ผู้เขียน หัวข้อ: bluray+dream VS DVD+dream  (อ่าน 4995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nung-G

bluray+dream VS DVD+dream
« เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 10:35:07 AM »
ในที่สุดก็ได้ลองเล่นน้อง blu จนได้ PANASONIC BD30 หลังจากได้รับเครื่องมา แล้วส่งให้ท่านหมู paradise โมเต็มสูตร แล้วท้ายด้วย dreampower (ตัวที่ 4 แย๊๊ววว) :victory ต่อเข้ากับ ONKYO 875 ผ่าน hdmi better cable

เปรียบกับเครื่อง dvd pioneer 969avi +เปลี่ยนท้าย+dreampower ส่งผ่าน lumagen+ifim+dreampower เข้า Benq 7700

ต้องขอขอบคุณท่านขุนกับหมาย paradise ก่อน ที่เมื่อคืนมาset ให้อย่างดีครับ

หลังจากลองเล่นดู bluray ประมาณ 5-6 เรื่อง เห็นถึงความชัดกับภาพที่คมขึ้น ส่วน noise นั้น จางมากๆ (น่าจะโดน dream ดูดไปซะส่วนใหญ่ อิอิ) แล้วเรื่อง motion ภาพ ผมว่ามัน smooth มากทีเดียว ถ้าให้ scaler ทำงานแทน
 เรื่องที่เห็นว่าชัดมากๆเลยคือ fifth element remaster (blu) อันนี้ สีออกมาได้สดและคมมากๆ ลอง switch ไปที่ fifth element zone 1 ผ่าน pioneer ภาพมันจะดูอิ่ม แล้วสบายตากว่ามาก noise ก็จางมากๆ เหมือนกัน ลอง switch ไปมาระหว่าง blu กับ dvd เรื่องเดียวกัน อยู่หลายเรื่อง ยอมรับครับว่า blu นี่เจ๋งจริงๆ ในเรื่องความสดคมรายละเอียดต่างๆ

ความคิดผมนะครับว่า
 ถ้าคุณภาพภาพของ blu =10 , เครื่องเล่น dvd ธรรมดา =5, แล้ว up ไปดู blu เลยผมคงตื่นตาตื่นใจ ตื่นเต้นพอสมควร
แต่ถ้า dvd มีการปรับแต่ง+dream  คุณภาพของภาพ จะอยู่ที่ 7-8เลยครับ , เพราะฉนั้น ถ้าอยู่จุดนี้มาดู blu ผมจะตื่นตากับความคมและสดขึ้น แล้วก็เสียงที่สมบูรณ์เท่านั้นจริงๆครับ (อย่างเมื่อคืนเวลา จิตกับหมาย มา set ให้ คงไม่ได้ยินคำว่า  โอ้โห้ จากผม หล่่ะ อิอิอิ 2f ไม่รู้บางท่านคิดเหมือนผมไหม อิอิ

ส่วนเรื่องเสียงจาก blu นี่บอกได้ว่าสุดๆครับ ทั้ง DTS HDMA, TRUE HD, PCM ทุก channel ออกมาเต็มอิ่ม ไม่ใช่แค่ดังขึ้น แต่เหมือนกับมิติเสียงมันกว้าง ขึ้นมากเลย
ลองแผ่นที่ออก DTS HD 7.1 The Condemn ลำโพง 8 ตัวทำงานเต็มๆ ดีครับ โอบล้อมดีจัง

ตอนนี้ดูแค่ 720p คับ ถ้าเป็น 1080p จิงๆ น่าจะแจ่มกว่านี้  d_d

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
Re: bluray+dream VS DVD+dream
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 11:27:47 AM »
ยินดีด้วยครับพี่ เข้าสู่ระบบ HD ตาเสียไปอย่างสมบูรณ์แบบ  c)
ทีนี้ก็กระหน่ำสั่ง BLU RAY มาดูเลยครับพี่   :yahoo

และขอชมรูป PANA BD30 ตัวโมหน่อยครับพี่

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 11:45:39 AM »
อิอิ ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยวจะหารูปให้ดูครับ เห็นจิตถ่ายไว้เดี๋ยวคงมา

แล้วเห็นบอกว่าจะลอง dream ดู สรุปโดนไหม K)

ออฟไลน์ Klos.

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 11:57:53 AM »
ยินดีด้วยครับ กำลังอยากอ่านรีวิวเจ้าพานาเครื่องนี้อยู่เหมือนกัน แล้วถ้าไม่ต่อผ่านสเกลเลอร์แล้วไม่มี dream ไม่ทราบได้ลองหรือเปล่าครับ ต่อแล้วภาพเป็นไงบ้างครับ  d_d

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 12:04:52 PM »
ลองแล้วครับ สีอิ่มขึ้น ดำดี น้อยส์น้อยลงครับพี่  :victory
เดี๋ยวเก็บตังก่อนครับ พอดีช่วงนี้ up ไปเยอะ

หมดเรี่ยวหมดแรงครับ... :wiggle
รอฟื้นตัวสักพัก   :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 03:15:59 PM »
ยินดีด้วยครับ กำลังอยากอ่านรีวิวเจ้าพานาเครื่องนี้อยู่เหมือนกัน แล้วถ้าไม่ต่อผ่านสเกลเลอร์แล้วไม่มี dream ไม่ทราบได้ลองหรือเปล่าครับ ต่อแล้วภาพเป็นไงบ้างครับ  d_d

พอดีดูที่ 720p เองครับ เพราะยังไม่ได้ีup projector เป็น 1080p เลยครับ ตอนนี้ให้เจ้า bd30 ปล่อยที่ 1080i อยู่
ลองอ่านตาม review ดูครับ ก่อนผมตัดสินใจเจ้า bd30 นี้ ทำการบ้านพอควร O0

www.highdefdigest.com
www.avsforum.com

แล้ว search ว่า panasonic bd30 review ครับ
www.thaidvd.net ครับ search ว่า panasonic bd30 ครับ

หรือดู chart นี้ครับ ข้อมูลสุดๆ

โดยรวมใช้เอง ผมชอบคือ load เร็ว แต่ที่ติสุดๆเมื่อเห็นเลย คือ remote ห่วยครับ ไม่มีไฟสว่างในที่มืด   :'(อิอิ  อย่างอื่นต้องขอลองเล่นสักพัก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 03:19:58 PM »
ลองแล้วครับ สีอิ่มขึ้น ดำดี น้อยส์น้อยลงครับพี่  :victory
เดี๋ยวเก็บตังก่อนครับ พอดีช่วงนี้ up ไปเยอะ

หมดเรี่ยวหมดแรงครับ... :wiggle
รอฟื้นตัวสักพัก   :D

ดีครับนัท
ความรู้สึกเหมือนกันเลย อิอิ ช่วงนี้เหมือนจะวู๊ป บ่อย เดินๆล้มได้เหมือนกัน อิอิ :P

ออฟไลน์ Klos.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เมษายน, 2008, 03:46:00 PM »
BD 30 เล่นแผ่น dvd ธรรมดาเป็นไงบ้างครับ อ่านแผ่นไรท์เป็นไงบ้างครับ เทียบกับ เครื่องเล่นดีวีดีระดับสองหมื่นกว่าครับ ภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ   d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน, 2008, 03:49:56 PM โดย Klos. »

ออฟไลน์ Udomchai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 12:01:10 AM »
 ขออนุญาตถามเรื่องเสียงหน่อยนะครับ  ชุดนี้สัญญานเสียงออกช่องไหนครับ  ขอบคุณ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 07:10:33 AM »
ครับ ช่วงนี้  Dream power ท่านหมูทยอยทำแทบไม่ทันครับ

:secret :secret ตอนนี้ขึ้นหลักเลข   200 เพื่อนๆล็อตหลังๆๆ จะมีตัวเลขของลำดับที่ ไว้ให้รัน นัมเบอร์  กัน :secret

ส่วนรูปพี่เค้าอยู่ที่ผมเดี้ยวเอารูปมาลงให้ครับ

วันนั้นห้องพี่ .Nung-G ..เปิดผิด
   Hdcp lock  เลยต้องไล่ระบบกันหน้ามืดเลยครับ  กว่าจะยอม  ทำงานต่อ ขอบคุณที่พี่  อุดหนุนน้องๆ   
แถมยัง้เลี้ยงข้าว  น้องๆๆ   ด้วย 1 มื้อครับ  ขอบคุณครับ
 d_d d_d

