ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดถ่าย โดยกล้องดิจิตอล Nikon P5100 ครับ ถสถานที่ร้าผมเอง ติชมหน่อยครับ  (อ่าน 2415 ครั้ง)

ออฟไลน์ p_poo

• รักเครื่องเสียง แต่ต้องไม่ลืมดูกระเป๋าตังค์ตัวเอง
มีปัญหาเรื่องแสง กับ การจัดวาง พี่ๆอาๆมีทรกง่ายๆไหมครับ สำหรับกล้องดิจิตอล ตัวนี้ปรับเมนอลได้เยอะหน่อย

ปล..ขออภัย ผมไม่ได้กลับรูปหง่ะ  K]

ออฟไลน์ p_poo

• รักเครื่องเสียง แต่ต้องไม่ลืมดูกระเป๋าตังค์ตัวเอง

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
องค์ประกอบพื้นฐานเลยนะครับ
1. ที่ถ่ายมา รูปส่วนใหญ่ที่มี่ที่คน (เรียกอย่างงี้ป่าวง่ะ  :black_eye ) ควรเก็บมาให้ครบครับ ไม่ใช่ถูกตัดขาดออกไป อย่างในหลายๆภาพ
2. เบสิค ก็วาง subject หลักของเราไว้ที่ จุดตัดเก้าช่อง ครับ ;)
3. gravity ครับ ของวางอยู่ หรือ คน เวลาถ่ายควรให้ ขา หรือ ส่วนล่างของ subject อยู่ติดขอบล่างครับ ซึ่งก็ทำมาถูกต้องแล้ว ดูเหมือนมีแค่รูปเดียวที่ไม่ได้ทำอย่างงั้นนะครับ
4. หามุมที่หลากหลายกว่านี้ครับ ลองถ่ายจากบนกดลงล่างบ้าง จากล่างเสยขึ้นบนบ้าง เน้นข้างซ้าย เน้นข้างขวา รูปเซทเราจะได้ดูไม่น่าเบื่อครับ

เอาแบบลึกกว่านี้อีกหน่อย ก็ background หรือ subject รอง ต้องส่งเสริมเรื่องราวของภาพให้ได้ครับ  Y]

แสงเงา สำคัญมากครับ มองหาแสงให้เจอ แล้วภาพคุณจะดูดีขึ้นทันตาเห็น :)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye