าที่เคยเห็น TDA1543 มีผลิตในไทย, ฟิลิปปินส์และไต้หวันครับ ที่ขายในบ้านเราก็มีปนๆ กัน ดูจากโครงงานใน Web ต่างประเทศเค้ามักใช้ของที่เราผลิต ส่วนเราใช้ของคนอื่นผลิตอีกที มันส์ดีเหมือนกัน  ;D

ขอบคุณที่เอามาฝากครับพี่ :bowdown งงตรงนี้ครับ 480mV @ 4.63V หมายถึง output ไม่เกิน 480mV ที่ไฟเลี้ยง 4.63V รึเปล่าครับ ไม่น่าจะใช่แฮะ :black_eye

ตามที่คุณ analoque เข้าใจนั่นแหล่ะครับ คุณ John เค้าทดลองปรับแรงดันจ่ายไฟจาก 3.0-8.0V และบอกว่าที่ 4.0-4.63V เป็น Sweet Spot ของ TDA1543 ครับ และอย่าให้แรงดันที่ขา Output เกิน 480mV เพราะ CCS ใน 1543 จะถูก Bias มากเกินไป ใน TDA1541A ก็มีข้อกำหนดทำนองนี้ครับ ถ้าเกิน Limit ปั๊ป THD จะพุ่งปรี๊ดเลย ใครที่ใช้ 1541A แล้วเสียงแข็งๆ ก็ลองวัดดูครับ อาจจะมาจากสาเหตุนี้ อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าเราก็ต้องเอามาทดลองเองอีกที หลายคนที่เล่น 1543 มาแล้ว จะเห็นว่าอุณหภูมิของ Chip มีผลต่อ Tonal พอสมควร เค้าทดลองที่ Holland แต่ที่นี่ประเทศไทย สภาพแวดล้อมมันต่างกันครับ แต่พอใช้เป็นแนวทางให้เราทดลองเองได้

อ้างถึง
แล้วเค้าบอกว่า Vref อย่าต่อลงกราวน์ แต่ตอนหลังบอกว่าไม่ต้องต่อเลย เง้อ ยังไงล่ะเนี่ย :cry2

เค้าก็ทดลองไปเรื่อยละครับ สุดท้ายก็ต้องลองทำแล้วเอามาฟังดูว่าเรา OK ไม๊? สันนิษฐานของนาย John ตอนนี้คือ เค้าคิดว่าเค้าน่าจะทำ Vref ได้ดีกว่า Vref ใน TDA1543 ก็เลยบอกว่าอย่าไปใช้วงจรใน IC เลย ทำวงจรใหม่ที่มัน Clean กว่าและ Stable กว่ามาเป็น Vref แทนดีกว่านั่นเองครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยมี Concept ว่าทำ AC Coupling ให้ Vref อย่างเดียว ตอนนี้เปลี่ยนแนวคิดอีกแล้ว ผมละชอบตานี่เจงๆ  O0

โอ้ ขอบคุณครับพี่ การบ้านทั้งนั้นเลย  :cry2 เรื่องยังไม่จบอีกต่างหาก  :o

กลับไปอ่านดูใหม่พอเข้าใจแล้วครับ คือ Riv ปกติต่อลงกราวน์ ก็ต่อเข้ากับ reference voltage แทน ส่วน Vref pin ก็ปล่อยลอยๆไว้ ไม่มี Ibias  Y]

แล้วพี่ Mr.Tube พอทราบมั้ยครับว่า reference voltage ที่เค้าใช้ค่ากี่โวลต์ครับ แล้วที่ว่า clean นี่แค่ไหนครับ เค้าจัดวงจรอย่างไรครับ  :help
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

ออฟไลน์ PV

ขอบคุณครับ ทำได้แล้วครับ
เกือบทุกอย่างที่ต้องการยกเว้นสัญชาติของผู้โพสครับ ( สำคัญนะครับ ดูธงสัญชาติของผู้โพสแล้วรู้สึกดีครับ )
คลิกที่ Show Printable Version ที่ข้างล่างกระทู้ก่อนครับ
แล้วคลิกที่ Show all 1984 posts from this thread on one page ครับ

• Admin
เป็น กระทู้ Project ที่น่าสนใจมากครับ
ไม่ทราบใครมีเทคนิคการ Save กระทู้ทั้งหมดมาอ่าน Off Line โดยไม่ต้อง Save Page As ทีละหน้า ( Net ช้าครับ, ทั้งหมด 80 หน้า )
โดยยังคงชื่อผู้ตอบกระทู้, สัญชาติ และ วันเวลาที่โพส ทั้งหมดบ้างมั๊ยครับ

จำได้ว่าเมื่อก่อนจะมีปุ่ม View all posts in one page หรือ Printable Version อะไรทำนองนี้ครับ จะทำอย่างที่คุณ PV ต้องการได้ครับ  :)

• Admin
ขอบคุณคุณ PV / Analoque ที่ช่วยท้วงครับ Datasheet ผมเก่าไปหน่อย เลยเห็นแต่ DIP8 น่ะครับ ลองดูรูปที่คุณ analoque แสดงไว้อีกที ตำแหน่งต่อขาต่างๆ น่าจะเป็น TDA1543 ครับ ไม่ใช่ TDA1549T อย่างที่ผมเดาไว้ครับ

เท่าที่เคยเห็น TDA1543 มีผลิตในไทย, ฟิลิปปินส์และไต้หวันครับ ที่ขายในบ้านเราก็มีปนๆ กัน ดูจากโครงงานใน Web ต่างประเทศเค้ามักใช้ของที่เราผลิต ส่วนเราใช้ของคนอื่นผลิตอีกที มันส์ดีเหมือนกัน  ;D

ขอบคุณที่เอามาฝากครับพี่ :bowdown งงตรงนี้ครับ 480mV @ 4.63V หมายถึง output ไม่เกิน 480mV ที่ไฟเลี้ยง 4.63V รึเปล่าครับ ไม่น่าจะใช่แฮะ :black_eye

อ้างถึง
แล้วเค้าบอกว่า Vref อย่าต่อลงกราวน์ แต่ตอนหลังบอกว่าไม่ต้องต่อเลย เง้อ ยังไงล่ะเนี่ย :cry2

เค้าก็ทดลองไปเรื่อยละครับ สุดท้ายก็ต้องลองทำแล้วเอามาฟังดูว่าเรา OK ไม๊? สันนิษฐานของนาย John ตอนนี้คือ เค้าคิดว่าเค้าน่าจะทำ Vref ได้ดีกว่า Vref ใน TDA1543 ก็เลยบอกว่าอย่าไปใช้วงจรใน IC เลย ทำวงจรใหม่ที่มัน Clean กว่าและ Stable กว่ามาเป็น Vref แทนดีกว่านั่นเองครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยมี Concept ว่าทำ AC Coupling ให้ Vref อย่างเดียว ตอนนี้เปลี่ยนแนวคิดอีกแล้ว ผมละชอบตานี่เจงๆ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2008, 11:55:47 AM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ PV

