ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเข้าหัวสายไฟครับ  (อ่าน 3481 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ถามเรื่องการเข้าหัวสายไฟครับ
« เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 08:53:44 AM »
ผมมีสายไฟเปล่า  และยังไม่เคยเข้าหัวเองเลย  แต่ศึกษาตามที่ต่างๆพบว่าสายที่มี shield นั้น สามารถต่อแบบปล่อยไว้เฉยๆทั้งต้น-ปลาย  หรือต่อต้นทางอย่างเดียว  ผมเลยอยากถามท่านที่มีประสบการณ์การต่อสายพวกนี้ว่าควรทำอย่างไรกับ shield ของสายครับ  สายที่ผมมีอยู่คือ  kimber pk 10  ,hovland, supra lorad

เอนก
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
Re: ถามเรื่องการเข้าหัวสายไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 11:12:41 AM »
ปกติ shield ผมจะรวบกับ ground ที่ต้นทางเพื่อให้สัญญาณรบกวนทิ้งลง ground ไป

ส่วน shield ปลายทางปล่อยครับลอยครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
Re: ถามเรื่องการเข้าหัวสายไฟครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 11:14:13 AM »
ปกติ shield ผมจะรวบกับ ground ที่ต้นทางเพื่อให้สัญญาณรบกวนทิ้งลง ground ไป

ส่วน shield ปลายทางปล่อยครับลอยครับ

ถูกแล้วครับ  ต้นทางก็คือฝั่งที่เสียบปลั๊กผนัง

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 07:27:54 PM »
ขอบคุณครับ  แต่ผมทราบมาว่าสายสำเร็จรูปที่มาจากเมืองนอกเช่น Hovland เขาไม่ต่อ shield เลย ผมเลยสงสัยว่าหลักการที่ถูกต้องมันควรจะเป็นเช่นไร   ถ้าไม่ต่อมันจะมีแนวโน้มเกิดปัญหาอะไร  ทำไมเมืองนอกที่เขาผลิตสายhovlandเองเขาจึงไม่ต่อ   ส่วนสายยี่ห้ออื่นๆนั้นไม่ทราบว่าแบบสำเร็จรูปเขาต่อหรือไม่ต่อ

และเพื่อนๆที่ประกอบสายใช้กันเองมีประสบการณ์ในการลองต่อ-ไม่ต่อshield อย่างไรบ้าง เสียงต่างกันหรือไม่อย่างไรครับ

เอนก
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2008, 07:52:25 PM »
ผมไม่รู้หรอกนะว่าต่อ shield กับไม่ต่อ shield มันต่างกันอย่างไร ในแง่ของการทดลองฟัง

แต่วิธีการที่ผมบอกไปข้างต้นมันน่าจะเป็นเหตุเป็นผลที่อธิบายได้ ส่วนใหญ่ผมจะหาเหตุและผลมากกว่ามานั่งเทียนฟัง ถึงแม้จะฟังแล้วชอบหรือไม่ชอบผมก็ยึดถือตามหลักการที่เป็นเหตุและผลก่อนเสมอ

เพราะถ้าคุณปล่อย shield ลอยไว้ทั้ง 2 ข้าง พวกสัญญาณรบกวนที่ถูกดักไว้โดย shield มันก็ไม่หายไปไหน อยู่ใน shield นั่นแหละ วันดีคืนดีมันอาจจะเต็ม ล้นออกมานอก shield แล้วเวลาสายไฟมันไปผ่านใกล้ๆสายสัญญาณมันก็จะถูกรบกวนโดยสัญญาณรบกวนพวกนี้  :D

ถ้าต่อ shield ทั้ง 2 ข้าง หรือต่อ shield ปลายทางก็มีโอกาสที่สัญญาณรบกวนจะไหลย้อนกลับไปในวงจรของเครื่อง

เพราะฉะนั้นต่อ shield ด้านต้นทางน่าจะเป็นวิธีที่สมเหตุสมผลมากที่สุดเพราะสัญญาณรบกวนจะได้ไหลลง ground ไป

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2008, 08:09:46 PM »
ต่อข้างที่อยู่ติดกับเครื่องเสียงครับ  ;) อ่อแต่ถ้ามีขากราวเรียบร้อย แล้วกราวเครื่องก็ต่อกับขากราวดิน
ที่ปลั๊กด้วยก็ต่อข้างใดข้างหนึ่งก็ได้ครับ

แล้วกราวนี้มันก็ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้นนะครับแค่ช่วยลดโอกาศที่สัญญานรบกวนจะไปกวนสายสัญญานอื่นๆครับ
แต่เท่าที่ลองเล่นๆมา สายไฟ AC มี shield กับไม่มีก็ไม่ได้ทำให้เกิดความต่างอะไรในการรับฟังจริง
แต่คุณภาพของสายมีผลคับ

ส่วนตัวผมใช้สายไฟธรรมดาแต่เส้นใหญ่หน่อยครับ เพราะในบ้านก็เดินสายธรรมดา 
เลยนึกไม่ออกว่าสายแค่เมตรกว่าๆจะมีผลมากกว่าสายในบ้านหลายๆเมตรได้ไง
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ Sarawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2008, 08:23:29 PM »
ต่อไปคงต้องเปลี่ยนสายไฟในบ้านจาก สายขาวธรรมดา เป็น Monster OFC for AC Power ครับ . :cold  O0
ข้อมูลที่อยู่ครับ.  http://www.htg2.net/index.php?topic=32909.0