ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจความหมายครับ  (อ่าน 1406 ครั้ง)

ไม่เข้าใจความหมายครับ
« เมื่อ: 14 เมษายน, 2008, 12:50:17 AM »
   ........... Vertical and Horizontal Lens Shift ....... ตัวนี้ เค้าทำงานอย่างไร ใน projector ครับ

Re: ไม่เข้าใจความหมายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เมษายน, 2008, 06:26:53 AM »
ง่ายๆ ก็คือ เลนส์ สามารถปรับขึ้น-ลง (กรณีเครื่องวางต่ำหรือสูงกว่าจอ)    และไปซ้าย--ขวา (กรณีวางเครื่องไม่ตรงกับจอ)  ได้ครับ
ถ้าเครื่องมีฟังก์ชันนี้ก็ยิ่งดีมากเลยครับ เพราะว่าเราสามารถวางเครื่องได้อย่างอิสระภาพไม่บิดเบี้ยว  ปัจจุบันมีทั้งประเภทปรับแบบแมนนวล
และอีกแบบคือปรับโดยใช้รีโมท(ส่วนมากเครื่องราคาสูงจะมีมาให้ครับ)  ข้อดีที่ได้รับคือ
1.ภาพที่ได้ไม่บิดเบี้ยว
2.สามารถวางเครื่องได้อย่างอิสระ

ซึ่งต่างจากการปรับด้วยฟังก์ชั่นคีย์สโตน(กรณีนี้ภาพที่ได้อาจบิดเบี้ยวหรือเกิดสี่เหลี่ยมคางหมูครับ)

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เมษายน, 2008, 10:46:31 AM »
Power Vertical/Horizontal Lens Shift (Vertical: 0 to 50%, Horizontal: +/- 15%)

ด้วยคุณสมบัติพิเศษของเลนส์ ทำให้คุณสามารถเลื่อนเลนส์ไปมาได้ทั้งในแนวตั้งและแนวนอน เพื่อ
ช่วยให้คุณสามารปรับตำแหน่งในการฉายภาพได้ตามที่คุณต้องการโดยที่ไม่ต้องเลื่อนตัวเครื่องโปรเจคเตอร์
ของคุณ

copy มาจากเวป sanyo :headphone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เมษายน, 2008, 12:17:50 PM »
ขอบคุณครับ