1543 เพิ่งลองเมื่อกี้เองครับ ผมว่าเสียงโอเคเลยครับ ไฟ 8v 7808 regulated + Riv + coupling --> amp แต่รู้สึกตัวจะร้อนๆหน่อย สงสัยเป็นผลมาจากการ up ไฟจาก 5v เป็น 8v ครับ  :headphone

คุณ ecdesigns แนะนำไว้อย่างนี้ครับ

TDA1543 works very well with passive I/V, provided ac voltage at DAC output doesn't exceed approx. 480mV @ 4.63V, and I/V resistors are NOT connected to GND, but to a clean reference voltage. The TDA1543 Vref pin should best be left unconnected as it controls the bias current, so it could very easily inject unwanted noise / interference, especially when Vref pins of multiple chips are connected in parallel.

นายคนนี้ค้นคว้าและทดลองเป็นอย่างหนักเกี่ยวกับ TDA1541A / TDA1543 ครับ ผมเอามาลองหลายอย่างแล้วก็ได้ผลดีตามที่เค้าบอกครับ ถ้ามีเวลาอ่านให้หมดเลยจะมีประโยชน์มากครับ อีกไม่กี่วันกระทู้จะเป่าเค็ก 2 ขวบแล้ว แต่ตานี่ก็ยังมีอะไรใหม่ๆ มาบอกเล่าอยู่เสมอๆ ครับ  :)

http://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?s=3d4581b0363a0ff4279aa5b5210c213a&threadid=79452

เป็น กระทู้ Project ที่น่าสนใจมากครับ
ไม่ทราบใครมีเทคนิคการ Save กระทู้ทั้งหมดมาอ่าน Off Line โดยไม่ต้อง Save Page As ทีละหน้า ( Net ช้าครับ, ทั้งหมด 80 หน้า )
โดยยังคงชื่อผู้ตอบกระทู้, สัญชาติ และ วันเวลาที่โพส ทั้งหมดบ้างมั๊ยครับ

• *
เพิ่งสังเกตุเห็น T H A I L A N D  :o ชิปนี้ผลิตในประเทศไทย โอ้ ดังแล้ว  ;D

เอารูปมาฝากครับ หน้าตาแบบนี้ว่ากันว่า รับประทาน hi-end cd player เป็นอาหารเช้า (สำนวนฝรั่ง) :headphone

รีวิวที่นี่ครับ http://www.stereophile.com/cdplayers/800/index1.html

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นวงจรที่เค้าใช้รึเปล่า แต่น่าจะใช่ http://www.geocities.com/rjm003.geo/rjmaudio/diy_dac.html

ในรูปน่าจะเป็น TDA1549T ครับ ไม่ใช่ TDA1543 แน่ๆ เพราะเท่าที่ผมทราบ 1543 มีแต่ DIP8 ครับ จึงไม่ตรงกับ Link Schematic ครับ TDA1549T หาได้ที่บ้านหม้อนะครับ เคยเห็นหลายปีก่อน แต่มันเป็น Bitstream CC DAC นะครับ ไม่ใช่ Multi-bit DAC

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับพี่ แต่เท่าที่จับความจากฝรั่งคุยกันได้ว่าเป็น 1543 ครับ ใน datasheet จะมี tda1543T ด้วยครับ เป็น soic 16 ขา ครับ น่าจะใช่ตัวนี้  Y]

พี่ Withaya เปิดประเด็นเรื่อง 47 Labs แล้ว ผมก็มีเรื่องมาเปิดประเด็นให้คิดกันสนุกๆ ครับ  :)

ถ้าว่ากันที่ Concept Non-OS DAC วงจรต้นแบบก็มาจาก Kusunoki san ที่เขียนลง MJ Spring 1997 ตอนนั้นมี Chip Multi-bit ให้เลือกตั้งเยอะแยะ ทำไม Kusunoki san เลือกตัวที่ Low Cost และ Spec แย่ๆ อย่าง 1543 มาทำเป็นต้นแบบ?? Kusunoki san จงใจเลือก Shunt Reg อย่าง TL431 มาใช้ ผมคิดว่าเค้ามีความรู้ที่จะใช้ Chip ตัวอื่นๆ ที่ซับซ้อนกว่าและน่าจะได้ผลที่ดีกว่า (คิด ตอนที่ยังไม่ได้ทำ  ;)) แต่เค้าเลือก TDA1543 และในเมื่อ Kusunoki san นำเสนอเรื่อง Asynchronize Reclock ในบทความของเค้า ทำไมไม่ปรากฎ Reclock ในวงจรต้นแบบด้วยล่ะ??

47 Labs ก็เลือกใช้ TDA1543 เช่นกัน ผมก็เคยทำ Non-OS TDA1543 เช่นกัน ผมมีโอกาสได้ฟัง DAC 4705 ของ 47 Labs (ถ้าจำไม่ผิดชื่อ Progressive) เทียบกับของผมเองครั้งหนึ่ง รู้สึกแปลกใจว่าทำไมใช้ Chip เดียวกัน Concept เดียวกัน เสียงยังสู้ 4705 ไม่ได้ และสู้ไม่ได้แบบแพ้น๊อคซะด้วย ประเด็นอยู่ที่ไหน? DAC ตัวที่ผมเอาไปเปรียบ เป็นตัวที่พัฒนามา 3-4 Versions แล้ว มันก็ยังคงห่างชั้นกันอยู่ แสดงให้เห็นว่ายังมีประเด็นที่ผมไม่รู้ ยังไม่ได้ทดลอง ยังคิดไม่ถึงอีกมากมาย มองอีกมุมหนึ่ง แล้ว 47 Labs เค้าต้องทดลองขนาดไหน กว่าจะทำ 4705 ออกมาขายได้ เสียงที่ผมได้ฟัง ต่อให้กลับบ้านไปเอา DAC อีกตัวที่ใช้ TDA1541A มาลองด้วย ยังไม่แน่ใจว่าจะแพ้เรื่อง Tonal Balance กับรายละเอียดรึเปล่า ทำให้ผมต้องคิดว่าแล้ว TDA1541A มันดีกว่า TDA1543 ยังไง OK ตัวที่ผมทำมันดีกว่า แต่ 4705 ทำให้ต้องเปลี่ยนความคิดเรื่องนี้ ประเด็นน่าจะอยู่ที่ตัวผมเองที่คิดว่าตัวเองทำได้ดีพอแล้วต่างหาก จึงไม่ค้นหาวิธีที่จะทำให้มันดีขึ้นไปอีก แล้วก็เปลี่ยนไปใช้ Chip ตัวอื่น โดยคิดว่ามันคงให้อะไรดีๆ กับเราได้ทันที จริงๆ แล้วมันก็ไม่ได้ต่างกันเลยครับ ผมก็ยังคงต้องไปนับ 1 กับ Chip ตัวใหม่อีก ทั้งที่ Chip ตัวเดิมผม (คิดเอาเองว่า) นับ 10 ไปแล้ว (แล้ว 4705 ก็สอนให้ผมรู้จัก 11  K] K] K]  ;D)

ก็เล่าความคิดและประสบการณ์ให้ฟังครับ ที่อยากให้มีการ Discuss กันของคุณ TaoTao ผมเข้าใจครับและสนับสนุนด้วย แต่ก็อย่างที่ผมเล่าให้ฟังน่ะครับ ผมเกรงว่าจะไม่มีใคร Discuss เรื่องบุคลิกเสียง 1543 กับคุณ TaoTao ได้ ในเมื่อที่นี่เล่นแต่ TDA1541A อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณ TaoTao อยากชิมเอง ผมยินดีต้อนรับครับ PM มาได้ทุกเมื่อเลยครับ เผื่อจะเป็นข้อมูลให้คุณ TaoTao ไว้ใช้ออกแบบของตัวเองได้ครับ :)

ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับพี่ ตกลง 4705 เค้าใช้ 1543 เหรอครับ  :o ผมเองตอนนี้ยังนับ 1-2 อยู่เลยครับ คงเล่นไปเรื่อยๆ ได้พี่ Mr.Tube คอยแนะนำตลอดแบบนี้ก็อุ่นใจครับ  O0  d_d

1543 เพิ่งลองเมื่อกี้เองครับ ผมว่าเสียงโอเคเลยครับ ไฟ 8v 7808 regulated + Riv + coupling --> amp แต่รู้สึกตัวจะร้อนๆหน่อย สงสัยเป็นผลมาจากการ up ไฟจาก 5v เป็น 8v ครับ  :headphone

คุณ ecdesigns แนะนำไว้อย่างนี้ครับ

TDA1543 works very well with passive I/V, provided ac voltage at DAC output doesn't exceed approx. 480mV @ 4.63V, and I/V resistors are NOT connected to GND, but to a clean reference voltage. The TDA1543 Vref pin should best be left unconnected as it controls the bias current, so it could very easily inject unwanted noise / interference, especially when Vref pins of multiple chips are connected in parallel.

นายคนนี้ค้นคว้าและทดลองเป็นอย่างหนักเกี่ยวกับ TDA1541A / TDA1543 ครับ ผมเอามาลองหลายอย่างแล้วก็ได้ผลดีตามที่เค้าบอกครับ ถ้ามีเวลาอ่านให้หมดเลยจะมีประโยชน์มากครับ อีกไม่กี่วันกระทู้จะเป่าเค็ก 2 ขวบแล้ว แต่ตานี่ก็ยังมีอะไรใหม่ๆ มาบอกเล่าอยู่เสมอๆ ครับ  :)

http://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?s=3d4581b0363a0ff4279aa5b5210c213a&threadid=79452

ผมเคยอ่านหัวข้อที่เค้าใช้ 1541A เหลื่อมเวลาการทำงานแล้วเหมือนทำ OS เหมือนกันครับ จำได้ว่าพี่แกโดนรุมจากคนเก่งๆใน diyaudio ทั้งนั้น เรื่อง concept แหวกแนวของแก แต่ก็ defend concept ของแกได้อย่างเหนียวแน่น  ;D จนตอนหลังไม่รู้ไปถึงไหนแล้วแต่รู้สึกว่าหัวข้อแกจะอัพเดทตลอด มีคนเข้าตลอด

อ่านตอนนั้นก็ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรหรอกครับ จนกระทั้งมาเห็นรูปที่พี่วาดให้ดูใน YB2006 ว่าสัญญาณมันรวมกันยังไง เลยเพิ่งถึงบางอ้อ ไอเดียเค้าเด็ดจริงๆ ขอบคุณพี่ Mr.Tube ไว้ ณ ที่นี้อีกทีครับที่ช่วยให้ความกระจ่าง d_d

ออฟไลน์ PV

TDA1543 มีทั้งแบบ DIP-8 และแบบ SO-16 ครับ

• Admin

• Admin
พี่ Withaya เปิดประเด็นเรื่อง 47 Labs แล้ว ผมก็มีเรื่องมาเปิดประเด็นให้คิดกันสนุกๆ ครับ  :)

ถ้าว่ากันที่ Concept Non-OS DAC วงจรต้นแบบก็มาจาก Kusunoki san ที่เขียนลง MJ Spring 1997 ตอนนั้นมี Chip Multi-bit ให้เลือกตั้งเยอะแยะ ทำไม Kusunoki san เลือกตัวที่ Low Cost และ Spec แย่ๆ อย่าง 1543 มาทำเป็นต้นแบบ?? Kusunoki san จงใจเลือก Shunt Reg อย่าง TL431 มาใช้ ผมคิดว่าเค้ามีความรู้ที่จะใช้ Chip ตัวอื่นๆ ที่ซับซ้อนกว่าและน่าจะได้ผลที่ดีกว่า (คิด ตอนที่ยังไม่ได้ทำ  ;)) แต่เค้าเลือก TDA1543 และในเมื่อ Kusunoki san นำเสนอเรื่อง Asynchronize Reclock ในบทความของเค้า ทำไมไม่ปรากฎ Reclock ในวงจรต้นแบบด้วยล่ะ??

