ผู้เขียน หัวข้อ: สายไฟ เอ ซี  (อ่าน 13990 ครั้ง)

kung

• บุคคลทั่วไป
สายไฟ เอ ซี
« เมื่อ: 15 เมษายน, 2005, 07:28:47 PM »
 ขอความเห็นจากเพิ่อนๆ ความแตกต่างๆ จากการเปลี่ยนสายไฟ เอ. ซี. มีผลต่อเสียงมากน้อยแค่ไหน  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
Re: สายไฟ เอ ซี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 เมษายน, 2005, 08:03:35 PM »
อันนี้สำหรับตัวผมนะครับ

มีทั้งเปลี่ยนแล้วได้ความดีมากขึ้น หรือ ได้ความหงุดหงิดมากขึ้น หรืออาจจะมีบางอย่างดีขึ้น บางอย่างแย่ลง ... ผมสรุปได้แค่ว่ามันมีความเปลี่ยนไปครับ .... แต่จะได้ดี ไม่ดี พอใจ ไม่พอใจ .. น่าใช้ หรือไม่น่าใช้ ... อันนี้คงต้องถามความรู้สึกส่วนตัว ความรู้สึกรายบุคคล แล้วละคร้าบบบบบบบ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 เมษายน, 2005, 09:46:56 PM »
สำหรับผมตอนแรกก็ไม่อยากเชื่อเหมือนกันครับ แต่อย่างว่าอยากรู้ครับ วิธีดีที่สุดก็คือว่าลองด้วยตัวเอง พอลองแล้วก็ไม่อยากเชื่อครับ ดีขึ้นทั้งภาพและเสียงเลย สิ่งที่ผมได้รู้สึกว่าเปลี่ยนไปจากระบบของผมคือ เวทีเสียงครับ กว้างขึ้น เสียงมีพลัง มีน้ำหนักมากขึ้น ผมเคยลองเล่นๆเอาสายไปเปลี่ยนให้ซับครับ โอ้โห ผมว่าซับผมห่วยแล้วนะครับ เสียงบวมๆ พอใส่สายไฟนี้เข้าไปมันไม่บวมเลยครับ ยังกับซับคนละตัวเลย แต่ก็ต้องเอาสายออกในที่สุดเพราะราคาสายเกือบเท่าซับเลยครับ  :-[
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 เมษายน, 2005, 10:21:30 PM »
ถ้าเทียบกับสายแถมขนาด 0.75 มม. ดีขึ้นแน่ครับ ไม่ต้องสายระดับแพงๆ เมตรละหลายพันบาทเลย  ลองแค่สาย belden เมตรละ 250 บาท เปลี่ยนดูเป็นประสบการณ์ก่อนก็ได้ครับ น่าจะเห็นความแตกต่างได้ไม่ยากครับ 

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เมษายน, 2005, 09:19:34 AM »
มีผลครับ  มากน้อยแล้วแค่ชนิดคุณภาพสายที่นำมาเปลี่ยนและชุดที่ใช้   การจะดีหรือไม่อยู่ที่การเลือกให้เหมาะสมหรือที่เรียกว่า matchครับ  เพราะสายไฟดีๆไม่ใช่ว่าจะดีสำหรับทุกชุดครับ   ถามว่าน่าใช้หรือไม่สำหรับผมคือมากถึงมากที่สุดครับ 8)

ออฟไลน์ xthaix

• Total likes: 1
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 เมษายน, 2005, 12:32:08 PM »
ต้องเปลี่ยนแน่ๆ ครับ ก่อนจะซื้อ ควรหาหยิบยืมมาลองหลายๆแบบก่อนนะครับ เผื่อเครื่องเราไม่เหมาะกับสายบางเส้น หรือจะ DIY ราคาไม่แพงก่อนก็ได้ครับ...

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เมษายน, 2005, 04:08:32 PM »
ไอ๋หย๋า.. ท่าน ไท เอาสายไฟอ่อนมาถักเอาเลยรึครับ อุอุ :o
The Best damn Life.

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เมษายน, 2005, 04:29:23 PM »
แหะ แหะ มี Scoobidoo เวอร์ชั่น สายแกนเดี่ยวถักสลับสายฝอยด้วยครับ แต่ยังหาปลั๊กตัวเมียเหมาะๆ ไม่ได้...  :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เมษายน, 2005, 04:45:09 PM »
นับถือ ครับ นับถือ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

kung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 12:30:30 AM »
   คุณ ไทครับสาย เอ.ซี. คุณสวยมากเลยครับ เสียงเป็นน่าจะดีมากเลยครับ 

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 08:14:53 AM »
อ้างถึง
มี Scoobidoo เวอร์ชั่น สายแกนเดี่ยวถักสลับสายฝอยด้วยครับ

น่าลองครับ.... ;D

อ้างถึง
แต่ยังหาปลั๊กตัวเมียเหมาะๆ ไม่ได้... 

คุณไท...หมายถึงปลัก ECI หรือเปล่าครับ  ::)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 08:17:27 AM »
สงสัยคุณไทยต้องใช้ท้าย Wattgate ตัวใหญ่ๆแล้วครับ :D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 08:18:36 AM »
โดยส่วนตัวผมให้ สายไฟมีผลในแง่ของน้ำหนักเสียง รูปวง ความเป็นจริง หลังๆมาจะจูนโดยใช้สายไฟค่อนข้างมากขึ้น
1.ผมให้สายไฟมาก่อน �
2.ส่วนสายสัญญาณ �สายลำโพง �ผมให้เท่ากันๆ �แต่โดยรวมสายทั้ง 2 ควรเป็นเพียงตัวนำพาสัญญาณไปที่ลำโพง มากกว่าครับ
 �ที่เหลือขึ้นอยู่กับการจับเซตครับ
ขอบคุณ
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ redbook

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 06:45:11 PM »
เรื่องสายสัญญาณเนี่ย เพื่อนผมเป็นวิศวกรตอบไว้ดีมากว่า "สายสัญญาณนำสัญญาณขนาดเล็กเพื่อไปถูกขยาย (โดยแอมป์) เป็นหลายสิบหรือร้อยเท่าเพื่อออกมาดังมากขึ้นที่ลำโพง ดังนั้นผลของการเปลี่ยนสายสัญญาณจึงสังเกตได้ชัดเจนมากกว่าสายอื่น"

ผมไปลองเทียบราคาสายสัญญาณที่ทำด้วยทองแดงที่บริสุทธ์ต่างกัน 5N (99.999%) 6N 7N 8N (99.999999%) ราคาต่างกันมากครับ อย่าง Esoteric 8N คู่เป็นแสนบาทครับ

ผมมีหูฟังรุ่น top ของ Sony MDR-E888 ครับ เสียงดีจริงๆ ทั้งเบสลึก กลางชัด แหลมคม ตัววอยซ์คอลย์และสายสัญญาณทำด้วยลวดทองแดง 6N LC-OFC น่าเสียดายที่ Sony Thailand ไม่นำเข้าแล้ว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 เมษายน, 2005, 08:13:22 AM »
อ้างถึง
   คุณ ไทครับสาย เอ.ซี. คุณสวยมากเลยครับ เสียงเป็นน่าจะดีมากเลยครับ 

เรื่องสาย Scoobidoo ผมเห็นว่ามันสวยน่าสนใจที่จะทำก็เลยลองทำดูน่ะครับ ส่วนเรื่องเสียงยังบอกอะไรไม่ได้ชัดครับ เพราะชุดเครื่องเสียง+ห้องฟังของผมใช้อ้างอิงไม่ได้ เพียงแต่ว่าเสียบแทนสายเก่าแล้วเสียงดีกว่าบ้าง ก็เลยใช้ต่อไปครับ ก็พยายามพัฒนากันต่อไปครับ...ขอบคุณคุณชาวสวนที่กล่าวชมครับ  ;D

