ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีความรู้แต่อยากได้ชุดโฮม ราคาถูก ครับ  (อ่าน 1492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ไปดูชุดโฮม ที่ the mall แบบที่เค้าจัดชุดมาครับ ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ ว่าจะเอาชุดไหน ผมมีงบประมาณ 15000 บาทครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เสียงดีๆ หน่อบครับ sale เชียร์ onkyo เหลือเกิน ราคาประมาณ 13000 ลำโพงเล็กนิดเดียว แต่ผมชอบ Soken มากกว่า แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าเอาชุดอะไรดี

ดรณ์   dorn.yaw@nissan.co.th
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ mentos

Re: ไม่มีความรู้แต่อยากได้ชุดโฮม ราคาถูก ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 08:02:08 AM »
อยากรู้เหมือนกันครับ วันก่อนไปฟัง onkyo ตัวที่ว่ามาดูหนังก็พอได้นะครับ หรือว่ามีชุดลำโพง 5.1 เสียงดีๆไหมคับ ในงบหมื่นต้นๆ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ไม่มีความรู้แต่อยากได้ชุดโฮม ราคาถูก ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2008, 09:13:41 AM »
1.เอางบประมาณเป็นหลักก็ถูกแล้วครับ
2.ดูขนาดห้องด้วยก็ดี ว่าเวลาเอาไปติดตั้งมันลงตัวได้ดีหรือเปล่า
3.ฟังหลายๆรุ่น หลายๆยี่ห้อ เวลาฟังก็ขอเค๊าปรับโน่นปรับนี่ไปด้วย จะได้เห็นความแตกต่าง เงินของเราจะจ่ายแล้วต้องให้คุ้มครับ เอาแผ่นเพลงหรือหนังที่เราชอบติดไปลองด้วยก็ดีครับ
4.เปรียบเทียบฟังชั่นการทำงานของแต่ละชุด ว่าอันไหนที่ตรงหรือเหมาะสมกับความต้องการของเรา

เมื่อได้เจอเครื่องหรือชุดที่ถูกใจแล้ว ก็ซื้อเลยครับ (อย่าไปเทียบกับชุดที่ใหญ่กว่าหรือแพงกว่านะครับ)

อนึ่ง!เมื่อไป set ที่บ้าน เสียงอาจจะยังออกมาไม่ดี ก็ขอให้ใช้เวลาในการขยับจุดวางลำโพง และให้เวลาชุดมัน burn in สักระยะนึงก่อนครับ อย่าเพิ่งถอดใจตั้งแต่ต้น
ขอให้มีความสุขกับชุดที่เลือกครับผม....