47 Labs ก็เลือกใช้ TDA1543 เช่นกัน ผมก็เคยทำ Non-OS TDA1543 เช่นกัน ผมมีโอกาสได้ฟัง DAC 4705 ของ 47 Labs (ถ้าจำไม่ผิดชื่อ Progressive) เทียบกับของผมเองครั้งหนึ่ง รู้สึกแปลกใจว่าทำไมใช้ Chip เดียวกัน Concept เดียวกัน เสียงยังสู้ 4705 ไม่ได้ และสู้ไม่ได้แบบแพ้น๊อคซะด้วย ประเด็นอยู่ที่ไหน? DAC ตัวที่ผมเอาไปเปรียบ เป็นตัวที่พัฒนามา 3-4 Versions แล้ว มันก็ยังคงห่างชั้นกันอยู่ แสดงให้เห็นว่ายังมีประเด็นที่ผมไม่รู้ ยังไม่ได้ทดลอง ยังคิดไม่ถึงอีกมากมาย มองอีกมุมหนึ่ง แล้ว 47 Labs เค้าต้องทดลองขนาดไหน กว่าจะทำ 4705 ออกมาขายได้ เสียงที่ผมได้ฟัง ต่อให้กลับบ้านไปเอา DAC อีกตัวที่ใช้ TDA1541A มาลองด้วย ยังไม่แน่ใจว่าจะแพ้เรื่อง Tonal Balance กับรายละเอียดรึเปล่า ทำให้ผมต้องคิดว่าแล้ว TDA1541A มันดีกว่า TDA1543 ยังไง OK ตัวที่ผมทำมันดีกว่า แต่ 4705 ทำให้ต้องเปลี่ยนความคิดเรื่องนี้ ประเด็นน่าจะอยู่ที่ตัวผมเองที่คิดว่าตัวเองทำได้ดีพอแล้วต่างหาก จึงไม่ค้นหาวิธีที่จะทำให้มันดีขึ้นไปอีก แล้วก็เปลี่ยนไปใช้ Chip ตัวอื่น โดยคิดว่ามันคงให้อะไรดีๆ กับเราได้ทันที จริงๆ แล้วมันก็ไม่ได้ต่างกันเลยครับ ผมก็ยังคงต้องไปนับ 1 กับ Chip ตัวใหม่อีก ทั้งที่ Chip ตัวเดิมผม (คิดเอาเองว่า) นับ 10 ไปแล้ว (แล้ว 4705 ก็สอนให้ผมรู้จัก 11  K] K] K]  ;D)

ก็เล่าความคิดและประสบการณ์ให้ฟังครับ ที่อยากให้มีการ Discuss กันของคุณ TaoTao ผมเข้าใจครับและสนับสนุนด้วย แต่ก็อย่างที่ผมเล่าให้ฟังน่ะครับ ผมเกรงว่าจะไม่มีใคร Discuss เรื่องบุคลิกเสียง 1543 กับคุณ TaoTao ได้ ในเมื่อที่นี่เล่นแต่ TDA1541A อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณ TaoTao อยากชิมเอง ผมยินดีต้อนรับครับ PM มาได้ทุกเมื่อเลยครับ เผื่อจะเป็นข้อมูลให้คุณ TaoTao ไว้ใช้ออกแบบของตัวเองได้ครับ :)

• Admin
เอารูปมาฝากครับ หน้าตาแบบนี้ว่ากันว่า รับประทาน hi-end cd player เป็นอาหารเช้า (สำนวนฝรั่ง) :headphone

รีวิวที่นี่ครับ http://www.stereophile.com/cdplayers/800/index1.html

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นวงจรที่เค้าใช้รึเปล่า แต่น่าจะใช่ http://www.geocities.com/rjm003.geo/rjmaudio/diy_dac.html

ในรูปน่าจะเป็น TDA1549T ครับ ไม่ใช่ TDA1543 แน่ๆ เพราะเท่าที่ผมทราบ 1543 มีแต่ DIP8 ครับ จึงไม่ตรงกับ Link Schematic ครับ TDA1549T หาได้ที่บ้านหม้อนะครับ เคยเห็นหลายปีก่อน แต่มันเป็น Bitstream CC DAC นะครับ ไม่ใช่ Multi-bit DAC

ออฟไลน์ Goda Takeshi

ผมก็ฟัง dac มาหลายตัว ถ้าจะให้เลือกเป็น project DIY ก็คงจะเป็น Burr Brown อยู่เพราะปัจจัยเรื่องความสะดวก ในการหาของ ราคา วงจร และ pcb ครับ เท่าที่ฟังและที่โมมา ภาค IV ให้ผลต่อ สำหรับผมให้ผลต่อเสียงมากกว่า ตัว chip ต้นทาง (ชุดฟังผมก็ไม่ได้ดีอะไรครับ) สำหรับ 1543 ผมว่าทำแล้วดีได้ครับ แถมราคาก็ไม่แพง ทำออกมาเป็นตัวจริงได้อย่างไรก็ดีกว่าให้มันอยู่บนกระดาษครับ

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ

DAC หรือนี่  :o :o :o :o :o :o
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *

• *
ผมเคยฟัง 1543 ที่ห่วยแบบ เปิดมาเดินออกนอกห้องก็มี  กับเสียงดีที่แทบอยากขโมยก็มี  ลองดูตัวนี้สิครับ  ใช้ 1543

http://www.sakurasystems.com/products/shigadac.html

ต่อ style 47 lab เป็น hardwire แน่นอนว่าตัวชิบต้องต่อบน pcb อยู่แล้ว แต่ส่วนอื่นๆ hardwire กันแหลกราน

ออฟไลน์ TaoTao

เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า DAC ตัวไหน เสียงเป็นอย่างไร ดี-เสียเทียบกันอย่างไร ในเมื่อเรายังไม่ได้ทำมันขึ้นมาฟังกันเลยครับ ก็ได้แต่ฟังเค้าเล่าว่า แล้วก็จินตนาการกันไป และถึงจะทำขึ้นมาแล้ว เราจะเทียบคุณภาพหรือเสียงของ DAC กันอย่างไร ในเมื่อต่างคนต่างทำ ต่างแบบต่างอุปกรณ์ จะใช้แค่เบอร์ IC ตัวเดียวท่ามกลางอุปกรณ์นับสิบๆ แล้วบอกว่าเสียง DAC เบอร์นี้เป็นอย่างนั้น เบอร์นั้นเป็นอย่างนี้..... หรือครับ?

สุดท้ายแล้วก็ต้องเลือกซักตัวที่ถูกใจ แล้วเอามาลองทำฟังดูครับ ถ้าต่างคนต่างเลือกคนละเบอร์ก็จะมีโอกาสได้เอามาเทียบเสียงกัน เอาเทคนิคมาแลกกัน ได้ศึกษาเพื่อปรับปรุงต่อไปเรื่อยๆ ก็เหมือนทำ Amp หลอดแหล่ะครับ เบื้องต้นก็ต้องเลือกเบอร์หลอดก่อน ตรงนี้ใครจะฝันถึงเบอร์ไหนก็ตามสะดวกครับ แต่พอเลือกแล้วมันก็จะเป็นเสาหลักของทั้งเครื่องครับ วงจรอื่นๆ ก็ต้องถูกออกแบบโดยมอง DAC Chip เป็นศูนย์กลาง ตรงนี้เป็นเรื่องปกติครับ และก็ต้องทดลองกันไป แต่พอคุยถึงตรงนี้ทีไร หลายๆ คนก็จะเรียกหา PCB กัน.....

สังเกตดูดีๆ ใน HTG2 นี่จะเล่น DAC กันอยู่เบอร์เดียวคือ TDA1541A เพราะพวกเราไปติดกับดักของ PCB เข้าครับ ถ้าคุณหัดทำ DAC ตัวแรก Ok ครับ เอาสะดวกและรับประกันว่าทำงานแน่ๆ การใช้ PCB เป็นเรื่องเหมาะสมครับ แต่มองอีกแง่หนึ่ง คุณจะต้องเดินตาม PCB เท่านั้นนะครับ ออกนอกทางไม่ได้ และไม่มีโอกาสได้ลองสิ่งอื่นๆ หรือคิดแตกต่างจากแบบบน PCB ที่เค้ายัดเยียดมาให้ทำครับ แม้แต่ Asynchronize Reclock ชื่อก็บอกแล้วว่า Asynchronize แต่ทุกคนก็ยังหาแต่ Osc 80MHz กัน ค่าอื่นๆ มีตั้งเยอะแยะ ทำไมต้อง 80MHz ครับ เพราะวงจรผมใช้ 80MHz หรือครับ? อย่าลืมว่าเรากำลังพูดถึง Asynchronize กันนะครับ อะไรที่หารด้วย 44,100 ไม่ลงตัว ก็เป็น Asynchronize หมดแหล่ะครับ

ลองเปรียบ Chip (DAC / D. Receiver) ว่าเป็นหลอดสิครับ ขามันเยอะกว่าเท่านั้นเอง แต่จะกี่ขา มันก็มีหน้าที่เฉพาะของแต่ละขาตามที่ระบุใน Datasheet ครับไม่ต่างกับหลอดเลย Datasheet หลอดมีวงจรตัวอย่าง Datasheet DAC ก็มีวงจรรตัวอย่างให้เหมือนกัน จะลองทำตามไปก่อนแล้วค่อยคิดนอกกรอบต่อไปก็ได้ จะเห็นว่าหลักการ DIY DAC กับ DIY Tube ไม่ได้ต่างกันเลยครับ DAC ก็ทำ Hard wire ได้ครับ อาจจะยุ่งเหยิงหน่อยแต่ไม่เกินกำลังหรอกครับ ถ้าวงจรได้ผลดี เทคนิคต่างๆ ถูกทดลองจนได้ผลระดับหนึ่งแล้ว ก็ค่อยออกแบบเป็น PCB เพื่อความสวยงาม-เรียบร้อย หรือเพื่อปูทางเรียบๆ ให้มือใหม่ชุดต่อไปที่ริจะเล่น DAC นั่นก็เป็นจุดประสงค์ของการใช้ PCB ครับ แต่จะทางไหนก็ตาม วงจรย่อมต้องมาก่อน PCB แน่นอน อยากเล่นเบอร์ใหม่แต่บอกว่าไม่มี PCB นั่นมันผิด Logic ครับ มันยังไม่มีวงจรเลยต่างหากครับ

ก็อยากให้พวกเราหลุดจากกับดักครับ เปิดโลกทัศน์ของการเล่นให้หลากหลายขึ้น ไม่ต้องถูกจูงไปเบอร์โน้นที เบอร์นี้ที แถมยังมีกับดักให้พ่อค้าหาประโยชน์จากการโก่งราคาได้ด้วย อย่าง CS8412 กับ TDA1541A ก็เป็นตัวอย่างแล้ว ที่เห็นรำไรๆ ต่อคิวอยู่ก็คงเป็น AD1865N กระมัง  :bye1

ขออภัยคุณ TaoTao เจ้าของกระทู้ที่ Post นอกเรื่อง และไม่ได้ตอบคำถามด้วยนะครับ  :bowdown

ครับผมยอบรับ ว่ามือใหม่เรื่อง DAC
ตอนนี้ก็กำลัง หาโอกาศฟัง หลายๆ เบอร์อยู่ 
พยายามหาบุคลิกเฉพาะตัวของเบอร์นั้นๆ

อย่างผม โพส หัวข้อ  ก็เพื่อ ถามความคิดอันหลากหลาย ของเหล่า diy

เพื่อให้มีการออกความเห็น  บอร์ด ไม่เงียบ  มีสีสัน

ผมเรียนมาทางวิศวะไฟฟ้า และปัจุบันก็เป็นอาจารย์ มองออกครับว่าอะไรเป็นไร

ไอ้ว่า ไปติดโน่น ติดนี่ เช่น ติด PCB ผมก็พอเข้าใจปญหาเหล่านั้น  คนเราต่างกัน

แต่.... ผมออกแบบใช้เองครับ 

อย่างแอมป์ปัจจุบัน ช่วงเงียบและ บิด Vol สุด เสียงมดเดินก็ไม่มี   คนรู้จักมายก(ซื้อ)ไปก็หลาย Ver แล้ว

เรื่อง PCB ผมไม่มีปัญหาเลย ใช้ FreeWare DipTrace ออกแบบครับ

และกำลังหาข้อมูลของ DAC อยู่เพื่อเอามาออกแบบ

ขอย้ำอีกครั้งว่า.... จุดประสงผม เพื่อ  ถามเความเห็นของเหล่า DIY ต่อบุคลิกเสียงของ เบอร์นั้นๆ

มันก็ถูก  ที่ ต้องลองชิมเอง  ผมก็หาชิมอยู่นะ  คงคล้ายกับอาหาร

แต่ก็นั่นแหละ   ผมก้ยังเห้นว่า  มันทำให้บอร์ดสนุกขึ้น

หรือคุณว่า  ไม่จริง

:-p

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
คุณ wasin ออกแบบปริ้นท์ไว้แล้วนี่ครับ สำหรับ 1543  O0

ขออนุญาตคุณ WASIN นะครับ

http://www.4shared.com/file/23026446/f79a5bc4/NOSDAC1543MKII.html?dirPwdVerified=331a2e8f

:euro
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน, 2008, 10:39:02 PM โดย สิงห์ »
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ ทัศน์

• หลอดสวยมาก่อนเสียง อิอิ
พี่ๆเอาแบบนี้อยากเห็นคนไทยทำอิอิ สวยดี
http://us.hifidiy.net/Article.asp?articleid=203
ชอก.32   ชกน.46   สจพ./วทอ. ECT 09
ข้อมูล ส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30465.0

ลิ้งค์อันสุดท้ายนี้ เคยโทรไปนานมากแล้วครับ ไม่ได้อะไรมาเลย แกบอกว่าไม่ได้ทำแล้ว ที่จริงผมว่าแกเองต่างหากที่ไม่ได้ทำ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปลงไว้ในเว็บทำไม...แปลกคน  ((