ส่วน dvd  ที่เล่นกันเต็มๆๆ ถ้า เทียบ กับ blu-ray  มี่ไม่ได้โม ผมก็ให้ไม่เกิน 10-15 %  ที่เปลี่ยนแปลง
ส่วน dvd  ที่เล่นกันเต็มๆๆ ถ้า เทียบ กับ blu-ray  มี่โมแบบเต็มสูตร+sdi   ผมก็ให้ไม่เกิน 20-25 %  ที่เปลี่ยนแปลง

ในแง่ภาพ  :showoff :showoff :wiggle

แต่เสียง คงต้องยอมครับ ในเรื่องรายละเอียด  ไดนามิก -blu-ray ( ผมไม่พูดถึง Hddvd ผมก็ยังรัก  hddvd อยู่ครับ :cold )
  ผมถึงเชียร์  blu-ray ตัวที่สามารถเล่นระบบเสียงตัวใหม่ได้เท่านั้น   ถึงจะคุ้ม    :victory :victory

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน, 2008, 07:17:51 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

• kjit
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 07:22:38 AM »
ความคิดผมนะครับว่า
 ถ้าคุณภาพภาพของ blu =10 , เครื่องเล่น dvd ธรรมดา =5, แล้ว up ไปดู blu เลยผมคงตื่นตาตื่นใจ ตื่นเต้นพอสมควร
แต่ถ้า dvd มีการปรับแต่ง+dream  คุณภาพของภาพ จะอยู่ที่ 7-8เลยครับ , เพราะฉนั้น ถ้าอยู่จุดนี้มาดู blu ผมจะตื่นตากับความคมและสดขึ้น แล้วก็เสียงที่สมบูรณ์เท่านั้นจริงๆครับ (อย่างเมื่อคืนเวลา จิตกับหมาย มา set ให้ คงไม่ได้ยินคำว่า  โอ้โห้ จากผม หล่่ะ อิอิอิ  ไม่รู้บางท่านคิดเหมือนผมไหม อิอิ

ทราบแล้วครับ   พี่ ถึงบอกมาตรฐาน  แต่ละท่านต่างกันแน่นอน

ถ้าพี่ยังรัก dvd แนะนำเอา dvd  มาโมครัยพี่เคร่ที่แล้ว ผมแค่เจาะท้ายครับ 
-นำมาโมภาคจ่ายไฟ +ฟิวส์ จะได้อีกครับ 

ส่วน scalar  ถ้าขยับต้อง   3100  ครับพี่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 08:55:14 AM »
ขออนุญาตถามเรื่องเสียงหน่อยนะครับ  ชุดนี้สัญญานเสียงออกช่องไหนครับ  ขอบคุณ

เสียงต่อแบบ bitstream ครับ ใช้สาย hdmi เข้า ONKYO 875 ครับ ออกทั้ง TRUE HD, DTS HD MA ครับ :yahoo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 09:18:01 AM »
BD 30 เล่นแผ่น dvd ธรรมดาเป็นไงบ้างครับ อ่านแผ่นไรท์เป็นไงบ้างครับ เทียบกับ เครื่องเล่นดีวีดีระดับสองหมื่นกว่าครับ ภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ   d_d

ยังไม่ได้เอา แผ่นอื่นมาลองเลยครับ กะว่าเครื่องนี้จะดูแต่ blu เลย แต่เท่าที่เพื่อนผมที่ เมกาทดสอบก่อนส่งมาให้ผม เค้าบอกว่าเล่นแผ่น copy ไม่ได้ครับ อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ส่วน dvd เดี๋ยวลองดูครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 09:52:38 AM »

ถ้าพี่ยังรัก dvd แนะนำเอา dvd  มาโมครัยพี่เคร่ที่แล้ว ผมแค่เจาะท้ายครับ 
-นำมาโมภาคจ่ายไฟ +ฟิวส์ จะได้อีกครับ 

ส่วน scalar  ถ้าขยับต้อง   3100  ครับพี่

น่าาาสนนนใจจจอีกแล๊วววว ครับจิตK)  จะโดนอะไรต่อไปเนี่ย อิอิ :-*

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 09:58:57 AM »
และขอชมรูป PANA BD30 ตัวโมหน่อยครับพี่

ถ่ายมาครับ ไม่ค่อยดีเท่าไร

ออฟไลน์ johnny_kk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 01:08:25 PM »
BD30 ซื้อที่ไหนครับ ดูใน web Pana ของไทยไม่เห็นมีขาย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 เมษายน, 2008, 04:37:41 PM »
BD30 ซื้อที่ไหนครับ ดูใน web Pana ของไทยไม่เห็นมีขาย

ที่ amazon ครับ 8)

• kjit
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 08:12:20 AM »
พี่  Nung-G ผมมีนัดบ้านคุณ  วีครับ

.......วันอังคาร...บ่าย เย็นๆๆ... (  ห้องนี้สวยมากๆๆๆๆ ๆ  ผมชอบตรงที่เก็บ  dvd  เรียบร้อยมากๆๆ )
 ...... กะจะเอายุให้พี่เค้าเสียกะตังค์  ... 
1.กะจะยุ    ให้พี่ เค้าเปลี่ยน   center +ขาตั้ง center ครับ  ในระบบ  เนื่องจากดูเล็กไปหน่อยครับ
2.ส่วนอีกตัวอยากให้พี่เค้าเปลี่ยน Sub เป็น super  nova  12  นิ้วครับ   รุ่นพี่ที่เป็น  15 นิ้วไม่มีของแล้วครับ

..... แต่คงเอาไปทิ้งให้ฟังก่อน ........

:headphone :Pนโยบายให้ฟังหูเสียก่อนครับ   แล้วตามไปเก็บกะตังค์ครับ ฮิอฺอ :yahoo :yahoo

:secret d_dพี่ พีรยุทธ +andy  ก็เจอมาแย้ว  ฮิอฺอ  ขยับจนไปไกลแล้วครับ   :victory :victory

สนใจแวะมาแจมครับ  ห้องนี้ใช้ระบบตามนี้ ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=9389.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2008, 08:25:36 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

• kjit
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2008, 05:47:59 AM »
ผมมีโอกาศได้แวะเข้าไปแล้ว  แต่เป็นช่วงกลางวันครับ 

เลยเอาเจ้า center cc307  +sub super nova 12  ใหเพี่เค้าลองเล่นครับ
 ถ้าพี่เค้า ok คงต้องย้าย sub มาด้านขวาหน่อย เพราะ พี่เค้าใช้ sub 2 ตัว แต่ตอนนี้เสียงที่แผ่รวมจะค่อนมาทางซ้ายมากกว่านิดหน่อย  คงต้องเข้าไปจัดการห้องนี้อีกครั้ง

ส่วนผมได้ยินเสียง ฝ้าเพดาน+ผนัง สั่น  ครับ  จากฉากหนังเรื่อง หนู ที่ยายแก่ๆๆยิ่งฝ้าเพดานร่วงครับ และหนูเข้าไปในอุโมง เสียงดุดีมากครับ

ส่วนภาพ
ผมปล้ำเจ้า hc5000  มา 2 วันแล้วครับ  สีของภาพเพี้ยนไป  แต่ปรับแล้วน่าจะดีขึ้น มากครับ  :kicking
เอารูปมาให้ชมครับ 

เจ้าของห้องน่าจะมีเวลาช่วงวันหยุด  ก่อนตัดสินใจเสียงกระตังค์ครับ   ขอให้มีความสุขครับ

ส่วนผม เมื่อวานก็ไปอีกห้อง  คุณวินัย วัชรพล ลืมเก็บภาพมาให้ชมครับ  ดึกมากๆๆ เสียดายครับ
  ห้องนี้ก็ภาพดีครับ  แต่ยังเอาเครื่องตัวใหม่ w 20000 ไม่ลงตัวครับ  :yahoo

เช้านี้ไปบ้านพี่หมอ  และจะเลยไปบ้านพี่แถวบางปูครับ  จะเก็บภาพมาให้ชม แก้เหงาครับในบรรยากาศ การเมืองที่ร้อนละอุครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน, 2008, 05:54:20 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

ออฟไลน์ cus_snowa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 12:19:53 AM »
ห้องดูหนังสุดยอดครับ อยากได้มั่ง

• kjit
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2008, 06:12:48 AM »
ล่าสุด  เจ้าของกระทู้ขยับ 1080 p  แล้วครับ  นัเติดตั้งวันศุกร์  นี้