ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น Bluray แบบประหยัดมาแล้ว  (อ่าน 23148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Don

• Total likes: 0
  • Life is what we make it.!
แผ่น Bluray แบบประหยัดมาแล้ว
« เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2008, 09:05:30 PM »
เมื่อครู่แวะไปหาอาหารเย็น ที่ IT หลักสี่ เห็นมา  แผ่น BD อย่างถูก มาวางขายแล้ว แต่กล่องยังทำไม่สวยเท่าไหร่ ภาพไม่รู้เป็นอย่างไร ประมาณ 500 บาทนะ ไวจริงๆเลย 

ออฟไลน์ ko2521

Re: แผ่น Bluray แบบประหยัดมาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2008, 09:45:50 PM »
มีของแม่สายด้วยครับ
ไม่ใช่ตัว HD2D นะครับ

เค้าบอกว่าใช้ได้เฉพาะกับเครื่องเล่น blue ray
ผมยังไม่ได้ลองเพราะไม่มีเครื่องเล่น ราคาถูกกว่า 500 นะ ผมจำราคาไม่ได้

ออฟไลน์ Fuse

Re: แผ่น Bluray แบบประหยัดมาแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2008, 10:13:21 PM »
เห็นเค้าบอก กันว่าไม่ใข่ blu ray แท้ๆ นะครับ แต่ ริบมาจากไฟล์อืนมาก็อบลง BD มาจากข้อมูลในนี้ครับ
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=41428
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=41696

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2008, 11:08:30 PM »
500 แพงไปหน่อย  :nonono เมื่อเทียบกับของแท้ 1000+/-

ออฟไลน์ p_poo

• รักเครื่องเสียง แต่ต้องไม่ลืมดูกระเป๋าตังค์ตัวเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2008, 12:45:10 PM »
ไม่ใช่ครับเชื่อผม ไฟล์ริปครับ AVCHD ครับ เนื้อแผ่น D9 เปิดได้กับเพลสาม เหมือนไฟล์หนังแปลงมาอ่ะครับ 720p

ออฟไลน์ One Man

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2008, 11:04:14 AM »
ผมก็ว่า ริบมาครับ  :giveupว่าแต่ คุณ p poo ตอนนี้ที่ร้านพอมีอะไรให้ดูบ้างหรือเปล่าครับ ^-^

ออฟไลน์ mew2005

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2008, 01:22:14 PM »
ถูกต้องแล้วครับ  เพราะได้ถามจากร้านที่คลองถมเหมือนกัน  เขาบอกว่าถ่ายจากแผ่น BD จริง แต่มาแปลใส่แผ่น D9  แล้วสามารถเปิดได้ทุกเครื่อง  แต่ภาพจะคมกว่า D9 และเสียง ตามที่เขาว่าน่ะ  แต่ราคาก็ไม่ถึง 500 แต่ไม่ได้นำมาลองดู  เพราะมีแต่หนังเก่า ๆเท่านั้น

ออฟไลน์ jimmy8269

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 04:06:43 PM »
ได้ลองมาแล้วครับสองรื่อง Hitman และ I am the Legend  8)

แสดงผลผ่านเครื่อง Blueray (PS3-HDMI) ที่ 1080i ชัดจริง แต่มีข้อสังเกตว่าใช้แผ่นที่มีความจุไม่สูงเท่ากับต้นฉบับ ทำให้คุณภาพลดลง 5-10%
แต่ขอยืนยันว่า ภาพไม่ใช่เป็น D9 แน่ๆ และใช้ (DVD player เล่นไม่ได้)
และข้อเสียอีกอย่างคือตัด function menu และ special features ทำให้ดูได้แต่หนังเพียวๆ ครับ

ข้อสังเกต Bluray ปลอม จะอยู่ใน package เหมือนของจริง แต่ quality ปก นอก และภาพพิมพ์บน CD จะไม่เนี๊ยบ

แต่แผ่นอีกประเภทนึง จะใช้สี หรือข้อความทำให้รู้สึก หรือ โฆษณาว่า ใช้ต้นฉบับจาก Bluray แต่อยู่บน format D9 ซึ่งได้คุณภาพแค่ D9 เท่านั้น

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 04:59:03 PM »
สำหรับผม รอเครื่องเล่น Bluray แบบประหยัดมาแล้ว ค่อยคิดถึงแผ่นแบบประหยัดละกันครับ

;D
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2008, 09:55:44 PM »
ได้ลองมาแล้วครับสองรื่อง Hitman และ I am the Legend  8)

แสดงผลผ่านเครื่อง Blueray (PS3-HDMI) ที่ 1080i ชัดจริง แต่มีข้อสังเกตว่าใช้แผ่นที่มีความจุไม่สูงเท่ากับต้นฉบับ ทำให้คุณภาพลดลง 5-10%
แต่ขอยืนยันว่า ภาพไม่ใช่เป็น D9 แน่ๆ และใช้ (DVD player เล่นไม่ได้)
และข้อเสียอีกอย่างคือตัด function menu และ special features ทำให้ดูได้แต่หนังเพียวๆ ครับ

ข้อสังเกต Bluray ปลอม จะอยู่ใน package เหมือนของจริง แต่ quality ปก นอก และภาพพิมพ์บน CD จะไม่เนี๊ยบ

แต่แผ่นอีกประเภทนึง จะใช้สี หรือข้อความทำให้รู้สึก หรือ โฆษณาว่า ใช้ต้นฉบับจาก Bluray แต่อยู่บน format D9 ซึ่งได้คุณภาพแค่ D9 เท่านั้น

มายืนยันว่าที่ซื้อมาเป็น avchd file เปิดได้เฉพาะ เครื่องเล่น blu ray และ ps3 
และ เครื่องคอม ทั่วไปโดยใช้โปรแกรม powerdvd 7.3 ultra ขึ้นไปครับ

โดย Rip มาจาก ต้นฉบับ blu ray และ HD DVD ในความละเอียดที่ 720p
และตัด menu feature ต่าง ๆ ออกไปเพื่อลดความจุ
ซึ่งสามารถบันทึกลง DVD9 ได้ 1 แผ่นพอดี

ขอย้ำนะครับ ไม่ใช่แผ่นบลูเรย์ แต่เป็นแผ่น RIP ครับ
ลองเอาใส่เครื่องคอมดูก็รู้ครับ ไดร์ DVD ทั่วไปก็อ่านได้ครับ
อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นแผ่นก๊อป bluray นะครับ

แต่ก็คิดว่าอีกไม่นานนะครับคงะมี blu ray ก็อปแบบ เต็ม ๆ ออกมาขาย  :clap
แต่ตอนนี้คงยังยากอยู่เพราะแผ่นเปล่าก็ 450.- แล้วครับ

ตั้งหน้าตั้งตารอกันต่อไปครับ   :wiggle

ออฟไลน์ jimmy8269

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2008, 07:43:56 PM »
โธ่ นึกว่าจะได้ใช้ของดีราคาถูกซักที  :'(

ออฟไลน์ cus_snowa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 12:23:52 AM »
ผมว่าโหลดเอาน่าจะดีที่สุด

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มกราคม, 2009, 01:52:24 AM »
ได้ลองแผ่น Bluray ที่บอกว่าแท้จากแม่สายแล้วครับ...

http://www.htg2.net/index.php?topic=31476.0

ออฟไลน์ จันเจ้า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มกราคม, 2009, 12:55:10 PM »
ถ้ามีจริงก็ดีครับ จะได้เริ่มเล่น blu-ray เสียที

ออฟไลน์ supasita

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มกราคม, 2009, 03:24:26 PM »
ขอยืนยัน มีมาแล้วแน่นอน เป็น BD -write  25 GB เนื้อแผ่นที่อ่านเป็นสีดำ
 ผมซื้อมา 2 แผ่นแล้วมี Subไทยเสียงไทยด้วย
แต่ราคาสูงไปหน่อย
ซื้อมาแผ่นนึง 480 บาท
คิดว่าต้องอีกซักพักราคาถึงจะลง

