ผู้เขียน หัวข้อ: คือลำโพงG9ของผม มันพอจะเอาAVRมาต่อได้ไหมครับ  (อ่าน 1841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
อยากหามาต่ออ่ะครับ(เล็งๆมาร้านซ์ไว้)
ถ้าต่อจะมีปญหาใดไหมครับ

คุณคนช่างฝัน ได้ช่วยมาตอบคำถามแล้ว
ในกระทู้thaidvd
ดังนี้ครับ

"AVR ต่อกะ G9
ลำโพง g9 เพิ่ม avr ไม่แนะนำครับ คือผมว่าจะได้ไม่คุ้มเสีย
ถ้าเป็นผม ก็ ต่อสายดิจิตอล ไปที่ AVR ใช้ ลำโพง G9 5ตัว ไม่รวมซับ
(ดูอิมพีแดนซ์ ลำโพง g9 ด้วย ไม่รู้ว่าแมทซ์กะ AVR หรือเปล่า)
ซับของ g9 ก็ต่อสายอนาล็อค 6 เส้น ตามปกติ
สุดท้ายก็จูนเสียงให้กลมกลืนกัน ปรับเบสให้เหมาะสม ทำได้เท่านี้ครับ
สำคัญที่จูนเสียง
ได้ผลยังไง แจ้งกันบ้าง แต่ผมว่าใช้สักปีให้คุ้มก่อนดีกว่า ค่อยขยับขยาย"

มีท่านใดแนะนำอีกบ้างครับ

และผมควรใช้AVRรุ่นใดดีครับ
เล็งmarantzไว้ งบประมาณ10,000กลางๆครับ

ปล. ผมจะหาซื้อชั้นติดลำโพงG9 กับผนัง
ได้ที่ใดครับ ราคา+หน้าตาเป็นยังไงครับ

mamoid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน, 2005, 06:46:21 PM โดย Too' Ninja »
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
Re: คือลำโพงG9ของผม มันพอจะเอาAVRมาต่อได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2005, 06:52:03 PM »
มันเหมือนกับเรามีน้ำประปาที่ไหลได้แรงๆ แต่เรามาหรี่ก๊อกมันไว้น่ะครับ เพราะคุณไม่สามารถจะเร่งได้ตามกำลังที่มีของตัว avr เนื่องจากจะติดตรงการทนกำลังขับที่ลำโพง G9 น่ะครับ เพราะถ้าเร่งมากเกินไปไม่ลำโพง ก็ avr จะเจ๊ง หรือไม่ก็พากันไปทั้งคู่เลยครับ

สรุปว่าถ้าจะนำมาต่อชั่วคราวไปก่อนก็ต่อได้ แต่ห้ามเร่งเสียงมากเกินไปน่ะครับ...

ส่วนชั้นติดลำโพง ลองดู ตย.จาก มุมห้อง HT ดูครับ http://www.htg2.net/index.php?board=18.0 น่าจะมีมั่งแหละครับ...แหะๆๆ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
Re: คือลำโพงG9ของผม มันพอจะเอาAVRมาต่อได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2005, 06:04:49 PM »
คือเดิมที่ผมอยากได้AVRก็เพราะว่าอยากได้ที่ปรับvolumeได้สะดวกๆ,มีรีโมท อย่างนี้พอจะมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ
แล้วถ้าผมต้องการซื้อAVRมาใช้
ควรเป็นรุ่นใดครับ เล็งมาร้านซ์  งบประมาณ15000บาท
ปีหน้าคงได้เปลี่ยนลำโพงครับ
หรือจะรอปีหน้าค่อยซื้อAVRดีครับ

แล้วตกลงชั้นยึดลำโพงมีขายที่ใดครับ
ผมเข้าไปถามใน leonathai.com เขาก็ไม่ตอบ

ขอบคุณครับ

mamoid
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...