ออฟไลน์ p_patana

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 เมษายน, 2005, 10:43:38 PM »
รบกวนคุณ ไท ครับ ผมอยากได้แบบการถักสาย Scoobidoo และยี่ห้อสายด้วยครับ
ผมเคยไปดูเว็บที่ลิงค์ไว้แต่ดู้ไม่รู้เรื่องครับ       ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 10:23:35 AM »
ง่า... ถ้าดูในเว็บไม่รู้เรื่องนี่ ผมก็จนด้วยเกล้าแล้วครับ เพราะผมก็ดูจากเว็บนี้แระครับ
อืมม์ ...เอาเป็นว่าลองอ่านตามนี้หน่อยนะครับ

* สายที่ใช้ยี่ห้อไหนก็ตามสะดวกและแล้วแต่กำลังสมองและกำลังเงินทุ่มทุนสร้างครับ (สายทั้งหมด เส้นผ่าศก. = 2.5 mm.)
ของผมเริ่มๆ ก็ใช้สายแกนฝอย Goodland (สายสำเร็จแล้วอยู่อาศัยบ้านคุณดาวเหนือครับ) และสายแกนฝอย Thai Yazaki (ที่เห็นตามภาพ ตัวนี้ผมเอาไปต่อตรงจากหม้อแปลงครับ เลยไม่ได้ใช้ปลั๊กตัวเมีย ECI) ล่าสุดมีความคิดว่าน่าจะเอาสายแกนเดี่ยวเสริมไปด้วย เลยได้ออกมาเป็น สายแกนฝอยของ Belden+สายแกนเดี่ยวของ Thai Yazaki (ถักยากมาก ที่จริงเอาสายแกนเดี่ยวมาขดไปมาให้ได้รูปทรงก่อนที่จะเอาสายแกนฝอยมาถักร้อย)

การเตรียมสาย (สายถักเสร็จแล้วยาวประมาณ 90 -100 ซม.) : ตัดสายที่จะถักออกเป็น 5 เส้น ...โดย 4 เส้นแรกยาว 3 เมตร อีก 1 เส้น ยาว 1.20 เมตร

การถัก อธิบายพอเป็นกระสัย...(เพราะดูตามเว็บที่เคยบอกน่าจะเข้าใจมากกว่า)
1. รวบสายทั้ง 5 เส้นเข้าด้วยกัน (เรียงทิศของสายไปในทางเดียวกัน) ให้เส้นที่ยาว 3 เมตรอยู่โดยรอบ และเส้นที่ยาว 1.20 เมตร อยู่ตรงกลาง (เหมือนดอกไม้สี่กลีบ มีเกสรอยู่ตรงกลาง) เราจะถักเฉพาะสายที่อยู่โดยรอบ (สาย 3 เมตร).. ส่วนสายที่อยู่ตรงกลางจะเป็นสาย Ground (ไม่ต้องถัก วิ่งอยู่ตรงกลางเฉยๆ)
(กำหนดสาย 3 เมตรทั้ง 4 เส้นเป็นสาย A,B,C,D เพื่อง่ายที่จะอธิบาย)
2. เริ่มถักโดย พับสายเส้น A ลงไป 90 องศา
3. พับสาย B ทับสาย A
4. พับสาย C ทับสาย B
5. พับสาย D ทับสาย C และเอาไปรอดสาย A
ดึงสายทั้งหมดให้แน่นที่สุด แล้วเริ่มทำตามขั้นตอนซ้ำไปเรื่อยๆ จนสุดสาย

หวังว่าคงพอจะเข้าใจนะครับ... :D

ออฟไลน์ Klos.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 12:33:00 PM »
เห็นด้วยกับ พี่KJ. ครับ

ออฟไลน์ p_patana

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 12:35:41 PM »
ขอบพระคุณ คุณไท มากครับ

ออฟไลน์ canan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 06:00:26 PM »
ผมว่าอุปทานหรือเปล่า คงจะต้องต่อตรงถึงโรงไฟฟ้ารึเปล่า อย่างน้อยก็ต้องเปลี่ยนถึงหม้อแปลงเลยมั้ง เพราะเลยจากปลั๊กไฟ ถ้าไม่เปลี่ยนด้วยมันก็สายธรรมดานั่นเอง ผมว่าน่าไปลงทุนกับสายนำสัญญานและสายลำโพงก่อนครั :Dบ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 06:50:00 PM »
อ้างถึง
ผมว่าอุปทานหรือเปล่า คงจะต้องต่อตรงถึงโรงไฟฟ้ารึเปล่า อย่างน้อยก็ต้องเปลี่ยนถึงหม้อแปลงเลยมั้ง เพราะเลยจากปลั๊กไฟ ถ้าไม่เปลี่ยนด้วยมันก็สายธรรมดานั่นเอง ผมว่าน่าไปลงทุนกับสายนำสัญญานและสายลำโพงก่อนครับ

เรื่องนี้มีวิวาทะออกมามากมายเลยครับ... สรุปว่าถ้ายังไม่ได้ลอง ควรลองดูก่อนนะครับ ผมไม่ยืนยันในข้างใด
ตามประสบการณ์ผมเห็นด้วยว่าเปลี่ยนสายนำสัญญานเห็นผลกว่า...แต่กระทู้นี้เขาถามเรื่องสาย AC น่ะครับ... :)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 07:08:34 PM »
ผมว่าอุปทานหรือเปล่า คงจะต้องต่อตรงถึงโรงไฟฟ้ารึเปล่า อย่างน้อยก็ต้องเปลี่ยนถึงหม้อแปลงเลยมั้ง เพราะเลยจากปลั๊กไฟ ถ้าไม่เปลี่ยนด้วยมันก็สายธรรมดานั่นเอง ผมว่าน่าไปลงทุนกับสายนำสัญญานและสายลำโพงก่อนครั :Dบ
:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X ผมก็เคยคิดอย่างงี้อ่ะ� :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

ผมก็เคยคิดอย่างงี้อ่ะ 5555
และผมก็เห็นด้วยกับพี่ขุนจิตด้วยว่า  ผมให้สายไฟมาก่อน

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 เมษายน, 2005, 07:49:39 PM »
  :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X ผมก็เคยคิดอย่างงี้อ่ะ  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

ผมก็เคยคิดอย่างงี้อ่ะ 5555
และผมก็เห็นด้วยกับพี่ขุนจิตด้วยว่า  ผมให้สายไฟมาก่อน

ผมก็เคยคิดคับ ... ว่าถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนหมด ... แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนความคิดแล้ว ไม่ให้อะไรมาก่อนเลย ... แต่ให้ Matching มาก่อนคับ ... จะเพิ่ม จะลด อะไรก็ตาม ... เอาให้ match แล้วถูกใจไว้ก่อน  :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 09:48:05 AM »
อ้างถึง
... แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนความคิดแล้ว ไม่ให้อะไรมาก่อนเลย ... แต่ให้ Matching มาก่อนคับ ... จะเพิ่ม จะลด อะไรก็ตาม ... เอาให้ match แล้วถูกใจไว้ก่อน 

เห็นด้วย และ พยายามทำให้ได้เช่นกันครับ  ;)

ออฟไลน์ One Man

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 10:52:32 AM »
ว่างๆ ผมจะไปขอรับการสอน เสียหน่อย จะได้ทำเป็น OTOP หารายได้เข้า ็HTG  ;D เสียหน่อยเวลามีงานจะได้ซื้อของแจก ;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 10:57:33 AM »
อิ อิ... ผมถักแล้วกัวทำราคาสายตกลงอ่ะครับ...  :D

ออฟไลน์ canan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 01:19:40 PM »
การถักสายไฟ ดูสวยดี แต่ เอ มันจะสร้างสนามแม่เหล็กไฟฟ้าขึ้นหรือเปล่า คงจะต้องระวังลายที่ถักด้วยกระมัง มิฉะนั้นความสวยอาจก็ปัญหาขึ้น รบกวน electrical engineer ช่วยชี้แนะด้วยครับบบบ 8)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 01:54:39 PM »
ผมไม่ใช่ electrical engineer อ่ะครับ แต่เว็บที่สอนการทำ Scoobidoo เขาแจงไว้ดังนี้ครับ

"....twisting and braiding techniques usually protect the cable against stray magnetic influence (and will make the cable less influential on others). And apart from the obvious 50Hz humm that will occur if you position you power cables too close to interconnects (especially in parallel) which is not cured by shielding but by distance only, there is hardly any benefit from shielding power cables."

ต้องแปลเองนะครับ ผมไม่เก่งภาษานัก แต่อ่านได้ใจความพอเข้าใจ....
ส่วนถ้าจะว่า..ไม่รู้ทฤษฎีแล้วไปเชื่อเขาง่ายๆ ได้งัย อันนี้ก็แล้วแต่จะคิดครับ จำได้ว่าเทคนิคบิด พันและถักแบบนี้เคยอ่านเจอเหมือนกันว่าช่วยหักล้างและกันสนามแม่เหล็กได้ครับ...สงสัยต้องให้ผู้รู้จริงมาชี้แจงแบบที่คุณ canan บอกแระครับ  :P

ออฟไลน์ One Man

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 02:16:11 PM »
ไม่ได้ตอบครับ  ขอถามต่อ ??? ถ้าจะเปลี่ยนสาย Ac ควรเปลี่ยนที่ใดก่อนครับ เช่นที่ CD ,Amp ,Preamp หรือ เปลี่ยนที่ติดกับผนังบ้านเลยครับ :D คือเดินใหม่เลยใช้สายดีๆ เดินทีเดียวจบ อาจถักแบบคุณไทก็ได้ ไม่รูว่ามีใครคิด บ้าๆ แบบผมมั่ง ;D

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 02:22:32 PM »
ดีที่สุดเดินมาตั่งแต่เบคเกอร์...แต่คงใช้งบมากหน่อย ;D...(คุณไม่สามารถเดินจากมิเตอร์ได้ง่ายๆเพราะมีมาตราฐานสายของการไฟฟ้าควบคุ้มไว้)

แต่ถ้าจะเริ่มจากจุดไหนก่อน...ถามผม...ผมเริ่มจาก AMP ก่อนครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 02:30:14 PM »
เอาตามที่เคยอ่าน และจำได้ (นิดๆ) นะครับ...
- ต้องขอเดินสายจากไฟเมนมาใหม่ ใช้สำหรับเครื่องเสียงโดยเฉพาะ...ครับ ถ้าไม่ได้ ก็เดินจากเมนคัทเอ๊าท์เดิม แล้วแยกสายมาลงที่ปลั๊กผนังสำหรับชุดเครื่องเสียงโดยเฉพาะครับ
- ส่วนสายที่เดินจากเมนมาที่ปลั๊กผนัง ก็ใช้สายเส้นโตๆ ดีๆ ไปเลยครับ ทุ่มงบตรงนี้ พร้อมปลั๊กผนังสุดหรู แพงระเบิด �:'(
- สายดินก็ต้องทำเฉพาะชุดเครื่องเสียงครับ ให้แท่งกราว์ดยาวสัก 1 เมตร ตอกลงดินจนมิด เดินสายไฟ (2.5 mm Up) มาที่ปลั๊กผนังเป็นสายกราว์ด ครับ
 เข้าใจตามนี้ แต่ไม่มั่นใจว่าต้องมีทีเด็ดมากกว่านี้ไหม..อิ อิ

* จำได้ว่า สายไฟใช้กับ CD Player ไม่ต้องใหญ่มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2005, 02:37:19 PM โดย ไท… »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 02:33:37 PM »
กระซิบ คุณดาวเหนือ...� :)
หลอดเดินทางจากจีนถึงพรุ่งนี้ครับ...
;D

อ้างถึง
หมายความว่าคุณไท...ทราบราคาแล้วสิครับ...

