ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเอาดินสอมาทำเป็น R บ้างครับ  (อ่าน 2200 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • Total likes: 0
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
ใครเคยเอาดินสอมาทำเป็น R บ้างครับ
« เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2008, 09:02:46 PM »
สมัยเรียนอาจารย์ผมเคยสอนว่าหาก VR เสียแล้วหาซื้อไม่ได้มีวิธีซ่อมแก้ขัดโดยการแกะออกมาแล้วเอาดินสอระบายให้หนาๆเข้าไว้มันก็จะกลับมาใช้ได้อีกพักใหญ่ๆเลยครับ

สาเหตุเพราะดินสอทำมาจาก Carbon(ผงถ่าน) ซึ่งที่เค้าเอาไว้ทำ R แบบคาบอนนั้นแหละครับมันก็คือถ่านนั้นเอง ตอนนี้ผมเลยมีโครงการจะลองทำ R ด้วยใส้ดินสอดู หรือโวลลุ่มด้วยดินสอก็เท่ไม่น้อยครับ

วิธีทำเล่น  ^-^
ลองเอามิเตอร์มาวัดค่าความต้านทานหัวกับท้ายใส้ดินสอดูว่าได้เท่าไหร่ แล้วลองรูดลงเข้าหากันเรื่อยๆจะเห็นว่าค่าความต้านทานจะลดลงเรื่อยๆครับ เมื่อได้ค่า R ที่ต้องการแล้วให้หักใส้ดินสอตรงนั้นออกแล้วเอาลวดมาวางให้ใกล้ปลายที่สุดทั้งสองข้างเอากระดาษกาวมาม้วนพันๆไวให้หนาสักหน่อยจากนั้นลองวัดค่าดู แค่นี้เราก็จะได้ R ด้วยมือเราเองแล้วครับ

จากนั้นลองเอาไปใส่ในวงจรที่ทำเอาไว้ โอ้ว...จอร์จ มันภูมิใจมากเลย อ้า..  :headphone
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ หลอดกาแฟ

• นกน้อยทำรังแต่พอตัว
Re: ใครเคยเอาดินสอมาทำเป็น R บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2008, 09:12:31 PM »
เคยแต่เอาใส้ดินสอกด มาต่อกับแหล่งจ่ายไฟ DC แล้วอัดไฟจนมันร้อนกลายเป็นสีเหมือนถ่านที่อยู่ในเตา แต่ไม่เคยต่อเป็นวงจร อ่ะ คิดไม่ถึงแต่ไอเดียแจ่มจริงๆ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ TubeCooking

• ฟังเพลงให้เพราะ อย่างฟังที่เครื่องเสียง จงฟังที่ดนตรี
    • TubeCooking
Re: ใครเคยเอาดินสอมาทำเป็น R บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2008, 10:06:17 PM »
สงสัยว่าถ้าไม่ใช้ใส้ดินสอ ที่ทำมาจากผงถ่าน จะสามารถใช้ถ่านที่ใช้หุงต้มได้หรือเปล่า ไม่ได้ยวนนะครับ สงสัยว่าเป็นประเภทเดียวกันหรือเปล่า  :whistling บังเอิญ ผมเป็น "คนไม่เอาถ่าน" ที่บ้านมีแต่ก๊าซ เลยเอามิเตอร์จับค่าความต้านทานไม่ได้  2f
เล่นหลอดอย่างไร ช่วยลดภาวะโลกร้อนได้???
ข้อมูลสำคัญ http://www.htg2.net/index.php?topic=79599.0

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2008, 10:43:14 PM »
ทำบ่อยครับ mod ไฟ vga card  cpu  mb ใช้วิธีนี้บ่อย
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Tpoui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2008, 10:15:05 AM »
เคยแต่เอาใส้ดินสอกด มาต่อกับแหล่งจ่ายไฟ DC แล้วอัดไฟจนมันร้อนกลายเป็นสีเหมือนถ่านที่อยู่ในเตา แต่ไม่เคยต่อเป็นวงจร อ่ะ คิดไม่ถึงแต่ไอเดียแจ่มจริงๆ  O0 O0 O0

ไม่ลอง คาร์บอน โครงสร้างยึดเหนี่ยว: 4 อิเล็กตรอนใน sp3-orbital แบบ 3 มิติ บ้างล่ะครับ
ผลึกคาร์บอนใสๆ เวลาถูกเผาเป็นถ่านแดงๆคงน่าดูชม  ;D

ออฟไลน์ small_tube

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2008, 11:45:46 AM »
ต้องลองดูหน่อยแล้ว  :)

ออฟไลน์ san

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2008, 03:02:15 PM »
แล้ว r ตัวนี้มันจะกี่ watt ดีครับ

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2008, 09:45:36 PM »
อื่ม...เรื่อง Watt นี่คงอยู่ที่ความใหญ่ของใส้อ่ะคับ ใหญ่มากก็วัตต์สูงหน่อยครับ
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว