ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังเดินเข้าไปสู่ความเป็น Music lover หรือกำลังหลงทางครับ??  (อ่าน 13126 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
กระทู้ตั้งแต่ปี 2008 เวลานี้ปี 2010 เชื่อว่าต้องนี้คงจะมีความสุขอยู่กับชุดที่ตัวเองค้นพบและรักครับ

ออฟไลน์ lovelyglass

ความสุขของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมีความสุขได้ถ้าไม่ได้ทำให้ใครและตัวเองเดือดร้อนครับ ผมก็เล่น Brand มาช่วงนึงแต่สุดท้านก็มาจบที่ DIY. แล้วเปลี่ยนหลอดเล่นสนุกๆ ก็มีความสุขไปอีกแแบบครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีหลงทางครับ เพราะทางใครทางมัน อัฐใครอัฐมัน ของเล่นที่ถูกใจคนทุกคนไม่เคยมีมาก่อนครับ :D :) ;)แต่ถ้าขาวสวยหมวยอึ๋ม หรือเกาหลีนี่มักถูกใจคนส่วนใหญ่ครับ 2f

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
ชอบมากครับ กับคำที่ว่า ฟังตามที่เราชอบ เป็นเช่นกันครับ ก็ยังฟัง sytem เก่า ๆ ถูก ๆ อยู่เช่นเดิมครับ แต่เปลี่ยนฟิวส์ เปลี่ยนสายไฟข้างใน เป็น iec เปลี่ยนสาย AC  มันก็ฟังเพราะแฮะ

ชอบลูกทุ่งกับลูกกรุงเหมือนกันครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ BenZJaM

• *
...................
คนที่ได้เมียเป็น นางงามแล้วก็ไม่ได้ แปลว่าจะไม่มี กิ๊ก อีก ผมว่ามันก็ประมาณนี้ครับ
เปรียบเปรยได้โดนมั๊กๆ เห็นภาพคมชัดระดับ HD เลยคับ

ส่วนเรื่องของคุณใหญ่  ก็อาจจะเป็นการค้นพบความชอบที่แท้จิงของตัวเองก็ได้นะคับ ไม่ได้หลงทางไปไหนเลย  :headphone

ออฟไลน์ diskul

• **
    • Perfectdogs Petshop
ถามแบบนี้ไม่หลงแล้วล่ะ

ยินดีด้วยครับ

AR  18  ใช่ไหมล่ะ

เราคือ โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ใส่ใจ คุณ มากกว่า ใคร

ออฟไลน์ aryus

• *

มีความสุขทางไหนเดินไปทางนั้นไม่หลงทางหรอกครับ แต่ยักแย่ยักยัน วกวนไม่ไปไหนสักทางนี่เสียสตลางค์เยอะแน่

ออฟไลน์ gai

• Super Star
  • *
อ่านแล้วนึกถึงเรื่องเศรษฐีสูงอายุที่มีหลานเล็กๆ เห่อหลาน ไปซื้อรถไฟไฟฟ้าชุดใหญ่มาจัดเป็นเครือข่ายรถไฟรางวิ่งวนสับราง ที่กินเนื้อที่ราวครึ่งห้องให้หลาน ราคาหลายหมื่น  ทำมาเล่นกับหลาน แต่มาแปลกใจตรงที่หลานเล่นก็ไม่เห็นตื่นเต้นมาก แถมออกอาการเบื่อ ไม่เหมือนกับรถลากไม้ที่ทำจากเศษไม้ฉำฉาที่คนงานเก่าแก่ ทำให้หลานลากเล่น หลานกลับรื่นเริง หัวเราะรื่นเมื่อได้รับอนุญาติให้ออกไปลากเล่นในลานบ้าน  2f

ความพอใจมันไม่ได้อยู่ที่ราคากับยี่ห้อ มันอยู่ที่ใจของเรา  ฟังแล้วมีความสุข ถือว่าใช้ได้แล้วครับ

Mr.One เปรียบ คนที่มีแฟนระดับนางงาม แต่แล้วก็ยังมีกิ๊กนี่ สงสัยจังว่า กิ๊กจะดำ อ้วน เตี้ย หรือปล่าว  ;D  ;D  ;D  ถ้าเป็นกรณีนี้น่าจะเป็นการหาความแปลกใหม่มั้งครับ  2f  2f  2f

