ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อbi-wire single-wire และสะพานเชื่อมชั้วลำโพง  (อ่าน 5176 ครั้ง)

ออฟไลน์ lekhakul

• *
Re: การต่อbi-wire single-wire และสะพานเชื่อมชั้วลำโพง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน, 2008, 10:51:11 PM »
ถ้าหมายถึงสายลำโพง เราเป็น bi-wire ก็ถูกต้องละครับ

ออฟไลน์ sorradej

• ความสุขคือ?
    • TAC
Re: การต่อbi-wire single-wire และสะพานเชื่อมชั้วลำโพง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน, 2008, 10:17:19 PM »

แล้วหากเอา jumper ออก แล้วนำสายไบไวร์ต่อ
อันนี้ก็ครบสี่เส้นถูกไหมครับ  :o
ต่ออย่างที่ผมว่าถูกต้องเปล่าครับ

ออฟไลน์ lekhakul

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน, 2008, 10:02:36 PM »
ลำโพงที่ขั้วเป็น bi-wire ถ้าเราจะต่อเชื่อมแบบ single-wire ต้องมีเหล็กเชื่อมต่อครับ ไม่งั้น หากเราต่อแต่ H มันก็จะออกแต่เสียงสูง ต่อที่ L ก็ออกแต่เสียงต่ำ
ถ้าต่อ H+ H- จะช่วยให้เสียงสูงดีขึ้นเด่นขึ้นเล็กน้อยครับ เราก็ลองฟังเครื่องชุดเราว่าขาดเสียงย่านไหน ก็ลองต่อดู แต่มันได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น หากต่อแบบทะแยงๆ  นัยว่าได้มาครบๆ ครับ แต่เอาจริงๆ ผมก็แยกไม่ค่อยออกนะครับ

ดังนั้นกลุ่มคำถามที่สองไม่ขอตอบ เพราะมันจะเสียงมันจะไม่ออกครบครับ

การที่เปลี่ยน jumper ของลำโพง (แผ่นเหล็กที่เชื่อมระหว่างขั้วลำโพงน่ะครับ) ให้เป็นสายลำโพง หรือ jumper ดี ๆ ก็มีผลต่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ noom_korat

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน, 2008, 01:46:03 PM »
อยากทราบเหมือนกัน ขอร่วมขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ คุเรไน

• **
    • TV Thai Online
การต่อbi-wire single-wire และสะพานเชื่อมชั้วลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2008, 07:16:43 PM »
ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการต่อbi-wire ต่อsingle-wire และสะพานเชื่อมชั้วลำโพงครับ
คือว่าลำโพงที่ต่อ bi-wire ได้ ขั่วลำโพงด้านหลังลำโพง มันจะมี4ขั้ว แบ่งเป็น ขั้ว H+/H- และ L+/L- (ขั้วลำโพงมันก็ต้องอยู่ด้านหลังอยู่แล้วนี่ :black_eye จะเขียนว่าอยู่ด้านหลังทำไม :drunk)
ตอนที่พึ่งซื้อลำโพงมา มันจะมีเหล็กเชื่อมระหว่างขั้วลำโพง H+เชื่อมกับL+ และ H-เชื่อมกับL-

สำหรับการต่อแบบ bi-wire จะต้องเอาเหล็กเชื่อมระหว่าขั้วลำโพงนี้ออกก่อนใช่มั๊ยครับ แล้วก็เสียบสายลำโพงเข้าไปทั้ง4ขั้ว
แต่ถ้าเราไม่เอาเหล็กที่เชื่อมออก แล้วก็เสียบสายลำโพงเข้าทั้ง4ขั้วจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ แล้วมันจะได้เป็น bi-wire มั๊ยครับ

สำหรับการต่อแบบ single-wire (มีหลายประเด็นหน่อย)
ผมสงสัยว่าการต่อแบบ single-wire เราจะต้องนำเอาเหล็กเชื่อมออกหรือไม่ครับ เหล็กเชื่อมระหว่างขั้วลำโพงนี้มันมีหน้าที่อะไร

การต่อแบบ single-wire โดยไม่เอาเหล็กเชื่อมออก
(1)ถ้าเราเสียบสายลำโพงที่ขั้ว H+ กับ H- เราจะได้เสียงเหมือนกับ การเสียบสายลำโพงที่ขั้ว L+ กับ L- หรือไม่
(2)ถ้าเราเสียบสลับกันระหว่า H กับ L โดยต่อเข้า H+/L- หรือ H-/L+ เสียงที่ได้จะเหมือนกันหรือต่างกันครับ และจะต่างจากแบบที่(1)หรือไม่ครับ

การต่อแบบ single-wire โดยเอาเหล็กเชื่อมออก
(3)ถ้าเราเสียบสายลำโพงที่ขั้ว H+ กับ H- เราจะได้เสียงเหมือนกับ การเสียบสายลำโพงที่ขั้ว L+ กับ L- หรือไม่
(4)ถ้าเราเสียบสลับกันระหว่า H กับ L โดยต่อเข้า H+/L- หรือ H-/L+ เสียงที่ได้จะเหมือนกันหรือต่างกันครับ และจะต่างจากแบบที่(3)หรือไม่ครับ

อีกอย่างครับ เพื่อย้ำความแน่ใจ
1. จากรูป ผมเรียกชื่อขั้ว H-/H+ L-/L+ ได้ถูกต้องแล้วใช่มั๊ยครับ
2. ขั้ว H-/H+ มันจะนำเสียงความถี่สูงได้ดีกว่า L-/L+ ใช่มั๊ยครับ