เกินจากที่คาดไว้หรือไม่

ราคาตายตัวยังไม่ทราบครับ เท่าที่ดูท่าทีพี่เขย ไม่ได้มีปัญหาเรื่องราคา บอกแต่ว่า หาหลอดอีกตัวยังไม่ได้... น่าจะไม่เพิ่มครับ พอดีไม่ได้คุยกันเอง ผ่านพี่สาวอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2005, 02:43:52 PM โดย ไท… »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 02:34:58 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

หมายความว่าคุณไท...ทราบราคาแล้วสิครับ... ;)

เกินจากที่คาดไว้หรือไม่

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 11:59:55 PM »
ผมว่าควรเริ่มจากที่ๆกินไฟเยอะก่อน เช่น Power Amp ครับ :)

ออฟไลน์ prapast49

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 เมษายน, 2005, 09:39:45 PM »
  ;D 5ถ้าผมเปลี่ยน สาย AC แต่ยังไม่ได้ต่อสายกราวด์ จะมีผล หมายเสียงจะดีขึ้น ใหมครับ
            :D ประภาส 49

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 เมษายน, 2005, 12:08:11 PM »
อ้างถึง
5ถ้าผมเปลี่ยน สาย AC แต่ยังไม่ได้ต่อสายกราวด์ จะมีผล หมายเสียงจะดีขึ้น ใหมครับ

สำหรับเครื่องเสียงและโฮมเธยเตอร์ อันดับแรกต้องทำระบบกราวน์ก่อนอื่นใดครับ
ส่วนเปลี่ยน สาย AC แต่ยังไม่ได้ต่อสายกราวด์ มันก็มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงของเสียงครับ แต่จะดีรึเปล่า มันต้องมีปัจจัยอื่นๆ ประกอบด้วยครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 เมษายน, 2005, 12:30:32 PM »
ถ้าบ้านเป็นระบบกราวน์อยู่แล้ว(เต้ารับ 3ขา)จำเป็นแค่ไหนที่ต้องแยกกราวน์สำหรับชุดเครื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ redbook

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2005, 08:33:55 AM »
คำแนะนำที่ผมได้มาจากพี่ๆเพื่อนๆ คือว่าถ้าแยกได้โดยไม่ลำบาก ก็น่าจะทำครับ ผมทำเองใช้เวลาตั้งเดือนค่อยๆทำ เลือก ground rod ที่เป็นแท่งเหล็กหุ้มด้วยท่อทองแดงแท้ราคา 300 ยาว 1.8 เมตร (ไม่ใช่แบบชุบทองแดง) ใช้บัดกรีสายกราวน์ด้วยตะกั่วรางน้ำฝน

ออฟไลน์ eakka

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 12:39:27 PM »
ผมสงสัยอย่างครับว่า  เราใช้จริงแค่ 3 เส้นไม่ใช่เหรอครับ มี line newtorn และ ground  แล้วทำไมเวลาถักแล้วใช้ตั้ง 4 หน้าเส้นหล่ะครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 02:06:11 PM »
4 เส้นที่ถัก
ให้เลือก 2 เส้น(ที่ตรงข้ามกัน)รวมกันเป็น line ครับ
2 เส้นที่เหลือก็รวมกันเป็น newtorn
อีกเส้นตรงกลางที่ไม่ได้ถักร่วม เป็น ground ครับ...

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 03:42:36 PM »
แล้วถ้าผมจะปลอกสายที่เป็นแบบสำเร็จรูปแล้ว  เอามาถักเป็นแบบเปียบ้าง  จะมีผลดีขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ merrexkable

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 09:58:37 PM »
เปลี่ยนสาย AC ถึงไม่มีกราวด์ก็มีผลครับ
เพราะหากมี shield ตัว shield มักจะ หุ้มวนรอบสายแกนอยู่แล้ว พวก eddy current ที่เกิดขึ้น(จากสาย Line และ จาก Neutral ที่อยู่คู่กันข้างใน) จึงหักล้างกันได้..เกือบหมด..  แต่ถ้ามีกราวด์ด้วย กระแสและพลังแม่เหล็กคงค้างจะถูกดูดทิ้งออก ก็จะยิ่งดีขึ้นครับ

แต่ทั้งนี้ ทฤษฎี เอาไว้ใช้เป็น clever guessing ครับ ที่เหลือเป็นงานของ "หู" ครับ
หูเท่านั้นจริงๆ  และ หูแต่ละคนก็ไม่ค้อยเหมือนกันด้วย เวลาลงไปในรายละเอียด นี่ล่ะครับ มันเลย สนุก  ;D ;D 
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 11:19:34 PM »
เห็นด้วยอย่างแรง กับพี่ Kj และ ท่านขุนจิต
     สายไฟ AC ควรต้องทำการเปลี่ยนก่อนทำการใดๆ ยิ่งกราวด์ก็ยิ่งมีผลครับ
     การเดินสายไฟ ควร ข้าม safe T cut ต่อตรง ผ่านbreaker 20 แอมป์ ของjapan Misubushi น่าสัมผัสจะมีขนาดใหญ่กว่าทั่วไปยิ่งนำไปชุบทอง24k ยิ่งจะมีน้ำหนักเสียงดีต้องลองดูอ่านอย่างเดียวไม่รู้หรือเข้าใจได้เอง... ;D
      ผมเองใช้ยืมมาลองเสียบก่อนครับถ้าเหมาะกับ dvd หรือamp ค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 06:30:03 AM »
ไม่ใช่เชิงสายไฟ 100 % แต่ด้วยงบประมาณและผลลัพท์ที่ชัดเจน
  ส่วนที่เปลี่ยนเห็นชัดจริงถ้า ....ไม่นับความคุ้มค่า...หรือเงินลงทุน ..เลยคือตามลำดับ
1.สายลำโพง 
2.สายสัญาณ
3.สายไฟ  แต่สายไฟจะเห็นชัด

หมายเหตุ
กรณี ทั้งระบบลงตัวแล้วการจัดชุดแล้ว

โดยสูตรสำเร็จ      คนส่วนใหญ่จะนึกถึง  ระบบเสียง
 ลำโพง  แอมป์ ซีดี สายสัญาณ สายลำโพง  เรียงลำดับ  สายไฟจะใช้สายแถมมา

พอมาคิดจะจัดงบประมาณ การเปลี่ยนสายไฟจึงคุ้มมากครับ
ถ้างบประมาณ 10,000  บาท ในการอัพซิสเต็ม  จึงไปตกที่การเปลี่ยนสายไฟอย่างเห็นได้ชัด   ไม่ต้องคิดมาก
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 09:08:36 AM »
หึ หึ นึกมิถึงว่าวันนี้ยังต้องถกเรื่องนี้กันอีก  วิธีง่าย ๆ ชุดที่บ้านก็มีอยู่แล้ว  หาหยิบยืมสายต่าง ๆ มาเสียบลองสิครับท่าน การยืมมาจะทำให้ฟังอย่างไม่มี bias เพราะยังไม่ได้เสียตังค์ อิ อิ 
สำหรับความคิดเห็นผม  ทั้งสามสายมีผลทั้งนั้นไม่ว่าสายสัญญาณ สายลำโพง สายไฟ  แต่ก็อย่างที่ท่าน Golf ว่าไว้  matching สำคัญสุด  สายที่ฟังดีใน system หนึ่งอาจไม่ได้เรื่องเลยใน system ของเรา

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 09:10:03 AM »
เอ่อ คำแนะนำอีกอย่าง  กรุณาลองเปลี่ยนทีละอย่าง  เปลี่ยนทีละหลายอย่าง (แบบผม) มันจะเง็งมากทีเดียวเจียว อิ อิ
หลัง ๆ ผมเล่นสายไฟเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2005, 11:43:04 AM »
แต่ก็อย่างที่ท่าน Golf ว่าไว้� matching สำคัญสุด� สายที่ฟังดีใน system หนึ่งอาจไม่ได้เรื่องเลยใน system ของเรา
� � อิ อิ ...ขออนุญาตฺ เอามาแปะ...ที่สำคัญกว่าอีกก็คือ...ต้อง� matching กับ ตังค์ในกระเป๋าเราก่อน� นะครับ...ก่อนยืมเขามาเสียบลอง...

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2005, 12:32:47 PM »
ตอนนี้ผมเอาสายไฟแบบ iec ที่ใช้ทั่วไป  แกะเอาเปลือกนอกออกแล้วแกะเอาสายข้างใน 3 เส้น มาถักเป็นเปียครับ  (เผื่อว่ามาจะช่วยหักล้างฟลั๊กแม่เหล็กกันบ้าง) แล้วก็เปลี่ยนปลั๊กตัวผู้ใหม่  แต่ตัวเมียทีใช้เสียบยังเป็นของเดิม  เพราะยังไม่ได้ซื้อปลั๊กตัวเมียใหม่  มาทดลองใช้แล้ว  เสียงก็ดีขึ้นเหมือนกันนะ (นิดนึง ไม่รู้ว่าคิดไปเองป่าว)

ว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 04:56:38 PM »
หมอทีเจครับผมนึกว่าจะบอกว่าหมู่นี้เล่นแต่สายเดี่ยวซะอีกครับ ;)

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2005, 09:28:31 AM »
แฮะ แฮะ ท่านพี่เคเจโผล่มาแซวเราแต่เมื่อใดหว่า  สายเดี่ยวผมมิกล้าล่ะครับท่าน  เกรงท่าน ผบ.จะเอาเลือดที่หัวออกมาละเลงเล่น  เย็บหัวตัวเองมันก็ไม่ใคร่จะถนัด  แต่ถ้าเป็นหัวท่านอื่นเกิดเหตุเช่นนี้ยินดีให้บริการนะครับ  เอาแบบสวย ๆ เลย อิ อิ
พี่เคเจลองแท่นวางระบบแม่เหล็กลอยที่ได้มาฟรี ๆ (เน้น ฟรี ๆ ) หรือยังท่านพี่  ผมว่าเยี่ยมมากกกกกกกกกกกกกกเลย

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2005, 06:14:03 PM »
ใส่หมวกกันน็อคซิครับหนักจะได้เป็นเบา� �;D� �ผมรู้แต่ว่าผมเอาออริออสออก� �แล้วเอาแท่นที่ว่าลงแทนรู้สึกแว๊ปๆว่าจะดีกว่าไว้ต้องtest� อีกทีครับ� �จุ๊ๆๆอย่าเอ็ดไปเขาเอามาให้ลองก่อนครับ� ทางโรงงานมีแนวความคิดจะทำส่งนอกด้วยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน, 2005, 07:21:55 PM โดย KJ »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2005, 06:30:56 PM »
โอวว พี่เล่นบอกว่าดีกว่า Aurios ซึ่งก็ถือว่าสุดยอด  เดี๋ยวสงสัยเขาขายเป็นเททิ้งแหงม ๆ 
กระซิบบ้าง  Aurios ของผมก็กระเด็นออกมาเหมือนกันอ่ะท่านพี่