ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทรายว่า หลอด 5ar4 ตัวฐาน เซรามิก และ Oil Fill Cap ทนแรงดัน > 1000 v หาซื้อใด  (อ่าน 4579 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
อยากทรายว่า หลอด 5ar4 ตัวฐาน เซรามิก และ Oil Fill Cap ทนแรงดัน > 1000 v หาซื้อได้ที่ใหน เบอร โทรอะไร

me_decha@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
จะทำ 845 หรือเปล่าครับ  :D   เจ้า Oil Fill Cap กระป๋องสีเทาตอนนั้นผมขอแบ่งมากับคุณมดครับ(ไม่แน่ใจว่าหมดหรือยัง PM กลับมาหาผมอีกครั้งกรณ๊ต้องการE-mail Address) ส่วนเจ้า 5AR4  ร้าน Hitech Audio(เฮียปัก)เมื่อก่อนที่ร้านแกอยู่ที่ Seaconผมเคยเห็นครับ..มีหลอดเยอะบรรลัยเลยราคาไม่แพงด้วย  ตอนนี้ย้ายมาอยู่ฝั่งตรงข้ามกับเสรีเซ็นเตอร์หน้าร้านขายกาแฟ  แต่เบอร์โทรผมไม่ทราบจริงๆครับท่านใดเคยไปช่วยแจ้งด้วย  หรือจะลองไปเดินบ้านหม้อ(อ.สยามอะไหล่ ,ช.ชัยชนะ ,บ้านหม้อพลาซ่าชั้น2)ร้านสุดท้ายคิดว่ามีนะครับแต่อาจจะตกใจเรื่องราคานะ 555..   
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
สวัสดีครับ
 � � �หลอด เซรามิค Base มักเป็นหลอด เชค, Russia, China รุ่น Top หน่อย ไม่ทราบว่าใช่สิ่งที่คุณต้องการหรือปล่าว ลองระบุยี่ห้อมาซิครับ??
 � � �Oil Cap ปกติจะมีค่าความจุน้อยๆ ยิ่ง Volt สูงมากๆ จะหายากและมีราคาแพงมาก ตัวละเฉ๊ยดพันบาทเลยทีเดียว �คุณต้องใช้ร่วมกับ Chock คุณภาพสูง ถึงจะลด Hum หรือ Ripple ได้ดี อาจดูแล้วไม่ค่อยคุ้มมากนักครับ C Electrolyte ดี ๆ ที่บ้านหม้อดูจะ หาง่ายและราคาถูกกว่าครับ เท่าที่ผมเคยลองเสียงที่ได้แตกต่างกันน้อยมาก ขึ้นอยู่กับแนวเพลงที่ฟังด้วยครับ ทีเห็นๆ น่าจะมีที่ร้านหน้า ซีคอน (เฮียปัก) �:)
 � � �
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
สวัสดีครับ คุณ DIY man หายไปนานเหมือนกันนะครับ...นึกว่าจะปักหลักอยู่ ThaiAVclub ไม่ยอมมาแบ่งปันความรู้ที่นี่ซะแล้วครับ   ;D ;D สำหรับ Oil Fill เรื่องราคาก็น่าคิดเหมือนกันครับเพราะที่ได้มา(4u/1000V) ราคาครึ่งพันนะ   
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ถามต่อจากที่ที่ถามเรื่อง 5ar4 ผมออกแบบ Power Supply โดยใช้ 5U4GB+Diode 1N4007 Bridge ปรากฏ ว่าได้ไม่ ถึง 1000 V ค้นจาก Data หลอด เลยคิดว่าถ้าใช้  5AR4 น่าจะได้ ส่วน Cap ตอนนี้ใช้ Nichicon อนุกรม 3 ตัว (100 uF X 3) +Choke 3 H+ Nichicon อนุกรม 3 ตัว (100 uF X 3) เลย อยากเปลี่ยน Cap ชุด แรก เป็น Oil Fill Cap ช่วยแนะนำด้วยครับ

me_decha@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
ผมอยากบอกอย่างนี้ครับ ภาค Rectifier ที่เป็นหลอดและจะเอาระดับแรงดันเป็น 1000 Volt ทำยากครับ 5U4 คงไม่ไหว อีกเบอร์ 5R4, 5ar4 แรงดันดูเหมือนไหว แต่ช้าก่อนกระแสครับ เดาว่าถ้าคุณจะเอามาทำ 845 จริงๆ หลอดคงทนกระแสไม่ไหวแน่ครับ ผมว่า Silicon เป็นทางเลือกที่ดีครับ ผมเคยเห็น Commercial ทั้งหลายที่เป็น 845 เช่น BEL Canto ก็ใช้เป็น Siliconทั้งนั้น แต่คุณใช้ C OIL ก็เหนือกว่าอยู่แล้ว ต้องหาที่ทนได้ซัก 1200-1500 VDC ค่าซัก 8-10 UF เผื่อ Chock ซัก 2 ตัว แบบ CLCLC ถึงจะนิ่งใช้งานได้ดีครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.