ผู้เขียน หัวข้อ: Batman Begins จุดเริ่มต้นมนุษย์ค้างคาว  (อ่าน 6718 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
Batman Begins จุดเริ่มต้นมนุษย์ค้างคาว
« เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 01:04:20 PM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน ผมไปดูหนังเรื่องนี้มาตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ( หนังเข้าเร็วกว่าปกติ 1 วัน บ้านเราดูก่อนอเมริกา ) เมื่อวานคนเยอะสุดๆ เผอิญผมได้ดูรอบดึก ดันเจอผีในโรงหนังอีกแล้วครับ!!! ทั่นผู้ชม!!!  :o

ส่อแววทะแม่งๆตั้งแต่หนังตัวอย่างแล้วครับ มากันครบทั้งครอบครัว ผีตัวแรกนั่งที่ติดกันกับผมเลย พาลูกสาวตัวเล็กๆมาด้วย พูดเสียงแจ๋ว ผีลูกถาม แม่ๆนั่นตัวอะไร แม่ก็ตอบๆๆ ผีลูกพูดอีก...แม่ๆอยากกินหนม แม่ก็ควักหนมให้กิน แล้วก็ถามอีกแม่ๆ.... เฮ้อ...เซ็งโครตๆ  :-\ แต่ผมไม่โทษเด็กหรอกครับ ผมโทษผู้ปกครองมากกว่า ไม่รู้ว่าใช้อะไรคิด ถึงพาเด็กอายุขนาดนี้เข้าไปดูหนังด้วย มันรบกวนสมาธิคนอื่นๆที่เสียตังซื้อบัตร เข้ามาปลดปล่อยอารมณ์ไปกับหนัง เล่นเอาผมดูหนังไม่รู้เรื่องเลย ???

ผีตัวที่ 2 ตามมาหลอกซ้ำอีก เมื่อคืนเจอประกบทั้งซ้าย-ขวาเลยครับ ผีทอม-ดี้ มากันตอนต้นเรื่องของหนัง พูดงึมงำๆตลอด ไอ้คนนี้หน้าตาเหมือนคนโน้น ไอ้คนโน้นหน้าตาเหมือนคนนี้ ทำไมนางเอกไม่สวยเลย ผีเด็กก็ร่วมแจมด้วยเป็นระยะๆ จนผ่านไปได้ 10 นาทีแรก ผมทนไม่ไหว ขว้างข้าวสารเสกเข้าใส่ผีทั้ง 2 ตัว เอ๊ย...ไม่ใช่ เดินลุกหนีไปเลยครับ ไปนั่งแถวข้างล่าง ที่ไม่มีคนนั่ง ไม่อยากจะปะคารมด้วย หลีกเลี่ยงเอาดีกว่า ทำเลไม่ดี แต่ก็ดีที่ไม่มีผีรบกวน ( ตูอุตสาห์ได้ที่นั่งแถวบนแล้วน้า... )

มาถึงเรื่องหนังดีกว่าครับ

Batman Begins คือจุดเริ่มต้นของมนุษย์ค้างคาว เมื่อบรู๊ซ เวยน์ เห็นพ่อ-แม่ถูกฆ่าตายต่อหน้าต่อตา เขาเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเรียนรู้และแสวงหาเครื่องมือต่อสู้กับอาชญากร หลังเขาฝึกสำเร็จ เขาเดินทางกลับเมืองก็อทแธม ซึ่งเต็มไปด้วยเหล่าร้ายและการคอรัปชั่น เขาจะทำอย่างไร เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชมเอาเอง

ความเห็นของผมที่มีต่อหนังเรื่องนี้

Re: Batman Begins จุดเริ่มต้นมนุษย์ค้างคาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 01:18:43 PM »
ดูแบทแมนมาหลายภาค ผมพูดได้เต็มปากเต็มคำว่า ภาคนี้น่าจะดูดีที่สุดครับ