ออฟไลน์ RagRaVe

• **
คำพูดโดนใจดีจริงๆครับ ผมว่าฟังเพลงกับจับผิดเพลง นี่ความสุขไม่เหมือนกันจริงๆ

ออฟไลน์ pete109

สงสัยต้องทำ Pre/Power หลอด ไว้ฟังบ้างแล้ว

ต้องขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ใน DIY ด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ lekkung

ได้ความรุ้อีกแล้ว d_d

ออฟไลน์ boss

• Freshy
:victoryขอแจมนิดนึงครับ
1. ถูกต้องครับ เครื่องเสียงที่ดีๆ นี่เมื่อเอาเผ่นที่บันทึกมาไม่ดี เครื่องมันจะฟ้องครับ( ไม่ใช่ว่าจะเป็นเฉพาะแผ่นเพลงไทยนะครับ แผ่นฝรั่งบางแผ่นมันก็ห่วยแตกเหมือนกันครับ ) ที่ว่าเครื่องมันฟ้องก็เพราะว่า ความสามารถในการถ่ายทอดสัญญานเสียง และการเก็มรายละเอียดของเครื่องออกมาจากแผ่นมันทำได้ดีขึ้นจากเครื่องธรรมดา ดังนั้นคุณภาพเยงที่ได้ออกมามันจึงฟังว่าเสียงไม่ดี (ถ้าไปเจอแผ่นที่บันทึกมาไม่ดี)
2. ถูกต้องอีกครับ ที่เครื่องหลอดรุ่นเก่า สามรถฟังเพลง ที่บันทึกมาไม่ค่อยดี แตค่ก็ยังไงออกได้ดีเหมือนกัน ทั้วงนี้เพราะ เครื่องหลอดรุ่นแรกๆ วงจรเขาจะอกแบบมาให้เสียงมีความถี่ครอบคลุมแบกว้างหน่อย เสียงเบสอิ่มๆ ลอยๆ(เช่น มีวงจร loundness ในตัวเลย และปรับแบนด์วิทแบบกว้างๆหน่อย) ก็เลยฟังแผ่นได้ทั่วไปแบบคลอบคลุมครับ
3.  ผมเองก็ใชอบฟัง ทั้ง 2 แบบ ครับ ขึ้นอยู่กับอารมณ์ว่าอยากจะฟังแบบใหนนะครับ ผมจึงใช้ อยู่ 2 ชุดครับ คือเวลาฟังเพลงไทยทั่วไป ลูกทุ่งลูกกรุง ก็จะใช้ชุดนึง  / และถ้าจะฟังแบบเน้นต้องการฟังรายละเอียดของชิ้นเครื่องดนตรีที่เขาเล่น /ความชัดเจนของเสียง ก็จะใช้อีกชุดหนึ่งครับ  ( แต่ฟังแบบจับผิดนี่ผมไม่ฟังครับ เพราะฟังแล้วมันเครียดมากกว่า )
ของคุณไม่หลงทางหรอกครับ เพียงแต่ว่า มีความชอบแบบไหนก็ฟังไปเถอะครับ ชอบใครชอบมันครับ
ไม่ทราบว่า ความเห็นนี้ ขี้เท่อ หรือเปล่าครับ แต่ก็เกิดจากประสบการณ์ทีเล่นเครื่องเสียงมานานหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ betacam

"ความไพเราะมันไม่ได้อยู่ที่ราคา แต่อยู่ที่ความรู้สึกและความพอใจส่วนตัวมากกว่า"

ผมชอบคำนี้ครับ... มันอยู่ที่ใจครับ ชาวสวนแถวบ้านยายผมฟังAM ธานินท์ฮัมเพลงเห็นแกก็มีความสุขดี
จะทนทำมั๊ยครับ เครื่องเสียงเรือนแสน แต่ฟังแล้วไม่ชอบ ต้องหลอกตัวเองว่ามันเป็นเสียงที่ดีที่ถูกต้องฟังไปเถอะ ทุกข์เปล่าๆ

ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ h2ami

• สมาชิกรุ่น Classic
ตราบใดที่ ยังคงรู้สึก อยากฟังเพลง และ รู้สึกดี เมื่อได้ฟัง

ไม่มีคำว่า หลงทางครับ :showoff
<<< g O l D   E x p E r i E n C E >>>

ออฟไลน์ Boyjarb

อิ อิ อ่านกระทู้นี้แล้ว ดีใจครับ เราฟังเพลงเพราะเราชอบในเสียงที่พึงพอใจ ไม่ใช่แบรนเนม และ ข้อมูลทางการโฆษณา ใดๆ ...
ตอนนี้ชอบแบบนี้ ก็อย่าไปกังวลว่าหลงทาง ครับ ... เอาความชอบเป็นหลัก เพราะผมว่า หลายๆ คนเดินทางไหนๆ ก็ไม่เห็นจะหยุดสักทาง อัพระบบกันไปเสมอ ขอแต่อย่าเกินตัว ผมว่าแค่นี้เราก็มีความสุขแล้วครับ
ดูรสนิยมของคุณ น่าจะชอบเพลงสไตล์เก่า วินเทจๆ หน่อย แบบนี้ เล่นแอมป์เก่า ลำโพงเก่า น่าจะมีความสุขนะครับ
ถ้าสนใจ DIY แอมป์หลอด ลองไปแวะชมในส่วน DIY ในเว็บเรานี้สิครับ มีโครงงานหลากหลายระดับ จากง่ายไปยาก มีคนช่วยสอนและแนะนำด้วยครับ....
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับความเห็นท่านครับ
เครื่องเสียงที่แพงๆรุ่นใหม่แนวเสียงอาจจะสะอาดขึ้นมิติดีขึ้น แต่ความเป็นดนตรีแล้วผมผู้หนึ่งละครับที่ขอยืนยันว่า
เครื่องเสียงเก่าๆเสียงดีกว่า
เมื่อเร็วๆนี้ไปบ้านเพื่อนเก่า เครื่องเสียงที่เขาเล่นคือ Turntable AR ใช้ NAD 3020 เป็นปรี Power Magnet MA-200
ลำโพง AR สมัยโบราณ (เป็น 8" 2 ทาง) เสียงเพราะจริงๆ

ออฟไลน์ leklek

• **
ผมว่าไม่หลงทางหรอกครับ DIY ให้มากกว่าเสียเงินครับ เครืองที่เราสร้างด้วยตัวเราเอง
ปรับปรุงด้วยตัวเราเอง ผมว่าก็ต้องเป็นเครื่องที่ดีและถูกใจเรามากที่สุด ที่แน่ๆ ความรู้ครับเพียบ
สุดท้ายจะได้รู้ครับเครื่องเบรนเนมเอาเงินเราไปเยอะมากโดยที่เราไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ di-wire

• หล่อลากหลอด
เพราะว่าเพลงสมัยเก่า ๆ อย่างลูกทั่งและลูกกรุง นี่ละครับ ทำให้ผมติดใจใน หลอด เพราะว่าจะฟังอะไรมันก็เพราะไปหมด พอได้ฟัง transistor แล้ว ต้องกลับมาหลอดทุกที

ข้อมูลที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41240.0

ออฟไลน์ ใหญ่

• *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
แหะๆ ของเก่าๆขายทิ้งจนเกือบหมดแล้วครับ  ตอนนี้แทบทุกเครื่องที่ผมมี  ก็เป็นเครื่องหลอดเกือบหมดแล้วครับ  แต่สายไฟ+สายลำโพงที่ใช้อยู่ก็เป็นผลงาน DIY ทั้งสิ้น  ยกเว้นสายสัญญาณ  ทำยังไงก็ไม่ดีเท่า Supra EFFI กับ Kimber Hero  ก็เลยต้องซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2009, 03:50:35 PM โดย kornkitj »

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ นนทวิทย์

• **
ผมเคยหลงไปพักใหญ่ๆๆๆๆครับ เดี๋ยวเปลียนโน้นเปลี่ยนนี้ คอยจับผิด เดี๋ยวนี้ปล่อยวางฟังแบบเข้าถึงอารมณ์เพลงดีกว่าครับ
นนทวิทย์ โชติช่วง 77/ 33 ถ.นวมินทร์ 75 คลองกุ่ม บึงกุ่ม กรุงเทพ 10240  โทร 0846419461

