ผู้เขียน หัวข้อ: ถามทุกท่านที่มีประสบการณ์กับสายดิจิตอลครับ  (อ่าน 2539 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ผมมี XLO 4.1 sig อยากทราบว่าในปัจจับันนี้มีสายอะไรบ้างที่มีคุณภาพเทียบเท่าหริอเหนือกว่าบ้างครับ เพราะต้องใช้อีก 1 เส้น ครับ

เอนก
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: ถามทุกท่านที่มีประสบการณ์กับสายดิจิตอลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2005, 11:06:33 PM »
รบกวนสอบถามแนวเสียงของสาย XLO หน่อยครับ ขอบคุณครับ  8)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Glassear

Re: ถามทุกท่านที่มีประสบการณ์กับสายดิจิตอลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2005, 12:16:30 AM »
ผมเคยใช้XLO signature ก่อนประกาศขายออกไปไม่กี่วันนี้ 
เท่าที่จำได้คือ   มวลเสียงเอิบอิ่ม  หนาพอประมาณกำลังดี  สปีดไม่ช้าไม่เร็วแต่เน้นความเป็นดนตรีเป็นหลัก  ฟังได้นาน  เพลิดเพลิน   ย่านเสียงทุ้มหนักแน่นผมชอบที่หัวโน้ตเบสกระแทกถึงใจจริงๆ   ส่วนย่านกลางแหลมเน้นขับที่รายละเอียด  อิมเมจโฟกัสดี จุดเด่นคือการแยกช่องไฟของชิ้นดนตรีทำได้ดีมากๆๆ  ผมว่าพวกsound engineer และ/หรือ sound mapperน่าจะชอบสายรุ่นนี้มากๆ
สังเกตได้ว่ามีข้อดีหลายอย่าง  แต่ที่ผมขายออกไปเพราะเพิ่งได้NBS Professional III ที่ดีกว่าXLOรุ่นนี้ แทบทุกแง่มุม   ไม่ใช่XLOไม่ดีนะ  แต่NBSรุ่นนี้ต้องไปเทียบกับXLOรุ่น limitedต่างหากครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2005, 06:52:33 AM »
โอโห้ พี่ Glassear อัพขนาดไปเล่นสายระดับ limited เลยเหรอครับ สุดๆไปเลย  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน, 2005, 06:54:06 AM โดย ตั้งไข่ »
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2005, 06:06:11 PM »
ถามคุณ glassear ครับ เนื่องจากผมกำลังจะหาสายที่คุณภาพพอฟัดพอเหวี่ยงกับ XLO 4.1sig ไม่ทราบว่าสายที่มีขายในปัจจุบันนี้มีรุ่น+ยี่ห้อใหนมั้ยครับ เพราะสาย XLO ได้เปลี่ยนไปเป็น sig 2 แล้ว 
ส่วนสายที่มีคุณภาพเหนือกว่าช่วยแนะนำด้วยครับ ไม่ทราบว่า NBS ซื้อมาจากที่ใหนครับและหาลองฟังได้ที่ใหนผมเข้าใจว่าไม่มีตัวแทนในเมืองไทย

เอนก
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2005, 12:48:13 AM »
อืม งง  ชอบsig4.1 แล้วทำไมไม่ซื้อsig4.1ไปเลยล่ะครับ  จะถามถึงเส้นอื่นๆไปอีกทำไม
อีกข้อที่งงก็คือ   เหตุใดคุณถึงไม่ชอบsignature2ล่ะ  ผมว่ามันน่าจะมีอะไรที่อัพเกรดไปกว่า4.2นา 
ส่วนสายอื่นๆที่คนในบอร์ดนี้นิยมใช้กันมากคือ Acoustic Zen mc2+WBTnextgen  หรือ homegrown+WBTnextgen  ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะสู้ XLOได้หรือไม่ เพราะไม่เคยฟัง  รู้แต่ว่าผู้ใช้ต่างชมกันเปาะครับ
NBSผมซื้อมาจากพี่ผู้มีประสบการณ์สูงกับการใช้ของระดับสุดยอดไฮเอน  ท่านเป็นผู้เจียดNBSเส้นนี้ออกมาขายให้ผมครับ   
ถ้าสนใจทดลองฟังNBS แต่หาร้านฟังไม่ได้  ขอเรียนเชิญมาฟังที่บ้านผมได้   เอาสายที่คุณใช้อยู่มาเทียบด้วย  จักยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้ต้อนรับคุณเอนกครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2005, 01:09:50 AM »
ลืมอีกเส้นที่ผมเคยใช้ไปสนิท  เลยขอกลับมาเล่าให้ฟัง
เป็นสายดิจิตอล Kimber select 2120 เส้นนี้เป็นดิจิตอลเส้นแรกที่ผมซื้อมาใช้ในชีวิตเลยแหละ
แรกๆก็ชอบมาก  แนวเสียงออก โปร่ง ค่อนข้างบาง รายละเอียดดี  แต่ไม่ค่อยเน้นน้ำหนัก  เรียกว่ารีดออกมาแบบให้พอได้ยิน, ซาวน์สเตท อิมเมจ โฟกัสพอใช้ได้  ถ้าชอบฟังดนตรีเบาๆ สบายๆล่ะก็ เข้าทางนี้ไม่พลาด