เริ่มตั้งแต่การปูเนื้อเรื่องแบบละเอียด บทหนังดูแน่นมากเลยทีเดียวครับ แทบไม่มีจุดโหว่ ( ซึ่งหนังแอ็คชั่นฮีโร่หลายๆเรื่อง ตรงนี้มักจะเป็นจุดด้อย ) แบทแมน บีกินส์ ทำได้ดีมากๆ ดีกว่าที่ผมคิดไว้อีก ที่มาของแบทแมน สาเหตุที่เขาต้องเป็นแบทแมน หนังได้บรรยายเอาไว้ แบบที่คนดู ดูแล้วไม่รู้สึกขัดเขินแต่อย่างใด พระเอก คริสเตียน เบล เล่นได้ดี เหมาะกับบทนี้ดี ตอนใส่หน้ากากก็ดูดี หุ่นก็บึ๊กมากครับ

ตัวร้ายของภาคนี้ ดูมีภาษีดีกว่าภาคแล้วๆมานะผมว่า ดูแล้วไม่รู้สึกอั๊กลี่อ่ะ ( ขอใช้ภาษาปะกิตหน่อย ) นางเอก กิ๊กใหม่ของทอมครู๊ซ ( รักโปรโมทหรือเปล่า ) อย่างที่ผีตัวที่ 2 พูด ผมว่าเธอไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ก็เล่นได้ดี

เนื้อเรื่องตอนต้นอาจจะค่อนข้างอืดนิดๆ แต่ผมถือว่าทำได้ดีครับ ปูเรื่องดีทำให้คนดูเกิดความเชื่อถือกับสิ่งที่จะเกิดต่อไปในหนัง ฉากแอ็คชั่นต่างๆทำได้ดีครับ แบทแมนฉากต่อสู้ผมว่าดิบและเถื่อนดี โดยรวมๆแล้วผมชอบมากทีเดียวครับ

แบทแมนภาคนี้มีดาราคุ้นหน้าคุ้นตากันหลายๆคน แต่ละคนเล่นได้ดีครับ ถือว่ามาสร้างสีสัน ทำให้หนังดูสนุกและลงตัว

สรุป ผมชอบแบทแมนภาคนี้มากทีเดียว ชอบมากกว่าทุกภาคที่ดูมา ถ้าคุณอยากรู้ว่าจุดเริ่มต้นของแบทแมนเป็ยอย่างไร ไม่ควรพลาดชมโดยเด็ดขาดครับ หนังดูสนุกดี ผมให้ 9 คะแนนครับ

Re: Batman Begins จุดเริ่มต้นมนุษย์ค้างคาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 01:24:29 PM »
ปล.ลืมไปอีกนิดนึงครับ ตอนพรีวิวผมมักจะใส่สดๆเลย บางทีมันก็ลืมๆไปบ้าง จุดเด่นของภาคนี้อีกข้อก็คือ บทพูดครับ ประโยคเด็ดๆคมๆดีๆมีในหนังมากทีเดียวครับ

ออฟไลน์ ตี๋

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 04:20:22 PM »
ไปดูมาแล้วเหมือนกันสนุกดีครับ :)

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 08:10:36 PM »
เนื้อเรื่องแน่นดีครับ แต่ผมว่า สไปเดอร์แมน มันกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ nunst

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 11:41:30 PM »
ไปดูมาแล้วเหมือนกัน  หนังสนุกดี  แตกต่างจากสี่ภาคที่แล้ว  ผมว่าเป็น Batman ภาคที่ออกเซอร์ๆที่สุด  ไม่ว่าจะเป็นการแต่งตัว อาวุธ หรือรถที่ใช้  โดยรวมแล้วภาคนี้ลดความเป็นแฟนตาซีลงไปเยอะครับ  ได้ความรู้สึกไปอีกแบบ  ใครเป็นแฟน Batman ไม่ควรพลาด  8)
เรื่องต่อไปที่ไปดูแน่ๆ  สี่กายสิทธิ์ครับ  ชอบตั้งแต่ตอนเป็นการ์ตูนแล้ว  ;D ;D

ออฟไลน์ Alan

• รวยแล้วครับ (รวยน้ำใจ)
  • ทำวันพรุ่งนี้ให้ดีกว่าวันนี้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2005, 11:15:08 AM »
 :Dเห็นด้วยกับคุณโต้งครับ ผมว่าหนังตอนนี้ดีที่สุดของ Batman  และดูสมจริงกว่า ไอ้แมงมุม คอหนังไม่ควรพลาดครับ

ออฟไลน์ พี่เอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2005, 11:38:46 PM »
เห็นด้วยกับทุกท่านครับ.. ยกเว้นตัวแสดงเป็นบรู๊ส เวนส์ (คริสเตียน เบล )ผมไม่ชอบซะเลย >:(
ผมว่าแบทแมนต้องหน้าเป็นเหลี่ยมหน่อยนะ� จะดูดีเวลาสวมหน้ากากค้างคาว แบทแมทภาคนี้หน้าตา
ออกกระเทยนิดๆ อ่ะ..
� � � � � แล้วอีกอย่าง เรื่องนี้ผมไปดูเสียงพากย์ไทย ม่ายรุเอาเสียง พระเอกเด็กแนว ที่ใหนมาพากย์เป็นแบทแมน
เสียงช่างไม่มีแรงเอาเสียเลย... :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน, 2005, 12:40:43 PM โดย พี่เอ »
ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2005, 04:17:24 PM »
ฮ่า ฮ่า เสียง แบทแมน รู้สึกจะพากย์เสียงโดย คุณ ดอม เหตระกูล คร๊าบ ให้เสียงไม่ดีเลยคร๊าบ  :-\

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2005, 09:54:10 AM »
โห...คุณพี่เอ ว่าพระเอกหน้าออกกระเทยเลยเหรอครับ ;D ผมว่าแมนดีออก อิๆๆ 8)

หนังพากษ์ไทย ถ้าเลี่ยงได้ผมเลี่ยงทันทีครับ ไม่รู้ว่าพวกหนังดังๆ จะไปจ้างดารามาพากษ์ทำไม :-\ หนังสนุก บางเรื่องดูไม่สนุกไปเลย เสียอารมณ์

น่าจะจ้างพวกทีมพากษ์มืออาชีพมาพากษ์ดีกว่า อย่างพวกหนังซีรีย์ดังๆ x-file ผมว่าพากษ์ได้ดีมาก ล่าสุดไปซื้อ 24 ซีซั่น 3 มาดูครับ ( วีซีดี ) ดันหยิบผิดซื้อตอน 1-2 เป็นพากษ์ไทย 3-4 เป็นซาวน์แทร็ค เกือบจะเขกหัวตัวเองแล้ว แต่พอมาเปิดดู ปรากฏว่าพากษ์ได้ดีครับ พอรับได้

ปล.รอแผ่นที่ 5-6 ทาง cvd ยังไม่ทำออกมาเลย ดูขาดตอน อารมณ์ค้างจริงๆ เกือบจะซื้อดีวีดีละ แต่ดูราคาแล้ว 2500-2600 เอื๊อก..วีซีดีตอนละ 125 บาทครับ 6 ตอนก็แค่ 7 ร้อยกว่าเอง

ออฟไลน์ nunst

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2005, 12:50:43 PM »
คุณพี่เอ  ถ้าอยากได้พระเอกหน้าเหลี่ยม  สงสัยต้องให้ท่านผู้นำมาเล่นซะแล้ว ;D

คุณโต้งช.ม.  ที่โน่นตอน5-6ยังไม่มีหรือครับ  ที่นี่ผมเพิ่งเช่ามาดูจบแล้วเมื่ออาทิตย์ก่อน