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
เห็นด้วยครับ ผมว่าการฟังแบบ Audiophile มันเหมือนการฟังแบบเทียบวิชากับคนอื่น ส่วนนัก DIY ฟังแบบที่ตัวเองชอบไปฟังของคนอืนมาชอบแนวเสียงก็กลับมาจัดการเครื่อง หรือ System ของตนเองพอ ฟังๆไป เบื่อก็ Modify กันใหม่ครับ

คนที่ได้เมียเป็น นางงามแล้วก็ไม่ได้ แปลว่าจะไม่มี กิ๊ก อีก ผมว่ามันก็ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
พี่ไท..  O0 O0

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
อิ อิ อ่านกระทู้นี้แล้ว ดีใจครับ เราฟังเพลงเพราะเราชอบในเสียงที่พึงพอใจ ไม่ใช่แบรนเนม และ ข้อมูลทางการโฆษณา ใดๆ ...
ตอนนี้ชอบแบบนี้ ก็อย่าไปกังวลว่าหลงทาง ครับ ... เอาความชอบเป็นหลัก เพราะผมว่า หลายๆ คนเดินทางไหนๆ ก็ไม่เห็นจะหยุดสักทาง อัพระบบกันไปเสมอ ขอแต่อย่าเกินตัว ผมว่าแค่นี้เราก็มีความสุขแล้วครับ
ดูรสนิยมของคุณ น่าจะชอบเพลงสไตล์เก่า วินเทจๆ หน่อย แบบนี้ เล่นแอมป์เก่า ลำโพงเก่า น่าจะมีความสุขนะครับ
ถ้าสนใจ DIY แอมป์หลอด ลองไปแวะชมในส่วน DIY ในเว็บเรานี้สิครับ มีโครงงานหลากหลายระดับ จากง่ายไปยาก มีคนช่วยสอนและแนะนำด้วยครับ....

ออฟไลน์ ใหญ่

• *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
ผมกำลังเดินเข้าไปสู่ความเป็น Music lover หรือกำลังหลงทางครับ??
 ถ้าย้อนกลับไปผมก็เริ่มต้นเล่นเครื่องเสียงมานานแล้วล่ะครับ ตัวผมเองเคยฟังเครื่องเสียงของคุณพ่อที่ท่านซื้อมาจากอเมริกาตอนผมอายุได้ 8 ขวบครับ เป็น INTEGRATED ของ HARMAN pm650 +TUNER+TAPE DECK ของ HARMAN ลำโพง AR เป็นรุ่นอะไรก็ไม่ทราบ เสียงดีมากๆเลยครับ นั่นเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมรักเครื่องเสียง

ต่อมาเมื่อผมจบมาทำงานเมื่อปี 43 ผมก็เริ่มต้นเป็นนักเล่นเครื่องเสียงเป็นครั้งแรก ซึ่งต้องลงทุนซื้อเครื่องเสียงชุดใหม่ด้วยเงินของตัวเอง ก็มีของมือ 2 บ้าง ตามความสามารถ โดยที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงมากนักแต่ก็พอฟังออกว่ามันโปร่ง สะอาด โดยใช้
1. CD-Magnet CD10
2. AVR TX-SR600
3. Speaker KEF Coda10 ตั้งพื้น
4. สายสัญญาณ SUPRA รุ่น classic 1.6 DIY
5. สายลำโพง MONSTER รุ่น Standard S16

แต่พอมาฟังตอนหลังๆ ยิ่งรู้มากก็ยิ่งไม่ชอบแนวเสียงที่เสียงกลางโด่งมากเกินไป
ผมก็ใช้เครื่องเสียงชุดใหม่ เป็น
1. NAD C521BEE CD Player ที่เลือกตัวนี้ก็เพราะตอนแรกจะอัพเกรดเฉพาะ CD ครับ แต่เสียงมันไม่ลงตัวก็เลยต้องซื้อ NAD C372 ใหม่ครับ
2. NAD C372 Stereo Integrated Amplifier ใช้ลำโพงตัวเดิมครับ
ต่อมารู้สึกว่าต้องการแหล่งโปรแกรมที่ดีกว่าเดิม ผมก็เลยเปลี่ยนเป็น CEC CD5300
เปลี่ยนสายสัญญาณใหม่เป็น Supra EFFI สายลำโพง Supra ply3.4