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 มกราคม, 2009, 04:59:45 PM »
ดู file hidef mkv น่าจะถูกกว่าเยอะครับ ดูจอ 40-50นิ้ว ภาพใกล้ blu ray เลยครับ แต่ถ้าดูจอใหญ่แบบผมก็ได้ประมาณ 60 -80% ของ bluray เลยละครับ ขึ้นกับแหล่งที่มาของต้นฉบับ บางเรื่องต้นฉบับดีมากๆเลยครับ มีแต่เสียงเท่านั้นที่ยังไม่ออกเป็นhidef แต่ราคาถูกกว่ากันเกิน 10 เท่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม, 2009, 05:05:25 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ Don

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มกราคม, 2009, 12:30:14 AM »
เพื่อนเพิ่งจะกลับมาจากแม่สาย ซื้อแผ่น Blu-Ray มาฝาก ก็เลยเอามา Review กันหน่อย มีห้าเรื่องตามรูปครับ

ออฟไลน์ Don

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มกราคม, 2009, 12:39:35 AM »
ผมลองดูแล้ว มันเป็น Blu-Ray แท้อยู่ สี่แผ่น อีก หนึ่งแผ่น (Night at the Museum) เป็นแผ่น DVD 9 ครับ ในรูปที่เห็นสี่แผ่น สองแผ่นบนเป็น Original Blu-ray (Batman The Dark Knight / Max Payne) แผ่นจะออกสีเทาๆ   ส่วนสองแผ่นล่างเป็นแผ่นจีน แผ่นสีดำๆนั้น เป็น Blu-ray Disk ส่วนแผ่นสีทองเป็น DVD9 ที่ความจุ 7.93GB ใช้ DVD Drive อ่านได้สบาย ส่วน BD จีน DVD Drive อ่านไม่ได้ครับ ผมเลยถ่ายเทียบระหว่าง Original Disk (แผ่นสีเทา) กับแผ่น BD จีน ให้ดูกันชัดๆ

ออฟไลน์ Don

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มกราคม, 2009, 12:45:39 AM »
ดูรูปลักษ์ภายในกล่องของ จีนกับของแท้เทียบกัน คุณภาพพอรับได้ แต่กล่องบางกล่องนิ่มยวบเลย บางแผ่นก็พิมพ์ออกมาสวยงานเช่น  Hancock, Death Race ผมบอกราคาไม่ได้ว่าเท่าไหร่ รู้แต่ว่าประมาณสี่ร้อย และ 250-DVD9.

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มกราคม, 2009, 12:55:25 AM »
ตอนนี้มีสองแบบ  ระวังสับสน    ถ้าเป็น แบบ บูรเรย์ r single layer  ราคา ราว สามร้อยกว่าบาทถึงห้าร้อย  ถ้าเป็น dvd 9 ราคาร้อยถึงสองร้อย    ลองมาหลายแผ่น  สรุป   พวกแผ่น  บูรเรย์  25 g ของแม่สาย  ถ้าเป็นเครื่อง ps 3 เล่นได้หมด   แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นทั้วไป  เล่นได้เฉพาะบางเครื่อง   ส่วนเรื่องคุณภาพ  ถ้าเป็นจอเล็กก็ดูออกยาก  แต่พวกเมนูจะถูกตัดออก เพราะต้องลดพื้นที่ในการเก็บข้อมูล   และคุณภาพ   ภาพ จะ  น้อยส์ เยอะกว่า  และเสียงจะไม่เป็น hd  แท้ ๆ      ภาพก็ยังยังกินขาด ดีวีดี แท้ แน่นอนครับ      แต่ผมว่าก็ยังไม่น่าเล่นน่ะ  รอราคาลงกว่านี้อีกหน่อย

ออฟไลน์ Don

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มกราคม, 2009, 01:32:29 AM »
ความนี้มาดูข้อมูลที่เครื่อง Playstation 3 ส่งเข้า Samsung Plasma 50 นิ้ว กันบ้าง

1. Death Race                             - DTH 48KHz, 1.5Mbps   encode แบบ AVC  bit rate ที่ประมาณ 4-17 Mbps

2. Night at the Museum               - 48KHz, 1.5Mbps  encode แบบ AVC bit rate ที่ประมาณ 3-15Mbps  แต่ใน Comp.ลองด้วย Power DVD มันบอกเป็น MPEG 4  (แต่ทีหลังปกพิมพ์ว่า MPEG2)