บางคนก็อย่างนี้ล่ะครับ ถ้าจะขายอะไรก็จะบอว่ามัน "อภิอัมตะนิรันตร์กาล" อะไรทำนองนี้ถ้าไม่มีอะไรขายก็บอกว่ามันฮ่วยผมไม่ขายหรอก ผู้บริโภคมือใหม่ๆ อาจมึนๆไปพอสมควร  :nonono

• *

ออฟไลน์ Goda Takeshi

คุณ wasin ออกแบบปริ้นท์ไว้แล้วนี่ครับ สำหรับ 1543  O0

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
ผมติดกับดักPCB แถมติดกับดักวงจรด้วยอ่ะครับ คือดูแล้วมึน 2f 2f

ดูวงจรชาวบ้านเขาเป็นแนวทางก็พอครัีบ
แล้วออกแบบเองเลย จะได้หายมึน :drunk เอ...หรือจะมึนมากขึ้น

ดูขาหลักๆก่อนคือ V.., ...GND, input, output
ต่อมาดูขาที่ปรับโหมดการทำงาน
หลังจากนั้นก็เหลือไม่กี่ขาแล้วครับ :showoff ดูๆแล้วใช้อุปกรณ์น้อยกว่า TDA1541A ซะอีก
ว่าแต่..มี chip แล้วใช้ใหมครับ

ออฟไลน์ p-juab

ลองดูเวอร์ชั่นPCBของคุณWasin สิครับ เสียงดี ไม่มีวางยา :secret :secret

c)  เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  โดยเฉพาะ V2   O0 O0 O0

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
ลองดูเวอร์ชั่นPCBของคุณWasin สิครับ เสียงดี ไม่มีวางยา :secret :secret
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

ออฟไลน์ AD1865

• แพงแค่ไหนไม่สน สนแต่ของถูก ฮี่ๆๆ
ลิ้งค์อันสุดท้ายนี้ เคยโทรไปนานมากแล้วครับ ไม่ได้อะไรมาเลย แกบอกว่าไม่ได้ทำแล้ว ที่จริงผมว่าแกเองต่างหากที่ไม่ได้ทำ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปลงไว้ในเว็บทำไม...แปลกคน  ((
ธนันต์พร ธนพรมณีรัตน์ ธ.กรุงเทพฯ สาขา ไอทีสแควร์ เลขบัญชี 229 0879 309 ประเภท ออมทรัพย์

087-0903074

ออฟไลน์ ทัศน์

• หลอดสวยมาก่อนเสียง อิอิ
อันนี้ของท่านใดหรอครับ มีใครทำยังอะ

http://www.ahtresearcher.com/slice_diy/etc/DAC_page.htm
ชอก.32   ชกน.46   สจพ./วทอ. ECT 09
ข้อมูล ส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30465.0

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
สังเกตดูดีๆ ใน HTG2 นี่จะเล่น DAC กันอยู่เบอร์เดียวคือ TDA1541A เพราะพวกเราไปติดกับดักของ PCB เข้าครับ

Mr.Tube ตอบได้อย่างเข้าใจเลยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ปัญหานี้ล่ะครับ ผมก็อย่ากเล่นแต่พอเห็นวงจรแล้ว มึน ครั้งจะ HW ก็น่าจะเช็คยากจะทำ PCB เองก็มือไม่ถึง ก็เลยยังไม่มี DAC ซักตัว 5  5  5 ..........
ผมติดกับดักPCB แถมติดกับดักวงจรด้วยอ่ะครับ คือดูแล้วมึน 2f 2f
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

สังเกตดูดีๆ ใน HTG2 นี่จะเล่น DAC กันอยู่เบอร์เดียวคือ TDA1541A เพราะพวกเราไปติดกับดักของ PCB เข้าครับ

Mr.Tube ตอบได้อย่างเข้าใจเลยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ปัญหานี้ล่ะครับ ผมก็อย่ากเล่นแต่พอเห็นวงจรแล้ว มึน ครั้งจะ HW ก็น่าจะเช็คยากจะทำ PCB เองก็มือไม่ถึง ก็เลยยังไม่มี DAC ซักตัว 5  5  5 ..........

• Admin
เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า DAC ตัวไหน เสียงเป็นอย่างไร ดี-เสียเทียบกันอย่างไร ในเมื่อเรายังไม่ได้ทำมันขึ้นมาฟังกันเลยครับ ก็ได้แต่ฟังเค้าเล่าว่า แล้วก็จินตนาการกันไป และถึงจะทำขึ้นมาแล้ว เราจะเทียบคุณภาพหรือเสียงของ DAC กันอย่างไร ในเมื่อต่างคนต่างทำ ต่างแบบต่างอุปกรณ์ จะใช้แค่เบอร์ IC ตัวเดียวท่ามกลางอุปกรณ์นับสิบๆ แล้วบอกว่าเสียง DAC เบอร์นี้เป็นอย่างนั้น เบอร์นั้นเป็นอย่างนี้..... หรือครับ?

สุดท้ายแล้วก็ต้องเลือกซักตัวที่ถูกใจ แล้วเอามาลองทำฟังดูครับ ถ้าต่างคนต่างเลือกคนละเบอร์ก็จะมีโอกาสได้เอามาเทียบเสียงกัน เอาเทคนิคมาแลกกัน ได้ศึกษาเพื่อปรับปรุงต่อไปเรื่อยๆ ก็เหมือนทำ Amp หลอดแหล่ะครับ เบื้องต้นก็ต้องเลือกเบอร์หลอดก่อน ตรงนี้ใครจะฝันถึงเบอร์ไหนก็ตามสะดวกครับ แต่พอเลือกแล้วมันก็จะเป็นเสาหลักของทั้งเครื่องครับ วงจรอื่นๆ ก็ต้องถูกออกแบบโดยมอง DAC Chip เป็นศูนย์กลาง ตรงนี้เป็นเรื่องปกติครับ และก็ต้องทดลองกันไป แต่พอคุยถึงตรงนี้ทีไร หลายๆ คนก็จะเรียกหา PCB กัน.....

