ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพเสียงจาก Coax เทียบ Optic ต่างกันไงครับ  (อ่าน 26437 ครั้ง)

ออฟไลน์ ม.มีนบุรี

• Freshy
Re: คุณภาพเสียงจาก Coax เทียบ Optic ต่างกันไงครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 เมษายน, 2015, 04:48:56 PM »
สาย Optic ก็มีหลายเกรดครับ สายเกรคต่ำจะนำสัญญานได้ไม่เต็มร้อย และมักจะผิดเพี้ยนทำให้ไม่ได้เสียงที่มีคุณภาพ เช่นเดียวกันกับสาย Coax เองก็มีหลายระดับ แต่ที่เหมือนกันก็คือ ต่างก็เป็นสัญญาน Digital ที่จะต้องไปผ่านกระบวนการแปลงเป็น Analog ครับ

ออฟไลน์ LEXS

Re: คุณภาพเสียงจาก Coax เทียบ Optic ต่างกันไงครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2015, 01:20:03 PM »
โห  ท่านที่อยากรู้ ยังอยู่มั้ยครับ   :D
https://www.htg2.net/index.php/topic,94664.0.html
  ที่อยู่ส่งของครับ

ออฟไลน์ paputzaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2015, 01:04:13 PM »
น่าจะต่างกัน เพราะว่า optical ต้องผ่านการแปลงสัญญาณไปกลับอีกครั้ง ต่างจาก Coax
ที่เป็นสัญญาณโดยตรง

ออฟไลน์ oldman

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2015, 11:57:46 AM »
ต่างกันครับ ชัดๆเลยก้อเรื่อง ความใส สด เสียงฉับไว optic.  coax.ได้เนื่อเสียงมีน้ำหนักกว่า :)

ออฟไลน์ baabaa

• Freshy
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2013, 08:34:10 AM »
ผมมือใหม่ Coax กับ Optic ผมฟังไม่ออกเลยครับ 555

MUSWAY M! (NUTTY) > OYAIDE 510 หัว OYAIDE 1 ft เงิน กับ Prolink Optic 1M > Audio-GD NFB 7.32 >  ระบบปรี กับ แอมป์โรเทล > Polk RTI A5

แต่กับเพลง Hi-Res สายออปติกฟังแล้วขาด ๆ หาย ๆ 

ออฟไลน์ Thanadech

• Freshy
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 10:11:57 PM »
จากที่เคยลอง สาย Coax จะมีมวลเสียงที่ นวลเนียนมากกว่า Optic นะครับ ถ้าใช้กับการฟังเพลงแล้วละก็ ผมว่า น่าจะเหมาะสมกว่าสาย Optic ที่ได้เสียงแห้ง แต่สดใส นะครับ :secret

ออฟไลน์ นุ้ย

• **
    • ศูนย์รวมข่าวสารเกม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มกราคม, 2011, 01:37:40 PM »
ใช้ optic ต่อกับคอมสู้ สาย coax ต่อ DVD ธรรมดาไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ koolsaph

• Freshy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มกราคม, 2011, 11:19:36 AM »
เคยได้ยินกุรูหลายท่านพูดว่า สาย optic จะไม่มีเรื่องของบุคคลิกเข้ามาเกี่ยว แตุ่ถ้าเป็นสาย coax นั้นมีหลายหลายราคาให้เลือกตั้งแตู่ราคาหลักร้อยยันหลักหมื่น แต่ถ้าเป็นสายราคาหลักพันต้น หลายๆท่านบอกว่า coax น่าจะดีกว่า ในแง่ของเสียง ดังนั้นการเลือกควรเลือกหลายๆยี่ห้อมากกกว่า เพื่อเพิ่มประสบการณ์ฟังให้กับตนเองด้วย เผื่อลองกระเถิบราคาสูงขึ้นอีกนิดหน่อยแต่ได้คุณภาพเหนืือกว่ามาก ดังนั้นซื้อที่เดียวจะได้ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ Gukku

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม, 2011, 01:00:06 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ peerentino

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2010, 10:56:54 AM »
coax เน้นแน่น  optic เน้นใสใส

ออฟไลน์ hideflism

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2010, 09:11:05 AM »
มาเก็บข้อมูลครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HANAKAAA

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม, 2010, 08:35:32 AM »
ยังไม่เคยลองเทียบซักที  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :bye1

ออฟไลน์ torsuke

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 11:06:01 PM »
ตามคุณพี่ทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 01:02:11 PM »
 Coax เสียงดี มีน้ำหนักอวบอิ่มกว่าครับ  :)

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ najan

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2008, 01:08:55 PM »
คุณภาพเสียงจาก Coax เทียบ Optic ต่างกันไงครับ ไหนดีก่าแล้ว ถ้าไม่ใช่หูทองนี่ฟังออกป่าวครับ
ถ้าของ Supra ราคา Coax 1,900 เทียบ Optic 1,825 อันไหนน่าซื้อครับ
ปกติฟังเพลง dance R&B Jazz ดูหนังพวก Sci Fi + Hi fi action effect เยอะ ๆ

Bible

ถ้าฟังเพลงละก็ให้ต่อจาก Coax ดีกว่า Optic เพราะถ้าสาย Optic ไม่ดีพอเสียงที่ได้จะแห้งกว่า Coax เพราะเครื่องเล่นดีวีดี ถ้าเครื่องไม่ดีจิงเสียงจะแห้งอยู่แล้ว
ของผมก็เหมือนกันคับเมื่อก่อนฟังเพลงจากเครื่องเล่นดีวีดี(ผมฟังเพลงทุกแนวคับ ลูกทุ่ง หมอลำ ไทยสากล สากล dance pop rook Jazz audiofile ก็ฟังเหมือนกัน)
แต่ปัจจุบันผมเลยซื้อเครื่อง ซ๊ดี เอามาฟังเพลงอีกเครืองต่อสายอะนาล็อก เอาผมว่าเสียงที่ได้ดีกว่าเครื่องดีวีดี กว่ากันเยอะคับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2004, 07:30:42 PM »
อันนี้อยากจะให้ลองเข้าไปค้นหาข้อมูลที่ webboard เก่าดูบ้าง http://archive.htg2.com/webboard2/webboard.php เพราะว่า ถ้าเป็นคำถามเก่าที่ถามกันบ่อยๆอยู่แล้ว ก็จะสามารถหาได้จากที่นั่นครับผม

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
คุณภาพเสียงจาก Coax เทียบ Optic ต่างกันไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2004, 06:49:19 PM »
คุณภาพเสียงจาก Coax เทียบ Optic ต่างกันไงครับ ไหนดีก่าแล้ว ถ้าไม่ใช่หูทองนี่ฟังออกป่าวครับ
ถ้าของ Supra ราคา Coax 1,900 เทียบ Optic 1,825 อันไหนน่าซื้อครับ
ปกติฟังเพลง dance R&B Jazz ดูหนังพวก Sci Fi + Hi fi action effect เยอะ ๆ

Bible
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...