พอยิ่งฟังเข้าก็ยิ่งรู้สึกว่า “ เวลาเล่นแผ่นห่วยๆทำไมมันต้องฟ้องด้วยล่ะ? “ 

ส่วนตัวผมเองชอบฟังเพลงลูกกรุงและลูกทุ่งตามแนวดนตรีที่ใหม่ออกมานิดแต่แผ่นของไทยท่านช่างบันทึกออกมาได้ห่วยเหลือเกินครับ ทั้งๆที่เพลงไทยดีๆมีคุณภาพมีอยู่ตั้งมากมายเหลือเกิน แต่นานๆจึงจะมีแผ่นที่บันทึกดีๆโผล่มาสักแผ่น(หนึ่งในพัน) จนเมื่อสัก 2-3 เดือนที่แล้วผมบังเอิญได้ไปเจอกับเครื่องเสียง Conion รุ่นH-117F ,3 Band stereo Receiver ของ Coney onkyo CO,LTD ซึ่งเป็นเครื่องเสียงของลูกน้อง เค้ากะจะเอามาใช้ที่ทำงานแต่ยังไม่มีลำโพง เป็นเครื่องเสียงที่โบราณมากครับ ไม่ทราบว่าผลิตในปีไหน ( ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ) ผมก็เลยถือโอกาสยืมมาฟังซะหนึ่งคืน

คืนนั้น ผมนอนไม่หลับเลยครับ ไม่เคยคิดว่า เครื่องเสียงเก่าๆ โบราณๆ จะสามารถฟังเพลงลูกทุ่งลูกกรุงที่เปิดฟังFM บ้านนอกที่เล่นกับไฟล์เพลง MP3 และเล่นแผ่น CD ห่วยๆของผมได้ดีขนาดนี้ ผมลองเอามาเทียบกับแอมป์ที่ผมใช้อยู่ มันคนละเรื่องเลยครับ ผมก็เลยตัดสินใจขอซื้อแอมป์โบราณเครื่องนั้นท่ามกลางความงงงวยของคนรอบข้างครับ
ครับ! ผมเข้าใจครับว่าเครื่องเสียงที่ดีจะต้องมีความสมจริงที่สุด แต่แนวการฟังเพลงจากแอมป์ Vintage มันช่างเย้ายวนจริงๆครับ แม้ว่ามันจะขาดซึ่งมิติ และความสมจริง ซึ่งทำให้ผมเกิดอยากลองวิชา DIY Pre+Power (หลอด)ขึ้นมาฟังเอง แล้วก็ปรับจูนจนได้เสียงหวานใสๆ ทุ้มนุ่มลึก ตรงตามความต้องการครับ ผมก็เลยตาสว่างขึ้นมาทันทีว่า ความไพเราะมันไม่ได้อยู่ที่ราคา แต่อยู่ที่ความรู้สึกและความพอใจส่วนตัวมากกว่า

ปัจจุบันผมใช้สายสัญญาณ DIY ต่อระหว่าง CD กับ Pre in-out.. แอมป์ทั้งหมดครับ  แนวเสียงออกไปทางโปร่ง สะอาด ให้รายละเอียดดีมากๆ เสียงกลางชัดเจนรายละเอียดดี และปลายแหลมทอดยาวได้ไกล มิติชัดเจนดีทีเดียวครับ ถ้าเทียบกับสายแพงๆก็ไม่ได้ต่างกันมากมายจนเห็นได้ชัด แต่อาจจะต่างกันที่แนวเสียงครับ อาจจะเป็นเพราะผมอยากเป็น MUSIC LOVER มากกว่าครับ ก็เลยปรับเครื่องเสียงให้มาอยู่ในแนวที่ผมชอบสักเล็กน้อยน่าดีกว่า จะได้ไม่ต้องปรับปรุงอะไรๆให้มันมากมายใหญ่โตนัก แต่ก็ไม่ใช่ว่าปรับออกมาจนเกินเลยความเป็นจริงนะครับ เสียงที่เปล่งออกมาก็ยังอิงความเป็นธรรมชาติอยู่มากครับ
  ส่วน CEC CD5300 กับสายสัญญาณที่เหลือ ผมขายให้น้องชายไปหมดแล้วครับ

อาจารย์และพี่ๆเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมอยากทราบว่าผมกำลังหลงทาง หรือกำลังเดินเข้าสู่เส้นทางของความเป็น Music lover อย่างแท้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม, 2009, 03:52:08 PM โดย kornkitj »

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