สังเกตดูดีๆ ใน HTG2 นี่จะเล่น DAC กันอยู่เบอร์เดียวคือ TDA1541A เพราะพวกเราไปติดกับดักของ PCB เข้าครับ ถ้าคุณหัดทำ DAC ตัวแรก Ok ครับ เอาสะดวกและรับประกันว่าทำงานแน่ๆ การใช้ PCB เป็นเรื่องเหมาะสมครับ แต่มองอีกแง่หนึ่ง คุณจะต้องเดินตาม PCB เท่านั้นนะครับ ออกนอกทางไม่ได้ และไม่มีโอกาสได้ลองสิ่งอื่นๆ หรือคิดแตกต่างจากแบบบน PCB ที่เค้ายัดเยียดมาให้ทำครับ แม้แต่ Asynchronize Reclock ชื่อก็บอกแล้วว่า Asynchronize แต่ทุกคนก็ยังหาแต่ Osc 80MHz กัน ค่าอื่นๆ มีตั้งเยอะแยะ ทำไมต้อง 80MHz ครับ เพราะวงจรผมใช้ 80MHz หรือครับ? อย่าลืมว่าเรากำลังพูดถึง Asynchronize กันนะครับ อะไรที่หารด้วย 44,100 ไม่ลงตัว ก็เป็น Asynchronize หมดแหล่ะครับ

ลองเปรียบ Chip (DAC / D. Receiver) ว่าเป็นหลอดสิครับ ขามันเยอะกว่าเท่านั้นเอง แต่จะกี่ขา มันก็มีหน้าที่เฉพาะของแต่ละขาตามที่ระบุใน Datasheet ครับไม่ต่างกับหลอดเลย Datasheet หลอดมีวงจรตัวอย่าง Datasheet DAC ก็มีวงจรรตัวอย่างให้เหมือนกัน จะลองทำตามไปก่อนแล้วค่อยคิดนอกกรอบต่อไปก็ได้ จะเห็นว่าหลักการ DIY DAC กับ DIY Tube ไม่ได้ต่างกันเลยครับ DAC ก็ทำ Hard wire ได้ครับ อาจจะยุ่งเหยิงหน่อยแต่ไม่เกินกำลังหรอกครับ ถ้าวงจรได้ผลดี เทคนิคต่างๆ ถูกทดลองจนได้ผลระดับหนึ่งแล้ว ก็ค่อยออกแบบเป็น PCB เพื่อความสวยงาม-เรียบร้อย หรือเพื่อปูทางเรียบๆ ให้มือใหม่ชุดต่อไปที่ริจะเล่น DAC นั่นก็เป็นจุดประสงค์ของการใช้ PCB ครับ แต่จะทางไหนก็ตาม วงจรย่อมต้องมาก่อน PCB แน่นอน อยากเล่นเบอร์ใหม่แต่บอกว่าไม่มี PCB นั่นมันผิด Logic ครับ มันยังไม่มีวงจรเลยต่างหากครับ

ก็อยากให้พวกเราหลุดจากกับดักครับ เปิดโลกทัศน์ของการเล่นให้หลากหลายขึ้น ไม่ต้องถูกจูงไปเบอร์โน้นที เบอร์นี้ที แถมยังมีกับดักให้พ่อค้าหาประโยชน์จากการโก่งราคาได้ด้วย อย่าง CS8412 กับ TDA1541A ก็เป็นตัวอย่างแล้ว ที่เห็นรำไรๆ ต่อคิวอยู่ก็คงเป็น AD1865N กระมัง  :bye1

ขออภัยคุณ TaoTao เจ้าของกระทู้ที่ Post นอกเรื่อง และไม่ได้ตอบคำถามด้วยนะครับ  :bowdown

ออฟไลน์ AMP150

ซื้อของจีนหรือไต้หวันมาโมง่ายกว่าครับ แถมเป็นชิปเบิร์นบราวน์ด้วย พวกตระกูลtda เสียงความถี่ต่ำและความถี่สูงจะดรอปมากทีเดียว ฟังแล้วมีแต่เสียงกลางโดดๆ ชิป24บิทรุ่นใหม่ๆ ดีกว่าเยอะ

• *
น่าจะปี 87 ครับ และผลิตสัปดาห์ที่ 49 จาก 52 สัปดาห์ต่อปี ตัวหลังนี่ไม่แน่ใจนะครับ มั่วเอา  ;D

• *
เกิดปี 1987 ปีนี้ครบเกณฑ์ทหารพอดีเลย
(เดาล้วนๆ)

ออฟไลน์ Diy_ชาติ

IC DAC TDA1541A S1 ที่ผมใช้อยู่ครับ อยากรู้ว่าเขาดูวันเดือนปีเกิดกันยังไงครับ

• *
1541 กับ 1541A หลายๆคนบอกเสียงต่างกันมากอยู่นะครับ  Y]

อยากรู้ว่าเครื่องไหนใช้ chip เบอร์อะไร ลองค้นดูหัวข้อเก่าของคุณ lookmoo ดูครับ น่าจะอยู่แถวสองสามหน้าแรกนี่แหล่ะครับ มีประโยชน์มาก

1543 เท่าที่อ่านจากเวปนอกหลายๆเวปมารู้สึกจะมีความเห็นเป็นสองฝ่ายครับ ฝ่ายนึงก็บอกว่าเสียงดีมาก อีกฝ่ายก็บอกเสียงไม่เอาไหนเลย ที่ผมเอามาลองทำดูก็เพราะเห็นว่ามันราคาถูกดี แล้วถ้ามันเสียงดีจริงอย่างที่ฝ่ายแรกว่าก็ดีไปครับ ถือว่าได้ของดีราคาถูก แต่ถ้าเกิดทำจนเต็มที่แล้วเสียงไม่ดี ก็จะได้เล่นเบอร์อื่นๆกันต่อไปครับ บังเอิญ 1543 ผมก็ยังไม่ได้ลองฟังอย่างจริงจังซักที เลยตอบไม่ได้เหมือนกันว่ามันดีจริงรึเปล่าจนกว่าจะได้ลองกันจริงๆจังๆ แต่จากคำร่ำลือของหลายๆคนหลายๆที่ ผมคงจะลองหลายๆแบบหน่อยเหมือนกันครับ  ;D

reciever อย่าง 8414 มันก็ราคาแพงขึ้นเยอะครับ ตอนนี้ 8416 ไม่ก็ dir9001 ราคาถูกกว่าครับ เสียงก็น่าจะดีกว่าด้วยเพราะใหม่กว่า ผมก็คงทำเล่นแน่นอนครับ ก็คงเร็วๆนี้เหมือนกัน

สำหรับ AD1865 คิดว่าอีกไม่นานก็คงจะมี group buy ออกมาให้ลองเล่นกันดูครับ ตัวนี้ผมว่าก็น่าเล่นเหมือนกัน ฝรั่งชมกันไว้เยอะ  ;)

ส่วน 1541A ผมมีตัวที่ใช้ฟังประจำอยู่ เป็น dual s1 อาจจะอ้างอิงอะไรได้ไม่มากเพราะมันเป็น dac ติดรถยนต์ครับ แต่เท่าที่ฟังดูก็ต้องบอกว่าชอบมากครับ เสียงมันเป็นดนตรีดี ไม่รู้จะติอะไรมันเหมือนกัน ไว้ถ้าลองอุปกรณ์ครบๆกว่านี้จะมาบอกอีกทีครับ ว่าดีจริงรึเปล่า  :headphone

ออฟไลน์ Diy_ชาติ

ของผมเคยฟังแต่ TDA1541A S1 (ตัวนี้ผมได้มือสองมาครับ) กับ I/V IC Burr-Brown OPA2111KP ครับเสียงดีมากๆ(ผมคิดเองเออเองครับอย่าถือสานะครับ 555)

• *
ผมไม่มีข้อมูลครับ แต่ว่า dac chip ของ bb เป็นที่นิยมอยู่แล้ว
เชื่อว่า pcm1794, 1796, 1798 น่าจะอยู่ใน cd hi-end หลายๆรุ่นอยู่แล้ว
บุคลิกเสียง ผมว่า i/v, power supply, ... มีผลไม่น้อยกว่า dac chip ครับ

เหตุผลที่ผมซื้อเบอร์นี้มาดองเพราะ
1. อยากเล่น 24/192 dac
2. เจอตอนราคาไม่แพง
3. bb เชื่อถือได้ระดับหนึ่งอยู่แล้ว

บุคลิกเสียงยังไม่ซีเรียสครับ เบื้องต้นหาทางทำให้มันดังได้ก่อน

ระยะหลังนี้ผมรู้สึกว่าราคาของ 1541A มันไปไกลจากตอนที่เริ่มเล่นไปมากๆเลย
เรามาช่วยกันบุกเบิก พัฒนาองค์ความรู้กันดีกว่าครับ เบอร์อะไรก็ได้
ขอให้หาได้ง่าย ราคาสมเหตุสมผล (ถ้าราคาถูกยิ่งดีเลย)

DAC นี่  มีเบอร์อะไร ที่เสียงน่าสนใจ และหาซื้อได้ง่าย ราคาสมเหตุสมผล

CS8416 + PCM1798 สองตัวนี้รวมกัน 500 บาทมีทอนครับ :victory
ส่วนเรื่องเสียง....  :black_eye ยังดองอยู่ครับ ยังไม่มีเวลาทำ

PCM 1798 นี่  ใช้ใน CD_player รุ่นไหนบ้างครับ

เผื่อถ้าเคยฟัง  ผมอาจจะคาดเดาบุคลิกเสียงได้บ้าง

• *
DAC นี่  มีเบอร์อะไร ที่เสียงน่าสนใจ และหาซื้อได้ง่าย ราคาสมเหตุสมผล

CS8416 + PCM1798 สองตัวนี้รวมกัน 500 บาทมีทอนครับ :victory
ส่วนเรื่องเสียง....  :black_eye ยังดองอยู่ครับ ยังไม่มีเวลาทำ

พวกตระกูล AD ดีไหมยังพอหาได้ หรือไอ้ที่ดังๆๆและหาง่ายๆๆ  :yahoo :yahoo :yahoo

อืม  แล้วในสายตาคุณ เหลิมไทย

บเนื่องจาก  ผมไม่มีประสบการณ์การเทียบเสียง อันเนื่องจากเบอร์ DAC เท่าไหร่ครับ

:showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ เหลิมไทย

• คุณภาพของเสียงไม่ได้อยู่ที่ราคาแต่อยู่ที่ความพอใจ
พวกตระกูล AD ดีไหมยังพอหาได้ หรือไอ้ที่ดังๆๆและหาง่ายๆๆ  :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ DIKKY_EL84

• ดีที่สุด อยู่ที่ความพอใจ
เห็นด้วยครับ ร่วมเชียร์
   และก็อยากเชิญชวนให้เลิกเล่น 8414+1541 กันซะที หาก็ยาก เลิกผลิตไปแล้ว แพงก็แพง นี่ถ้าผมเก่งเรื่องการออกแบบวงจรพวกนี้นะผมออกแบบมาให้เล่นกันแล้ว จนปัญญาครับผมเกิดมาโง่แต่กำเนิด 2f  ก็ได้แต่รอคนเก่งๆเขาช่วยออกแบบล่ะครับ 2f 2f
กำลังจะยกเลิกโครงการครับ  หาชิพไม่ได้ K] K] K] K] K] K] K] K]
ติ ชม ผลงานที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=29952.0

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
เห็นด้วยครับ ร่วมเชียร์
   และก็อยากเชิญชวนให้เลิกเล่น 8414+1541 กันซะที หาก็ยาก เลิกผลิตไปแล้ว แพงก็แพง นี่ถ้าผมเก่งเรื่องการออกแบบวงจรพวกนี้นะผมออกแบบมาให้เล่นกันแล้ว จนปัญญาครับผมเกิดมาโง่แต่กำเนิด 2f  ก็ได้แต่รอคนเก่งๆเขาช่วยออกแบบล่ะครับ 2f 2f
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

>>> TDA1543 (NOS DAC) ปล้ำขึ้นไหมครับในความเห็นคุณ หากถูกออกแบบอย่างรอบคอบที่ควรจะเป็น

แนวเสียงเป็นอย่างไรครับ ไอ้เบอร์นี้  หากเทียบกับ 1541, 1541A, 1541s1....   ใครเคยฟังเบอร์นี้แล้วบ้าง....

เพราะทนฟังเสียง DVD ที่ใช้อยู่มานานพอควรละ  ก็คุ้มตังนะ
(ติไม่ได้ เดี๋ยวมันงอน เจ๊งขึ้นมา ซวยเลย.... และก็ถูกเหลือเกิน แค่ไม่กี่พัน
อ่านทุกฟอแมท ทุกแผ่น ยกเว้นแผ่นเปล่า (0_o!)  แต่เสียงจาก ซีดี ไม่เข้าหูเท่าไหรู่

วีกนี้  กำลังจะร่าง PCB น่ะครับ  และทำละ  เนื่องจากพอมีเวลาบ้างแล้ว

แต่ยังเลือก Chip DAC ไม่ได้ 

เคยใช้ Sony333ESD มาพักใหญ่ๆ.... ก็โอนะ
แต่......  มันขาดความระรื่นหู (มาก) ไปหน่อย  หากเทียบกับตัวแพงๆ

ส่วนไอ้ Chip 1541A อะไรนี่   รู้สึกมันพิมพ์นิยม เกินไป....   
ราคารู้มาเลยค่อนข้างแพง และ.... เจือกกกก หายากต่างหาก
สรุป ผมคงไม่หาละ   ช่างมัน ไอ้เบอร์นี้   

ประกอบกับ ค่อนข้างเฉยๆ กับเสียงของ Sony333ESD
(ข้างในมันใช้ TDA1541 มั๊ง มี OS หากจำไม่ผิด เพราะเคยเปิดฝามาดู)

ขอบคุณสำหรับความเห็นล่วงหน้าครับ
  __________/|\__________