3. Babylon A.D.                           -DTH 48KHz, 1.5Mbps  encode แบบ MPEG2  Bit rate ประมาณ 15-23Mbps  ส่วนใหญ่จะขึ้นสูงอยู่ตลอดเวลา

4. Hancock                                  -Linear PCM 48KHz, 4.6Mbps encode แบบ AVC   Bit rate ประมาณ 10-26Mbps  (สังเกตุว่า Linear PCM ให้ bitrate ของเสียงที่สูงมาก ผมลองกับ Patriot  แผ่นแท้ ที่ PCM ก็ได้ 4.6Mbps เหมือนกัน พอเปลี่ยเป็น Dolby Digital เหลือแค่ 640kbps) นี่แสดงว่า Linear PCM น่าจะให้เสียงที่ดีที่สุด

5. Hitman                                    -DTH 48KHz, 1.5Mbps encode แบบ AVC   Bit rate ประมาณ 9-40Mbps 

6. Max Payne (แท้)                      -DTH 48KHz, 1.5Mbps encode แบบ AVC   Bit rate ประมาณ 20-30Mbps 

7. Dark Knight   (แท้)                  - Dolby Digital 48KHz, 640Kbps encode แบบ VC-1   Bit rate ประมาณ 14-50Mbps 

ผมสังเกตุว่าแผ่น BD จีน จะตัดบางส่วนออกเช่น หนังตัวอย่าง เสียงบางภาษา พอดีที่ Computer ยังไม่มี Blu-Ray Drive ก็เลยหาข้อมูลได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 12:04:42 PM »
เพิ่งไปมาวันที่ 7 ธันสวา นี่เองครับ ลองถามดู บลูเลย์จีน 250 บาทแล้วครับ เรื่องทรานฟอรเมอร นะครับ ....ส่วนดีวีดี9 3 แผ่นร้อยเอง อิอิ ..มีบ๊อกเซต กล่องเหล็กด้วย...เลยจัดมาลองๆดูพอสมควร....ภาพเสียงดีวีดี ก้อโอเคครับ...ส่วนบลูเลย์ ไม่ได้ลองครับ....

ออฟไลน์ wanchana_ton

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 10:36:00 AM »
แผ่นจีนเนี่ย คนเหล็ก 4 Oppo ดูได้ไหมครับ จะไปหาซื้อมาดู ของแท้ ซื้อมาแล้ว เซ็งมาก ดูไม่ได้ แล้วก็บอกให้เราซื้อของ ลิขสิทธิ์ แต่ดูสิ ทำกับเราได้..... ((

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 11:27:50 AM »
ส่วนตัวแล้ว ช่วงนี้ไม่ได้ติดตามเรื่องแผ่น ฺBD ซักเท่าไหร
แต่เมื่อได้อ่านกระทู้นี้ ก็ได้ข้อคิดเกี่ยวกับแผ่น BD แม่สายมากทีเดียว
เพราะส่วนมาก เมื่อไปเที่ยวแม่สายก็มักจะมีแผ่น BD ติดไม้ติดมือ
กลับบ้านกัน...ศึกษากันดีๆ ครับ ถึงบ้านแล้วได้ไม่ต้องมานั่งบ่น  ((

ตอนนี้ผมเล่น HTPC เก็บแต่ไฟล์ฟูลริป เรื่องนึงก็ประมาณ 50-70 GB.
ภาพ 1920x1080 & เสียงถอดรหัส True-HD, DTS-HD
แถมบางเรื่อง มีเสียงไทย Dolby Digital ( Transformer II, G.I.Joe Rise The cobra, Terminator4....)  c)

ว่าแต่เมื่อไหรจะมี...เสียงไทย DTS-HD หรือ True-HD มั่งนะ  N]

d_d

ออฟไลน์ Pairat13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 08:44:39 PM »
The problem of Blu-ray disc  is the cost per disc,not the player's cost. :)

ออฟไลน์ yos_iambox

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 09:38:34 PM »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลผมก็ซื้อมาแล้วแผ่นละ350ครับ บ้านหม้อก็มีขายครับ BD 25 G ครับ